ร.พ. ไหนน่าลงทุนสุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

1. ในแง่ของ Margin of Safety โหวต ให้ ร.พ. ไหนครับ

2. มองในแง่ %EPS Growth ในอีก 5 ปีข้างหน้า โหวตให้ที่ไหนครับ

3. จากนี้ไป 5 ปี คิดว่า หุ้น ร.พ. ไหน ทำ ROI ให้กับเราได้สูงสุด

หวังว่าคุยกันแบบนี้คงสร้างสรรค์นะครับ
มีหลายๆท่านถามหากระทู้สร้างสรรค์
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 2

รูปภาพ

As of Feb 28, 2007
"Winners never quit, and quitters never win."

โพสต์ที่ 3

ตัวสุดท้าย ร.พ. ใน mai

TNH 19.67  4.86  2.17 % 1,494.00 0.3442 %
beammy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอส่ง

RAM

NTV

BGH

TNH

เข้าประกวดครับ  8)  ...

ในแง่ Margin of Safety / มันเกินมาแล้ว ครับ สงสัยต้องรอ Panic อีกรอบ

ในแง่ EPS Growth / 4 ตัวนี้ ดูดีใช้ได้ทีเดียว ครับ

ในแง่ ROI / "เดา" นะครับ ทั้ง 4 ตัวนี้ไม่ทำให้เราผิดหวัง ครับ ...

โพสต์ที่ 5

ตัดตัวที่ไม่จ่ายปันผล กำไรผันผวน บางปีกำไร บางปีขาดทุน
ได้แก่ NEW, PYT, SKR, SVH

ก็เหลือ 11 ร.พ. ได้แก่

1.M-CHAI
2.AHC
3.RAM
4.NTV
5.LNH
6.KDH
7.KH
8.VIBHA
9.BH
10.BGH
11.TNH
ภาพประจำตัวสมาชิก
chaiyos

โพสต์ที่ 6

เอกชล ใช้ได้มั้ย
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ผมส่ง NTV เข้าประกวดครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด

โพสต์ที่ 8

ข้อมูลรายอุตสาหกรรม

รูปภาพ

เมื่อเทียบกับตลาด ที่มี P/E แค่ประมาณ 9 เท่า

01/03/2007 8.93 1.65 4.44 5,133,726.86

เราควรมองหา ร.พ. ที่ P/E ต่ำกว่า P/E ของ Sector
แต่ความสามารถในการทำกำไร Outperform Sector
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 9

ส่งTNHเข้าประกวดครับ

แต่งบไตรมาท2ไม่ดีนะครับ มีการจ่ายโบนัสไตรมาทนี้ ถ้าใครจะรอก็โน้นครับอีกซัก2เดือนค่อยไปเก็บ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
booklover

โพสต์ที่ 10

naris เขียน:ส่งTNHเข้าประกวดครับ

แต่งบไตรมาท2ไม่ดีนะครับ มีการจ่ายโบนัสไตรมาทนี้ ถ้าใครจะรอก็โน้นครับอีกซัก2เดือนค่อยไปเก็บ :D
รบกวนถามพี่นริศหน่อยครับโบนัส

จ่ายไตรมาท2 ทุกปีหรือเปล่าครับ หรือ พี่นริศใช้วิธีโทร

ไปถามครับ คืออยากทราบว่าหาข้อมูลอย่างไรน่ะครับ
naris

โพสต์ที่ 11

hansome เขียน: รบกวนถามพี่นริศหน่อยครับโบนัส

จ่ายไตรมาท2 ทุกปีหรือเปล่าครับ หรือ พี่นริศใช้วิธีโทร

ไปถามครับ คืออยากทราบว่าหาข้อมูลอย่างไรน่ะครับ
ตอนประชุมผู้ถือหุ้น ผู้บริหารได้แจ้งนโยบายการจ่ายโบนัสว่าทุกปีจะมีการจ่ายตรุษจีน แต่การทำบัญชีเทียบกันยาก เลยจะบันทึกไตรมาท2ทุกครั้งไปครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
booklover

