หมายเหตุงบการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
ผมมีปัญหาเวลาอ่านหมายเหตุงบการเงินแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ไม่รู้จะดูประเด็นอะไรได้แต่อ่านไปเรื่อยๆ จับประเด็นความสำคัญไม่ค่อยได้ เลยอยากจะสอบถามว่าเพื่อนมีหลักในการดูและจับประเด็นอย่างไรครับ หรือ มีหนังสืออะไรครับที่ตีแผ่วิธีอ่านหมายเหตุงบการเงินว่าในแต่ละข้อเราต้องดูอะไรบ้าง จับประเด็นอะไรบ้างที่สำคัญครับ รบกวนแนะนำดัวยครับ ขอบคุณมากครับ
cwiboon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ปกติเวลาดูงบดุล หรืองบกำไรขาดทุนน่ะครับ จะมีหมายเลขอยู่ด้านข้าง ซึ่งไปอ้างอิงกับหมายเหตุประกอบงบการเงิน เพราะฉนั้นส่วนใหญ่ เวลาที่เราดูงบดุลหรืองบกำไรขาดทุนแล้วน่ะครับ ให้ลอง เข้าไปดูรายละเอียดในหมายเหตุงบการเงินตามตัวเลขที่แสดงไว้น่ะครับ ส่วนใหญ่จะเป็นการอธิบาย รายการที่อยู่ในงบดุล/งบกำไรขาดทุนเหล่านั้น ยกตัวอย่างเช่น รายได้ ถ้ามีหมายเลขแสดงไว้ พอเข้าไปดูก็อาจจะเป็นการแสดงรายได้แยกตามส่วนงานให้เห็นน่ะครับ

หนังสือที่ดีๆ รู้สึกจะมีแกะเงื่อนงบการเงิน น่ะครับ อธิบายละเอียด พอควร เลยครับ

หมายเหตุงบการเงิน จะแบ่งเป็นส่วนหลักๆดังนี้น่ะครับ
1. ส่วนแรกอธิบายว่า งบการเงินที่จัดทำใช้มาตรฐานอะไรในการจัดทำ มีการคิดค่าเสื่อมแบบไหน หรือหลักเกณฑ์อะไรในการจัดทำงบ
2.อธิบายรายละเอียดของรายการต่างๆ ในงบดุล งบกำไรขาดทุน ตามตัวเลขที่แสดงอยู่ด้านข้างรายการในงบการเงิน
3. เหตุการที่เกิดขึ้นหลังจากที่มีการออกงบเช่น มีการจ่ายปันผล เป็นต้น
4. สิ่งที่อาจมีผลกระทบหรือมีนัยสำคัญต่อผู้ถือหุ้น เช่นหนี้สินที่คาดว่าจะเกิดในอนาคต
โพสต์โพสต์