...ถ้าวันพรุ่งนี้ ถ้า ITV ต้องเหลือแต่ชื่อ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลุงทีม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

...ถ้าวันพรุ่งนี้ ถ้า ITV ต้องเหลือแต่ชื่อ...

โพสต์ที่ 1

...ถ้าวันพรุ่งนี้ ถ้า ITV ต้องเหลือแต่ชื่อ...และต้องถูกถอดถอนออกจากตลาด...

อยากทราบว่า...จะมีเงินเหลือคืนมาถึงมือ ผถห เท่าไหร่ครับ
เอาราคาที่ bv ปัจจุบันมาคิดได้รึป่าว...ผมว่าไม่นะ..:shock:

ไม่ทราบว่ามีใครเคยมีประสบการณ์ช่วง ต้มยำกุ้ง crisis เมื่อก่อนบ้าง บอสัดปิดตัว แล้วมีอะไรเหลือกลับมาบ้าง

ขอบคุณครับ

ปล...คิดแบบในกรณีที่ไม่ต้องจ่ายค่าปรับแสนล้านนะครับ
qingwen

โพสต์ที่ 2

ไม่เหลือสักบาท เหลือกระดาษใบเดียว

ความหวังในตอนแรกก็คงเหมือนกัน คือหวังว่าจะเหลือบ้าง แต่สุดท้ายไม่มีเหลือ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
lekmak333

โพสต์ที่ 3

ฟังจากผู้ผลิตรายการ พนักงาน ใน itv ใครจะเป็นเจ้าของ จะมาปรับผังองค์กร รายการ เขายอมรับได้หมด ไม่โต้แย้ง

ขออย่างเดียว อย่าหยุดออกอากาศ ถ้าหยุดออกอากาศ หมายถึงจุดจบของผู้ผลิตรายการและลูกจ้าง

ผมก็เห็นด้วยน่ะครับ ถ้าหยุดออกอากาศ ผลเสียจะมากกว่า และแสดงให้เห็นถึงกรึ๋นของ รัฐบาลน้อยมาก

ประชาชน ก็แย่ ช่องรายการหายไป 1 ช่อง

สงสัยคำว่า สมานฉันท์ เป็นคำพูดที่เอาไว้โชว์สำหรับรัฐบาลมากกว่า
นโยบายแต่ล่ะอย่าง ถอดใจแล้วถอดใจอีก
KEL_NOY

โพสต์ที่ 4

ฟังผู้ผลิตแล้ว...น่าสงสารครับ

จริงๆหากเปรียบเป็นสงครามแล้ว...เชลยศึกและชาวบ้านตาดำๆไม่น่าจะต้องถูกฆ่านะครับ

อย่าเอาแต่สะใจเลยครับท่านนายก     :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำปูนใส

โพสต์ที่ 5

ไม่ได้เป็นผู้ถือหุ้น แต่เป็นหนึ่งในเชลยศึกค่ะ
ขอถอนใจดังๆ เฮ่ออออออ  :cry:
ถ้าไม่สบายใจ ก็ไม่ถือ
ลุงทีม

โพสต์ที่ 6

ผมถามจิงๆนะครับ ไม่ได้ถามเล่น เพื่อล่อเป้า...เห็นมีแต่คนถอนใจกันเฮือกๆๆ...:shock:  :shock:  :shock:  :shock:

อยากรู้ว่าเขาจะคิดเป็นราคาซากออกมายัง...สุดท้ายเหลือเท่าไหร่ให้ผู็้้ถือหุ้นได้บ้าง

ตามความเข้าใจ
ตามหลักมันควรจะต้องมีเหลืออะไรกลับมาบ้าง
ไม่งั้น bv มันต้องเป็น 0 ไป แร้ว... :shock:  :shock:  :shock:  :shock:
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