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณพี่นริศมากครับ :D
กุหลาบงามหลังฝน

โพสต์ที่ 13

ฟังด้วยคน
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

กำลังฟองสบู่ครับ

โพสต์ที่ 14

ดูจาก ค่าp/e and p/b และพิจารณาความเป็นจริงทางธุรกิจแล้ว ตามความเห็นของผม กำลังเกิดฟองสบู่ครับในราคาหุ้นของโรงพยาบาล ผมเฝ้ามองด้วยความห่วงใยครับ อย่าคาดหวังว่าจะรักษาอัตราการเจริญเติบโตได้ขนาดนี้ปีแล้วปีเล่า นักลงทุนควรพิจารณาให้ถี่ถ้วน อย่าเพิ่งเชื่อผมครับ การเจาะลึกหาข้อมูลแบบสไตนักสืบ จะช่วยเพิ่มความมั่นใจได้ครับ
 ขอให้พี่ๆน้องๆชาววีไอจงเจริญๆๆๆๆๆๆๆ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 15

NTV ขายไปจะหมดแล้ว

ขายหมูป่าวเนี้ย :)
VI ฝึกหัด
Nawat

โพสต์ที่ 16

TNH ด้วยคนครับ รับมาในต้นทุนที่ค่อนข้างปลอดภัย กำลังรอลุ้นงบ Q2/50

BGH BH ก็ชอบแต่ราคานี้ขอรอดูไปก่อนครับ
metro

โพสต์ที่ 17

เชียร์ AHC ครับ ..

- ผูกขาดในตัวเมืองชลบุรี

- PE ต่ำ

- ผู้บริหารให้ความสำคัญของผู้ถือหุ้น และมี ธรรมาภิบาล

- กำไร โตทุกปี

- มีโอกาส Growth จากการเปิด รพ เอกชล 2 ซึ่งรองรับ Capacity ที่อยู่ในระดับสูงของ รพ เอกชล 1

ผมว่านายตลาดให้ความสำคัญกับ รพ ในกรุงเทพมากไปจนทำให้ PE หุ้นกลุ่ม รพ ในกรุงเทพฯอยู่ในระดับค่อนข้างสูง ทั้งๆที่ รพ ในตจว ที่มีศักยภาพการโตในอนาคตถูกเมินครับ ซึ่งผมว่าเมืองชลบุรีเป็นเมืองใหญ่ และแนวโน้มการขยายตัวของประชากรที่ไหลเข้าสู่ชลบุรีก็ไม่ได้น้อยครับ
juntuma

โพสต์ที่ 18

ขอคิดด้วยคนครับ  สำหรับหุ้นโรงบาน
พีอีสูง  ปันผลต่ำ  แต่ความคาดหวังสูงล้น
การทำกำไร  มาจากเพิ่มเตียง  ซึ่งต้องการเงินลงทุน
ผลตอบแทนการลงทุนสม่ำเสมอ  แม้ว่าเศรษฐกิจซบเซา  

คนต้องรักษาตนเอง  ยังไงเอกชนบริการดีกว่ารัฐ  เศรษฐีไม่เกี่ยงราคา
แต่ถ้าเป็นคนธรรมดา  หาเช้ากินค่ำ  มันคือการเอาเปรียบ
การเรียกร้องราคารักษาสูง  ๆ  เคยไม่รับรักษาถ้าไม่มีเงิน  เป็นบาปนะครับ
แต่คนซื้อหุ้นคงไม่มีใครคิดกัน  หวังแต่ส่วนต่างราคาเท่านั้น

ถือเป็นหุ้นดีเฟนซีฟได้มั้งครับ  ไม่มีวันขาดทุน  มีแต่กำไรเท่าไร
พีอียี่สิบกว่า  ก้อยังเล่นกันเพราะความคาดหวังสูง
ทั้งที่จริง  กำไรแน่นอนมั่นคง  หุ้นตัวอื่นยังมี  ปันผลก้อดีกว่า

