เงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจาก ??????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เงินปันผลที่ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจาก ??????

โพสต์ที่ 1

2.1 จ่ายจากกําไรสุทธิขยองกิจการที่ได้รับยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคล(BOI)

2.2จ่ายจากเงินปันผลหรือเงินส่วนแบ่งของกําไรที่ได้รับยกเว้นไม่ต้องนํามารวมคํานวณเป็นรายได้เพื่อเสียภาษีเงินได้นิติบุคคล

2.3 จ่ายจากกําไรสุทธิส่วนที่ได้หักผลขาดทุนสุทธิยกมาไม่เกิน 5ปีก่อนรอบระยะเวลาบัญชีปีปัจจุบัน

2.4 จ่ายจากกําไรที่รับรู้ทางบัญชีโดยวิธีส่วนได้เสีย ( equity  method)
LOSO

โพสต์ที่ 2

ที่สงสัยคือข้อ 2.3 กับ 2.4 ครับ ...........

ไม่ได้รับเครดิตภาษี ..............

แล้วถือเป็นรายได้ ที่ต้องนําไปรวมคํานวณเพื่อเสียภาษีหรือไม่ ................

ถ้าต้องไปรวมคํานวณ  แล้วไปกรอกตรงไหนครับในแบบ ..................
LOSO

โพสต์ที่ 3

พอดีเจอกับของTIPCO ............

มันมี 2.3  และ2.4   และหักภาษี ณ ที่จ่ายไว้ด้วย ............
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 4

กรอกใน 40(4) ข้อ2ครับ
2. เงินปันผลฯ จากกองทุนรวม ฯลฯ (เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10)
"Price is what you pay. Value is what you get."
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

กรอกไปเลยครับ

ถ้าผิด เดี๋ยวเจ้าหน้าเขาจะคำนวณใหม่ให้ครับ
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

Kao เขียน:กรอกใน 40(4) ข้อ2ครับ
2. เงินปันผลฯ จากกองทุนรวม ฯลฯ (เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10)
ตามคุณเกาจิ้งบอกเลยครับ
ชัวร์ เพราะทำมาแล้วจากผาแดง
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 7

ตามที่คุณ Kao บอกเลยครับ
ผมไปนั่งคำนวณกับเจ้าหน้าที่กรมสรรพากร ก็คิดกันอย่างนี้ครับ

หลักง่ายๆตามที่คุณ Kao บอกคือถ้ารายการไหนมีหักภาษี ณ.ที่จ่าย 10% ต้องนำมารวมคำนวณเป็นเงินได้ด้วย ไม่ว่าจะเครดิตภาษีได้หรือไม่ก็ตาม
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 8

ลูกอิสาน เขียน:ตามที่คุณ Kao บอกเลยครับ
ผมไปนั่งคำนวณกับเจ้าหน้าที่กรมสรรพากร ก็คิดกันอย่างนี้ครับ

หลักง่ายๆตามที่คุณ Kao บอกคือถ้ารายการไหนมีหักภาษี ณ.ที่จ่าย 10% ต้องนำมารวมคำนวณเป็นเงินได้ด้วย ไม่ว่าจะเครดิตภาษีได้หรือไม่ก็ตาม
จริงเหรอครับ ... แล้วงี้ TFUND ผมจะเป็นยังไงล่ะ มันมีหัก ณ ที่จ่าย แต่ผมไม่ได้ใส่ลงไปด้วย ... นึกว่าไม่ต้องยื่น  :shock:  จะโดนอะไรมั๊ยครับเนี่ย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยกับ คุณ Kao atsu ลูกอิสาน yoyo และท่านอื่นๆ
[/quote]
fantasia
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

yoyo เขียน:
จริงเหรอครับ ... แล้วงี้ TFUND ผมจะเป็นยังไงล่ะ มันมีหัก ณ ที่จ่าย แต่ผมไม่ได้ใส่ลงไปด้วย ... นึกว่าไม่ต้องยื่น
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 11

yoyo เขียน:
จริงเหรอครับ ... แล้วงี้ TFUND ผมจะเป็นยังไงล่ะ มันมีหัก ณ ที่จ่าย แต่ผมไม่ได้ใส่ลงไปด้วย ... นึกว่าไม่ต้องยื่น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Kao

โพสต์ที่ 12

ลูกอิสาน เขียน:
"Price is what you pay. Value is what you get."
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 13

