ถ้าไม่สนใจปัจจัยการเมือง SATTEL น่าสนหรือเปล่าครับเนี่ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 71

ถ้าไม่สนใจปัจจัยการเมือง SATTEL น่าสนหรือเปล่าครับเนี่ย

โพสต์ที่ 31

ถ้าคปค.ขอซื้อคืน SHIN หรือ SATTEL ควรจะวิ่งมากกว่ากัน  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 32

สุมาอี้ เขียน:ถ้าคปค.ขอซื้อคืน SHIN หรือ SATTEL ควรจะวิ่งมากกว่ากัน  :roll:
จริงๆน่าจะซื้อ SATTEL นะ เพราะว่าเป็นดาวเทียมสื่อสารตัวเดียวของไทย

มือถืออย่าง ADVANC ถ้าไม่อยากใช้ก็ไปใช้ของ TRUE ของ DTAC ได้
_________
triathlon
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

[quote="สุมาอี้"]ถ้าคปค.ขอซื้อคืน SHIN หรือ SATTEL ควรจะวิ่งมากกว่ากัน
just one life, use it!
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 34

ถ้าขอซื้อคืนดีๆ ก็เสร็จสิงคโปร์สิครับ เขาคงเรียกราคาน่าดู เรียกสัก 2 แสนล้าน เอาแสนล้านแรกไปจ่าย iTV ทีเหลือเก็บกำไรเข้ากระเป๋า

หรือว่าต้องบอกว่าถ้าขายแพงคปค.จะใช้วิธียิงจรวดสอยให้ร่วงลงมาแทน  :lovl:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 35

triathlon เขียน: ซื้อคืนเหรอ
กลัวแต่จะใช้อำนาจในมือเขียนกฏหมายใหม่ หรือดำเนินการที่ทำให้ธุรกิจเขามีปัญหาเหมือนที่ยำไอทีวีกะทางด่วนให้นักกฏหมายอึ้งกันไปหมด
:shock:
เอ๊ะว่าแต่เรื่องยำค่าโง่ทางด่วนนี่ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับว่า

ศาลตัดสินว่า เนื่องจากมีการรับสินบนกันตั้งแต่ตอนตกลงสัญญา สัญญาเป็นเป็นโมฆะ
_________
kevinbig

โพสต์ที่ 36

งานเร่งด่วนที่ควรทำกลับไม่ทำ ที่เรื่องอย่างงี้ละจะเอาให้ได้ ยึดคืนแล้วประเทศจะมั่นคงหรอ ผมว่าเพราะรัฐบาลชุดนี้แหละที่จะทำให้ประเทศไทยอ่อนแอ เวลาจะพิสจน์เอง
lekmak333

โพสต์ที่ 37

kevinbig เขียน:งานเร่งด่วนที่ควรทำกลับไม่ทำ ที่เรื่องอย่างงี้ละจะเอาให้ได้ ยึดคืนแล้วประเทศจะมั่นคงหรอ ผมว่าเพราะรัฐบาลชุดนี้แหละที่จะทำให้ประเทศไทยอ่อนแอ เวลาจะพิสจน์เอง
ทำใจครับ  :lol:  :lol:  :lol:

output ไม่มีออกมาให้เห็น  :lol:  :lol:

หุ้นที่มีข่าวการเมืองแบบนี้ หลีกหนี้เถอะครับ
freemindd
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

ใครช่วยอธิบายหน่อยว่า ถ้าปล่อยให้ชินเป็นหุ้นใหญ่ Sattel ซึ่งเป็นเจ้าของไทยคมต่อไปเนี่ย   จะสามารถมีอันตรายอะไรกับประเทศชาติได้บ้าง ?  

และถ้า  "คนไทย" ซื้อคืนมาแล้ว   อันตรายที่ว่านั่นจะหายไปเพราะอะไร ???
ลุงทีม

โพสต์ที่ 39

ยึดสัมปทานคืนเป็นไปไม่ได้หรอก รัฐต้องจ่ายค่าปรับตั้งเท่าไหร่ <พวกบ้ามันชอบออกข่าวให้กลัวกัน>...

ผมว่าให้รัฐเจรจาซื้อบอสัดคืนจากshin ยังง่ายกว่าอีก...เอาให้ซื้อที่ราคา bv ด้วย ผมว่า ยังไงๆ Temasek ก็เต็มใจยอมขายจะได้ตัดปัญหาด้วย...

