แบ่งปันความรู้กับ VI พันธุ์แท้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
tu007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แบ่งปันความรู้กับ VI พันธุ์แท้

โพสต์ที่ 1

เรียนพี่ๆทุกท่าน
  ผมเป็นคนหนึ่งที่สนใจการลงทุนในหุ้นเป็นอย่างมากเคยคิดวิธีที่จะเป็นอิสระทางการเงินก็หลายวิธี ลองทำแล้วก็มี แต่ก็ไม่ชอบในวิธีการจนมาจบที่การลงทุนในหุ้นผมสนใจเป็นอย่างมาก อ่านหนังสือมาก็หลายเล่ม(เช่น ตีแตก,แก่นแท้ของ Warrent Buffet , etc.) ได้ซึมซับแนวคิดของการเป็น VI มาพอสมควรและก็คิดว่าการเรียนรู้ไม่มีวันสิ้นสุดยังคงต้องอ่านต่อไป และ ศึกษาตลอดเวลา แต่ไม่ว่าจะอ่านมากแค่ไหน ก็เหมือนนักฟุตบอลที่ไม่ได้สัมผัสเกมส์ในสนามไม่ได้ลงเล่น (พอดีชอบบอลนะครับ อิอิ)

สิ่งที่ผมสงสัย คือ ฐานะทางการเงินของผมเพียงพอที่จะสามารถเปิดบัญชีกับ โบลกเกอร์ใดได้บ้างที่เหมาะสมกับการเป็น VI มือใหม่

1.เงินเก็บสำหรับการลงทุน 50,000 - 100,000 บาท
2.เงินเดือน ประมาณ 20,000 บาท
3.ความฝันที่ต้องการเปลี่ยนเป็นเป้าหมายสู่การมีอิสระภาพทางการเงินอย่างมั่นคง

ปล.พี่ YOYO เป็นแรงบันดาลใจหนึ่งที่มีความฝันไม่ต่างจากผม ผมอ่านบล๊อคพี่แล้วก็รูศึกชื่นชมการทำจนประสบความสำเร็จ ผมก็เช่นกัน ผมต้องการมีอิสระภาพทางการเงินก่อนอายุ 30 ต้องทำให้ได้

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบที่ตอบมานะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมสตาร์ทที่สองหมื่นบาท ตอนเงินเดือนหมื่นหกครับ  :)

สามปีแล้ว หนทางยังอีกไกล :P
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Dr.T

โพสต์ที่ 3

เร็วไปหรือเปล่า ก่อนสามสิบน่ะ  :roll:
tu007

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับสำหรับ feedback
แต่ขอโทดจิงๆครับไม่อยากให้ไป Point ในข้อมูลส่วนอื่นสิ่งที่ผมอยากจะขอความรู้จากรุ่นพี่ VI ก็คือ คำถามของผมครับ

สิ่งที่ผมสงสัย คือ ฐานะทางการเงินของผมเพียงพอที่จะสามารถเปิดบัญชีกับ โบลกเกอร์ใดได้บ้างที่เหมาะสมกับการเป็น VI มือใหม่

1.เงินเก็บสำหรับการลงทุน 50,000 - 100,000 บาท
2.เงินเดือน ประมาณ 20,000 บาท
Frodo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

เปิดกับ broker ไหนก็ได้ครับ broke เขาไม่ได้มีกำหนดขั้นต่ำไว้
ผมใช้แบบตัดบัญชี เรามีเท่าไหร่ก็ซื้อเท่านั้นครับ

ส่วนการ trade ของเรานั้น broker มีส่วนน้อยมาก
เปิดแบบ internet ก็ดี เพราะเสียค่า com น้อย
และไม่มีคนมาวุ่นวายชวนเราซื้อ ชวนเราขาย

สิ่งที่สำคัญคือความหนักแน่นในการออมเงินครับ
ยิ่งออมได้มากก็ยิ่งมีต้นทุนมาลงทุนต่อได้มาก
ส่วนแนวทางการลงทุนก็ค่อยๆ เรียนรู้ไปครับ

