บริษัทเหล่านี้มีราคาแพงเกินไปหรือไม่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

บริษัทเหล่านี้มีราคาแพงเกินไปหรือไม่ครับ

โพสต์ที่ 1

BIGC  MAKRO  IT  HMPRO  MINOR  MINT

มีราคาแพงเกินไปไหม  เมื่อเทียบกับอัตราการเติบโตที่ทำได้

อะไรทำให้บริษัทเหล่านี้สามารถซื้อขายกันในราคาที่มี P/E สูงกว่าอัตราการเติบโตได้

ผมเคยอ่านว่าให้ลงทุนบริษัทเติบโต  ในราคาที่มี P/E ครึ่งหนึ่งของอัตราการเติบโต

เพื่อนๆคิดยังไงกับราคาหุ้นของบริษัทเหล่านี้
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 2

เคยมีอยู่4ตัว
ตอนนี้ใจไม่ด้านพอครับ
แต่ยอมรับว่าเขาแข็งแกร่งจริงๆ

ถ้าลงมาในราคาที่เล็งไว้ก็okเลยครับพี่ฉัตรชัย
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
metro
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ชอบทุกตัวเลย แข็งแกร่งทุกตัวจริงๆครับพี่ฉัตรชัย แต่ผลตอบแทนนี่ไม่คุ้มกับการลงทุนเลยครับ ..
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

หน้าที่ของเราคือหาให้ได้ว่ามีตัวไหนบ้างที่กำลังจะกลายเป็นเหมือนหุ้นเหล่านี้ในไม่ช้า แล้วซื้อไว้  :lol:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
metro

โพสต์ที่ 5

[quote="สุมาอี้"]หน้าที่ของเราคือหาให้ได้ว่ามีตัวไหนบ้างที่กำลังจะกลายเป็นเหมือนหุ้นเหล่านี้ในไม่ช้า แล้วซื้อไว้
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ไม่แพงหรอกครับ

mint minor it hmpro ราคาหุ้นละไม่ถึงยี่สิบบาท

ก๋วยเตี่ยวชายสี่ ยังชามตั้ง20บาทแนะ

อิอิ พูดเล่นนะครับ
มุขนี้จะโดนด่าไม๊นี่ 555
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
bajjo

โพสต์ที่ 7

nanchan เขียน:ไม่แพงหรอกครับ

mint minor it hmpro ราคาหุ้นละไม่ถึงยี่สิบบาท

ก๋วยเตี่ยวชายสี่ ยังชามตั้ง20บาทแนะ

อิอิ พูดเล่นนะครับ
มุขนี้จะโดนด่าไม๊นี่ 555
55 อย่างนี้ไม่ต้องซื้อหุ้นที่หน่วยเป็นสตางค์หรอครับ
thawattt

โพสต์ที่ 8

ผมคิดว่า สิ่งที่น่าสนใจก็คือ ถ้าหุ้นเหล่านี้ยังแข็งแกร่งและเติบโต ทั้ง Earning และ ราคา

คำถามแบบที่ท่านแม่ทัพสุมาอี้ว่า เราจะเลือกหุ้นอื่นที่มี Model ธุรกิจที่แข็งแกร่งแบบนี้ในอนาคตได้อย่างไรครับ

ใครมีเทคนิคการหาหุ้น Model ทำนองนี้ โดยราคายังไม่สะท้อนศักยภาพครับ ใครมีช่วยบอกวิธีการด้วยนะครับ ขอมั่งครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 9

ผมว่าก็ "ค่อนข้างแพง" ครับ

จะหวังผลให้ mk cap โตเท่าตัวในหนึ่งปียากส์สสสสสจริงๆ

แฮ่ๆๆๆ  ตัวอื่นมีลุ้นกว่าเยอะ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Doramon007

โพสต์ที่ 10

ผมคิดว่าหุ้นเหล่านั้นเป็นหุ้นที่ดีครับ แต่ไม่ได้แปลว่าซื้อได้ทุกราคาครับ
เมื่อมีสติ ก็จะเกิดปัญญา
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

เคยมีครับแล้วเห็นว่าแพง ก็ขายไปแล้วครับ
Frodo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

ผมว่าถ้าถามราคาตอนนี้
คงหวังการเพิ่มขึ้นแบบก้าวกระโดดยากแล้วครับ
แต่กำไรก็คงเติบโตได้เรื่อยๆ
ในขณะที่ราคาก็คงเพิ่มขึ้นตามกำไรไปเรื่อยๆ
ตอนนี้เลยขาย BIGC ไปแล้วครับ

ไปลุ้นกับตัวอื่นสะท้านใจกว่า
:lol:    :lol:
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

Re: บริษัทเหล่านี้มีราคาแพงเกินไปหรือไม่ครับ

โพสต์ที่ 13

chatchai เขียน:BIGC  MAKRO  IT  HMPRO  MINOR  MINT

มีราคาแพงเกินไปไหม  เมื่อเทียบกับอัตราการเติบโตที่ทำได้

อะไรทำให้บริษัทเหล่านี้สามารถซื้อขายกันในราคาที่มี P/E สูงกว่าอัตราการเติบโตได้

ผมเคยอ่านว่าให้ลงทุนบริษัทเติบโต  ในราคาที่มี P/E ครึ่งหนึ่งของอัตราการเติบโต

เพื่อนๆคิดยังไงกับราคาหุ้นของบริษัทเหล่านี้
โดยความเห็นส่วนตัว  อิอิ

ราคาไปรออนาคต2-3ปีข้างหน้าแล้วครับ
tanaka

Re: บริษัทเหล่านี้มีราคาแพงเกินไปหรือไม่ครับ

โพสต์ที่ 14

[quote="chatchai"]BIGC
bigshow

โพสต์ที่ 15

ถ้าเป็นบริษัททั่วๆไปที่มีแค่โรงงาน เคริ่องจักร และพนักงาน  ก็คงเรียกว่าแพงได้ครับ
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
bigshow

โพสต์ที่ 16

เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 17

กลับมาดูตัวอย่างในตลาดหุ้นไทย สมมุติว่า หุ้นตัวหนึ่งทำธุรกิจขายเงินผ่อนและให้เช่าซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า มอเตอร์ไซด์และเฟอร์นิเจอร์  คำนวณดูพบว่า มีส่วนเกิน 10,000 ล้านบาท กิจการมีรายได้ปีละ 3,000 ล้านบาท มีกำไรปีละ 300 ล้านบาท มีมูลค่าทางบัญชี 2,000 ล้านบาท คำถามคือ หุ้นตัวนี้ อ้วน เกินไปไหม

การวิเคราะห์ก็คือ ต้องดูว่า ถ้ามีคนเอาเงินมาให้คุณ 10,000 ล้านบาท เพื่อไปสร้างบริษัทที่ทำธุรกิจขายเงินผ่อนและให้เช่าซื้อสินค้าให้มีขนาดและศักยภาพดังกล่าว คุณสามารถทำได้ไหม
สำหรับผมแล้ว  คงต้องพิจารณาว่าลงทุน 12,000 ล้านบาท แล้วจะได้เงินสดคืนปีละเท่าไรมากกว่า  

เพราะบางครั้งเรานำเงินไปสร้างบริษัทใหม่เองไม่ได้  ก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้รับผลตอบแทนที่ดีในการลงทุน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Kaiser
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 18

CPN อีกตัว ได้แต่ดู  :shock:
โพสต์โพสต์