ทีมบริหารชุดใหม่และวิสัยทัศน์ของเว็บเรา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

ทีมบริหารชุดใหม่และวิสัยทัศน์ของเว็บเรา

โพสต์ที่ 1

อยากให้เพื่อนสมาชิกช่วยกันระดมสมองหน่อยครับ  ว่าอยากได้อะไรบ้าง

และวิสัยทัศน์แบบไหนถึงจะเกิดประโยช์ต่อสมาชิกมากๆ

ตอนนี้ทีมบริหารในเบื้องต้นประกอบด้วย

1. น้องสุมาอี้ (เจ้าตัวยังไม่รับปาก  แต่ผมบังคับเอาดื้อๆแบบนี้แหละ)
2. น้องเจย์ (เจ้าตัวยังไม่รับปาก  แต่ผมบังคับเอาดื้อๆเช่นกัน  อิอิ)

3. น้องโยโย่  .....เย้.....เจ้าตัวรับปากแล้ว
4. คุณลูกไม่ท้อ เจ้าตัวรับปากแล้ว
5. คุณน้ำครึ่งแก้ว เจ้าตัวรับปากแล้ว

6. คุณ midlet เจ้าตัวรับปากแล้วและทำหน้าที่เป็น web  master
7. คุณ นินจาเต่า เจ้าตัวรับปากแล้วและทำหน้าที่เป็น web  master

ทีมงานบริหารเบื้องต้นมีเพียงเท่านี้ครับ  แต่ต่อไปอาจจะมีมากกว่านี้ก็ได้

เชิญเสนอวิสัยทัศน์เลยครับ ............
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 2

ผมขอเสนอประเด็นเดียว
คือ...

ให้เวปเก็บเงินค่าสมาชิก 500 บ. ต่อปี

เหตุผลร้อยแปด เดี๋ยวจะโพสต์ครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผม หนึ่งทีมเก่านั้น                เนิ่นนาน
กล่าว สัตย์ร่วมสาบาน            เอ่ยไว้
ลา จาก มิต่อสาน                  ให้ท่าน อื่นนา
แล้ว เว็บมิยากไร้                  เปี่ยมด้วย ปัญญาชน
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

บางคนพูดว่าโลกนี้หมุนได้ด้วยเงิน..
ซึ่งผมเห็นด้วย

ไม่ว่าเราจะทำอะไรก็ต้องมีการลงทุน ลงแรง ลงใจ ลงเงิน
เวป tvi ก็ไม่ได้รับยกเว้นต้องใช้เงินในการดำเนินงาน
ในอดีตแหล่งรายได้ของเวป จะได้จากเงินทุนของผู้ก่อตั้ง
ต่อมามีการรับบริจาค การจัดมีตติ้ง การขายหนังสือ จัดอบรม ติดแบนเนอร์

กิจกรรมหารายได้ข้างต้น เป็นสิ่งที่ดี แต่ก็ต้องอาศัยการร่วมมือร่วมแรงของสมาชิก และที่สำคัญคือเพื่อนๆที่เสียสละอาสาเป็นคนจัดการ จัดงาน โดยที่ไม่ได้รับผลตอบแทนใดๆ

ดังนั้นผมคิดว่าการหารายได้เหล่านี้ แม้จะดี แต่ไม่ยั่งยืน และเป็นภาระที่ทำให้การบริหารงานเป็นไปอย่างลำบาก การจะคิดจะทำอะไรดีๆ ที่ต้องใช้เงิน ก็ทำไม่ได้ จึงเป็นเหตุผลที่เสนอให้มีการเก็บเงินค่าสมาชิก อาจจะ 500/ปี

1.ผู้บริหารไม่ถูกกดดันให้หารายได้ เพราะที่อาสามาทำงานก็ไม่ได้รับผลตอบแทนใดๆ
2.เป็นการแก้ปัญหาอย่างยั่งยืน
3.หากมีเงินส่วนเกิน สามารถนำมาพัฒนาเวปให้ดียิ่งๆขึ้นไป

ภายใต้เงื่อนใข...

1.ยังคงมีการจัดมีตติ้ง อบรม เพื่อเพิ่มความรู้ให้กับสมาชิก อย่างน้อยปีละครั้ง
2.สมาชิกย่อมมีสิทธ์มากกว่าคนที่ไม่ได้เป็น เช่น คนที่ไม่ได้เป็นสมาชิก

- อ่านกระทู้ได้เฉพาะหน้าแรกเท่านั้น ยกเว้นร้อยคนร้อยหุ้น อ่านไม่ได้ (เหตุผลที่ให้สามารถอ่านหน้าแรกได้เพราะเรายังต้องการเพิ่มสมาชิกใหม่ๆ โดยการให้อ่าน เมื่ออ่านแล้วคิดว่ามีประโยชน์ก็จะสมัครสมาชิก)
- ไม่สามารถใช้ฟังชั่นต่างๆได้ เช่น search
- ไม่สามารถขอข้อมูลพี่ครรชิตได้
- 500 บ. ไม่น่าจะแพงเกินไป สำหรับคนทั่วๆไป แม้แต่คนที่ไม่มีรายได้เช่นนักศึกษา (เท่ากับค่าโทรศัพท์ 1-2 เดือน กินพิซซ่าเดือนละ 2 ครั้ง)
- สามารถสมัครสมาชิกให้ปีละ 4 ครั้ง รายไตรมาส

คร่าวๆนะครับ
เป็นแค่ข้อเสนอ การตัดสินใจต้องขึ้นอยู่กับสมาชิก และผู้บริหาร
:o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
chartchai madman
Verified User
ผู้ติดตาม: 6

สนับสนุนความคิดของลูกอิสานครับ

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยกับความคิดเห็นของลูกอิสานครับ จะได้มีรายได้ส่วนหนึ่งมาพัฒนาเว็บครับ ผมอยากเห็นเว็บของเราพัฒนาไปใกล้เคียงกับ valueline.com ซึ่งมีฐานของหุ้นครบสมบูรณ์ มีโปรแกรมในการ search โดยผ่านตัวแปรต่างๆที่เป็นตะแกรงร่อน และการจัด companny visit และ ฝึกอบรมความรู้เรื่องการลงทุนให้ถี่ขึ้น ยิ่งสมาชิกของเรามีความรู้และข้อมูลมากขึ้นเท่าไหร่ และสมาชิกทุกคนช่วยกันอัพเดทและเกิดการแลกเปลี่ยนความรู้กันในทุกมิติ เว็บต้องพัฒนาไปเป็นสถาบันของนักลงทุนรายย่อยให้ได้ เพราะการจะเข้าถึงตัวผู้บริหารและข้อมูลส่วนลึกของบริษัทไม่ใช่ง่ายหากพวกเราไม่มีการรวมตัวกัน
leksmile
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ส่วนตัวผมเป็นคนทำเว็บ ไม่เห็นด้วยการเก็บค่าสมาชิกครับ เพราะค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับ web hosting นั้นไม่ได้สูงอะไร เพื่อเพิ่มสมาชิก และผู้สนใจการลงทุนแบบ VI ที่หาไม่ได้ในเว็บอื่นๆ เป็นการเปิดกว้างน่าจะดีกว่า ส่วนถ้าจะหารายได้น่าจะไปทำกิจกรรมอยู่ที่แนะนำ อบรมต่างๆ ตรงนั้นก็คิดเป็นครั้งๆไป น่าจะเหมาะสมกว่า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