แม้แนว VI จะมีความเสี่ยงไม่มาก แต่หุ้นก็คือหุ้น
อะไรก็เกิดขึ้นได้ แม้เราจะวิเคราะห์ไว้ดีแต่ราคาก็อาจลงไป
จากราคาที่เราซื้อได้ ดังนั้นความหนักแน่น และมั่นคง
จะทำให้คุณมีความสุขกับการลงทุน และงานประจำวันครับ
tu007

โพสต์ที่ 6

คุณ Frodo ขอบคุณมากครับ
ผมทำงานและคงไม่ค่อยมีโอกาสได้ผ่าน Internet คงจะผ่านMkt ครับและก็ไม่ได้ต้อกงารคำแนะนำจากโบรกเกอร์มากนัก เพราะเข้าใจว่าเราควรจะศึกษาที่ตัวธุรกิจ ถ้าเช่นนั้นผมจะลองศึกษาเปรียบเทียบ โบรกเกอร์ต่างๆว่ามีค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ .... แต่ที่ผมถามเพราะผมไปเจอของ กสิกร น่ะครับ เค้ารับขึ้นต่ำ 5 แสนบาท ผมเลย งง ไปเลย แล้วที่บอกว่าลงทุนกันเริ่มต้น 50,000 จะเปิดได้กับที่ไหน น่ะครับ
Little Boy

โพสต์ที่ 7

tu007 เขียน:คุณ Frodo ขอบคุณมากครับ
ผมทำงานและคงไม่ค่อยมีโอกาสได้ผ่าน Internet คงจะผ่านMkt ครับและก็ไม่ได้ต้อกงารคำแนะนำจากโบรกเกอร์มากนัก เพราะเข้าใจว่าเราควรจะศึกษาที่ตัวธุรกิจ ถ้าเช่นนั้นผมจะลองศึกษาเปรียบเทียบ โบรกเกอร์ต่างๆว่ามีค่าธรรมเนียมเท่าไหร่ .... แต่ที่ผมถามเพราะผมไปเจอของ กสิกร น่ะครับ เค้ารับขึ้นต่ำ 5 แสนบาท ผมเลย งง ไปเลย แล้วที่บอกว่าลงทุนกันเริ่มต้น 50,000 จะเปิดได้กับที่ไหน น่ะครับ
แนะนำซมิโก้ครับ มีน้องที่ผมรู้จักคนหนึ่งเทรดลงทุนสองสามหมื่นเขาก็เปิดบัญชีให้ครับ เป็นบัญชีแบบเงินสด คือฝากเงินเข้าบัญชีโบรกเท่าไหร่ ก็เทรดได้เท่าที่ฝากครับ และที่สำคัญไม่มีค่าใช้จ่ายขั้นต่ำครับ คิดตามจริงที่ซื้อขาย คือผ่านมาร์ 0.25 และผ่านเน็ต 0.15 เปอร์เซ็นต์
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
tu007

โพสต์ที่ 8

คุณ Little Boy

ขอบคุณมากครับ ความเห็นและคำตอบของทุกท่านมีประโยชน์สำหรับคนใหม่เสมอครับ

ผมจะเข้าไปศึกษารายละเอียดดูนะครับ

หนทางยาวไกล ... แต่อย่างน้อยเราก็ยังได้เริ่มต้นนะครับ .... สู้ๆๆ ^.^ ตอนนี้ใครมีเงินศึกษาดีๆน่าจะได้ของดีราคาถูกนะครับ ผมเลยสนใจที่จะรีบเข้าไปตอนที่คนวิ่งกันออกมาน่ะครับ เพราะผมไม่ได้หวังเก็งกำไร แต่ถ้าพื้นฐานบริษัทดี ความสามารถในการทำกำไรดี ก็น่าจะลงทุน แล้วถือยาวเนอะครับ

(ปล.ผมก็แค่คิดๆตามประสาน่ะครับ 555ไม่รูว่าถูกต้องไหม)
Frodo

โพสต์ที่ 9

ผมใช้อยู่ 3 broke เป็นระบบ ATS หมดครับ ตัดบัญชีเดียวกัน
รายละเอียดคือ
SCBS - ผ่าน marketing ขั้นต่ำ 100+ 7(vat)
Kimeng - ผ่าน marketing ขั้นต่ำ 50+ 3.5(vat)
AYS - ผ่าน internet ขั้นต่ำ 50+ 3.5(vat)

