คัดท้าย ดูตัวนี้ซิ tmw

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 1

มีกำไร ประมาณปี ละ 80 ล้าน ตัดค่าเสื่อมประมาณ 100 ล้าน

ถ้าไม่ลงทุนเพิ่ม ก็เหลือเงินสด 180 ล้าน

ภายใน 5 ปี จะได้เงินสด 900 ล้าน

แต่ราคาทั้งบริษัท 600 ล้าน

book 20 ราคา 15.1

ไม่มีหนี้ tmw

ถ้าเราซื้อกิจการอะไร 600 ล้าน แล้วถือไป 5 ปี ได้เงินมา 900 ล้าน โรงงานนั้น แถมฟรี พนักงาน แบรนเนม อะไรๆ ก็แถมฟรี น่าสนใจหรือไม่

เรื่องค่าเสื่อม คือโรงงาน 1700 ล้าน ตัดค่าเสื่อม เหลือ 600 ล้าน

ยังไงซะ ถ้าไม่ลงทุนเพิ่ม ค่าเสื่อมตรงนี้ 600 ล้าน ต้องถูกตัดหมด ใน 5 ปี

นั่นหมายถึง ปีที่ 6 กำไรจะโดดเพิ่ม มหาศาล

เพราะเจ้า tmw นี้ ตัดค่าเสื่อม มากกว่ากำไรอีก แปลกดี

คัดท้าย ลองวิจารณ์หน่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อืมมม น่าสนใจมากๆครับถ้าดูจากตัวเลข ผมเองไม่เคยดูบริษัทนี้เลย ไม่ทราบว่าเค้าทำธุรกิจอะไร  เลยไปดูเว็บเค้า http://www.thaimitsuwa.com ก็เห็นว่าเป็นธุรกิจฉีดขึ้นรูปพลาสติก

ถ้าพี่เจ๋งให้ผมลองวิจารณ์ดู เท่าที่ดูจากตัวเลข ราคาหุ้นมันถูกจริงๆครับ ไม่ปฏิเสธเลย แต่สำหรับผม ผมคงยังไม่ตัดสินใจซื้อหุ้นตัวนี้ เหตุเพราะว่าจากประสบการที่โดนกับตัวเอง เวลาผมซื้อหุ้นที่ดูจากตัวเลขอย่างเดียว ผมมักจะซวยตามมาทุกที

หลักการของผม จะดูที่ธุรกิจที่เค้าทำก่อน ว่าผมเข้าใจหรือเปล่า พอจะคาดเดาผลประกอบการได้หรือไม่ ธุรกิจน่าสนใจ มีอนาคตหรือไม่ ถ้าตรงนี้ผ่าน ผมจึงจะมาลงไปในตัวเลขว่าถูก หรือ แพง น่าลงทุนหรือไม่ครับ

ในกรณี TMW ผมไม่ทราบธุรกิจขึ้นรูปพลาสติก ผมไม่ทราบว่าคู่แข่งเค้าเป็นใคร ทำอะไร เค้าอยู่ในสภาพอย่างไรเมื่อเทียบกับตลาดของเค้า ธุรกิจของเค้ากำลังจะหันหัวไปในทิศทางไหน  พอไม่สามารถตอบได้ ก็ไม่ซื้อครับ จนกว่าจะได้ข้อมูลครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Jeng

โพสต์ที่ 3

ดีครับ ควรซื้อบริษัทที่เราเข้าใจ

ซึ่งพี่ว่า มันยากนะ

พี่เลือกดูบริษัทที่มีผลงานครับ

pb ขยายงาน เพิ่มทุน ปันผลต่ำ เทรดสองเท่า book

แต่ tmw ขยายงาน ไม่ต้องเพิ่มทุน ปันผลสูง 1 บาท เทรดต่ำกว่า book

อันนี้เป็นผลงานครับ

พี่ว่า tmw น่าสนใจ

1. ขยายงานไม่ต้องเพิ่มทุน
2. ไม่มีหนี้
3. เทรดต่ำกว่า book
4. ตัดค่าเสือมมากกว่ากำไร
5. กิจการที่ไปลงทุน ทังจีน และเวียตนาม กำลังจะมีกำไร