คนที่เข้ามาอ่านอย่างเดียว โดยไม่ contribute ใดๆให้เวปเลย อาจจะเพราะคิดว่ายังไม่มีความรู้ หรือเพราะไม่อยากโพสต์ คราวนี้ท่านก็มีโอกาสที่จะได้ช่วยเวปแล้ว.. :lol:

ถ้าเวป tvi มีประโยชน์จริงๆสำหรับการลงทุนในตลาดหุ้น ผมคิดว่าเงิน 500 บ. เป็นการลงทุนที่น้อยมาก แม้แต่จ่ายค่าสมาชิกถึง 10 ปีก็เป็นเงิน 5,000 บ. เปรียบเทียบกับผลลัพธ์ ความรู้ที่ได้นำไปลงทุนให้ได้กำไรถือว่าคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม..
poppo

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยถ้าจะเก็บเงิน ยินดีจ่าย เพราะผมก็เข้าเวบนี้อยู่เวบเดียว(ไม่นับเวบวิชาการ) และข้อมูลในนี้โดยเฉพาะร้อยคนร้อยหุ้นก็ให้ประโยชน์กับผมมาก ผมว่าห้าร้อยบาทคุ้มมาก แค่ไม่กินโออิชิมื้อเดียวเองก็มีเงินมาสมัครแล้ว

เห็นด้วยกับคุณชาติชาย มาดแมน ที่อยากให้เป็นแบบแวลูไลน์อันมีชื่อเสียง

อยากให้ตาราง excel ของพี่ครรชิตเปิดได้เลยผ่านเวบนี้ อาจเปิดเป็นห้องข้อมูลพื้นฐานรายหุ้นในอดีต ไม่รู้จะซ้ำซ้อนกับของ set.or.th, settrade.com หรือเปล่า แต่ของพี่ครรชิตยาวนานถึง 10 ปี น่าจะให้รายละเอียดได้ดีกว่ามาก

ถ้าเป็นไปได้ น่าจะมีการเก็บข้อมูลสมาชิก โดยขอสำเนาบัตรประชาชนไว้ เพื่อป้องกันปัญหาการ post ที่ล่อแหลมในการหมิ่นเบื้องสูงที่เพิ่งเกิดเมื่อไม่นานมานี้

ปล.อยากให้ช่วยอะไรบอกได้ครับ แต่คงช่วยได้แค่แรงงาน เพราะไม่ค่อยมีฝีมือด้านคอม และยังลงทุนไม่เก่ง
     ขอบคุณพี่ครรชิตมากในความพยายามและเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่
javidol

โพสต์ที่ 9

ไม่เห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกครับ

ไม่ใช่ว่าไม่อยากจ่ายหรือไม่มีเงินจ่ายนะครับ

แต่ผมมองว่าการเก็บค่าสมาชิกจะทำให้ที่นี่กลายเป็นสังคมปิดกลายๆไป และอาจทำให้ผู้ที่เข้ามาในเวปนี้มุ่งหาแต่ประโยชน์แก่ตัวเอง(ก้อจ่ายค่าสมาชิกไปตั้งเยอะแล้วนี่)
จนลืมที่จะแบ่งปันหรือให้อะไรกลับมาแทน

ผมคิดว่ายังมีทางออกอื่นอีกมากในการจัดการบริหารเวปให้คงอยู่ต่อไปได้

ที่สำคัญการเก็บค่าสมาชิกอาจผิดเจตนารมณ์หลักในการก่อตั้ง TVI ครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

เว็บผม http://www.chingchai.com

ทิ้งๆข้วางๆมาสามปีแล้ว ว่าจะฮึดทำหลายทีแล้ว
ไม่เคยทำได้เกินสองสัปดาห์เลย ...  :lovl:
เสียปีละนิโหน่ยๆ
ไม่ต้องมี sponsor ก็อยู่ได้ครับ ...  :lol:

ThaiVI มีเงินบริจาคจากผู้มีจิตศรัทธางวดแรก
และมีช่องทางอื่นๆอีกพอสมควร อยากที่พี่ลูกอิสานได้ Post ไว้

ผมก็ไม่เห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกเช่นกัน
เว็บไซท์อยู่ได้โดยการรวมตัวของผู้ที่มีความรู้ มาแชร์ความรู้
และผมว่านี่คือวัตถุประสงค์ของเว็บ
พี่ครรชิตก็คงต้องการแจกฟรีๆ ไม่ได้หวังอะไรตอบแทน
ผมคิดว่าแค่นี้ก็อยู่ได้ครับ
ไม่ใช่ ThaiVI(มหาชน)  ...  :lol:

Event ที่จะจัดในอนาคต
ค่าใช้จ่าย ควรจะเก็บจากผู้ที่ต้องการเข้าร่วมใน Event นั้นๆครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

พี่ลูกอิสานครับ ผมกลัวว่าถ้าเราเรียกเก็บตังค์การใช้เว็ป มันจะทำให้คนใช้รู้สึกว่า  
"จ่ายเงินแล้วนะ ผู้บริหารเว็ปทั้งหลายต้องทำงานเหมือนได้รับค่าจ้าง"

ถ้าเกิดความคิดอย่างนี้ ผมว่าเว็ปจะมีปัญหาทันทีเลยครับ
ถ้าเกิดการ Ban User โดยที่ User ไม่ยินยอม คงมีการเรียกคืนเงิน และปัญหาตามมาจำนวนมากครับ

เดี๋ยวคืนนี้ระหว่างกำลังจะหลับผมจะลองนั่งๆ นอนๆ คิดดูแล้วพรุ่งนี้จะมา โพสต์ครับ
ว่าจะหาเงินเข้าเว็ปทางไหนดี :) รู้สึกช่วงนี้ขัดอย่างเดียวเลย ยังไม่ได้เสนอเลย ขอโทษพี่ๆที่ขัดด้วยนะครับ
_________
alexx