เคยสมัครของ Zmico ไว้ เป็นระบบฝากเงินก่อน trade
แต่ผมอยากเห็นเงินอยู่ในบัญชีตัวเองมากกว่า
เลยไม่ได้ trade จริงครับ
ถ้า trade น้อยๆ แนะนำที่ที่ไม่มีขั้นต่ำ อย่าง zmico  ดีกว่าครับ
เพราะเสียดายค่า com ครับ ถ้า trade น้อยๆ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

เิงินลงทุน 50000 นี่เปิด port สบายๆ เลยครับ
ถ้า trade น้อยๆ แนะนำที่ที่ไม่มีขั้นต่ำ อย่าง zmico  ดีกว่าครับ
เพราะเสียดายค่า com ครับ ถ้า trade น้อยๆ
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ิง
BHT

โพสต์ที่ 11

เทรดหุ้นแบบไม่เสียค่าคอมขั้นต่ำ ต้องเทรดผ่านเน็ตอย่างเดียวครับ ผ่านมาร์ยังไม่เจอ

สองที่ที่รู้คือ zmico กับ sicco ครับ ทั้งสองที่มีบริการ ats หักเงินบัญชีในธนาคารของเราเลยครับ ไม่ต้องฝากเงินก่อน

ส่วนเรื่องอิสรภาพทางการเงิน ตั้งเป้าไว้สูงๆเร็วๆก็ดีครับ จะได้มุ่งมั่น แต่ผมว่าทำให้ดีที่สุดครับ ช้าไปสองสามปีคงไม่เสียหายอะไร อย่างน้อยพอถึงตอนนั้นก็ใช้ชีวิตได้สบายขึ้นเยอะ

รู้สึกว่าสมาชิกรุ่นใหญ่ท่านหนึ่งในเว็บก็มีอิสรภาพทางการเงินตอน 30 กลางๆนี่แหละครับ
tu007

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกท่านมากครับถ้ามีคำแนะนำดีๆอีกก็ยินดีมากๆเลบครับ ทุกวันนี้พอผมเจอหนังสือ ที่ ดร.นิเวศ เขียน หรือ แปลผมจะหยิบ ขึ้นมาอ่านก่อนเลยครับ ถ้ามีเล่มไหนดีๆก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ....

zmico กับ sicco  ดีครับผมจะได้ ... เข้าไปศึกษา 2 ที่นี้

ครับผมฝันมาตั้งแต่ยังเด็กแล้วครับเรื่องอิสระภาพทางการเงินตั้งแต่อยู่ ม.5 ม.6 ไม่รูเด็กป่าว 555+ เพราะผมเห็นพี่ๆผมก็ทำงานกินเงินเดือนกันถึงแม้จะมีหน้าที่การงานที่ดีเงินเดือนสูงแต่สิ่งที่ตามมาคือความรับผิดชอบที่เพิ่มมากขึ้น เวลาก็ไม่มี แล้วต้องเจอปัญหากับการทำงาน Office (ท่านที่ทำงานกินเงินเดือนแบบผมและพี่ๆคงจะเข้าใจ 555+) การมีอิสระภาพทางการเงินจึงเป็นหนทางเดียวที่จะทำให้เรามีความสุขที่แท้จริงได้ .... ทำอะไรก็ได้ที่อยากทำ ชีวิตเกิดมาครั้งเดียวก็อยากจะใช้ชีวิต ไม่ใช่เอาชีวิตไปให้คนอื่นใช้ ผมเลยต้องการออกจาก วงจร นี้ให้เร็วที่สุด ... (แต่ก็ไม่โลภไม่เสี่ยงมากเกินไปนะ อิอิ) สิ่งที่ผมมองและเห็นเป็นเครื่องมือตอนนี้ คือ VI การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์