อย่างไรก็ตาม คนซื้อ tmw ในช่วงแรก อาจจะแย่ tmw ipo 13 แล้วโดนลากไป 70

แล้วราคาค่อยๆ ลดมาเรื่อยๆ ครับ จาก 70 เหลือ 15.1

เมื่อต้นปี ราคา 20 บาท

พี่ก็ไม่มีหุ้นตัวนี้นะ คือ พี่เพิ่งกลับมาดู และเห็นชอบบ่นกันว่า หุ้นดี ราคาถูก ไม่มี

หาดูเล่นๆก็เจอครับ

หันมาดู pb ก็เหมือน tmw ในช่วงแรกๆ ที่ไปขยายงาน ที่จีน เวียตนาม หุ้นวิ่งกระจาย แต่การลงทุน ไม่ใช่ว่าจะได้กำไรเสมอไป

แต่เนื่องจาก ตัวธุรกิจ tmw มีกำไร ทำให้ มีการลงทุนเพิ่ม ในกิจการตัวเอง ทำให้ โรงงานกลายเป็น 1700 ล้าน และตัดค่าเสื่อมเป็น 100 ล้าน

คนที่ดู แต่สรุปผลการดำเนินงาน หรือดูย้อนหลัง 5 ปี จะเห็น ว่า tmw กำไรลด ซึ่ง ลดหรือไม่ ในความเป็นจริง คงต้องดูกันต่อไปครับ

ไม่ซื้อก็ดีแล้ว ลองศึกษากันดูครับ สำหรับคนที่มีหุ้นก็มาแชร์กันครับ
Jeng

โพสต์ที่ 4

เออ แล้วถ้า ราคา 10 บาท หละ คัดท้าย น่าสนใจหรือเปล่า นี่

.5 ของ book
fantasia

โพสต์ที่ 5

ตัวนี้เคยสนใจมาก ๆ ตอน ipo ครับ
ไม่เคยโทรไปขอสักตัว ก็โทรไปขอตัวนี้แหละครับ แต่ก็อดอยู่ดี

หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้ตามอีกเลย เพราะกำไรไม่ค่อยสม่ำเสมอส่วนหนึ่ง
กับ สภาพคล่องที่ต่ำเกินกว่าจะรับได้

ว่าแต่ค่าเสื่อมเยอะ แล้ว กระแสเงินสดจากการลงทุนเป็นไงครับ
เยอะกว่าค่าเสื่อมหรือเปล่า

ฝากคุณ Jeng ดูทีครับ (แบบว่าขี้เกียจเปิดงบดูเอง) กลัวจะเป็นแบบ ltx ครับ
สินทรัพย์ที่เกิดค่าเสื่อมบางทีมันก็เสื่อมจริง ๆ ครับ ไม่ใช่ว่าตัดค่าเสื่อมหมดแล้วยังใช้ได้อยู่
Jeng

โพสต์ที่ 6

อืม ถ้าสินทรัพย์ที่เกิดจากค่าเสื่อม ก็เสื่อมจริงๆ ยอดขายคงไม่โตขึ้นครับ และดูจากเว็บไซด์ โรงงานก็ขยายเป็นโรงที่ 6
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 7

ไม่ใช่พี่คัดท้าย แต่ขอแจมด้วยนะครับพี่เจ๋ง ...
ตัวนี้ผมเพิ่งดูไปเมื่อไม่นานนี้เอง เห็นมีโบรกออกมาเชียร์ที่ตลาดหลักทรัพย์ว่าหุ้นราคาถูก ..

พอไปเปิดอ่านดู 56-1 จริงๆ นึกถึง Metco เลยครับ รับจ้างผลิตโดยที่สินค้านั้นมีการแข่งขันกันค่อนข้างสูงในเรื่องราคา แนวโน้ม Gross Margin คงลดลงเรื่อยๆ ผมมว่าหุ้นแนวนี้เมื่อ 4-5 ปีก่อนน่าจะดีมากๆ เพราะตอนนั้นจีนยังไม่น่ากลัวเท่าวันนี้ ราคาถูกยังไงฝีมือเค้ายังไม่ค่อยดี .. หลังๆมานี้ผมเสียวจริงๆครับ OEM ที่ต้องแข่งกับจีนเนี่ย ..
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo

โพสต์ที่ 8

ส่วนเรื่องค่าเสื่อมเยอะๆนั้น ถ้าไม่ต้องลงทุนเพิ่มจะดีมากครับ ..
แต่ลอง Track ย้อนหลังไปถึงปี 46 จนถึงปัจจุบัน
บริษัทลงทุนเครื่องจักรที่ดินและอุปกรณ์สูงกว่าค่าเสื่อมทุกปี .. เพราะฉะนั้นถ้าคิดกระแสเงินสดส่วนเหลือจริงๆแล้ว ต่ำกว่ากำไร 80 ล้านที่ทำได้อีกครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
ksnk