โพสต์ที่ 12

เห็นด้วยอีกคนครับกับคุณลูกอีสาน 500 บาทเทียบไม่ได้กับแหล่งความรู้ที่ได้รับจากในเวบนี้มากมาย  แล้วทุกคนจะได้มีส่วนช่วยในเวบนี้ไม่ว่าทางตรงทางอ้อม ใครที่แชร์ความคิดก็ช่วยกันแชร์ไป คนที่มีความรู้เท่าหางอึ่ง (แฮ่แฮ่เหมือนผมเลย) ก็จะได้มีส่วนช่วยทางเวบบ้าง  :lol:

ปล. ผมว่าลองเสนอให้พี่หมอลอง vote ดูว่า เพื่อนๆในสมาชิกเห็นด้วยเก็บเงินในการเป็นสมาชิกหรือเปล่า
BHT

โพสต์ที่ 13

เหมือนที่เคยบอกไป

อยากให้จัดอบรมบ่อยครั้งหน่อยครับ รู้สึกโง่จังเลย เวลาจะเลือกหุ้นดีๆ สักตัว

แล้วก็จัดเยี่ยมชมบริษัทครับ อันนี้แล้วแต่จะจัดได้ครับ ขอให้มีแล้วกัน แต่เห็นว่าทางตลาดฯเค้าจัดอยู่ น่าจะไปแจมขอโควตาได้
CK
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 14

เว็บ www.chingchai.com ใช้ของฟรีของ godaddy.com นี่นา
แค่จ่ายค่าโดเมนก็ได้ใช้ฟรีแล้ว

และ host อยู่ต่างประเทศนี่ บางคนเขาเข้าได้ช้ามากนะครับ :D

เรื่องค่าสมาชิก ทีมบริหารเก่าก็เคยคิดๆ กันครับ
แต่สุดท้ายตัดสินใจไม่ทำด้วยเหตุผลง่ายๆ คือ
ได้ไม่คุ้มเสียครับ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 15

CK เขียน:เว็บ www.chingchai.com ใช้ของฟรีของ godaddy.com นี่นา
แค่จ่ายค่าโดเมนก็ได้ใช้ฟรีแล้ว

และ host อยู่ต่างประเทศนี่ บางคนเขาเข้าได้ช้ามากนะครับ :D

เรื่องค่าสมาชิก ทีมบริหารเก่าก็เคยคิดๆ กันครับ
แต่สุดท้ายตัดสินใจไม่ทำด้วยเหตุผลง่ายๆ คือ
ครับพี่ CK
ทราบครับว่าค่าใช้จ่ายในการเช่า Hosting ที่มีคุณภาพของไทย
เป็นหลักพันบาทต่อเดือน

เห็นด้วยครับ ได้ไม่คุ้มเสีย ...  :D

ไม่ comment ต่อดีกว่า
เพราะผมไม่อยากเข้าไปเกี่ยวข้องในส่วนหาเงินเข้า Web ครับ ...  :D
"Winners never quit, and quitters never win."
birdflu

โพสต์ที่ 16

ผมจะไม่เสียดายและลังเลเลยถ้าทางเว็บต้องการเก็บค่าสมาชิก

แต่ส่วนมากแล้วคนเราเมื่อเสียเงินไปแล้วย่อมจะเรียกร้องผลประโยชน์จากเว็บเข้าตัวให้มากที่สุด ซึ่งในกรณีนี้คือข้อมูล สิ่งที่เกิดขึ้นคือจะมีการโพสต์ขอข้อมูลเอาดื้อๆมากขึ้น และเมื่อถูกปฎิเสธและแนะนำแนวทางแทนการให้ลอกการบ้านหรือลายแทง ก็จะอ้างว่าเสียตังค์แล้วไม่เห็นจะได้อะไรกลับมา เราก็อาจจะเห็นปัญหาการเรียกร้องเงินคืน และปัญหาอีกมากมายตามมา

จริงอยู่ที่เว็บเรามีหลายท่านที่เอื้อเฟื้อข้อมูลโดยมิได้ต้องการสิ่งตอบแทน แต่เมื่อมีเงินมาเกี่ยวข้อง ความเอื้อเฟื้อของทุกท่านอาจจะไม่เพียงพอสำหรับผู้แสวงหาผลประโยชน์ที่คิดว่าได้ลงทุนค่าสมาชิกมาแล้วต้อง Gain ให้คุ้ม

ในบรรทัดฐานที่ว่าทุกคนได้จ่ายค่าสมาชิกแล้ว เมื่อผู้แสวงหาผลประโยชน์มีมากกว่าผู้ให้ประโยชน์ ประชากรผู้ให้ประโยชน์ก็จะลดลงจนหมดไปแต่ผู้แสวงหาผลประโยชน์ก็จะกลับมีมากขึ้นเรื่อยๆ ในที่สุดสังคมนั้นก็คงอยู่ไม่ได้

ผมคงขอคัดค้านด้วยความหวังดีครับ
แต่ก็จะไม่ลังเลถ้าจะมีการเก็บเงิน  :)
Keep Calm And Chive On
san

โพสต์ที่ 17

ไม่รู้ว่าจะ....เห็นด้วย....หรือว่า....ไม่เห็นด้วย....ดีนะครับ

งงๆ  ในวิธีการว่าอย่างไหนดี  อย่างไหนไม่ดีอ่ะครับ
แต่ก็ชอบสังคมที่เปิดนะครับ

แล้วก็.....อยากบอกแค่ว่า

ถ้าทางทีมฯคิดว่า  ......ต้องการเงินทุน เพื่อกิจกรรมของเวบนี้  ไม่ว่าจะเป็นกิจกรรมอะไรก็ตาม......ถ้าต้องการเมื่อไร    
ประกาศเลยนะครับ

รับรองว่า......ร่วมด้วยช่วยกันเสมอครับ
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
Ryuga