สรุปราคานี้ผมว่าถูกอะ... :shock:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 40

โค้ด: เลือกทั้งหมด

สรุปราคานี้ผมว่าถูกอะ... 
ถูกเพราะอะไรลุง
triathlon

โพสต์ที่ 41

[quote="โอ@"][quote="triathlon"][quote="สุมาอี้"]ถ้าคปค.ขอซื้อคืน SHIN หรือ SATTEL ควรจะวิ่งมากกว่ากัน
triathlon

โพสต์ที่ 42

เพิ่งนึกได้ว่า ชินแซทเป็นกิจการที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน ซึ่งตามกฏหมานส่งเสริมการลงทุน กิจการใดที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน รัฐบาลจะไม่ยึด หรือ nationalise อันนี้ ตาม พรบ ส่งเสริมการลงทุนนะ
เอ แต่ไม่คิดว่าจะทำตามกฏหมายเลยเหรอ
kevinbig

โพสต์ที่ 43

Jeng เขียน:

ผมก็ว่าราคาถูกนะครับ เป็นหุ้น Asset play, Growth stock อนาคตมันจะโต มีมูลค่าที่ซ่อนอยู่ในบิรษัทนี้มากมายครับ น่าค้นหา
lekmak333

โพสต์ที่ 44

triathlon เขียน:เพิ่งนึกได้ว่า ชินแซทเป็นกิจการที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน ซึ่งตามกฏหมานส่งเสริมการลงทุน กิจการใดที่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน รัฐบาลจะไม่ยึด หรือ nationalise อันนี้ ตาม พรบ ส่งเสริมการลงทุนนะ
เอ แต่ไม่คิดว่าจะทำตามกฏหมายเลยเหรอ
ใช่ครับ ตอนนี้เขาสรุปแล้วครับ จะใช้เหตุผลเรื่องความมั่นคง ให้รัฐเข้าไปยึดสัมปทานคืนไม่ได้

ตอนนี้ก็ได้แต่ เรื่อง นอมินี่ในการออกเสียงที่ประชุม และ การซื้อคืนเท่านั้น

หุ้นเข้ามาสู่วงเวียนการเมืองแบบนี้ ห่างๆดีกว่าครับ
Jeng

โพสต์ที่ 45

Jeng wrote: 
Code: 

ผมก็ว่าราคาถูกนะครับ เป็นหุ้น Asset play, Growth stock อนาคตมันจะโต มีมูลค่าที่ซ่อนอยู่ในบิรษัทนี้มากมายครับ น่าค้นหา
ขยายความหน่อยดิ

play อย่างไร

Grooth อย่างไร

อนาคต มีอะไรซ่อน ซ่อนตรงไหน

พูดแบบนี้ ใครๆก็พูดได้นะ แต่ใครจะฟังหละ

>>> kelvinbig
kevinbig

โพสต์ที่ 46

แล้วตกลงถ้ากุหลาบแก้วเป็นนอมินี่แล้วรัฐสามารถยึด sattel ได้หรอ ก็ sattel มีชินถือหุ้นอยู่ 41% มันหมายความว่า ถ้าสมมติกุหลาบแล้วเป็นนอมินี่ถือหุ้นชินเกือบ100% เลย ก็เท่ากับว่าถือ sattel 41% อย่างนี้มันก็ไม่เกินเกณฑ์นะ แล้วจะไปยึดเค้าได้หรอ หรือกุหลาบแก้วเป็นนอมินี่จริงจะยึดชินทั้งบริษัทเลย

ผมยังไม่เห็นเรื่องไหนที่รัฐบาลนี้ทำเป็นชิ้นเป็นอันเลย เล่นแมวไล่จับหนูจนข้าวของในบ้านตกแตกหมดแล้ว นโยบายต่างๆ ที่พยายามออกมาก็สร้างสรรค์เหลือเกิน ถ้าคิดถึงประชาชนจริงๆ ก็น่าจะให้ประชาชนมีงาน มีเงิน มีศรษฐกจที่ดี พร้อมกับคุณภาพชีวิตที่ดี
kevinbig

โพสต์ที่ 47

[quote="Jeng"]

Jeng wrote: 
Code: 
triathlon

โพสต์ที่ 48

ยึดคืนมาแล้วจะให้ใครบริหาร
กองทัพเหรอ หรือกระทรวงคมนาคม แล้วสัญญาที่แซทเทลทำกะลูกค้าไปแล้วละ
ถ้ายึดมาเป็นของทหาร แล้วใครเขาจะมาใช้ และที่สำคัญ เขาจะเห็นประเทสเราเป็นอะไร คนนั้นพูดที คนนี้พูดที ประเทศเละหมด
Zumo