โพสต์ที่ 9

ถ้าดูจากตัวเลข ก็ถือว่าน่าสนใจครับ แต่ที่น่าห่วงคือรายได้ลดลงจากลูกค้าซื้อ ตัวฉีดมาทำเองครับในระยะยาวไม่รู้จะเป็นไง margin ที่เพิ่มขึ้นเพราะขายตัวฉีดน่ะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 10

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ไม่ใช่พี่คัดท้าย แต่ขอแจมด้วยนะครับพี่เจ๋ง ... 
ตัวนี้ผมเพิ่งดูไปเมื่อไม่นานนี้เอง เห็นมีโบรกออกมาเชียร์ที่ตลาดหลักทรัพย์ว่าหุ้นราคาถูก .. 

พอไปเปิดอ่านดู 56-1 จริงๆ นึกถึง Metco เลยครับ รับจ้างผลิตโดยที่สินค้านั้นมีการแข่งขันกันค่อนข้างสูงในเรื่องราคา แนวโน้ม Gross Margin คงลดลงเรื่อยๆ ผมมว่าหุ้นแนวนี้เมื่อ 4-5 ปีก่อนน่าจะดีมากๆ เพราะตอนนั้นจีนยังไม่น่ากลัวเท่าวันนี้ ราคาถูกยังไงฝีมือเค้ายังไม่ค่อยดี .. หลังๆมานี้ผมเสียวจริงๆครับ OEM ที่ต้องแข่งกับจีนเนี่ย ..
อืม tmw ก็ไปเปิดที่จีน ทำแบบเดียวกัน และไปเปิดที่เวียตนามนะครับ

ที่จีน ขาดทุน และกำลังจะเริ่มมีกำไร
Jeng

โพสต์ที่ 11

อย่างไรก็ตาม พี่ว่า บ้านเราก็มีแต่ OEM บริษัทไหนบ้างในบ้านเรามีแบรนด์เอง อ๋อ ตู้ FORTH

แต่ก็ต้องไปแข่ง เทคโนเลยี่ กับ ใต้หวัน ญี่ปุ่น และจีน

สินค้าเทคโนเลยี่ และเครื่องใช้ไฟฟ้า เหล่านี้ ที่ทำให้ อเมริการ ญี่ปุ่น ใต้หวัน เยอรมัน ฟินแลนด์ ร่ำรวยกัน

แต่เรากลัว OEM

OEM ที่ญี่ปุ่น หรือ OEM บ้านเรา เช่นพวก โรงกลึงงาน หรือแม้แต่กระทั่ง SNC ก็ร่ำรวยกัน

แต่เรามอง OEM โดนกดราคา ก็เลยกลัวว่า มาร์จิ้นจะต่ำไปเรื่อยๆ

สำหรับพี่ OEM ไม่มีวันตาย ตราบใดที่ตัวธุรกิจหลัก ยังโตต่อไป ยอดขาย เครื่องใช้ไฟฟ้า แอร์ คอมพิวเตอร์ และอื่นๆ ก็ขายกันได้มากๆขึ้น ทุกวัน

OEM ที่ราคาถูก ถึงน่าสนใจมากครับ
yoyo

โพสต์ที่ 12

Metco ตอนนี้ผมว่าก็ราคาถูกเหมือนกันนะครับ ....
เพื่อน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

คุณเจ๋งครับ...มาช่วยคิดต่อ ...เพิ่งมานึกขึ้นได้เรื่องค่าเสื่อม

กรณีการลงทุนในจีนและเวียดนาม เป็นลักษณะการเช่าที่ดินหรือเป็นกรรมสิทธิ์ครับ(รวมถึงในไทยเองด้วย...พอดีผมยังไม่ได้เช็คดู)