วันนี้ผมฝันมามากแล้วผมต้องการเปลี่ยนมันเป้นเป้าหมาย เป้าหมายที่ท้าทายสำหรับผม ทุกๆท่านที่มีเป้าหมายต่างกันไปไม่ใช่สิ่งผิดหรือเปรียบเทียบกันได้ มุ่งไปในลู่วิ่ง ของเรา วันที่เราสำเร็จวันนั้นเราคงจะเป็นคนที่มีความสุขมากที่สุดในโลกเลย อิอิ

อย่าฟังผมมากเลย เพ้อเจ้อไปเรื่อยเลย นะผม 555+ สู้ๆครับ พี่ๆเพื่อนๆ VI ทุกท่าน ผม tu007 ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ แล้วผมก็จะไม่ลืมฝากเงินเพื่อเก็บไว้ลงทุนด้วย 555+
Muffin

คำแนะนำครับ

โพสต์ที่ 13

แนะนำให้ทำการบ้านเยอะๆครับ

และทำ Investing Diary
ไม่มีหนังสือเล่มไหน และวิธีลงทุน (หรือเทรด) แบบไหน ที่เหมาะสมกับเราหรอกครับ เปรียบเทียบกับกอล์ฟ วงสวิงหรือการวางแผนแบบไทเกอร์ วู๊ด หรือ ฟิล มิคเคิลสัน ดีกว่ากันครับ??? คำตอบคือไม่รู้ ประเด็นคืออะไรเหมาะกับเขามากกว่า....

เปิดพอร์ทเลยครับ เริ่มเร็ว ก็มีชั่วโมงบินมาก เวลาศึกษา ทดลอง ปรับปรุงแก้ไข มีอีกเยอะ

ผมเป็นแมงเม่ามาหลายปีแล้ว ก็มีความสุขดีครับ

สู้ตายครับ
Muffin

มาเพิ่มเติม

โพสต์ที่ 14

อีกข้อนึง ที่เป็นข้อควรรู้ครับ

นักลงทุน ถึงจะเป็นอาชีพที่ฟังดูเหมือนไม่ทำงาน จริงๆทำงานหนักมากครับ
แต่ละท่านศึกษากัน ทำการบ้านกันหนัก ไม่ธรรมดา...

สำหรับเป้าหมาย ผมว่าสำคัญ...
แต่สำหรับมือใหม่...ผมขอแค่ให้มีความสุขกับการลงทุน และการเรียนรู้
plamuek76

โพสต์ที่ 15

ผมก็ไม่ได้เทรดเยอะครับ
ใช้ของsiccoอยู่ ไม่มีค่าคอมขั้นต่ำครับ
007-s

โพสต์ที่ 16

สู้ๆค่ะ

เห็นด้วยกะคุณ Muffin นะคะ
"มันไม่ยากอย่างที่คิด แต่ไม่ง่ายอย่างที่เห็น"

ดิฉันก็ยังไม่เก่งไรมากมายนะคะ แต่จะแนะนำง่ายๆแบบนี้นะ

เปิดพอร์ท อะไรต่อมิอะไรน่ะ มันไม่ยากนะ จะเปิดไว้เลย หรือจะไว้ก่อนค่อยเปิด ก็แล้วแต่ ไม่เป็นปัญหา

แต่สำคัญคือ ต้องศึกษาให้หนัก
อ่านตำราทั้งหลายแหล่ ให้มากเท่าที่จะมีเวลาอ่าน
ท่องเวบการลงทุนไปทุกเวบ อย่าไปจำกัดแค่ที่แนวทางใดทางเดียว
แล้วเราจะได้แนวคิด ที่หลากหลาย แล้วนำกลับมาขบคิด เอามาประยุคใช้ หรือจะไม่ใช้นั่นก็แล้วแต่เรา มันไม่เสียหายนิ

แล้วถ้าเรายังงงนะ อย่าเพิ่งรีบลงมือเด็ดขาด  
เอาให้แน่ใจจริงๆ ว่าเข้าใจ ค่อยลงมือ
ตลาดเปิดทุกวันทำการค่ะ ไม่ต้องกลัวไม่มีหุ้นดีๆเหลือให้ซื้อ ไม่ต้องกลัวพลาดของดี กลัวไม่ทัน กลัวตกรถ อะไรเงี้ย