โพสต์ที่ 49

รมว.ICT คาดว่า จะใช้ เงินราว 1หมื่นล้านบาทในการซื้อ sattel หรือมนราคาหุ้นละ 5-7 บาท
ผมไม่เข้าใจว่าเค้าทำไมคิดราคานี้มา มาทำเทนเดอร์ราคา 5-7บาท ใครเคาจะขายเนี่ย ทุนsattel ส่วนมากอยู่ 10 บาทup ทั้งนั้น
kevinbig

โพสต์ที่ 50

Zumo เขียน: ผมไม่เข้าใจว่าเค้าทำไมคิดราคานี้มา มาทำเทนเดอร์ราคา 5-7บาท ใครเคาจะขายเนี่ย ทุนsattel ส่วนมากอยู่ 10 บาทup ทั้งนั้น
ผมก็คิดอย่างนั้น เพิ่มทุนครั้งก่อนยังสิบกว่าบาทต่อหุ้นเลยครับ ที่มันลงมาราคานี้ก็เพราะการเมืองนั้นแหละ ดูหุ้นในกลุ่มสื่อสารแต่ละตัวราคามากกว่าบุ๊คตั้งหลายเท่าครับ
ลุงทีม

โพสต์ที่ 51

ผมเคยโพสต์เกี่ยวกับตัวนี้ แระก้อ SC ไว้ทีนึงแร้วส์แต่หาlinkไม่เจออะ...รบกวนน้าเจ๋ง ไปหาเอาเองแระกันครับ...ขอโทดคับ...
:shock:  :shock:  :shock:  :shock:

วันนี้เห็นที่มันเด้งขึ้นมา แระก้อ report หลายโบรคมันเชียร์ตอนเช้า...ทำให้นึกทู้เรย...ก้อมันดันเล่นเหตุผลเดียวกะที่ผมโม้เรยส์ในนี้เรยส์...สารพัดจะหาข้อแก้ตัวจิงๆไอ้พวกบ้านี่...

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ลุงทีม

โพสต์ที่ 52

รมว.ICT คาดว่า จะใช้ เงินราว 1หมื่นล้านบาทในการซื้อ sattel หรือมนราคาหุ้นละ 5-7 บาท
ไม่รู้ผมงงเองหรือคุณ Zumo งงอยู่นะครับ

...หุ้น sattel ทั้งตลาดมีประมาณ 1100 ล้านหุ้น

....1.ถ้าเค้าบอกว่าใช้เงิน 1 หมื่นล้านในการซื้อ ก็จะได้มูลค่าแบบง่ายๆหุ้นละ เกือบ 10 บาท โดยไม่ต้องไปตีมูลในอนาคตอะไรเรย ไม่ใช่หรอครับ [10,000M/1,000M = 10]... :roll:  :roll:  :roll:

...2. แต่ถ้า่เค้าจะทำ tender offer ให้เป็น ผถห ใหญ่  โดยใช้เงิน 1 หมื่นล้าน หมายความว่า เค้าจะต้องทำไงก็ได้ ให้มีหุ้นอยู๋ในมือ >50% ของหุ้นทั้งหมด ตีซะว่า 600 ล้านหุ้น โดยใช้เงิน 1 หมื่นล้าน ...ดังนั้น...1 หุ้นมันก็ต้องได้ เกือบ 19 บาท ไม่ใช่หรอครับ...

ไม่ใช่ว่ามันออกหุ้นละมา 5-6 บาทได้งัย...เงิน 5-6 บาทเอาไปซื้อซาลาเปากินยังไม่ได้เรยส์...หรือ ว่า รมว ICT เค้ามั่วนิ่ม...มันเรยออกมา 5-6 บาท... :shock:  :shock:  :shock:  :shock:  :shock:  :shock:  :shock:

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจผิดรึป่าวครับ...

ปล...บอสัดมือถือบอสัดย่อยของsattelที่เขมร เค้ากำลังจะติดตั้งระบบ 3G คนเขมรเค้าใช้กันแร้วนะครับ...ปีนี้อะ...คนไทยบ้านเรายังมัวแต่ทะเลาะกันอยู่เรย
:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  [ข่าวนี้คงไม่มีนัยยะอะไรต่อรายได้หลักของ sattel เค้าหรอกนะครับ แค่จะแอบบอกให้ดูความแตกต่างของบ้านเค้าบ้านเราบ้าง]
Jeng

โพสต์ที่ 53

Quote: 

ผมเคยโพสต์เกี่ยวกับตัวนี้ แระก้อ SC ไว้ทีนึงแร้วส์แต่หาlinkไม่เจออะ...รบกวนน้าเจ๋ง ไปหาเอาเองแระกันครับ...ขอโทดคับ... 