คือถ้าเป็นลักษณะการเช่าที่ดิน ก็คงจะตีค่าเสื่อมเทียบกลับเป็นเงินสดทั้งหมดไม่ได้ครับรวมทั้งอาคารสิ่งปลุกสร้างด้วย ต้องเป็นค่าเสื่อมตัดทิ้งไปจริงๆ แต่อาจจะตัดเร็วเกินจริงไปหน่อยซึ่งต้องเทียบกับสัญญาเช่าอีกที....ส่วนพวกค่าเสื่อมจากเครื่องจักร ก็คล้ายๆกันครับ คงต้องดูอายุการใช้งานเครื่องจริง เพราะต้องหมุนเวียนเป็นเครื่องใหม่เข้ามาแทนหรืออย่างน้อยก็เป็นค่าซ่อมบำรุงครับ....ว่าแต่ตัวเลขไหนจึงจะเหมาะสมใกล้เคียงพอที่จะเทียบกลับมาเป็นเงินสดโดยประมาณ

มีเวลาจะลองศึกษาเพิ่มครับ....ขอบคุณที่มาช่วยกระตุ้นความใฝ่รู้ค้นหาครับ
Jeng

โพสต์ที่ 14

ลงทุนในจีน เป็นสัญญาเช่า 50 ปี ส่วนเครื่องจักรในไทย นั้น อายุงาน ไม่น่าจะเกิน 10 ปี

แต่ไม่แน่ใจว่า ตัดค่าเสื่อมที่จีนเชียวหรือ ผมว่า ที่จีนที่เวียตนาม ในงบเป็นการลงทุนแบบส่วนได้ส่วนเสียอยู่นะครับ

การตัดค่าเสื่อม น่าจะตัดที่งบประเทศไทยนะพี่เพื่อน

......................................................................................

yoyo ครับ พี่ก็ว่า metco ถูกครับ
Jeng

โพสต์ที่ 15

คิดง่ายๆ ก็พอ ปี 2548 กำไร 99 ล้าน ปันผลได้ 1 บาท คือ 39.9 ล้าน แถม ไปลงทุนที่เวียตนาม 29.95 ล้าน ลงทุนที่ไทยเพิ่มอีก 25 ล้าน รวมลงทุนเพิ่ม 54.50 ล้าน รวมปันผล กับลงทุนเพิ่ม 94.40 ล้าน

มากกว่ากำไร แล้วทำไมมีเงินสดไปลงทุน เพราะในปี 2548 มีกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน 214 ล้าน ( งบการเงินรายปี 2006 แก้ไข )

ซึ่ง บริษัทเองก็เลยมีเงินไปลงทุนเครื่องจักรในไทยได้ 100 กว่าล้าน

กิจการ 600 ล้าน ทำให้มีเงินสด 214 ล้าน ปันผลได้ ขยายการลงทุนได้ และซื้อเครื่องจักรในไทยได้ โดยไม่ก่อหนี้ ไม่ต้องระดมทุน ไม่ต้องแจกวอร์

ผมว่าน่าสนใจ ใครคิดว่าไม่น่าสนใจ เพราะอะไร ขอเหตุผลด้วยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 16

สรุปคือ TMW บริษัทแม่ อยู่ ญี่ปุ่น แล้วมาลงทุนในไทย แล้วจากไทย ไปลงทุนใน จีน และจากไทย ไปลงทุนในเวียตนาม ปี 2548 และจากไทย ลงทุนในไทยเพิ่ม

อิอิ

ทุกบริษัท ทำแบบเดียวกัน คือ ทำพวกพลาสติก โดยการขึ้นโมล แล้วฉีด เช่น พวก เคส ของทีวี เป็นต้น

ดูจาก เครื่องจักร ในเว็บ http://www.thaimitsuwa.com/ รู้สึกมี เครื่องฉีดสี ที่เป็นแขนหุ่นยนต์ ด้วย

เรื่องเครื่องจักรที่ ซื้อปี ละ 100 กว่าล้านนั้น ทำไมต้องซื้อ ซื้อแล้ว ใช้ไม่ได้ตลอด ต้องมาซื้อทุกปีหรือเปล่า ก็ขอให้ช่วยๆกันศึกษาเด้อ

และอีกเรื่องคือความเสี่ยง ของบริษัทลักษณะนี้ คือไม่รู้ว่ามีการ ไซฟ่อนเงินหรือเปล่า