โพสต์ที่ 18

CK เขียน:เว็บ www.chingchai.com ใช้ของฟรีของ godaddy.com นี่นา

และ host อยู่ต่างประเทศนี่ บางคนเขาเข้าได้ช้ามากนะครับ  :D  

เห็นด้วยกับพี่ ช.การช่าง คร้าบบบบบบ  :lol:
Accidental Hero

โพสต์ที่ 19

ขอแสดงความเห็นในฐานะคนที่ไม่เคยบริจาคเงินให้ แต่ตั้งใจว่าจะบริจาคในโอกาสต่อไป

ผมไม่เห็นด้วยกับการเก็บเงินค่าสมาชิก
เพราะจะทำให้ thaivi เป็นสังคมปิดอย่างแน่นอน(ตามที่คุณ javidol บอก)
ผู้มีความรู้เห็นป้ายติดหน้าบ้านก็เดินผ่านแล้ว ไม่ยอมเข้ามาแน่นอน
เราจะได้แต่คำถามแบบว่า
พี่ๆ หุ้น ... จะรับที่เท่าไร
พี่ๆ ช่วยแนะนำหุ้นดีๆหน่อย
พี่ๆ ทำไมหุ้น ... ถึงราคาไม่วิ่งเลย
ฯลฯ
ถึงตรงนั้น ผมคงเบื่อที่จะเข้ามาดู

ผมเห็นด้วยกับการบริจาคตามความสมัครใจ
คนที่หาความรู้ได้จากที่นี่ สร้างผลตอบแทนจากความรู้นั้น คงไม่ลังเลที่จะบริจาคเงินให้ thaivi ดำเนินงานต่อไปได้
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
Little Boy

โพสต์ที่ 20

ผมเห็นคล้ายกับพี่ลูกอิสานบางส่วนครับ แต่ไม่แน่ใจว่าคำว่า ค่าสมาชิก ของเราจะคล้ายกันหรือเปล่า

คำว่าค่าสมาชิกของผม คล้ายๆ กับ สมัครสมาชิกร้านซีเอ็ด แล้วได้ส่วนลดซื้อหนังสือ, สมัครสมาชิกเอ็มเคสุกี้ แล้วได้ส่วนลดค่าอาหาร สมัครสมาชิกไทยวีไอแล้วได้......

ที่สำคัญ ใครจะสมัคร หรือ ไม่สมัคร ก็สามารถเข้าเว็บไซค์ได้, เฉกเช่นเดียวกับทุกคนสามารถไปซื้อหนังสือที่ร้านซีเอ็ดได้ สามารถไปกินสุกี้เอ็มเคได้

แล้วคนที่สมัครสมาชิก VI ได้อะไร? หลายความเห็นข้างต้นกังวลถึงเรื่องที่สมาชิกจะขอข้อมูล ข้อหุ้นฯ

แต่ผมขอมองสิทธิของสมาชิกในอีกทางหนึ่งว่า คนที่สมัครสมาชิก อาจจะได้รับฟรีเนื้อที่อีเมล์ไทยวีไอ (สร้างคุณค่าให้มันหน่อย เท่ห์จังมีอีเมล์วีไอด้วย), มีสัญลักษณ์ในการโพสเก๋ไก๋ไม่เหมือนใคร, มีส่วนลดในการซื้อหนังสือผ่านเว็บมากกว่าคนทั่วไป, ได้รับสิทธิ์พิเศษในการจองทีนั่งเวลามีงานประชุม, เวลามีตติ้งมีเครื่องดื่มพิเศษเสริฟ :ep: ฯลฯ ซึ่งสิทธิตรงนี้ขึ้นอยู่กับทีมบริหารเป็นผู้ระบุว่าสมาชิกจะได้รับสิทธิอะไรบ้าง และหากใครสนใจก็สมัคร ใครไม่สนใจก็ไม่ต้องสมัคร ทำให้ผู้สมัครรู้ล่วงหน้าอยู่แล้วว่าจะได้อะไรเท่าไหร่ เหมือนที่สมาชิกซีเอ็ด เอ็มเคทราบสิทธิของตน จะได้ไม่ต้องเกิดกรณีเสียความรู้สึก เสียความคาดหวังในภายหลัง

แล้วทำไมต้องสมัคร? ตอบง่ายๆ ก็เพื่อช่วยบำรุงเว็บไซค์อ่ะครับ เพราะรายได้ตรงนี้อย่างน้อยก็สามารถนำมาพยากรณ์คาดการณ์ถึงพื้นฐานรายได้ ฐานะการเงินขั้นต่ำของเว็บไซด์ ว่าเพียงพอกับค่าใช้จ่ายที่มีหรือเปล่า พอจะเหลือเป็นค่าเหนื่อยของทีมงานหรือไม่ และพอจะมีงบที่จะพัฒนาเว็บไซค์ต่อไปเท่าไหร่ อย่างไร มีใครที่พร้อมจะช่วยเหลือเว็บไซค์บ้างในขั้นต้นฯ

ปล.ทั้งนี้ผมยอมรับเสียงส่วนใหญ่ และการตัดสินของทีมบริหารครับว่าจะออกมาในแนวทางไหน อาจจะคงเดิม หรือเพิ่มการจัดเก็บค่าบำรุงเว็บไซด์ ผมยินดีช่วยเหลือเต็มที่ครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 21

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณน้องลูกอิสานและเพื่อนสมาชิกทุกท่านมากครับที่ยินดีจะช่วยกันลงเงินและลงแรง(ทั้งการบริจาคเงินและโดยการยอมเป็นทีมม็อดและทีมบริหาร) เพราะการที่จะต้องมองหาช่องทางหารายได้เข้าเว็บตลอดเวลาก็เป็นเรื่องที่เหน็ดเหนื่อยเหมือนกัน

แต่ในมุมมองของผมนั้น  เว็บเราเป็นเหมือนกระดาษเปล่าๆที่สมาชิกจะมาช่วยกันเขียนสิ่งที่มีคุณค่าลงไป  คุณค่าของเราเกิดจากการที่สมาชิกทั้งคนเก่าและคนใหม่(ที่อาจจะเข้ามาเพิ่มหรือไม่ยอมเข้ามาถ้าต้องเสียตังค์  หรือสมาชิกเดิมก็อาจจะถอยหนีไปเรื่อยๆ ซึ่งน่าจะเป็นจำนวนไม่ใช่น้อยๆ) จะมาร่วมช่วยกันสร้างสรรค์สิ่งที่ดีงามและเป็นประโยชน์

เว็บเราไม่ใช่หนังสือพิมพ์หรือนิตยสารที่มีทีมงานจะต้องออกไปหาข่าวแล้วรายงานข่าวทุกวัน หรือเสนอบทวิเคราะห์ทกวันซึ่งเกินกำลังความสามารถของเรา(ในตอนนี้) ดังนั้นเว็บหนังสือพิมพ์หรือวารสารหรืออื่นๆจึง มีคุณค่าอยู่ในตัวเอง  และเขาสามารถเก็บค่าสมาชิกได้เพราะเขามีเนื้อหาใหม่ๆมานำเสนอทุกวัน  สมาชิกสามารถเข้ามาหาประโยชน์ได้โดยไม่ต้องให้อะไรกับเว็บเลย