[quote="ลุงทีม"]ผมถามจิงๆนะครับ ไม่ได้ถามเล่น เพื่อล่อเป้า...เห็นมีแต่คนถอนใจกันเฮือกๆๆ...:shock:
Impossible is Nothing
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

itv ลงเงินไปในอุปกรณ์ต่างต่างในช่วง10ปี
มีมุลค่าเท่าไรคับ

หวังว่าคงไม่ขายทอดตลาดแบบถูกเกินไป
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

เอากรณีเลิกกิจการก่อน
1. พนักงานได้เงินเดือนก่อน
2. กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ
3. เจ้าหนี้
4. ผู้ถือหุ้น

การได้เงินจะได้เป็นลำดับจาำำก 1-4

วิธีการได้เงิน
ซึ่ง Bv ที่เราเห็นในงบเป็นทรัพย์สินครับ
ต้องแปลงสภาพเป็นเงิน เช่น
1. ตกลงกะเจ้าหนี้ ให้ยึดทรัพย์ที่ไม่เกี่ยวข้องกับการดำเนินงาน
2. ส่วนที่เหลือขายทอดตลาด
กว่าจะขายได้หมด บางทีอาจไม่คุ้มหนี้ก็ได้
triathlon

โพสต์ที่ 10

hot เขียน:itv ลงเงินไปในอุปกรณ์ต่างต่างในช่วง10ปี
มีมุลค่าเท่าไรคับ

หวังว่าคงไม่ขายทอดตลาดแบบถูกเกินไป
ตามสัญญาสัมปทาน ไอทีวีต้องโอนทรัพย์สินทั้งหมดที่ซื้อหรือจัดหามาในการประกอบกิจการทีวีให้เป็นทรัพย์สินของ สปน ตั้งแต่ต้น ดังนั้น ไม่ต้องห่วงเรื่องขายทอดตลาดคะ อิอิ ไม่มีอะไรให้ขายเท่าไหร่ (อ้อ ยกเว้นพวกลิขสิทธิ์)

เรื่องหนี้สิน ถ้าจู่ๆ ไอทีวีหยุดการถ่ายทอด อย่าลืมเจ้าหนี้อีกกลุ่มหนึ่ง

บริษัทที่จองเวลาซื้อโฆษณาไอทีวีตลอดเดือนมีนาคม การที่ไอทีวีปิดกิจการไป ไม่ได้แปลว่าไม่ผิดสัญญานะ เจ้าหนี้กลุ่มนี้มีสิทธิเรียกค่าเสียหายแล้วยื่นคำขอรับชำระหนี้หรือคำขอเฉลี่ยทรัพย์ได้  รายการทีวีประเภทแบ่งเวลาออกอากาศ และแบ่งรายได้จากการโฆษณา เช่นของคุณไตรภพ รายการพวกนี้เรียกค่าเสียหายได้จากไอทีวีทั้งหมด

แต่ในแง่ทรัพย์สิน น่าคิดว่าพวกลิขสิทธิ์รายการต่างๆที่เคยออก และกำลังจะออกเนี่ย เป็นทรัพย์สินที่มีค่า เอามาขายได้ แต่โดยสภาพ ไม่น่าจะเป็นของที่ขายได้จากการ "ขายทอดตลาด" ไม่เห็นมีการพูดถึงเลยว่าจะดำเนินการอย่างไร บรรดาลิขสิทธิ์เหล่านี้ ไม่ต้องโอนให้ สปน ด้วย น่าจะเป็นอะไรที่มีมูลค่าเหลืออยู่สูงที่สุดในบริษัท และที่ผ่านมา ไม่น่าจะเคยมีการตีราคา (แต่ไม่แน่ใตนะ ว่า ไอทีวีใส่ ทรัพย์สินตัวนี้ในงบหรือเปล่า น่าจะเป็น hidden asset ถ้าไม่ใส่ไว้)
just one life, use it!
hot