เช่นโรงไฟฟ้า  ยังไงก้อไม่มีคนกลับไปจุดเทียนแน่นอน
อากาศร้อนขึ้นทุกวัน  แอร์ขายดีทุกหน้าร้อน
แปลกแต่จริง  พีอีไม่เกินสิบ  โรงบานยี่สิบกว่า  ยิ่งโรงแรมไม่ต้องพูดถึง
ยังมีคนเล่นกัน  วีไอแบบไหนกันเนี่ยครับ

สุดท้ายก้อกลับมาที่  ราคาหุ้นสะท้อนความคาดหวังของคนซื้อ
ไม่ใช่การทำกำไรของกิจการอยู่ดี
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

[quote="juntuma"]การทำกำไร
Impossible is Nothing
Eyore
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

juntuma เขียน: คนต้องรักษาตนเอง  ยังไงเอกชนบริการดีกว่ารัฐ  เศรษฐีไม่เกี่ยงราคา
แต่ถ้าเป็นคนธรรมดา  หาเช้ากินค่ำ  มันคือการเอาเปรียบ
การเรียกร้องราคารักษาสูง  ๆ  เคยไม่รับรักษาถ้าไม่มีเงิน  เป็นบาปนะครับ
แต่คนซื้อหุ้นคงไม่มีใครคิดกัน  หวังแต่ส่วนต่างราคาเท่านั้น
คนต้องกินอาหาร  ยังไงภัตตาคารบริการดีกว่ารถเ็ข็น  เศรษฐีไม่เกี่ยงราคา
แต่ถ้าเป็นคนธรรมดา  หาเช้ากินค่ำ  มันคือการเอาเปรียบ ?
การเรียกร้องราคาอาหารสูง  ๆ  เคยไม่ขายถ้าไม่มีเงิน  เป็นบาปนะครับ ?
แต่คนซื้อหุ้นคงไม่มีใครคิดกัน  หวังแต่ส่วนต่างราคาเท่านั้น ?

คนต้องใส่เสื้อผ้า  ยังไงเสื้อห้างคุณภาพดีกว่าตลาดนัด  เศรษฐีไม่เกี่ยงราคา
แต่ถ้าเป็นคนธรรมดา  หาเช้ากินค่ำ  มันคือการเอาเปรียบ ?
การเรียกร้องราคาเสื้อผ้าสูง  ๆ  เคยไม่ขายถ้าไม่มีเงิน  เป็นบาปนะครับ ?
แต่คนซื้อหุ้นคงไม่มีใครคิดกัน  หวังแต่ส่วนต่างราคาเท่านั้น ?

คนต้องมีบ้านอยู่  ยังไงหมู่บ้านเศรษฐีคุณภาพดีกว่าบ้านเอื้ออาทร  เศรษฐีไม่เกี่ยงราคา ?
การเรียกร้องราคาบ้านสูง  ๆ  เคยไม่ขายถ้าไม่มีเงิน  เป็นบาปนะครับ ?

อยากพัก โอเรียนเต็ล แต่จ่ายราคาโรงแรมจิ้งหรีด
ใครเอาเปรียบใคร ?

ขาหัก ไม่อยากใส่เฝือกปูนหนักๆ อยากใส่เฝือกเบาๆ นำเข้าจากต่างประเทศ
แต่จ่าย 30 บาท

หกล้มศีรษะกระแทก อาการปกติ รักษาแบบ conservative โอกาสหาย 99%
แต่อยากทำ CT ราคาหมื่นบาท โอกาสหาย 99.5%
แต่จ่าย 30 บาท

โพสต์ที่ 21

โดยส่วนตัวคิดคล้ายๆ คุณหมอ Eyore นะ

สำหรับประเด็นเรื่องบาปไม่บาป
ถ้ายังติดใจเดี๋ยวไว้แตกเป็นกระทู้ใหม่ดีมั้ยครับ ... อิอิ