วันนี้ พนักงานสรรพากร ที่สงขลา เขาจะรวม เอาปันผลที่ได้รับการส่งเสริมซึ่งไม่มีภาษีหัก ณ. ที่ จ่าย 10% ของผม ไปคำณวน ภาษีด้วย

ผมถามเขาว่า ถ้าสรรพากรส่วนกลาง เจตนา จะเก็บภาษีจากปันผลทุกรายการ
ทำไมเขาไม่ให้ บริษัทที่ได้รับการส่งเสริม นำส่ง ภาษีหัก ณ. ที่ จ่าย 10% เสียแต่ต้นทาง

ผมบอกว่าผมถามคำถามนี้มาสามปีแล้ว ทุกครั้งที่เรียกผมไปส่งเอกสารเสียภาษี
แล้วคิดภาษีจากปันผล ที่ได้รับการส่งเสริม ซึ่งไม่มีภาษีหัก ณ. ที่ จ่าย 10%ของผมทุกปี
แต่ไม่เคยมีคำตอบ ให้ผมเลย
เราก็ถือว่าเงินเล็กน้อย ก็เลยยอมให้หักไป

ปีนี้ผมก็เลยถามอีก
ผมถามคำถามนี้เขาไป เขาตอบไม่ได้
เขาไปถามหัวหน้า หัวหน้าตอบไม่ได้

หัวหน้าโทรไปส่วนกลาง สักพัก เดินกลับมาบอกว่า
มันมีอยู่ในกฏหมายส่งเสริมการลงทุน ว่า
บุคคลธรรมดา ไม่ต้องเอาปันผลที่ได้รับการส่งเสริม ซึ่งไม่มีภาษีหัก ณ. ที่ จ่าย 10% มาคำนวณภาษีเงินได้

หากผู้ยื่น รวมรายได้ส่วนนี้มาด้วย ก็ให้เจ้าหน้าที่สรรพากร หักยอดนี้ออกไป
จากการคำนวณเงินได้ ที่ต้องเสียภาษี

ผมบอกว่าแล้วคุณไปอธิบายให้ลูกน้องของคุณทุกคน ให้เข้าใจ
เพราะพนักงานสรรพากร ภูมิภาค ส่วนมาก....
ไปบังคับให้ผู้มีเงินได้จากปันผลที่ได้รับการส่งเสริมซึ่งไม่มีภาษีหัก ณ. ที่ จ่าย 10%
ว่าต้องนำมาคำนวณรายได้ที่ต้องเสียภาษีอยู่ทุกปีเลย
ผมก็โดนมา 3 ปีแล้ว

ปีที่แล้วไม่โดนเพราะ เสียผ่านเนต เช็คออก 7 วัน
มาปีนี้ ดันส่งเรื่องกลับมาให้ทางสงขลาตรวจเอกสาร จะมาเก็บภาษีส่วนนี้จากผมอีก

แต่..เป็นอันว่าผมไม่ต้องเสียภาษีจากปันผลที่ได้รับการส่งเสริมซึ่งไม่มีภาษีหัก ณ. ที่ จ่าย 10%
แต่ต้องอธิบาย ให้พนักงานสรรพากร จนเลือดขึ้นหน้า :oops:
กว่าเขาจะไปโทรถามส่วนกลาง กว่าพนักงานสรรพากรภูมิภาค จะเข้าใจการคำนวณเงินได้จากปันผลที่ถูกต้อง :oops:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 14

ครรชิต ไพศาล เขียน:แต่ต้องอธิบาย ให้พนักงานสรรพากร จนเลือดขึ้นหน้า :oops:
ผมว่าพี่ครรชิตใจเย็นแล้วนะ
ถ้าเป็นผมโดนอย่างนี้สังสัยคงหงุดหงิดน่าดู :lol:
โชคดีที่ไม่เจออย่างนี้เลย

ปีนี้ 1 เดือนแล้วยังไม่ได้คืน เลยไปตามเรื่องที่เขต
ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่ก็ทำให้ทันที พอถึงรายการได้ boi
ที่ผมไม่ได้รวมเป็นเงินได้ เจ้าหน้าที่พึมพำว่ารายการนี้ไม่ต้องรวม
แล้วผ่านไปทันที ตอนนี้กำลังพิมเช็คครับ