โพสต์ที่ 11

ปี2002  มูลค่าหุ้น3หมื่นกว่าล้านเหลือพันกว่าล้าน
ณ ราคาวันปิดราคาวันสุดท้าย

เรื่องจะจบแบบไหนสุดคาดเดาจริง
007-s

โพสต์ที่ 12

ดิฉันเข้าใจอย่างนี้นะคะ

บมจ ไอทีวี ที่คาค้างเติ่งถุกแขวนอยู่ในตลาด บริษัทนี้ ไม่น่าจะเหลือค่าอะไรอีก
คือ สมบัติส่วนใหญ่ จะต้องถูกยึดเข้า สปน
สมบัติย่อยๆ เช่นลิขสิทธิอะไรต่างๆ มันน้อยมากกกก หากเทียบหนี้สินที่มี แสนล้านเจ้าใหญ่นี่ยังไม่นับอื่นๆ
ต่อให้เจ้าใหญ่แสนล้าน ศาลปรับลดลงมาตามเหมาะสมไรแล้วแต่ รวมๆแล้วก็เชื่อว่า ค่าของทรัพย์สินย่อยอื่นๆที่เหลืออยู่หลังจากทรัพย์สินหลักๆ สปน ได้ยึดไปแล้วนั้น ก็ไม่น่าจะพอจ่ายหนี้ได้อยู่ดี
ดังนั้น ผถห.ก็คือ ไม่น่าจะเหลืออะไรให้แบ่ง

กรณีนี้ อาจเป็นหนังยาวก็ได้ หากเกิดการสู้คดี ยืดเยื้ออะไรต่างๆ บมจ ไอทีวี ก็ยังคงบริษัทต่อไปแหละ ในระหว่างสู้คดี แต่เป็นบริษัทเปล่าๆ ไม่มีกิจกรรมทำมาหากินอะไร เพราะกิจกรรมหลักมันถูกยึดคืนไปแล้ว ...อันนั้นคงเป็นเรื่องอนาคตต่อไป
....ถ้าขี้เกียจสู้แล้ว ก็ปล่อยๆไป ก็แค่รอล้มบริษัท ขาวไปเลย ไม่หือไม่อือ ยึดไรยึดไปให้หมด
มูลค่าทั้งหมดก็แทงศูนย์ไป

ส่วนกรณี สถานีไอทีวี หลัง สปน ยึดสัมปทานคืน พร้อมทรัพย์สินหลักๆตามสัญญา ไปแล้วนั้น ก็จะเปลี่ยนชื่อเป็น ทีไอทีวี (หรือชื่ออื่น)แทน (เพราะไอทีวีคือ ชื่อ ในลิขสิทธิ์ ของ บมจ ไอทีวี)
ส่วนนี้ยังคงเป็นที่สับสนอยู่มาก เพราะนโยบายกลับไปกลับมา
ตอนแรกบอกว่าจะบริหารต่อเนื่องไปก่อน(ก็ทำนองเป็นสถานีของรัฐ) รับพนง.และคู่ค้าทั้งหมดจากไอทีวี มาสวมต่อดำเนินการ โดย สปน ในลักษณะ จ้าง mcot มาบริหาร
จนมาเมื่อวานนี้ ที่นโยบายเริ่มเสียงเปลี่ยน เป็นว่า อาจจะต้องปิดไปก่อน อ้างเรื่องส่งมอบสมบัติไรต่างๆ ต้องทำขั้นตอนไรต่อไร ว่าไป ,อีกทั้ง mcot ดึงเกมเล้กน้อย ด้วยการที่บอร์ดไม่ครบ ประชุมไม่ได้ว่าจะรับจ้างบริหารให้ไปก่อนหรือไม่

สรุป ว่ากรณี สถานี ทีไอทีวีสปน. ไม่ชัดเจนว่าจะเอาแนวไหนแน่ ...ยุบเลิก , หยุดดอง ,เป็นสถานีข่าวของรัฐ ,เปิดประมูลใหม่เลยทันที...หรือ....อะไรก็ไม่รู้แล้ว  :shock: ....เข้าใจว่าวันนี้ ประชุมครม.คงออกมาว่าแนวไหน  :roll:

แต่ ไม่ว่า สถานีทีไอทีวีสปน. และ พนง.บมจ.ไอทีวีเดิม และคู่ค้า-ผู้จัด จะไปทิศทางใด
ก็ไม่เกี่ยวกะ บมจ.ไอทีวีแล้ว ชัดเจนแล้วว่า บมจ.ไอทีวี (หรือคือหุ้นไอทีวีน่ะ)

ขาววววแว้วววว

ยกเว้น...บมจ.ไอทีวี ต่อสู้ สู้คดีชนะ การเมืองพลิก หรือซับซ้อนไปกว่านั้น ...สถาณีทีไอทีวีสปน.เปิดประมุลใหม่เลย แล้ว บมจ.ไอทีวี เกิดชนะประมูลอีก  :shock: ในเงื่อนไขสัมปทานใหม่ราคาเท่าๆกะช่องสาม ช่องเจ็ด  :shock:

โอ๊ว ตื่นๆ 007-s

:lol:  :lol:  :lol:
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 13

ผมมองเหมือนเคยเกิดกรณีการปิด56ไฟแนนท์
แล้วก็มาเปิดได้2แห่ง

วิธีการก็คงไม่หนีกันเท่าไหร่
บริษัทถูกยึดสัมปทาน  โดยผิดสัญญา

วิธีแก้ปัญหา  คงต้องมีการเพิ่มทุน  
ออมชอมผ่อนจ่ายค่าปรับให้รัฐบาล

อาจไม่ปิดกิจการ  เพียงแค่ระงับ
ส่วนเรื่องจะฟื้นตัวเมื่อไหร่
คงต้องหันไปดูโรงกลั่นของเจ้าสัวค้าข้าวเป็นตัวอย่าง

สุดคาดเดาจริงๆงานนี้
hot

โพสต์ที่ 14

ทำไม ไม่ขอเปิดช่องกับubc

พนักงานจะได้มีงานทำ
lekmak333

โพสต์ที่ 15

ใช่ครับ ตอนนี้ หุ้น itv เหลือแต่กระดาษสีขาวว่างๆๆ  :roll:

กำลังดูอยู่ว่า จัดสรรค์ใหม่ กลุ่มผู้จัดการ เข้าไปแชร์มากน้อยแค่ไหน
peeupsky

โพสต์ที่ 16

ITV ปิด สัมปทานก็จะว่างลงช่องนึง คิดว่าใครจะเข้ามาแทน หุหุหุ โจมตีอย่างไม่หยุดไม่หย่อน มันต้องมีผลประโยชน์เบื้องหลังมั่งแหละ แต่ก่อนจุดยืนคือล้มรัฐบาล ไล่นาย ก. ตอนนี้รัฐบาลก็ล้ม นาย.ก ก็ไม่อยู่ แต่ว่ายังไม่หยุดซักที หรือว่ากำลังเหลิงอำนาจกุมคลื่นมหาชน  

ขอโทษทีครับไม่ได้เกี่ยวกับหุ้นแต่ประการใด แค่คนวงในเราให้ฟังมาอีกที ฟังหูไว้หูครับ  :lol:

ว่าแต่ ITV ปิด MCOT กับ BEC น่าจะได้ส้มหล่นมั่งล่ะนะ  8)
007-s

โพสต์ที่ 17

[quote="lekmak333"]ใช่ครับ ตอนนี้ หุ้น itv เหลือแต่กระดาษสีขาวว่างๆๆ
bandi

โพสต์ที่ 18

ผู้ถือหุ้นไม่ได้อะไรแน่นอนครับ และไม่ต้องจ่ายเพิ่มด้วยเพราะลงทุนเท่าไหร่รับผิดชอบเท่านั้น

บริษัทไม่สามารถใช้หนี้ได้ ถูกยืดสัมประทาน ก็ออกอากาศไม่ได้เหมือนล้มละลาย

ต้องเอาสินทรัพย์ขายใช้หนี้ก่อน ถ้าเหลือจากใช้หนี้ถึงจะเอามาแบ่งผู้ถือหุ้น

กรณีนี้ยากครับที่จะเหลือถึงผู้ถือหุ้น
ความเสี่ยงไม่ได้อยู่ในตัวหุ้น
แต่อยู่ในตัวเรา
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