แต่เว็บเราต้องการประโยชน์จากสมาชิก  ต้องการความรู้ประสบการณ์มาแลกเปลี่ยนกันเพื่อเพิ่มคุณค่าให้มากขึ้นเรื่อยๆ  เราเกรงว่าถ้าสมาชิกใหม่ๆที่มีความรู้ความสามารถเข้ามาได้ยาก  หรือเข้ามาได้แต่ไม่ยอมเขียนอะไรลงไปเพราะติดขัดตั้งแต่ต้นทั้งในเรื่องเจตนาที่อาจจะแตกต่างหลากหลาย ความรู้ใหม่ๆจากคนใหม่ๆจะตีบตันเหือดแห้งไปเลยหรือแม้กระทั่งจากสมาชิกเดิมๆ ก็จะเป็นเรื่องที่น่าเสียดายอย่างยิ่ง  และเป็นเรื่องที่ผมคิดว่า  "ได้ไม่คุ้มเสีย"  

ดังนั้น  ประเด็นนี้จึงเป็นอันยุติ แต่ในอนาคตถ้ามีเหตุจำเป็นเราก็จะนำแนวคิดนี้มาพิจารณาใหม่ หรือถ้าหากเว็บเราต้องประสบปัญหาในเรื่องทุนรอนเมื่อไหร่  ก็เชื่อว่าเพื่อนๆสมาชิกทั้งที่ได้แสดงเจตจำนงไว้แล้วและยังไม่ได้แสดง  ก็คงจะช่วยๆกันคนละไม้ละมือทั้งแรงเงินแรงกายเช่นเดิม

ทีนี้เราไปต่อในเรื่องวิสัยทัศน์เรื่องอื่นๆของเว็บกันต่อครับ.......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
jaychou

โพสต์ที่ 22

........เงินท่านนั้นใหญ่เพี้ยง          พสุธา
เปี่ยมด้วยความกรุณา                   หลากล้น
ไหลสู่งบเงินตรา                         ใครเอ่ย?
ครหาสิบ่พ้น                                รุ่มร้อน ใจเฮย
contrarian
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 23

ท่านประธานฯwrote
ดังนั้น  ประเด็นนี้จึงเป็นอันยุติ แต่ในอนาคตถ้ามีเหตุจำเป็นเราก็จะนำแนวคิดนี้มาพิจารณาใหม่ หรือถ้าหากเว็บเราต้องประสบปัญหาในเรื่องทุนรอนเมื่อไหร่  ก็เชื่อว่าเพื่อนๆสมาชิกทั้งที่ได้แสดงเจตจำนงไว้แล้วและยังไม่ได้แสดง  ก็คงจะช่วยๆกันคนละไม้ละมือทั้งแรงเงินแรงกายเช่นเดิม

ทีนี้เราไปต่อในเรื่องวิสัยทัศน์เรื่องอื่นๆของเว็บกันต่อครับ.......
เยี่ยมจริงๆ ครับ เราเลือกประธานฯไม่ผิดหรอก ภาวะผู้นำ ยอดเยี่ยมจริงๆ
ผมว่า สำหรับชุมชนเปิด เรื่องเงินคงจะรบกวนการบริหารตลอดไปเพราะเป็นธรรมชาติขององค์กรไม่แสวงหากำไร แต่ไม่ใช่ประเด็นสำคัญที่สุด
ประเด็นสำคัญอยู่ที่จิตใจมากกว่าครับ
หากได้ใจแล้ว เงินเรื่องเล็กครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 24

ที่จริงเรื่องนี้ผมตั้งใจที่จะโพสต์หลังจากเวปได้ทีมบริหารชุดใหม่แล้ว  ไม่เคยได้ปรึกษาหรือเตี๊ยมกับทีมผู้บริหารเลยครับ  และเคยพูดประเด็นนี้ในกระทู้นึงประมาณ 2 ปีมาแล้ว เพื่อนๆบางท่านยังอาจจะจำได้ ตอนนั้นพูดถึงเรื่องการหารายได้ ผมได้เสนอ 4 แนวทาง..

1.การเสียค่าสมาชิก

2.การขอทุนอุดหนุนจากตลาดหลักทรัพย์ ซึ่งต้องการสร้างนักลงทุนที่มีคุณภาพ ตรงกับวัตถุประสงค์ของเวปอยู่แล้ว ปัจจุบันตลาดจ่ายเงินปีละน่าจะหลายสิบล้านเพื่อให้ความรู้นักลงทุน แต่ดูเหมือนเป็นการตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ ในขณะที่การส่งเสริมเวป tvi น่าจะตรงเป้าหมายมากกว่า

3.การขอทุนอุดหนุนจากสมาชิกที่มีเงินลงทุนมากๆ และต้องการช่วยเหลือเวป เป็นสมาชิกกิตติมศักดิ์หรือ Founding member

4.จัดกิจกรรมต่างๆ

เท่าที่ทราบเวปมีค่าใช่จ่ายค่าเช่า server ประมาณ 3,500 บ/เดือน หากรวมค่าจ้าง web master ค่าจัดการต่างๆ น่าจะมีค่าใช่จ่ายต่อเดือน 10,000 บ. หรือปีละ 120,000 บ. ดังนั้นการหารายได้เหล่านี้ เพียงเพื่อให้ครอบคลุมค่าใช้จ่ายเท่านั้น ไม่ได้แสวงหากำไรอะไรเลย พูดง่ายๆก็คือจ่าย 500 บ. เพื่อให้นักลงทุนมีบ้าน มีที่พูดคุยกัน

เหตุผลหลัก 2 ประเด็นที่ผมเกริ่นสนับสนุนการเก็บค่าสมาชิก

1.ผู้บริหารไม่ต้องถูกกดดันให้หารายได้ เพียงเพื่อให้เวปอยู่ได้ ทีมงานเก่า เคยโพสต์ทำนองว่าในการทำงานให้ tvi เนื้อไม่ได้กิน หนังไม่ได้รองนั่ง กระดูกแขวนคออีกต่างหาก  คือไม่ได้อะไร และมีโอกาสเสีย  การอาสาทำงาน เป็นเวลานานๆ เป็นการฝืนธรรมชาติของมนุษย์ ไม่สามารถดำเนินไปได้นาน   การอาสาทำงานและได้รับค่าตอบแทนบ้างๆ น่าจะทำให้งานต่อเนื่องได้มากกว่า นอกจากนั้นยังมีเงินที่สามารถนำไปพัฒนาสิ่งต่างๆไปเพิ่มขึ้น ผลประโยชน์ก็จะตกอยู่กับสมาชิก