วันนี้เห็นที่มันเด้งขึ้นมา แระก้อ report หลายโบรคมันเชียร์ตอนเช้า...ทำให้นึกทู้เรย...ก้อมันดันเล่นเหตุผลเดียวกะที่ผมโม้เรยส์ในนี้เรยส์...สารพัดจะหาข้อแก้ตัวจิงๆไอ้พวกบ้านี่... 
สงสัยกระทู้นี้ เอาไว้ปั่น sattel แหงๆ

เฮ้อ เว็บ tvi เป็นไปได้นี่
Jeng

โพสต์ที่ 54

แล้วอันนี้ใครโพสอีกหละ ว่ากันไปเรื่อยๆ หลักฐานก็ไม่มี

ซื้อซักแสนล้านดีเป่า
kevinbig

โพสต์ที่ 55

Jeng เขียน:

แล้วอันนี้ใครโพสอีกหละ ว่ากันไปเรื่อยๆ หลักฐานก็ไม่มี

ซื้อซักแสนล้านดีเป่า
เค้าก็เอามาจากข่าวที่ออกไม่ใช่หรือครับ ผมว่าคนวงไหนคงได้ไปเยอะ มันก่อนหน้านี้มันก็ลงมาเยอะมาก 5บาทกว่าเอง นี่ขึ้นมาก็50กว่า%แล้ว

ก็แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันปกติ จะว่ากระทู้ปั่นหุ้นก็ไม่ถูกนะครับ ลงทุนแบบ vi ไม่เล่นหุ้นปั่น ไม่ซื้อๆ ขายๆ อยู่แล้ว

ก็มุขเดิมอะครับ สร้างกระแสนู้นนี้ ทำให้หุ้นตก แล้วให้มันขึ้นค่อยขาย
ลุงทีม

โพสต์ที่ 56

อ้าว...แสดงว่าข่าวนี้ก็มั่ว...
:lol:  :lol:  :lol:  :lol:

อุตส่าห์จะมาหาข้อมูลที่พอจะเชื่อถือได้ในนี้...ก็ยังเจอแบบมั่วนิ่มอีกจนได้...555
:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :shock:  :shock:  :shock:  :shock:

ปล...ช่วงนี้ตอนกลางวันผมทำงานจนไม่ได้ตามหุ้นเรยส์นะครับ...เห็นเค้าโพสต์อะไร...ผมก็เข้ามาอ่าน...ดังนั้นถ้าเห็นอะไรที่แปะในนี้ผม assume ว่ามันน่าจะเชื่อถือได้นะครับ... :evil:  :evil:  :evil:  :evil:
kevinbig

โพสต์ที่ 57

ผมว่เดี่ยวเรื่องนี้ก็จะเงียบๆ ไป เหมือน AOT ต่อไปก็ค่อยสร้างกระแสใหม่ขึ้นมาอีก
kevinbig

โพสต์ที่ 58

ลุงทีม เขียน:
อ้าว...แสดงว่าข่าวนี้ก็มั่ว...
:lol:
ลุงทีม

โพสต์ที่ 59

นายสิทธิชัย โภไคยอุดม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (ไอซีที) คาดว่า อาจจะต้องใช้เงินประมาณ 10,000 ล้านบาท (รวมทำเทนเดอร์ออฟเฟอร์แล้ว) หากต้องซื้อคืนหุ้น บริษัท ชินแซทเทลไลท์ (SATTEL) จำกัด (มหาชน) ในราคาหุ้นละ 5-7 บาท เพื่อเข้าถือหุ้น 100 เปอร์เซ็นต์
ใครโง่กันแน่ครับ รมว.โง่ หรือ แกล้ง โง่  หรือ ผม โง่ หรือ ว่าพวกนักข่าวมันโง่...

หุ้นมีทั้งหมด 1100M หุ้น ถ้าหุ้นละ 5-7บาท ก็ใช้เงินประมาณ 5500-7700 ล้านเท่านั้น...

แล้วไอ้เงินสอง-สี่พันกว่าล้านไปเข้ากระเป๋าใครครับ...
ถ้าเราจะเชื่อว่ามันเป็นจิงซะทั้งหมด...สักแต่ว่าให้ข่าวแบบชุ่ยๆ... :evil:  :evil:  :evil:  :evil:
Jeng

โพสต์ที่ 60

ขอบคุณครับ