Nationalization (Noun)

Changing something from private to state ownership or control
nong217
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 20

ก่อนอื่นบอกก่อนนะครับ ว่าผมเป็นสมาชิกมานานแล้วครับ
แต่ๆไม่ค่อยๆได้มาโพส เรื่อง ของ ไอทีวี นี่ผมรู้เรื่องมาดังนี้นะครับ
ซึ่งค่อนข้างน่าเชื่อถือ คือ แต่เดิม ไอทีวี นะมีสัญญาเดิมว่าต้อง
จ่ายค่าสัมปทานปีละนับพันล้านบาท และมีเงื่อนไขว่าผู้ถือหุ้นแต่ละราย
ถือได้ไม่เกิน 10 % ต่อมามีแก้กฎให้ชินคอร์ปเข้ามา ถือหุ้นได้เกินที่กำหนด
แต่ยังมีเงื่อนไขในสัญญา อยู่ว่า ไอทีวี ต้องมีตึกเป็นของตัวเองไม่ใช่เช่าเขานะครับ
        และมีอุปกรณ์เช่น เฮลิคอปเตอร์ เป็นของตัวเองด้วย แต่ปรากฎว่าทาง
ไอทีวี ทำผิดของตกลงเหล่านี้ทั้ง่หมดนะครับ นอกจากนี้ผมขอถามหน่อยว่า
ตอนที่มีการแรกแซงการทำข่าว จากรัฐบาลชุดก่อนโดยผ่านบริษัทชินที่ถือหุ้น
อยู่นะ จนมีการไล่ออก พนักงานของ ไอทีวี 23 คนมาก่อนหน้านี้โดยที่ทั้ง
23 คนต่อมาศาลก็พิพากษาว่าไม่มีความผิดตามที่ทางบริษัทกล่าวหา ก็ทำไม
พนักงาน ไอทีวี ที่มีอยู่ในปัจจุบัน จึงไม่มีการประท้วงบ้างละครับ เห็นทุกคน
เงียบกันหมด เพราะได้รับ ผลประโยชน์ทั้งด้านเงิ นเดือนและโบนัส

ตลอดจนถึงหุ้นที่เข้าตลาดหลักทรัพย์ เรียบร้อยแล้วก็เป็นบริษัทของ
เอกชนไปแล้วตอนได้กำไรก็ไม่มีการโวยวาย นอกจากนี้ที่บอกว่ามีกำไรทุก
ปีทำไม่ไม่ยอมจ่ายค่าสัมปทานไปก่อนละครับ แล้วค่าปรับค่อยเจรจากัน
แต่ที่ดูมีเงินแล้วจะไม่ยอกจ่ายครับ นอกจากนี้ ที่ผมทราบมานะครับว่าหลัง
จากเอาหุ้นเข้าตลาดแล้ว นาย ก คนก่อนได้ร่วมกับผู้ผลิตรายการคนเหนึ่ง
ซึ่งโวยวายในตอนนี้ ร่วมกันสร้างข่าวสร้างราคาหุ้น แล้วปล่อยหุ้นที่ซื้อถืออยู่ก่อนออกข่าว ทำกำไรกันไปหมดแล้วครับ ปล่อยให้รายย่อยถือหุ้นแทน

ถ้าอยากทราบความจริง ใครมีเพื่อน เป็น ส.ส.  ไทยลักไทย ถ้าสนิท
กันลองแกล้งถามดูนะครับ ว่า นาย ก คนก่อนนะเป็นคนพูดให้พวก ส.ส.ซื้อ
เอง เลยครับ ปรากฎว่าตอนนี้อยู่ยอดดอยกันเปนแถว แต่คนที่เข้ามาครั้งแรก
นะถอนทุนไปแหมดแล้วครับหลอกรายย่อยอยู่บนยอดดอยแม้แต่ลูกน้อง
ตัวเองยังโดนเลยครับ เวรกรรมคงมีจริงตามทันสักวันหนึ่งนะครับ
ลุงทีม