2.ผมเชื่อในกฎแห่งกรรม คือเราทำอะไรก็ได้รับผลกรรมจากการกระทำนั้น เวป tvi อยู่ได้ และได้รับความนิยมมากขึ้นทุกๆปี เพราะนักลงทุนเห็นว่ามีประโยชน์ ประโยชน์ที่นี้คือได้อ่านข้อความ-ความรู้ที่สมาชิกช่วยกันโพสต์ ดังนั้นอย่าถามว่าเวปให้อะไรกับเรา แต่ควรจะถามว่าเราให้อะไรเวปบ้าง  การช่วยเวปที่ชัดเจนที่สุด คือการที่สมาชิกช่วยกันโพสต์ แต่จะเป็นอย่างไรหากมีเพื่อนๆส่วนหนึ่งที่ไม่ยอมโพสต์ ค่าใช้จ่ายไม่เคยช่วยเหลือ ระบบอย่างนี้สอนให้เห็นแก่ตัวหรือเปล่า ในเมื่อโพสต์กับไม่โพสต์ จ่ายไม่จ่าย ก็ได้รับความรู้เหมือนกัน..

2.1 คนที่ไม่โพสต์ส่วนหนึ่งเพราะไม่มั่นใจในสิ่งที่โพสต์ อาจจะเป็นเพราะเพิ่งเริ่มลงทุน การได้มีส่วนช่วยเหลือเวปโดยช่วยเหลือค่าใช้จ่ายที่เป็นตัวเงิน ผมคิดว่าคนกลุ่มนี้น่าจะยินดี

2.2 คนที่ไม่โพสต์เพราะไม่อยากจะโพสต์ อ่านอย่างเดียว  คนกลุ่มนี้ไม่เคยช่วยเวปใดๆเลย ทั้งเรื่องความรู้และเรื่องค่าใช้จ่าย แต่กลับใช้ทรัพยากรของเวปซึ่งมีค่าใช้จ่าย เพื่อนๆส่วนใหญ่คงไม่คิดเอาเปรียบใคร ในทำนองเดียวกันคงไม่อยากให้ใครมาเอาเปรียบเราเช่นกัน

ส่วนข้อสังเกตที่เพื่อนๆช่วยกันท้วงติง ผมมองในมุมอย่างนี้

1.ผิดวัตถุประสงค์ของเวปหรือเปล่า เวป tvi ก่อตั้งขึ้นมาเพื่อเป็นที่แลกเปลี่ยนแนวคิดในการลงทุนแบบเน้นคุณค่า สนับสนุนการลงทุนแนวนี้ โดยไม่แสวงหากำไร   หากมีการเก็บเงินเพื่อให้ครอบคลุมค่าใช้จ่ายเวปเท่านั้น ผมคิดว่าคงไม่ผิดวัตถุประสงค์แต่อย่างใด

2.การเก็บเงิน ทำให้สังคม tvi เป็นสังคมปิด มีการแลกเปลี่ยนความรู้ การโพสต์น้อยลงเหลือเปล่า ประเด็นนี้ผมมองง่ายๆว่า ถ้าใครคิดว่า tvi ยังมีประโยชน์ก็จ่าย คิดว่าไม่มีประโยชน์คุ้มกับเงินก็ไม่ต้องจ่าย ไม่ต้องเข้าเวป คนที่เป็นสมาชิกก็จะเหลือเฉพาะคนที่มีความสนใจ ศรัทธาในการลงทุนแนวนี้ ส่วนที่ว่าถ้าจ่ายเงินแล้วจะเรียกร้องผลประโยชน์มากขึ้น จะโพสต์น้อยลง ผมยังมองไม่เห็นว่าทำไม่จะเป็นอย่างนั้น  คนชอบโพสต์อย่างผม เก็บไม่เก็บเงิน ก็โพสต์เหมือนเดิม :lol:     กรณีเดียวกับที่ผ่านๆมาเราช่วยเวปเรื่องเงินทอง ผมคิดว่าทุกคนก็ยังโพสต์เหมือนเดิม ไม่เคยคิดว่าเวปต้องทำอะไรให้เราเพื่อแลกเปลี่ยน

ความหลากหลายจากสมาชิกใหม่ ลดลงเหลือเปล่า ประเด็นนี้มีส่วนจริง ดังนั้นผมถึงเสนอให้คนที่ไม่เป็นสมาชิก สามารถอ่านหน้าแรกของทุกห้องได้ ยกเว้นหน้าแรกของ 100 คน 100 หุ้น ให้ดูหน้าได้อย่างเดียว แต่คลิ๊กเข้าไปอ่านไม่ได้ เพราะส่วนนี้เป็น Content ที่สำคัญที่สุด    การให้อ่านเฉพาะหน้าแรก ผมคิดว่าพอเพียงที่จะทำให้คนที่เข้ามาอ่านเห็นประโยชน์ และตัดสินใจที่จะสมัครหรือไม่สมัครสมาชิกครับ   ปัจจุบันเวปก็จำกัดการโพสต์สำหรับสมาชิกเท่านั้น

3.ประเด็นนี้ไม่ควรจะโหวตเสียงจากสมาชิก เพราะมีการขัดแย้งของผลประโยชน์ จ่ายหรือไม่จ่ายก็ยังเข้าเวปได้เหมือนกัน  แล้วทำไมจะต้องจ่าย  เหมือนทำโพลล์ถามประชาชนว่าจะให้เก็บภาษีเพิ่มดีหรือเปล่า ผลที่จะออกมาคงทราบๆกัน ปล่อยให้เป็นการตัดสินใจของผู้รับผิดชอบที่เราเลือกตั้งมาเองน่าจะดีกว่า

4.ผมคิดว่าเวป tvi เติบโตขึ้นทุกวัน มีข้อมูลที่จะต้องบริหารจัดการมากขึ้น การบริหารจัดการก็ควรจะเป็นมืออาชีพมากขึ้น ซึ่งทำให้รายจ่ายเพิ่ม ในขณะที่รายได้กลับไม่แน่นอน ได้เป็นครั้งคราวเหมือนหุ้นที่มีรายได้ไม่แน่นอน ทำไร่เลื่อนลอย เสมือนหากเราถือหุ้นคงอยากให้กิจการมีรายได้มั่นคงมากกว่า