....กลัวติดดอยให้มากกว่าห่วงตกรถ

ถ้ายังเกร็งๆ ให้เริ่มจาก เทรดในกระดาษก่อน
ศึกษาว่าแน่ใจแล้ว ก็ลองสมมุติซื้อขายในกระดาษ ไม่ต้องลงเงินจริง
แล้วถ้าหุ้นที่ซื้อในกระดาษมันขึ้นไปได้ดีจริงๆนะ อย่าร้องว่า "ว้า รู้งี้..."
ไม่ต้องร้องอ่ะค่ะ
เพราะคุณควรจะมั่นใจมากขึ้นมาได้แล้วว่า "อ๋อ...รู้แล้ว ทำงี้นี่เอง"

แล้วจากนั้นก็ลงมือจริงได้เลย หาตัวใหม่ก็ได้ ก็ตัวเก่าที่ว่ามันขึ้นไปแล้วนิ
อ่ะ หรือจะเอาตัวที่ขึ้นมาแล้วแหละ ...แต่เหตุผลคืออะไร ก็ต้องตอบให้ได้ ว่าขึ้นมาขนาดนั้นแล้ว ทำไมยังน่าซื้ออีก ตอบได้ก็ซื้อได้แหละ

(แนะนำยาวไปหน่อยค่ะ โทษที  :oops: ตอนแรกว่าจะสั้นๆดันพูดซะเยอะเลย)

:wink:
tu007

โพสต์ที่ 17

007-s
ต้องขอบคุณ ...นะครับวิธีการนี้ป๋มก็คิดอยู๋ ว่าลองเทรดในกระดาษลองวิชาก่อน แต่แนวทางที่แนะนำมาทั้งหมดดีมากๆเลยครับ ขอบคุณรุ่นพี่ VI ทุกท่านด้วยนะครับ ถ้าผมรู่เรื่องมากขึ้น มีประสบการณ์มากขึ้น จะไม่พลาดที่จะร่วมแบ่งปันกันแบบนี้ แน่นอน ครับ  ขอบคุณทุกคนด้วยนะครับ  :D
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 18

ถ้าหากจะเริ่มแนะนำหนังสือไว้ประมาณสองเล่ม
The law of successกับThink and grow rich
อ่านก่อนลงมือทำ จะเห็นอะไรดีๆๆๆ

การลงทุนในหุ้นหรือเล่นหุ้น
ต้องทำการบ้านอย่างหนักครับ
ดูได้จากวิกฤติสามครั้งว่ามีใครไม่เจ็บตัวบ้างอ่ะครับ
คนที่ไม่เจ็บตัวนั้นคือคนที่ทำการบ้านหนัก
หรือซื้อหุ้นแบบนอนหลับสบายครับ
:)
javidol

โพสต์ที่ 19

ลองดูข้อมูลเปรียบเทียบจากที่นี่

http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/ ... index.html

ส่วนตัวผมใช้ sicco อยู่ครับ ไม่เสียขั้นต่ำ

เปิดบัญชีทิ้งไว้ก่อนก็ได้ แล้วลองเทรดซ้อมเล่นๆผ่าน settrade.com ดูทาง my portforlio แล้วก็อย่าลืมศึกษาให้มากๆๆๆๆนะครับ หนังสือดีๆที่ถูกแนะนำไว้ที่นี่ลองอ่านดูให้หมด