โพสต์ที่ 21

เงินสด 1,500 ล้าน
จ่ายค่าชดเชยรายได้พนักงาน...200 ล้าน
สินทรัพย์ก็ต้องถูกยึด...0
ค่าสัมปทานค้างจ่าย 2700 ล้าน
หนี้เงินกู้ 200 ล้าน
ขาดทุนสะสม 5000 ล้าน
ส่วนล้ำมูลค่าหุ้นก็ไม่มี...

ดูคร่าวๆ...คงจะไม่เหลืออะไรมาถึง ผถห...จิงๆนั่นแหละ...:shock:  :shock:  :shock:  :shock:

ขอบคุณครับ

ปล...ค่าปรับแสนล้านไม่ต้องพูดถึง...ไม่มีปัญญาจ่ายหรอก...ให้ temasek มาจ่าย...เค้าคงบอกว่าเลิกคบไปเรยดีกว่าประเทศไทย... :evil:  :evil:  :evil:
tanate

โพสต์ที่ 22

มันมืดมนจริงๆ ผมไม่เข้าใจทำไม่ต้องปิดITV  
ผมว่ามีทางบริหารแก้ไขITV  ทุกเรื่องโดยที่ไม่ต้องปิดเป็นเดือนๆ
ถ้ารัฐบาลตั้งโจนย์ ว่าต้องแกไขโดยที่ไม่ปิดITV แม้วินาทีเดียว จะต้องทำอย่างไร  คิดซิ คิดๆ ๆ มันต้งมีทาง
หรือว่า ไม่อยากใช้หัวคิด ปิดเลยดีกว่า ง่ายดี จะไปแค่อะไรกับพวกรากหญ้า
ก็รัฐประหารมา จะทำอย่าไรก็ได้  ยังไงก็อยู่ไม่ถึงสิ้นปีอยู่แล้ว
คิดไปก็ปวดคมอง 555
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
KEL_NOY

โพสต์ที่ 23

ไม่ได้เป็นผู้ถือหุ้น แต่เป็นหนึ่งในเชลยศึกค่ะ
ขอถอนใจดังๆ เฮ่ออออออ  
ใครจะว่าอย่างไรผมไม่ทราบนะครับ....แต่โปรดรับรู่ว่าผมเห็นใจจริงๆ  :oops:
jiras

โพสต์ที่ 24

บริษัทจำกัด อย่างมากก็แค่ล้มละลาย ค่าปรับแสนล้าน ก็แค่ข้ออ้างในการเข้าไปยึดสัมปทานเท่านั้น
triathlon

โพสต์ที่ 25

[quote="nong217"]ก่อนอื่นบอกก่อนนะครับ ว่าผมเป็นสมาชิกมานานแล้วครับ
แต่ๆไม่ค่อยๆได้มาโพส เรื่อง ของ ไอทีวี นี่ผมรู้เรื่องมาดังนี้นะครับ
ซึ่งค่อนข้างน่าเชื่อถือ คือ แต่เดิม ไอทีวี นะมีสัญญาเดิมว่าต้อง
จ่ายค่าสัมปทานปีละนับพันล้านบาท และมีเงื่อนไขว่าผู้ถือหุ้นแต่ละราย
ถือได้ไม่เกิน 10 % ต่อมามีแก้กฎให้ชินคอร์ปเข้ามา ถือหุ้นได้เกินที่กำหนด
แต่ยังมีเงื่อนไขในสัญญา อยู่ว่า ไอทีวี ต้องมีตึกเป็นของตัวเองไม่ใช่เช่าเขานะครับ
triathlon