5.เงินทองไม่เข้าใครออกใคร ทำให้หลายท่านดูเหมือนไม่อยากเปลืองตัวจัดการเรื่องนี้ ที่จริงก็เป็นเรื่องจริง แต่ถ้าเราจำเป็นต้องทำ ผมก็คิดว่าเราก็น่าจะจัดการได้ เขียนกติการให้ชัดเจนว่า รับเงินแล้วไม่จ่ายคืนไม่ว่ากรณีใดๆ ที่จริงก่อนหน้านี้เวปก็เคยมีการรับจ่าย-โอนเงินกันหลายครั้ง ก็ดูจะไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่ครั้งนี้อาจจะต้องมีคนรับผิดชอบที่แน่นอน

ไม่มีอาหารกลางวันฟรีในโลกนี้

ดูเหมือนโลกจะหมุนไปในแนวนี้ ดังนั้นเราจะเห็นว่าเวปส่วนใหญ่ในต่างประเทศเริ่มมีการเก็บเงิน ในเมืองไทยก็เริ่มมีแล้วเช่นกัน โดยเฉพาะหนังสือพิมพ์ที่มีต้นทุนสูงกว่า และที่หลายท่านอาจจะยังไม่ทราบ มีเวปหุ้น vi แห่งหนึ่งในเมืองไทย มีการจัดเงินค่าสมาชิกมานานแล้วครับ โดยเก็บเงินแค่ 980 เองครับ แต่เป็นสกุลดอลลาร์ หรือประมาณ 34,000 บาท/ปี :shock:    ทั้งที่ content น่าจะด้อยกว่าใน tvi หลายเท่า  

http://www.thaistocks.com/index.php?mod ... pageid=221

ท่านประธานซึ่งรับผิดชอบโดยตรง แสดงความเห็นไว้แล้วนะครับ ดังนั้นผมขอฝากแนวทางนี้ไว้อีกครั้งนะครับ เผื่อจะมีประโยชน์ในอนาคต..

contrarian

โพสต์ที่ 25

สำหรับ ประเด็นที่เคยเป็นปัญหา ในกรณีPRECHA คุณเฟยหง กับคุณjeng  ผมมองด้วยเจตนาบริสุทธิ์ว่า เฟยหง ก็อยากแบ่งกันรวย ,คุณjeng ก็อยากเตือนผู้ประสบการณ์น้อย ว่าเสี่ยงสูงเกินระดับ จนกลายเป็นการปะทะกันในที่สุด    

แต่ผลมันก้ำกึ่ง จนลามไปถึงทีมบริหารเวบ ว่าทำถูกต้องหรือไม่

คือกระทู้แบบนี้ไม่อยากให้ลบ แต่น่าจะเป็นกระทู้ประสบการณ์ ไว้ให้มือใหม่ได้เรียนรู้ความเป็นมา หรือเหรียญอีกด้านหนึ่ง

กรณีนี้ เราจะเปิดอีกห้อง หรือมีพื้นที่ตรงไหนได้หรือไม่ว่ากระทู้เหล่านี้เสี่ยงสูง ผู้รับข่าวสารจะต้องทั้งกรอง ทั้งหาร หรือต้องทำการบ้านอย่างหนัก   เหมือนกับว่ากระทู้ใดที่เข้าห้องนี้ ได้รับการติดเรท เหมือนการดูทีวี นักลงทุนที่ยังละอ่อน ควรได้รับคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์

บางที เราบอกน้องๆว่า การทำอะไรก็แล้วแต่ แม้แต่การลงทุน ต้องอาศัยความอดทนด้วย  คำว่า"ความอดทน" เนี่ย มันสัมพันธ์กับอายุด้วย เช่น คนอายุ 20 ย่อมมีความอดทนต่อความเจ็บปวดทางกายได้ดี  แต่ ความอดทนต่อการรอคอยคงจะสู้คนอายุ 40 ไม่ได้ เพราะช่วงอายุยังไม่มากพอ

ดังนั้น กระทู้ที่เราคิดว่าอาจจะมีพิษภัย ควรเก็บไว้ให้ได้ศึกษาเรียนรู้กันด้วยครับ

แต่กระทู้  หมิ่นเบื้องสูง,กระทู้ผิดกฎหมาย ,หมิ่นประมาทผู้อื่น ,หยาบคาย    สมควรรับโทษสูงสุดครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 26

8) ผมเห็นด้วยกับพี่ลูกอิสานครับ

ไม่มี free lunch หรอกครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
contrarian

โพสต์ที่ 27

คุณลูกอิสาน ตั้งประเด็น มีเหตุผลครับ  
ความเห็นผมเป็นดังนี้ครับ
1.การเสียค่าสมาชิก
ขอเป็นทางเลือกสุดท้ายครับ
2.การขอทุนอุดหนุนจากตลาดหลักทรัพย์ ซึ่งต้องการสร้างนักลงทุนที่มีคุณภาพ ตรงกับวัตถุประสงค์ของเวปอยู่แล้ว ปัจจุบันตลาดจ่ายเงินปีละน่าจะหลายสิบล้านเพื่อให้ความรู้นักลงทุน แต่ดูเหมือนเป็นการตำน้ำพริกละลายแม่น้ำ ในขณะที่การส่งเสริมเวป tvi น่าจะตรงเป้าหมายมากกว่า
สมาชิกท่านใดมีช่องทาง ขอให้ลองดูครับ
3.การขอทุนอุดหนุนจากสมาชิกที่มีเงินลงทุนมากๆ และต้องการช่วยเหลือเวป เป็นสมาชิกกิตติมศักดิ์หรือ Founding member
อาจจะทำแบบ สร้างศาลาวัด  เช่น มีเสากี่ต้น ต้นละเท่าไร,หลังคาเท่าไร ใครจะเอาเสา เราก็เขียนชื่อให้ เสาเอกก็อาจจะแพงหน่อย ช่วยๆกันครับ