อย่างไรก็ตามจากปันผล 1 บาท เทียบ 15.10 ก็เท่ากับ 6.62 % ก็น่าคิดว่า ปันผลไม่น้อย

สาเหตุที่ TR WG ราคาไม่วิ่งเพราะอะไร ก็เพราะปันผลน้อย ทั้งๆที่กำไรเยอะ

แต่ TMW กำไร 99 ล้าน ปันผล 39.9 ล้าน ถือว่าปันผลน้อยหรือไม่

เหมือนอย่างข้างต้นกระทู้

1. ไม่มีหนี้

2. เทรดต่ำกว่า book 20 เทรด 15.1

3. ขยายงาน ไปเวียตนาม และในไทย ส่วนจีน ขยายมาตั้งแต่ตอนเข้าตลาด บริษัทแม่อยู่ ญี่ปุ่น

4. ปันผล 1 บาท เทียบเป็น 40.30 % ของกำไรในปี 2548

ถ้าคิดกำไร ที่ประมาณ 80 ล้าน ราคาทั้งบริษัท 600 ล้าน ก็ pe 7.50 แต่ มีค่าเสื่อม 100 กว่าล้าน นี่แปลกใจ ซึ่งจะเป็นไปได้หรือไม่ ว่า ค่าเสื่อมนี้จะลดลง เนื่องจาก โรงงาน ซื้อเครื่องจักรพอแล้ว ทำให้ อนาคตกำไรจะโตจาก

1. ผลจากการลงทุนที่จีน เวียตนาม และไทย

2. ซื้อเครื่องจักรน้อยลง หรือแค่เมนเทนแน้น ก็ทำให้ กำไรเพิ่มขึ้น

ความเสี่ยงอยู่ตรงไหน ในราคาที่ซื้อ pe 7.50 ที่มีแนวโน้มกำไรเพิ่มขึ้น

ก่อนหน้านี้ กำไรลดลงจาก

1. ขยายโรงงานไปโคราช ต้นทุนเพิ่ม

2. เม็ดพลาสติกราคาสูงขึ้นเพราะน้ำมันราคาสูงขึ้น

3. คู่แข่งมีการแข่งขันด้านราคา

แต่ปัจจุบัน มีการลงทุนไปในกิจการที่ทำกำไรได้มาก คือ การลงทุนใน บริษัท สมาร์ท โมลด์ จำกัด ผลิตและจำหน่ายแม่พิมพ์

ส่งผลดีสองข้อ

1. ต้นทุนของ tmw จะต่ำลง เพราะต้องใช้ โมลด์ อยู่แล้ว

2. มีรายได้มากขึ้น เพราะจำหน่าย โมลด์ด้วย

mark ราคา 15.1 หุ้นที่ผมดูแต่งบการเงินและตัวเลข แล้วคิดว่า ถูกเหลือเชื่อ
Jeng

โพสต์ที่ 17

หมายเหตุ ผมยังไม่ได้ซื้อ ยังไม่มีเงิน คิดว่าเดือนหน้าจะหยอดกระปุก มาซื้อ อย่างไรก็ตาม ไม่ได้เสียดาย หรือเสียใจอะไรที่ดูหุ้นแล้วเห็นว่าถูกแล้วไม่ได้ซื้อ

ก็ไม่ได้โลภอะไร

อย่าง uec ก็ไม่ได้ซื้อ และอีกหลายๆตัวก็ไม่ได้ซื้อครับ

ไม่ใช่ไม่ดี แต่มะมีตังอะ

ไม่มีใครให้ยืม ( ล้อเล่น )
Jeng

โพสต์ที่ 18

ตัวนี้เคยสนใจมาก ๆ ตอน ipo ครับ 
ไม่เคยโทรไปขอสักตัว ก็โทรไปขอตัวนี้แหละครับ แต่ก็อดอยู่ดี 

หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้ตามอีกเลย เพราะกำไรไม่ค่อยสม่ำเสมอส่วนหนึ่ง 
กับ สภาพคล่องที่ต่ำเกินกว่าจะรับได้ 

ว่าแต่ค่าเสื่อมเยอะ แล้ว กระแสเงินสดจากการลงทุนเป็นไงครับ 

ฝากคุณ Jeng ดูทีครับ (แบบว่าขี้เกียจเปิดงบดูเอง) กลัวจะเป็นแบบ ltx ครับ 
สินทรัพย์ที่เกิดค่าเสื่อมบางทีมันก็เสื่อมจริง ๆ ครับ ไม่ใช่ว่าตัดค่าเสื่อมหมดแล้วยังใช้ได้อยู่
ไม่รับฝากนะ ถ้าขี้เกียจ อย่าลงทุนเลยครับ
artvr4