โพสต์ที่ 26

ในฐานะคนที่อ่านสัญญาสัมปทานให้ธนาคารเจ้าหนี้ตอนที่กลุ่มเนชั่นจะผิดนัดชำระหนี้เงินกู้
เรื่องแก้สัดส่วนผู้ถือหุ้น ไม่ใช่เรื่องที่ทำสมัยรัฐบาลทักษิณ
เรื่อเช่าอาคาร รัฐไม่เคยบังคับให้ไอทีวีเป็นเจ้าของ สมัยอยู่ตึกเอสซีบีพาร์คพลาซ่า (สมัยเนชั่นและไทยพาณิชย์ และบริษัทในเครือทรัพย์สินถือหุ้น)ก็เช่าบริษัท มหิศร
หลายเรื่อง พูดก็พูดเถอะ เอามาบิดเบือนกัน ทักษิณแก้สัญญาสัมปทานบ้างละ จริงเหรอ มีสื่อฉบับไหนลงวันที่ในการแก้สัญญาไหม ว่าแก้สมัยใครเป็น รมต พรรคไหนเป็นรัฐบาล ไม่มี
อย่าเกลียดชังใครบางคนจนลืมเหตุผล
อย่าฆ่าลูกแกะเพียงเพราะพ่อแม่ ปู่ย่าตายายาของมันเคยมากวนน้ำในลำธารนี้ให้ขุ่น
สิ่งที่เราคาใจ คือทำไม รู้ว่ามีปัญหาเทคนิคทางกฏหมาย กำหนดการณ์ 7 มีนาคม รู้มาตั้งนาน ทำไมไม่แก้ ทำไมเพิ่งมารู้วันนี้หรือ
หรือว่ามีอะไร ที่บอกประชาชนไม่ได้
แค้นใจกัน ล้างแค้นกัน
แต่พนักงานตาดำๆละ เราไม่ได้คิดถึงคนอย่างกิติ สิงหาปัด หรือสายสวรรค์ หรือคนเด่นๆ
แต่เราฟังข่าวเห็นพนักงานขับรถที่ทำงานมาสิบกว่าปี เหลือผ่อนบ้านอีกสอง ปี ตกงานวันนี้ คุณว่าเขาจะไปหางานเงินเดือนเท่าเดิมได้ที่ไหน

ขอร้องเถอะนะ ความเมตตา การเอาใจเขามาใส่ใจเรา เห็นใจคนที่เป็นมนุษย์ เหมือนเราบ้างไม่ได้หรือ
เราจะจงเกลียดจงชังใครบางคน จนแม้คนรอบข้างเขาก็ตามไปฆ่าให้หมดอย่างนั้นหรือ เราไม่มีมนุษยธรรม ไม่มีความเห็นอกเห็นใจกันบ้างหรือ
บางทีถ้าเรามีเมตตา มีใจที่เปิดกว้าง เห็นอกเห็นใจเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน เราอาจจะทำใจเป็นกลางมากขึ้นก็ได้
Accidental Hero

โพสต์ที่ 27

tanate เขียน:มันมืดมนจริงๆ ผมไม่เข้าใจทำไม่ต้องปิดITV  
ผมว่ามีทางบริหารแก้ไขITV  ทุกเรื่องโดยที่ไม่ต้องปิดเป็นเดือนๆ
ถ้ารัฐบาลตั้งโจนย์ ว่าต้องแกไขโดยที่ไม่ปิดITV แม้วินาทีเดียว จะต้องทำอย่างไร  คิดซิ คิดๆ ๆ มันต้งมีทาง
หรือว่า ไม่อยากใช้หัวคิด ปิดเลยดีกว่า ง่ายดี จะไปแค่อะไรกับพวกรากหญ้า
ก็รัฐประหารมา จะทำอย่าไรก็ได้  ยังไงก็อยู่ไม่ถึงสิ้นปีอยู่แล้ว
คิดไปก็ปวดคมอง 555
อ่านได้อารมณ์ดีครับ