ส่วนเรื่องแพงไม่แพง ไม่ว่าจะเป็นโรงแรมหรือโรงพยาบาล
ผมว่าเหมารวมไม่ได้
เนื่องจากเราลงทุนในบริษัท ไม่ได้ลงทุนใน Sector
และแต่ละ โรงแรม ร.พ. ก็มีระดับราคาและคุณภาพที่แตกต่างกันไป
เราอาจจะมองว่ากลุ่มโรงพยาบาลแพงไปแล้ว
แต่คงไปเหมาว่าทุกตัวแพงไปหมดไม่ได้ครับ

ส่วนราคาหุ้นสะท้อนความคาดหวังก็จริง
แต่ความคาดหวังนั้นก็คือ
ความคาดหวังในความสามารถในการทำกำไรของบริษัทในอนาคต

ส่วนเรื่อง VI ต้องห้ามลงทุนในโรงพยาบาลหรือไม่
ก็กลับมาที่คำจำกัดความของ VI อีกแล้ว
อันนี้คงแล้วแต่จะตีความ ...  :lol:

P/E ของ หุ้นโรงไฟฟ้า กับ ร.พ. ทำไมมันต่างกันนัก
คงใช้แค่ความรู้สึก เช่นคนคงไม่หันไปใช้เทียนไม่ได้ครับ
คงต้องเอาตัวเลขมาดูกัน

ผมตั้งกระทู้นี้ ไม่ได้เชียร์ให้ซื้อหุ้น ร.พ. นะ
แต่ถ้าใครที่คิดว่าหุ้น ร.พ. ยังสามารถเลือกลงทุนได้
ก็มาช่วยกันหาข้อมูลเชิงลึก เพื่อที่จะได้ตัวที่เหมาะสมที่สุดในการลงทุนต่อไป

โพสต์ที่ 22

%ROA* 5 อันดับแรก

%ROA*
AHC 21.23
BH 21.11
TNH 19.08
NTV 17.76
KH 14.68

*ใช้ค่าเฉลี่ย 5 ปี สำหรับตัวที่เข้าตลาดไม่ถึง 5 ปี ใช้ค่าเฉลี่ยตั้งแต่เข้าตลาด

โพสต์ที่ 23

%NPM (Net Profit Margin) 5 อันดับแรก

%NPM
AHC 15.49
RAM 15.49
BH 13.26
NTV 11.76
TNH 11.27

ใช้ค่าเฉลี่ยเช่นเดียวกันกับ %ROA
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 24

ตรงส่วนนี้ขอชี้แจงนิดนึงนะครับ หลังจากที่ได้มีโอกาสพบปะพูดคุยกับทางผู้บริหารโรงพยาบาลหลายแห่ง ผมได้ความรู้มาว่าทุกวันนี้โรงพยาบาลจะไม่มุ่งเน้นในการให้คนไข้อยู่โรงพยาบาลครับ เพราะว่าวิทยาการทางการแพทย์ที่ก้าวหน้าขึ้นนั้นจะทำให้คนไข้ไม่ต้องพักนาน ดังนั้นการเติบโตของกำไรต่อจากนี้จะมุ่งเน้นทางด้าน OPD มากกว่าครับ
เหรอครับ

ผมพึ่งเห็นมีโรงพยาบาลนึง (ในตลาดหุ้นด้วย) พึ่งออกนโยบายมาใหม่ ว่าถ้าพนักงานสามารถ เชียร์คนไข้ให้ admit ได้มากกว่า 80% ของจำนวนเตียงในวันนั้น ติดต่อกัน 3 วัน จะมี Bonus พิเศษจ่ายให้ครับ

พนักงานเชียร์กันจ้าละหวั่นเลยครับ

หมอยังตรวจไม่เสร้จ ยังไม่รุ้เลยว่าคนไข้เป็นอะไร พยาบาลถามคนไข้ว่า นอนโรงพยาบาลไหมค่ะ
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company