โพสต์ที่ 19

หลาย ปีก่อน ตอนตลาดหุ้นบูม

เจ้าตัวนี้วิ่งไปเกือบ 60 บาทครับ
เนื่องจากว่า สภาพคล่องน้อยมาก  จำไม่ผิด 20 ล้านหุ้นเองเหมาะสำหรับ เจ้าที่จะปั่นมาก

เท่าที่จำได้ ตัวนี้จะทำกันชนรถยนต์ด้วย

และที่จำแม่นที่สุด  แม่ แฟน ซื้อไปที่ราคา 55 บาท  ไม่รู้ว่าติดดอยหรือว่าขายขาดทุนไปแล้ว

เคยถามเพื่อนที่ทำอยู่ที่ metco ว่าตัวนี้กิจการเป็นไง   เห็นเพื่อนบอกว่า ก็ทำของส่งมาด้วยเมื่อก่อนน่าจะดี  แต่ตอนนี้ไม่รู้ เพราะว่า ก็มีเจ้าอื่นเสนอราคาต่ำกว่าอีก
Jeng

โพสต์ที่ 20

ipo 13 ราคาวิ่งไป 70 บาท แล้วค่อยๆลงมา 4 ปีซ้อน

เหลือ 15.1 book 20

คนส่วนใหญ่ 4 ปีที่ผ่านมาติดดอยกันหมดครับ
Jeng

โพสต์ที่ 21

อืมม์ ผ่านมา 3 ปีกว่าแล้ว metco 195 tmw 15 
ดูๆ แล้ว metco ยังถูกกว่าอีกครับ
ดูจากอะไรครับ ถ้าดูจากราคา tmw ที่ 26 มา 15 คงไม่ได้นะ เพราะ tmw โดนปั่นไปที่ 70 แล้วไหลลงมาเรื่อยๆ
Jeng

โพสต์ที่ 22

รายได้รวม  21,725.16  19,977.09  19,242.51  

3 ปีให้หลัง metco ขยายยอดขายได้

แล้ว tmw ขยายไม่ได้เหรอ

รายได้รวม  754.03  1,738.48  1,694.68  

ยอดล่าสุด 754 ล้าน นี่ ยอดครึ่งปีเด้อ

และ tmw ลงทุนที่ จีน กับที่เวียตนาม และไทย ยอดขายมานไม่ขึ้นมาให้เห็นนี่
Jeng

โพสต์ที่ 23

ผมเคยโทรฯ ไป tmw ถามข้อมูล 
แล้วบอกเขาว่าเว็บเขามีพิมพ์ผิด 
เขาก็ค่ะๆๆ ขอบคุณมากค่ะ 
ผ่านมา 3 ปี ก็ยังไม่แก้เลยครับ 
หันมาดูเว็บ metco ตอนนี้เข้าไม่ได้เลยอะครับ
hot

โพสต์ที่ 24

TMW  ยอดขายน่าจะเพิ่ม ไตรมาสปี2007
กับปี2008 ดูจากบทวิเคราะห์ล่าสุด
ผมว่าเป็นหุ้นน่าลงทุนบริษัทหนึ่ง

เพราะทุนญี่ปุ่นอยู่กับเรามานาน

เราซึมซับวิธีคิด ของเขามาพอควร
ทำให้พอเข้าใจธุรกิจเขาได้แบบหนึ่ง
Jeng

โพสต์ที่ 25

เปรียบเทียบ metco

1. มีหนี้ระยะยาว 535 ล้าน tmw ไม่มีหนี้ ( metco มีเงินสด 1700 ล้าน จ่ายหนี้ แล้วยังเหลือ 1200 ล้าน เท่ากับ 54.55 บาทต่อหุ้น )

2. metco book 247 เทรด 195 เท่ากับ .79 ของ book ซึ่ง tmw book 19.73 เทรด 15.1 เท่ากับ 20.20 เท่ากับ .75 อืม สูสี

3. metco เงินสด 78 บาทต่อหุ้น ราคา 195 metco มีเงินสดต่อราคาหุ้น .40 tmw เงินสด 2 บาท ราคาหุ้น 15.1 tmw มีเงินสดต่อราคาหุ้น .13

4. q1 กำไร 215 คูณ 4 ก็ได้ 860/22 เท่ากับ 39.09 ราคา 195/39.09 เท่ากับ pe 4.99 ถ้า pe 6 ราคาก็ควรอยู่ที่ 240 บาท

q3 ของ tmw กำไร 20.5 ล้าน ทั้งปี น่าจะได้ 82 ล้านบาท pe 600/82 เท่ากับ 7.32

อืม สรุปไปเลยดีกว่า metco ดีกว่า อิอิ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 26

