หุ้นตัวไหน เป็นหุ้นตัวแรกที่คุณซื้อครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นตัวไหน เป็นหุ้นตัวแรกที่คุณซื้อครับ

โพสต์ที่ 1

ของผม ตัวแรก คือ ssc เป๊ปซี่ ยังแดงเถือกเลยครับ
ตัวนี้ ตั้งแต่ซื้อมา ไม่เคยขายออกไปเลย  :lol:
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
JCHAI

โพสต์ที่ 2

BBL ครับ

แต่ตอนนี้ไม่มีหุ้นธนาคารเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ตัวแรกจริงๆ ต้อง THAI ครับ ถูกคุณแม่ยืมชื่อไปจับสลากจองซื้อ ทั้งบ้าน 6 คน จับได้ 2 คน คือผมกับพ่อ คนละ 200 หุ้น ดีใจกันใหญ่เชียว ตอนนั้นใครจะรู้ว่าเป็นทุกขลาภ  :oops:

หุ้นไทยตัวแรกที่ซื้อเองคือ TF มังครับ แวลูจ๊าเลย ขายไปนานแล้ว
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
beammy

โพสต์ที่ 4

TMD ครับ

สมัยที่เริ่มอ่านงบการเงินเป็นใหม่ๆ ...
scholl

โพสต์ที่ 5

เอาตัวแรกเลยก็  PTT ครับ ซื้อตั้งแต่มันยังไม่แตะ 100
misterjai

โพสต์ที่ 6

:D  UEC ครับ เมื่อตอนปีที่แล้วเห็นจะได้ เข้าตอน 6.5 บาท ตอนนั้นเรียนวิเคราะห์งบการเงินกับอาจารย์ เลยมาถามอาจารย์ว่าเป็นไงบ้างครับ อาจารย์บอกว่าพื้นฐานดีทีเดียวบริษัทนี้ อาจารย์รู้จักคนที่เคยเข็นบริษัท UMS เข้าแล้วเขาก็เข็น UEC เข้าด้วย ตอนที่ผมซื้อ มันก็ร่วงไป5.8 กว่าๆๆ แล้วก็ราคาไม่กระดิกสักกระที ก็งอนอาจารย์จารย์ไหนว่าดีไงครับ ( พึ่งเล่นหุ้น )

อาจารย์ตอบผมว่า ราคาในระยะยาวจะสะท้อนกับผลประกอบการอย่าไปใส่ใจกับความผันผวนของราคาให้มากนัก บอกตามตรงตอนนั้นผมก็ไม่ค่อยเข้าใจคำพูดของอาจารย์ แต่ก็ทนถือมาตลอด

จนมาวันนี้ผมเข้าใจแล้วครับที่อาจารย์สอน และจะจำไปจนวันตายเลยครับ

:bow:  :bow:  :bow:

ปล. หัวข้อผมอาจล่อแหลม ถ้ายังไงรบกวนลบได้นะครับ ถ้าเข้าข่ายชี้นำ
ขออภัยมือใหม่พึ่งหัดลงทุนงับ ^_______^
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 7

ตัวแรกนานมากแล้วประมาณ 10 ปีได้(ม.2) พ่อซื้อให้ หุ้น TA ราคา 10 บาท 2000 หุ้น ขายไป 100 กว่าบาทต่อหุ้นตอนนั้นก็คิดว่าทำไมมันได้ง่ายจัง เงิน - -''

พอปีที่ผ่านมา ก็เริ่มซื้อเองตัวแรก RRC ที่ IPO ตอนนี้ปล่อยหมดแล้วครับ ขาดทุน เพราะมองว่า ปีนี้ ก็ยังไม่น่าจะดีกว่าปีที่แล้ว จริงๆน่าจะปล่อยนานแล้ว - -'' ตอนนี้ port ก็ เลยกลับมา + นิดหน่อย ลอกการบ้าน ที่นี่ไปเยอะเหมือนกัน  :wink:
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 8

ตัวแรกที่ซื้อคือTVO
กำไรประมาณ 10%กว่าๆๆ
ตอนปลายปี 2547
:)
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

misterjai เขียน:อาจารย์ตอบผมว่า ราคาในระยะยาวจะสะท้อนกับผลประกอบการอย่าไปใส่ใจกับความผันผวนของราคาให้มากนัก
:cool:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
stockms