ถ้ามั่นใจแล้วก็ขอต้อนรับสู่สนามจริงครับ  :wink:
BHT

โพสต์ที่ 20

tu007 เขียน:ครับผมฝันมาตั้งแต่ยังเด็กแล้วครับเรื่องอิสระภาพทางการเงินตั้งแต่อยู่ ม.5 ม.6 ไม่รูเด็กป่าว 555+ เพราะผมเห็นพี่ๆผมก็ทำงานกินเงินเดือนกันถึงแม้จะมีหน้าที่การงานที่ดีเงินเดือนสูงแต่สิ่งที่ตามมาคือความรับผิดชอบที่เพิ่มมากขึ้น เวลาก็ไม่มี แล้วต้องเจอปัญหากับการทำงาน Office (ท่านที่ทำงานกินเงินเดือนแบบผมและพี่ๆคงจะเข้าใจ 555+) การมีอิสระภาพทางการเงินจึงเป็นหนทางเดียวที่จะทำให้เรามีความสุขที่แท้จริงได้ .... ทำอะไรก็ได้ที่อยากทำ ชีวิตเกิดมาครั้งเดียวก็อยากจะใช้ชีวิต ไม่ใช่เอาชีวิตไปให้คนอื่นใช้ ผมเลยต้องการออกจาก วงจร นี้ให้เร็วที่สุด ... (แต่ก็ไม่โลภไม่เสี่ยงมากเกินไปนะ อิอิ) สิ่งที่ผมมองและเห็นเป็นเครื่องมือตอนนี้ คือ VI การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์
จริงๆ ก็ไม่ใช่ว่าซื้อหุ้นในตลาดหุ้น เป็นทางเดียวนะ แต่ที่คิดว่าเจ๋งสุด ก็อันนี้แหละครับ

คิดเล่นๆ ใช้เดือนละหมื่น มีเงินสักสองล้าน ปันผล 5% ก็ได้ปีละแสนกว่าบาทแล้ว ไม่ยากอย่างที่คิด แต่กว่จะถึงขั้นนั้น ต้องใช้หลายวิทยายุทธ์และประสบการณ์ครับ
phobenius

โพสต์ที่ 21

ความเย้าหยวนของตลาดหุ้น และกำไรอันหอมหหวาน จะทำให้คุณปั่นป่วน

การลงทุนมีความเสี่ยงครับ
ek_tt

โพสต์ที่ 22

ตอนนี้ใช้ของ บล. บีที ไม่มีขั้นต่ำครับ

ปล. การมีอิสรภาพทางการเงิน อาจจะให้รู้สึกมั่นคงในชีวิต แต่..จะทำให้มีความสุขหรือเปล่า.......อันนี้ไม่แน่ใจครับ
Muffin

มาเติมอีก

โพสต์ที่ 23

Investing Diary ที่ดีนะครับ...
จดเหตุผล จดอารมณ์ตนเอง จดแผนที่จะทำ จดการกระทำ?
แล้วคุณจะรู้ว่า เทรดบนกระดาษ กับเอาเงินที่เท่ากับทำงานทั้งปีมาเล่น...ต่างกันขนาดไหน...
แล้วคุณจะรู้ว่า... คุณทำตามแผนของคุณเองได้หรือไม่ หรือคุณเปลี่ยนใจเพราะอะไร...?

แล้วคุณจะรู้ว่าคุณชนะเพราะอะไร?

และสิ่งที่สำคัญที่สุดที่จะทำให้คุณเก่งขึ้น คือ....
แล้วคุณจะรู้ว่า สิ่งที่ทำให้คุณแพ้ คืออะไรครับ....

หนังสือที่ดีเกี่ยวกับวิธีหรือหลักการมีเยอะมากๆครับ  หนังสือเลือกหุ้น หนังสือแนว VI (รวมทั้งหนังสือ Technical) ดีๆมีอยู่มากมาย จะไม่ขอแนะไว้ในที่นี้แล้วกันครับ ตรงห้องมือใหม่ และร้อยคนร้อยเล่ม มีแนะนำอยู่มากมายครับ

แต่หนังสือที่ผมอยากแนะนำให้อ่านจริงๆ และเป็นสิ่งที่หลายคนละเลย...
คือ จิตวิทยาการลงทุนครับ
สำหรับผม ขอแนะนำ "Trading for a Living" และ "Come into my trading room" ของ Dr. Alexander Elder
และเล่มที่ผมกำลังอ่านอยู่ "Enhance trader performance" ของ Brett N. Steengbarger