ผมเจอคนแบบว่า
"ผมเป็นคนดี ผมเป็นคนซื่อสัตย์ ผมเป็นคนรักษากฏหมาย
(แต่ผมไม่เคยมองภาพรวม ผมมองเป็นแต่จุดเล็กๆ)
ผมเชื่อว่าที่ผมทำถูกต้อง เพราะผมรักษากฏเกณฑ์ที่เขียนไว้ (ผมไม่สนใจว่า ผลกระทบจะเป็นอย่างไร เพราะจริงๆแล้วผมไม่เดือดร้อนด้วย)
ผมเชื่อมั่นว่าที่ผมคิดนั้นถูกต้องที่สุดแล้ว (ผมไม่ฟังว่าใครจะท้วงติงอย่างไร) "

เจอคนแบบนี้ ผมเหนื่อยที่จะคุยด้วย
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
singhanad

โพสต์ที่ 28

เหลือความสงสัยในการบริหารงานของรัฐบาลครับ ให้เวลาจ่ายค่าปรับกว่าแสนล้านภายใน 45 วัน รู้อยู่แล้วว่าไม่มีปัญญาจ่าย ไอทีวีก็บอกว่ายอมทุกอย่างแล้ว ทำไมไม่เข้า ครม. แล้วให้กฤษฎีกาตีความตั้งแต่เนิ่นๆ ทำไมเพิ่งมาคิดและทำวันนี้ (ต้องกลับไปดูละครน้ำเน่า ตบด่า ตบด่า อีกแล้วหรือนี่)
ManInBlack

โพสต์ที่ 29

มีไว้ประดับพอร์ต บวกอยู่สิบสองเปอร์เซ็นต์
ที่กังวลไม่ใช่หุ้น ITV ครับ เพราะลองเล่นแบบเจ้าสำนัก Temp'Box เล่นเจ้าทุ่งคาดูบ้าง แบบเข้า SP แล้วลุ้นออกมาสัก 5 เด้งครับ  :oops:  :oops:  :oops:

ที่กังวลตอนนี้คือหุ้นตัวอื่นที่เหลือในพอร์ตน่ะครับ ผมกลัวว่ากรณีการถอดปลั๊ก ไอทีวี จะเป็นน้ำผึ้งหยดเดียว ทำรัฐบาลสดุดขาตัวเองล้มดัง

พรุ่งนี้ ถ้าศาลไม่คุ้มครอง ยังจะขนของออก ผมคงล้างพอร์ตออกมานั่งดูล่ะครับ
ที่สุดสำคัญที่ใจ
juntuma

โพสต์ที่ 30

ช้างสารชนกัน  หญ้าแพรกก้อแหลกราญ
เห็นใจผู้ที่ต้องตกงาน  ในภาวะเศรษฐกิจแบบนี้
มันเป็นนโยบายให้คนไทย  กลับไปใช้ชีวิตพอเพียง  มั้ง

ขอพูดเพราะว่าผมได้รับประโยชน์หลายอย่างกับไอทีวี  ครับ

ลูกสาวชอบดูการ์ตูน  ช่องไอทีวีตอนเช้าวันหยุดครับ
ลูกถามว่าทำไมต้องปิดไอทีวี  ไม่รู้จะตอบยังไง
ผมบอกลูกว่า ผมไม่รู้  

ส่วนผมชอบดูฮอตนิวส์  กับสกายนิวส์ครับ  
ในชีวิตไม่เคยมีวาสนาขึ้น ฮ.  ครับ  ดูการทำข่าวแล้วทัศนวิสัยข้างล่างมันแปลกดี

ขอถามคำถามสองข้อครับ  ท่านผู้รู้

1.มีกฏหมายบังคับว่าต้องยึดกลับคืน  แล้วปิดสถานีวันนี้มั้ยครับ
2.ถ้าเลื่อนการยึดสถานีออกไป  รมต.สำนักนายก  กับนายกฯ  ต้องติดคุกหัวโตหรือครับ

หรือว่า  ไอทีวีเกิดจากรัฐประหาร  ก้อต้องตายไปกับรัฐประหาร
โพสต์โพสต์