ปีนี้แปลกใจเหมือนกันที่เค้าส่งเรื่องกลับมาที่เขต
ปีที่แล้วทางกรุงเทพทำเรื่องคืนให้เช่นกันครับ

และผมพอเข้าใจที่ได้รับภาษีคืนช้ากว่า 15 วันที่เป็นมาตรฐานของกรมแล้ว เรื่องก็คือปกติคนที่ขอคืนส่วนใหญ่ จะไม่มีเอกสารซับซ้อนมากมาย ขอคืนไม่มาก ดังนั้นเจ้าหน้าที่จะทำให้ก่อน ส่วนพวกเอกสารมากๆ ขอเงินคืนมากๆ ค่อยทำทีหลัง ตอนเสนอผลงานให้เจ้านาย จะได้บอกว่าสามารถคืนภาษีได้ภายใน 15 วัน เป็นเปอร์เซนต์สูง  แต่ไม่ได้บอกเจ้านายว่าที่เหลือคือเคสยากๆทั้งนั้น... :lol:
sunrise

โพสต์ที่ 15

ผมไม่ยอมโชว์ได้เปล่าครับ

ถ้าฐานภาษีเยอะกว่า 10%
ยอมจ่าย 10% หัก ณ ที่จ่ายพอละ ไม่อยากเอามาคิด
เพราะจะกลายเป็นว่าผมต้องจ่ายภาษีเพิ่มในส่วนนี้
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Oatarm

โพสต์ที่ 16

ผมกังวลนิดหน่อย  ปีที่แล้ว ได้ปันผล VNT มา แต่อยู่ในเคสข้อ 2.3  ไม่ได้รับเครดิตภาษีแต่โดนหัก ณ ที่จ่าย 10%  
   ผมยื่นผ่านเน็ตไม่รู้ลงช่องไหนเหมือนกัน  เลยไม่ได้ลง ตอนนี้ได้รับเช็ค คืนเงินเรียบร้อยแล้ว  ฐานภาษีผมอยู่ประมาณ 10%  อย่างนี้จะถูกเรียกคืนหรือเปล่าครับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 17

ถ้าตามกฏหมาย ยื่นต้องยื่นหมด เลือกยื่นบางรายการไม่ได้ ยกเว้นกำไรส่วนแบ่งจาก BOI หรือ กรณีอื่นที่เคยพูดกันมาก่อน

จะถูกตรวจสอบย้อนหลังหรือไม่ ก็เป็นความเสี่ยง ไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดขึ้นกับใคร หรือ เมื่อไหร่

โทษที่จำได้คือ เสียเบี้ยปรับหนึ่งเท่าของจำนวนเงินภาษีที่ต้องชำระอีก บวกกับดอกเบี้ยรู้สึกว่า 7.5% หรือ 15% ต่อปี ถ้าโดนสอบย้อนหลังเมื่อเวลาผ่านไป 5 ปี ลำบากแน่เลย

โพสต์ที่ 18

พวก ที่ เครดิตภาษีไม่ได้ แต่มี ภาษี หัก ณ.ที่จ่าย 10 %

ต้องกรอกในข้อ

2.เงินปันผลจากกองทุนรวมหรือบรรษัทเงินทุนอุตสาหกรรแห่งประเทศไทย ฯลฯ

ปีนี้เขาไม่ทวงก็แล้วไป

เอาไว้ปีหน้า ก็กรอกเสียให้ถูกต้อง
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
sunrise

โพสต์ที่ 19

Boring Stock Lover เขียน:ถ้าตามกฏหมาย ยื่นต้องยื่นหมด เลือกยื่นบางรายการไม่ได้ ยกเว้นกำไรส่วนแบ่งจาก BOI หรือ กรณีอื่นที่เคยพูดกันมาก่อน

จะถูกตรวจสอบย้อนหลังหรือไม่ ก็เป็นความเสี่ยง ไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดขึ้นกับใคร หรือ เมื่อไหร่

โทษที่จำได้คือ เสียเบี้ยปรับหนึ่งเท่าของจำนวนเงินภาษีที่ต้องชำระอีก บวกกับดอกเบี้ยรู้สึกว่า 7.5% หรือ 15% ต่อปี ถ้าโดนสอบย้อนหลังเมื่อเวลาผ่านไป 5 ปี ลำบากแน่เลย
ขอบคุณครับ