มีความสุขกับการลงทุนครับ
yongyoot

โพสต์ที่ 24

ผมว่าคุณ จขกท ควรจะทำแผนการลงทุนด้วยน่ะครับ นิยามคำว่าอิสรภาพทางการเงินที่อายุ 30 ว่าคืออะไร แล้วเพื่อให้ได้ตรงนั้นต้องได้รีเทิร์นเท่าไหร่ต่อปี (โดยเฉลี่ย) แล้วมาโฟกัสที่พอร์ตว่าต้องแบ่งการลงทุนอย่างไง แล้วลองสร้างเป็นโมเดลดู อย่างผมบางทีเราหวังว่าจะได้ปีละ20-30เปอร์เซ็นต์ แต่เนื่องจากผมถือหลายอุตสาหกรรมมีขึ้นมีลงไม่เหมือนกัน เฉลี่ยได้อย่างมากก็ปีละ 15ครับ ถ้าคิดว่ามีประโยชน์ก็ลองทำดูน่ะครับ จะได้เข้าใจโอกาสและความเสี่ยงมากขึ้น
บางทีการบริหารพอร์ตเพื่อลดความเสี่ยงสำคัญกว่าการเลือกหุ้น
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 25

คำแนะนำ ที่ตรงไปตรงมา อาจจะไม่น่าฟัง แต่น่าจำไว้ จะได้ไม่ประมาท คือ

5 ปี นี้ ถ้าขาดทุน หรือไม่เป็นไปตามเป้าหมายห้ามเลิกเล่น

ระหว่างที่เล่นแล้วเซ็งสุดๆ ลองหาจุดที่ชอบจากการลงทุน เช่น ได้เรียนรู้ธุรกิจหลากหลาย คือหาจุดชอบให้ได้ หา ฉันทะ ให้เจอ เพื่อที่จะได้อยู่กับตลาดไปนานๆ

จนกระทั่งมีประสบการณ์เพียงพอที่จะ ทำกำไรได้ในอนาคต

ฝากไว้ว่า ปีนี้ ที่เริ่มต้น เราคิดการใหญ่ที่สุด ในขณะที่เราไม่มีประสบการณ์ในการเล่นเลย

ถ้าคุณอยู่รอดไปอีก 10 ปี ปีที่ 10 คุณจะเก่งกว่าวันนี้มาก

ขอให้คุณอยู่รอดในตลาด เพราะคุณยังเด็ก และคนที่มีประสบการณ์ บางคนก็แก่แล้ว ย้อนเวลาไม่ได้แล้ว
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 26

- เงินลงทุน 50,000 -100,000 ผ่านเกณฑ์สามารถเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นได้กับหลายๆโบรคครับ ดังนั้นก็ควรจะเลือกโบรคเกอร์ที่มั่นคง และดีหมายถึงงานวิจัยที่ดี ซึ่งจะช่วยนักลงทุนได้มาก  อย่าให้ความสำคัญกับการคิดหรือไม่คิดขั้นต่ำให้มากเกินไป เพราะเราอาจประหยัดตังค์ได้นิดหน่อย ข้าว 1 จาน แต่เทียบกับงานวิจัยดีๆ อาจจะทำให้เราได้กำไรมากมาย ต่างกันมากครับ

ผมแนะนำ ทิสโก้ เอเชียพลัส โนมูระ  ครับ เปิดแบบไหนก็ได้ mkt หรือ internet แล้วแต่เราสะดวก มีข้อดีเสียต่างกันไป ข้อดีแบบ internet คือจะซื้อขายตอนไหนก็ได้(ถ้าเราเข้าถึงอินเตอร์เนต) ถ้าเนตเสียก็ยังโทรไปซื้อขายกับ mkt ได้เช่นกัน ตอนที่ตลาดแพนิค มีการซื้อขายมาก mkt อาจจะไม่มีเวลารับสายเรา แต่หากซื้อขายผ่านอินเตอร์เนต จะไม่มีปัญหานี้

ผ่าน mkt ก็ดีในแง่ สร้างความสัมพันธิ์หากเรามีปัญหาอะไร ก็สามารถไหว้วาน mkt ให้ช่วยเหลือได้บ้าง

ส่วนประเด็นการสร้างอิสรภาพทางด้านการเงิน ผมก็ขอย้ำในสิ่งที่เพื่อนๆท่านอื่นๆได้โพสต์ไว้ครับ...