โพสต์ที่ 10

CPF ครับ ทุกวันนี้ก็ยังชอบครับ หลายคนเกลียด บางคนบอกบาป แต่ผมถูกจริตกับตัวนี้ ซื้อขายได้เรื่อยๆ ไม่หวือหวา อาจจะเป็นเพราะโชคด้วยที่ขายได้หมดก่อนระบาดหวัดนกครั้งแรก แล้วเก็บสะสมมาหลังจากนั้นหนึ่งปี ผมว่าหวัดนกมันเป็นอะไรที่ต้องอยู่กับมนุษย์ไปตลอดแล้ว ต่อไปคนก็จะยังคงกินไก่โดยทำลืมๆ ไปว่าหวัดนกระบาด เหมือนกับคนที่ต้องไปโรงพยาบาลยามเจ็บป่วยทั้งที่ร่างกายอ่อนแอ โดยทำลืมๆไปว่าโรงพยาบาลคือแหล่งรวมเชื้อโรคอันดับหนึ่ง
Jangster

โพสต์ที่ 11

ตัวแรกที่ซื้อคือ Seafco ครับ.... พร้อมกับ IEC (ตอนนั้นลองเล่นหุ้นปั่นเล่นๆ)

พึ่งเริ่มเล่นหุ้น (และตามข่าวหุ้นไทย)ไม่นานนี้เองครับ เพราะพึ่งกลับเมืองไทยแบบถาวรหลังจากไปเรียนมาตั้งแต่ highschool ยัน ป.โท.... เรียกว่าได้เห็นดอลล่าห์ยี่สิบห้าตอนไป เรียนๆไปก็เห็นใต่ขึ้นๆๆๆๆๆทุกวัน จำได้เลยว่าตอนนั้น set ให้เวบอัตราแลกเปลี่ยนเป็น homepage เลย
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

ซี้อ มาหลายปีแล้ว .... คือ PR ตอนประมาณ 80 กว่า ๆ ได้ ตอนนี้ผ่านมา 4 ปีกว่าแล้ว ก็ยังอยู่ เป็นตัวเดียวที่ซื้อปีแรกแล้วยังอยู่  :D
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
Little Boy

โพสต์ที่ 13

จำไม่ได้ครับว่าตัวไหนแม็ทซ์ก่อนแต่ตั้งซื้อไว้คือ BBL EGCOMP RCL PTTEP ปัจจุบันยังคงถืออยู่ 2 ตัว ครับที่ซื้อตั้งแต่ตอนนั้น
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Digital_Akono_

โพสต์ที่ 14

AIT  :oops:
Monet

โพสต์ที่ 15

TUF ครับ
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
@DNA@

โพสต์ที่ 16

ผมเพิ่งซื้อหุ้นได้ไม่นานครับ
se-ed ครับ คิดเรื่องเดียวเลยครับ คือ มีเงินเก็บอยู่แต่ดอกเบี้ยเงินฝากต่ำมาก

อยากได้เงินปันผลอยู่ที่ประมาณร้อยละ 8 ดูอย่างเดียวเลยครับหุ้นตัวไหนจ่ายเงินปันผลสม่ำเสมอ เฉลี่ยร้อยละ 8 ซื้อตอนที่ซีเอ็ดมีเรื่องกับไทยรัฐอะครับ

ตอนหลังได้อ่านหนังสือมากขึ้น ทำให้รู้ทีหลังว่าที่ดูอะง่ายไป อย่างมองเฉพาะผลตอบแทนแบบดอกเบี้ย ต้องมองความเสี่ยงกับโอกาสการทำกำไรของบริษัทในอนาคต และที่สำคัญคือผู้บริหารมีธรรมาภิบาล หนังสือเล่มแรกๆที่อ่าน มีเรื่องการวัดมูลค่าหุ้นของคุณสุมาอี้ด้วยครับ เจอในร้าน se-ed ที่ผมซื้อหุ้นแหละครับ ทำให้รู้ว่ามีเวปแบบ thaivi อยู่ ไม่อย่างงั้นสงสัยได้อ่านแต่ pantip กับบทวิเคราะห์ของ broker แน่ๆครับ

หลังจากซื้อทุกวันนี้ยังติดลบอยู่เลยครับ  (ไม่ได้นึกถึงความเสี่ยงครับ)
farmer

โพสต์ที่ 17

samart ครับ ตอนนั้นราคา ยัง 6 บาท
nowkung

โพสต์ที่ 18

cpf ครับ
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
sirivajj

โพสต์ที่ 19

OHTL ครับ
เพราะคิดว่า มันมี Hidden Asset อยู่
ก็ถือมาได้ 3 - 4 ปี
ปรากฏว่า สภาพคล่องการซื้อ-ขาย น้อย
ราคาไม่ค่อยเคลื่อนไหว นัก ได้แต่ปันผล
ประจวบกับช่วงหลังมีปัญหาเรื่อง ซาร์ เรื่องหวัดนก
ก็เลยขายไป ได้กำไรไม่มากนัก