Jeng เขียน:

ไม่รับฝากนะ ถ้าขี้เกียจ อย่าลงทุนเลยครับ
8) ถ้าหากคุณไม่เสียสละอะไรเลยแม้แต่น้อยให้กับเกมที่คุณเล่น ก็อย่าหวังว่าจะชนะเลย    

ผมไม่ได้พูด ปู่บัฟพูด อ่านได้ในนี้ครับ

http://thinkvalueinvestment.blogspot.co ... -post.html
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Jeng

โพสต์ที่ 27

ตัวนี้ ขยายงาน ไม่ต้องเพิ่มทุน ไม่ต้องแจกวอร์ ไม่มีหนี้ด้วย

แต่ ไม่มีคนสนใจ แงๆ
ปุย

Re: คัดท้าย ดูตัวนี้ซิ tmw

โพสต์ที่ 28

Jeng เขียน:มีกำไร ประมาณปี ละ 80 ล้าน ตัดค่าเสื่อมประมาณ 100 ล้าน

ถ้าไม่ลงทุนเพิ่ม ก็เหลือเงินสด 180 ล้าน

ภายใน 5 ปี จะได้เงินสด 900 ล้าน

แต่ราคาทั้งบริษัท 600 ล้าน

book 20 ราคา 15.1

ไม่มีหนี้ tmw
เพิ่งลองหัดดูงบกระแสเงินสด ตัวนี้ มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

หนึ่ง ตัวเลขที่พี่บอก มาจากงบ ๙ เดือน สิ้นสุด ๓๑ ธค.๔๙ หรือเปล่า
ตัวเลขที่ว่า ต้องเอามาปรับเป็นรายปีหรือเปล่า หรือว่าในงบ ปรับแล้ว
เพราะถ้าต้องปรับ ตัวเลขจะเพิ่มอีก

สอง เรื่องไม่มีหนี้  อันนี้คือ ดูตรงเฉพาะเงินกู้ระยะสั้น หรือเปล่าครับ

ในตลาดใหม่ มีธุรกิจฉีดพลาสติคคล้ายกันอีก ๒ ตัวคือ SALEE กับ TAPAC ที่พี่พอใจไปดูโรงงานมา หากระทู้นั้นไม่เจอแล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 29

หนึ่ง ตัวเลขที่พี่บอก มาจากงบ ๙ เดือน สิ้นสุด ๓๑ ธค.๔๙ หรือเปล่า
ตัวเลขที่ว่า ต้องเอามาปรับเป็นรายปีหรือเปล่า หรือว่าในงบ ปรับแล้ว
เพราะถ้าต้องปรับ ตัวเลขจะเพิ่มอีก

สอง เรื่องไม่มีหนี้  อันนี้คือ ดูตรงเฉพาะเงินกู้ระยะสั้น หรือเปล่าครับ

พี่ดูจากงบ 9 เดือน แล้วปรับเป็นรายปีครับ เนื่องจากกำไร 9 เดือน 82.3 ล้าน มีกำไรพิเศษจากการขายที่ดิน 15.6 ล้านก็เลยลบออก เหลือ กำไร  66.7 ล้าน

ทั้งปีก็ต้องได้ 80 ล้านขั้นต่ำ

ส่วนเรื่องหนี้ เขามีหนี้ตามสัญญาเช่าซื้อเล็กน้อยมากครับ ประมาณ 10 ล้าน ตามหมายเหตุข้อ 7 ซึ่ง เป็นพวกรถยนต์อะครับ ก็เลยเรียกว่าไม่มีหนี้ดีกว่า จะได้เห็นภาพชัดๆ

7.   หนี้สินตามสัญญาเช่าการเงินและเช่าซื้อ

หนี้สินตามสัญญาเช่าการเงินและเช่าซื้อ  -  เครื่องจักรและยานพาหนะ     มีอัตราดอกเบี้ยร้อยละ  2.65 - 7.27  ต่อปี  โดยมีกำหนดชำระคืนเป็นรายเดือน   และงวดสุดท้ายถึงกำหนดชำระคืนในปี  2552
somchai88

โพสต์ที่ 30

อืมมมม   ซื้อดีมั๊ยเนี่ย
โพสต์โพสต์