แล้วเค้าจะสอบย้อนหลังยังไงเอ่ย
หาข้อมูลทั้งหมดของคนๆนั้นมาหรือครับ

อืมๆ งงๆ แต่เดี๋ยวเอาพวกที่ไม่ได้ คืนภาษีมารวมด้วยครับ
ตอนนี้อยากรู้จักว่าทำยังไง
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
RR

โพสต์ที่ 20

แล้วเอกสารการชำระภาษีเนี่ย เราต้องเก็บหลักฐานไว้กี่ปีครับ จึงจะทิ้งได้

โพสต์ที่ 21

ไม่รู้ตามกฏหมายเขาสามารถเรียกตรวจย้อยหลังได้กี้ปี

ของผม เก็บสะสมใส่แฟ้มไว้เรี่อยๆ ไม่เคยทิ้ง

อย่างกฏหมายฟอกเงิน ที่เขาให้แจงที่มาของทรัพย์สิน
เขาเรียกย้อนไปตลอดชีวิต ที่ได้มาซึ่งทรัพย์สินทั้งหมด
ผู้ถูกข้อหานี้ จะเอาหลักฐานที่ไหนไปแจงเขานี้  :roll:
Kao

โพสต์ที่ 22

RR เขียน:แล้วเอกสารการชำระภาษีเนี่ย เราต้องเก็บหลักฐานไว้กี่ปีครับ จึงจะทิ้งได้
5ปี ครับ
tainara

โพสต์ที่ 23

เบี้ยปรับไม่เกิน 1 เท่า เค้าดูเจตนาครับ ต่อรองได้ ส่วนเงินเพิ่ม(ดอกเบี้ยนั่นแหละ) 1.5% ต่อเดือนครับ ไม่ได้คิดต่อปี คิดทั้งปีคง 18% (ดอกเบี้ยทบต้นหรือปล่าวไม่รู้)
MO101

โพสต์ที่ 24

ถามนิด
ปันผลที่ได้จาก BOI นี่ไม่ต้องเสียภาษีใช่ไหม
แล้วก็ไม่ต้องรวมเป็นรายได้ใช่ไหมครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 25

MO101 เขียน:ถามนิด
ปันผลที่ได้จาก BOI นี่ไม่ต้องเสียภาษีใช่ไหม
แล้วก็ไม่ต้องรวมเป็นรายได้ใช่ไหมครับ
เอาไปรวมก็ได้ ถ้ากลัวกฏหมาย
ไม่รวมก็ได้เพราะเป็น BOI

ถ้าให้ดีไปถามสรรพากรดูเอา
:)
:)
sci

โพสต์ที่ 26

สอบถามหน่อยครับถ้าไม่ได้ทำงาน จึงไม่ได้เสียภาษีแล้วเราจะขอเครดิตภาษีได้มั้ยครับ อยากรู้จริงๆ

โพสต์ที่ 27

เขาเก็บภาษี จากผู้มีเงินได้ ตามกำหนดของกฎหมายภาษี

คุณจะทำงาน หรือ ไม่ทำงาน ไม่เกี่ยว (อาจมีเงินได้จาก ค่าเช่าบ้าน ,ดอกเบี้ย ,เงินปันผล)

แต่ถ้ามีเงินได้เข้าเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษี ก็ต้องเสียภาษี

และถ้าเงินได้นั้น เข้าเกณฑ์ ขอเครดิตภาษีได้ คุณก็ขอได้
yutarng

โพสต์ที่ 28

แล้วต้องมีรายได้เท่าไหร่ถึงจะเริ่มเสียภาษีครับ พี่ครรชิต ^_^
sirivajj

โพสต์ที่ 29

sci เขียน:สอบถามหน่อยครับถ้าไม่ได้ทำงาน จึงไม่ได้เสียภาษีแล้วเราจะขอเครดิตภาษีได้มั้ยครับ อยากรู้จริงๆ
ได้ครับ

คนที่รายได้ไม่ถึงเกณฑ์เสียภาษี
หรือภาษีจากรายได้ปรกติเท่ากับ 0
ก็สามารถขอเครดิตภาษี ได้
ซึ่งสรรพากรจะจ่ายเงินคืนให้ ครับ

:D
What do you mean.?
MO101

โพสต์ที่ 30

เท่าที่ค้นใน net ได้ความว่า
BOI ไม่ต้องจ่ายภาษี
แต่ปันผลจาก BOI ต้องคิดรวมอยู่ในรายได้ด้วย
โพสต์โพสต์