ผ่านมา 2 ปีหลังนี่ ราคาขยับมามากมาย
แต่สภาพคล่องในการซื้อ-ขายก็ยังเหมือนเดิม
What do you mean.?
eak

โพสต์ที่ 20

AMATA ครับ ที่ซื้อเพราะว่าชอบคุณวิกรมครับ
ซื้อมา 9.5 ขึ้นมา 11 ดีใจมากขายหมด แล้วมันก็ไปถึง 20
จากนั้นก็ไม่ได้กลับไปดูอีกเลย
PinPin

โพสต์ที่ 21

PTT
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 22

ตัวแรกในชีวิตการลงทุน  

SSC   เป๊ปซี่ดีที่สุด   ในราคาประมาณ 31 กว่า
สาเหตุที่ซื้อ  เพราะอ่านหนังสือ ดร.นิเวศน์ มากำลังห้าวครับตอนนั้นคิดว่า
ถือไปเรื่อยๆ หุ้นมันดี ไม่ตาย ต้องโตไปเรื่อยๆ

มาซื้อเฉลี่ยตอนประมาณ 19-21 บาท   จนต้นทุนอยู่ประมาณ 23 บาทกว่า
แถมน้ำจิ้มมาอีกนิดหน่อย    

ตอนนี้ขายหมดไปแล้ว ในราคาประมาณ 22 บาทกว่าจนถึง เกือบ 24 มีทุก
ราคา เพราะติดมานานมันทรมาร..หัวใจ  

คติที่ได้จากหุ้นตัวนี้   อย่าซื้อตามใครโดยไม่ไตร่ตรองเพราะต้นทุนเราไม่เท่ากัน
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
พ่อปลาไหล

โพสต์ที่ 23

Loxley ครับ
ทำไมซื้อน่ะเหรอ มันกำลังวิ่งไง  กระโดดเกาะรถเลย  :lol:
กำไรนิดหน่อย เอาฤกษ์เอาชัย   :D
รูปภาพ
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

NFS ครับที่ราคา 110 บาท เหตุที่ซื้อเพราะตอนนั้นผมทำงานอยู่ที่นั่นครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
terati20

โพสต์ที่ 25

SMG ครับ
เห็น Buffet ซื้อ GEICO  เราซื้อ ประกันบ้าง

:oops:  :oops:  :oops:
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

ชื้อ BBL เป็นครั้งแรก กำไร 2% ขายแล้ว (บอกเพื่อนว่าเป็นนักลงทุนระยะยาว :lol: ) นานไปจึงรู้ว่ากลุ่มBANK เป็นหุ้นที่ไม่คอยดีเท่าไร
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
dino
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 27

ตัวแรกจำไม่ได้แล้วครับ ต้องกลับไปรื้อรายงานเก่าไม่รู้ทิ้งไปหรือยัง
ปัจจุบันมี สิบตัว KK นานสุด ต้นทุน 59 บาท ทนรับปันผลมากี่ปีก็จำไม่ได้เหมียนกัน
แหะ แหะ ใหม่สุดก็ ilink ครับ
chamapa

โพสต์ที่ 28

ตัวแรกในชีวิตเลยคือ erawan ครับ เพราะว่าที่บ้านชอบพาไปกินอาหารที่นั่น
เลยซื้อหุ้นเลยเพราะความอร่อย  :oops:
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 29

becl ครับ

ได้กำไรมา 20% ดีใจเกือบตาย
พ่อซื้อให้ครับ

เลยคิดว่าเงินในตลาดหาง่ายจัง  
ตอนนี้รู้แล้ว กว่าจะหาได้ต้องทำการบ้าน
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
tummeng

โพสต์ที่ 30

ตัวแรก หรือ ตัวทีสองนี่ จำได้ขึ้นใจเลยอ่ะครับ ซื้อตอนสมัยเรียนปีสามมั้ง ตอนนั้นไม่รู้อะไรเลยซื้อตามเพื่อนน่ะครับ FIN1 กับ BBC แล้วมันก็สลายหายไป พร้อมกับวิกฤติค่าเงืนบาท

หลังจากนั้นหยุดพักไปเกือบสองปีมั้ง ถึงเริ่มซื้อหุ้นใหม่ตัวแรกก็เป็น TFB หรือ KBANK ในปัจจุบันน่ะครับ
โพสต์โพสต์