สำหรับเวบเราก็เอาค่าใช้จ่ายประจำ ลองมาแยกดู เช่น ค่าเช่า server เดือนละ 3,500 ,ค่าวัสดุสำนักงานฯลฯ
ผมขอจอง ชำระค่าเช่าเดือน กุมภาพันธ์ ของทุกปีนะครับ (เป็นเดือนเกิดผม) แล้วเราก็อาจจะขึ้นชื่อให้เห็นนะครับ ว่าเดือนนี้ใครอุปถัมภ์ (ผมไม่needนะครับ แค่นึกวิธีการให้)   ยังไงทีมงานช่วยpm มาทวงด้วยนะครับ เพราะผมอาจจะลืม ทวงได้เลยครับไม่ต้องเกรงใจ
4.จัดกิจกรรมต่างๆ
ควรทำทั้งเพื่อหาทุน และประชาสัมพันธ์ เพื่อให้เป็นที่พึ่งของมือใหม่
2.ผมเชื่อในกฎแห่งกรรม คือเราทำอะไรก็ได้รับผลกรรมจากการกระทำนั้น เวป tvi อยู่ได้ และได้รับความนิยมมากขึ้นทุกๆปี เพราะนักลงทุนเห็นว่ามีประโยชน์ ประโยชน์ที่นี้คือได้อ่านข้อความ-ความรู้ที่สมาชิกช่วยกันโพสต์ ดังนั้นอย่าถามว่าเวปให้อะไรกับเรา แต่ควรจะถามว่าเราให้อะไรเวปบ้าง  การช่วยเวปที่ชัดเจนที่สุด คือการที่สมาชิกช่วยกันโพสต์ แต่จะเป็นอย่างไรหากมีเพื่อนๆส่วนหนึ่งที่ไม่ยอมโพสต์ ค่าใช้จ่ายไม่เคยช่วยเหลือ ระบบอย่างนี้สอนให้เห็นแก่ตัวหรือเปล่า ในเมื่อโพสต์กับไม่โพสต์ จ่ายไม่จ่าย ก็ได้รับความรู้เหมือนกัน.
ผมคิดว่าเราคงต้องให้เวลา และให้โอกาส จนกว่าเขาจะมีความพร้อม ซึ่งไม่เพียงพร้อมด้านความรู้เท่านั้น หมายถึงจะต้องพร้อมถึงซึ่งจิตใจด้วยครับ
contrarian

โพสต์ที่ 28

contrarian wrote:
ผมขอจอง ชำระค่าเช่าเดือน กุมภาพันธ์ ของทุกปีนะครับ (เป็นเดือนเกิดผม)
แต่ผมมีข้อแม้ว่า ต้องยืนจุดยืนเดิมของเวบนะครับ ถ้าทำเพื่อการพาณิชย์แล้วคงให้ไม่ได้ครับ

ยืนยันสนับสนุนความเห็นของคุณลูกอิสานครับ

โพสต์ที่ 29

ผมยังยืนยันความเห็นของคุณลูกอิสานครับ แต่การใช้จ่ายต้องโปร่งใสมีธรรมาภิบาลและสามารถตรวจสอบได้ ส่วนวิธีการจะมีรายได้จากสมาชิก หรือการจัดกิจกรรม นั้นเป็นสิ่งที่ผู้บริหารต้องตัดสินใจ เพื่อความมั่นคงและความสมบูรณ์ของเว็บในระยะยาวครับ แต่ไม่รีบร้อนครับ ช่วยกันเสนอความเห็นและคิดให้รอบครอบครับ ยังมีเวลา ถกกันไปเรื่อยๆ (ไม่ใช่ความขัดแย้งนะครับ)ใครมีไอเดียเด็ดๆ เสนอเข้ามามากๆครับ คณะผู้บริหารควรเริ่มเก็บข้อมูลไอเดียของแต่ละคนไว้ครับ ถึงเวลาสมควรต้อง make decission จะได้งัดเอามาใช้

เสนอแนะความคิดเห็น

โพสต์ที่ 30

ข้อเสนอแนะ
***Thaivi web คือ แหล่งแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและข้อมูล สำหรับการลงทุนแนววีไอ ,แหล่งที่รวบรวมข้อมูลด้านการลงทุนที่สมบูรณ์พร้อมสำหรับสมาชิกชมรมวีไอ***
 สิ่งที่ต้องช่วยกันพัฒนา น่าจะมีดังนี้ครับ
1)ความสมบูรณ์ของฐานข้อมูล ควรมีการพัฒนาฐานข้อมูลให้สามรถสืบค้นไปได้ย้อนหลังสัก10ปี เป็นอย่างน้อยครับ ควรมีข้อมูลที่ครบ และ จัดการฐานข้อมูลให้เป็นระเบียบครับ ใครมีข้อมูลอะไรที่เป็นประโยชน์ก็ช่วยกันอัพเดท แต่ข้อมูลดังกล่าวต้องผ่านการจัดการให้มีระบบ ข้อมูลที่ในร้อยคนร้อยหุ้น ก็ดีในระดับหนึ่งครับ แต่ยังขาดความเป็นระเบียบ ใครใคร่โพสท์อะไรก็โพสท์ ยังขาดการจัดการที่เป็นระบบ
2)search  engine เมื่อมีฐานข้อมูลที่สมบูรณ์แบบแล้วการมี search engine ในการเรียกดูข้อมูลสำหรับสมาชิกเป็นเรื่องจะเป็น การจะไปแบมือขอพี่ครรชิต คนเดียวดูจะเป็นเรื่องไม่สมควร (ถึงแม้พี่ครรชิตแกจะไม่บ่นก็ตาม)
3)ควรจัดตั้งเป็นองค์กร รองรับ ผมมีความเห็นว่าการรวมตัวกันของนักลงทุนรายย่อยในแนววีไอต้องพัฒนาไปเป็นองค์กรให้ได้ อาจจะเป็นในรูปชมรม(ชมรมนักลงทุนรายย่อยแนววีไอ) ผมว่าประเด็นเป็นเรื่องยากสักหน่อยแต่มีความสำคัญมากๆ เพราะจะมีพลังในการต่อรอง ทั้งกับบริษัทต่างๆและตลาดหลักทรัพย์ หากไม่เป็นองค์กรที่ชัดเจน ไปขอความร่วมมือจากหน่วยงานอื่นๆ กับบริษัท เขามองไม่เห็นหัวพวกเราหลอกครับ แต่ถ้าเป็นนักลงทุนสถาบันละก้อ บริษัทเหล่านั้น หรือแม้แต่ตลาดหลักทรัพย์แทบจะเป็นเคนให้ พวกนักลงทุนรายย่อยอย่างพวกเรา ถูกมองว่าเป็นแมงเม่าเรื่อยไป การจะเข้าถึงและได้ใกล้ชิดข้อมูลหรือความร่วมมือจากบริษัทหรือหน่วยงานต่างๆไม่ง่ายเลยครับ ข้อมูลการลงทุนที่ได้ก็เก็บเอาจากหน้าหนังสือพิมพ์  ทั้งๆที่เม็ดเงินลงทุนของรายย่อยอย่างพวกเรารวมๆแล้วไม่น่าจะแพ้เม็ดเงินนักลงทุนสถาบัน
***สิ่งที่เสนอเป็นความเห็นส่วนตัว ควรมิควร โปรดแลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ***
โพสต์โพสต์