โพสต์ที่ 25

kotaro เขียน: เหรอครับ

ผมพึ่งเห็นมีโรงพยาบาลนึง (ในตลาดหุ้นด้วย) พึ่งออกนโยบายมาใหม่ ว่าถ้าพนักงานสามารถ เชียร์คนไข้ให้ admit ได้มากกว่า 80% ของจำนวนเตียงในวันนั้น ติดต่อกัน 3 วัน จะมี Bonus พิเศษจ่ายให้ครับ

พนักงานเชียร์กันจ้าละหวั่นเลยครับ

หมอยังตรวจไม่เสร้จ ยังไม่รุ้เลยว่าคนไข้เป็นอะไร พยาบาลถามคนไข้ว่า นอนโรงพยาบาลไหมค่ะ
ที่ไหนเหรอครับ ขอหลังไมค์ก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

Re: ร.พ. ไหนน่าลงทุนสุด

โพสต์ที่ 26

HVI เขียน:1. ในแง่ของ Margin of Safety โหวต ให้ ร.พ. ไหนครับ
สำหรับข้อ 1 ผมโหวตให้ AHC ครับ
ดูน่าสนใจทีเดียวครับ P/E ต่ำกว่า 10
EPS Growth (CAGR) จาก 2002 - 2006 อยู่ที่ประมาณ 9.3%
(ไม่รวมปันผล)

แต่ติดใจว่าทำไม Q4/2006 กำไรถึงได้น้อยนัก
เลยลองไปดูที่ร้อยคนร้อยหุ้น
ก็ได้คำตอบที่สมเหตุสมผลจากคุณ metro
เนื่องจากเพิ่งเปิด เอกชล 2
เดี๋ยวไปทำการบ้านต่อครับ
javidol

โพสต์ที่ 27

kotaro เขียน:
เหรอครับ

ขอหลังไมค์ด้วยครับ -_-"
naris

โพสต์ที่ 28

HVI เขียน:%ROA* 5 อันดับแรก

%ROA*
AHC 21.23
BH 21.11
TNH 19.08
NTV 17.76
KH 14.68

*ใช้ค่าเฉลี่ย 5 ปี สำหรับตัวที่เข้าตลาดไม่ถึง 5 ปี ใช้ค่าเฉลี่ยตั้งแต่เข้าตลาด
รบกวนว่าถ้าเป็น4ไตรมาทล่าสุดหล่ะครับ เรียงลำดับแต่ละไตรมาทได้ยิ่งดีครับ :lol:

โพสต์ที่ 29

naris เขียน: รบกวนว่าถ้าเป็น4ไตรมาทล่าสุดหล่ะครับ เรียงลำดับแต่ละไตรมาทได้ยิ่งดีครับ :lol:
มันเมื่อยเด้อ...พี่นริศ  :lol:
juntuma

โพสต์ที่ 30

หุ้นพีอียี่สิบยังมีคนซื้อ
แล้วบอกว่าตัวเองเป็นวีไอ
เอาเปรียบสังคมหรือเปล่าไม่สน
ขอฉันได้ส่วนต่างราคาเท่านั้นเอง
หุ้นอื่นมีเยอะแยะ  พีอีดีกว่า  ปันผลดีกว่าไม่เล่น
สุดท้าย  มันก้อกลับเป้นว่า  หุ้นดีไม่ดี  อยู่ที่คนนิยมเท่านั้น
เหมือนเหรียญราคาสองบาท  แต่ขายเป็นแสนยังมีคนซื้อ
เพราะเขาเล่าว่าเท่านั้นเอง   ว่ามีอิทฤทธิ์  ซึ่งยังไม่ได้พิสูจน์กับตนเอง
เพียงแต่มีคาถาคาใจ  ไม่เชื่อ  อย่าลบหลู่  อะคริ  อะคริ
โพสต์โพสต์