- การลงทุนก็เหมือนกับธรรมชาติอื่นๆในโลกคือ มีขึ้น-มีลง มีกลางวัน-กลางคืน มีขาว-มีดำ  มีตาย-มีเกิด การลงทุนเช่นกันไม่ได้มีกำไรด้านเดียว แต่มีความเสี่ยงหรือขาดทุนด้วย คนส่วนใหญ่ไม่ได้คิดกัน  นักลงทุนที่จะประสบความสำเร็จในระยะยาว ต้องเก่งที่จะทำให้ได้ผลตอบแทนดี และในขณะเดียวกันต้องควบคุมความเสี่ยงให้ได้ด้วย ไม่ใช่ทำผลตอบแทนสูงๆมาหลายปี เจอความเสี่ยงครั้งเดียวหมดตัว ก็เป็นไปได้

- คนที่จะประสบความสำเร็จอะไรสักอย่าง ต้องมีอะไรมากกว่าคนอื่น ทำมากกว่าคนอื่น ไม่อย่างนั้นคนทั่วไปคงจะมีแต่คนประสบความสำเร็จ  การศึกษา อ่านหนังสือ การอดออม การหารายได้ เป็นสิ่งที่นักลงทุนควรทำมากกว่าปกติ

- การศึกษาจากตำรา เราได้ความรู้ และไม่มีปัจจัยด้านอื่นๆที่มีอิทธิพลต่อใจเรา แต่การลงทุนจริงๆ จะมีอะไรอีกมากมาย ที่เข้ามารบกวนการลงทุน ทำให้เขวหรือปั่นป่วนตลอดเวลา

ดังนั้นรีบลงทุนให้เร็วที่สุด เริ่มน้อยๆก่อน ดูผลว่าเหมือนที่เราเคยคิดไว้หรือเปล่า ลงทุนไปสักพัก เราก็พอจะได้คำตอบว่าสิ่งที่เราหวัง จะสมหวังหรือไม่

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ การมีความหวังเป็นสิ่งที่ดี ทำให้เรามีกรอบ มีกำลังใจที่จะก้าวไปครับ.. :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
BHT

โพสต์ที่ 27

[quote="ลูกอิสาน"]- เงินลงทุน 50,000 -100,000 ผ่านเกณฑ์สามารถเปิดบัญชีซื้อขายหุ้นได้กับหลายๆโบรคครับ ดังนั้นก็ควรจะเลือกโบรคเกอร์ที่มั่นคง และดีหมายถึงงานวิจัยที่ดี ซึ่งจะช่วยนักลงทุนได้มาก
beammy

โพสต์ที่ 28

ผมเริ่มต้นกับบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์เมื่อ 3 ปีก่อน ที่ราวๆ 7 พันบาทเอง ครับ
เลือกโบรกที่ไม่คิดค่าธรรมเนียมขั้นต่ำเช่นกันจ้ะ ...

ตอนนี้จาก 7 พันกว่าบาท ค่อยๆ เพิ่มการลงทุนเข้าไปเมื่อเราศึกษากิจการดีแล้ว ทุกเดือนๆ เดือนละ 6 พันมั่ง หมื่นนึงมั่ง / ได้เงินพิเศษก้อนำมาลงทุนหมดเหมือนกันครับ เช่น ค่าสอนพิเศษบ้าง แต๊ะเอียตรุษจีนบ้าง ฯลฯ

ผมก้อมีความคิดที่จะมีอิสรภาพทางการเงินเช่นเดียวกับเจ้าของกระทู้เลยฮะ แต่ผมให้เวลามากกว่าเจ้าของกระทู้นิดนึง ที่อายุ 35 ปี ครับ ...

สำหรับคำแนะนำ พี่ๆ ทั้งหลายได้บอกไปหมดแล้วครับ  8)  8)  8)  ...
ที่สำคัญ คือ มีสติทุกเมื่อเวลาลงทุน และเราจะได้รับผลตอบแทนอย่างน่าพึงพอใจ และที่ขาดไม่ได้ คือ ผลตอบแทน ต้องนำไปทบต้นเสมอนะครับ อย่านำไปใช้ล่ะ ...
sunnyvi
ผู้ติดตาม: 2

โบรคเกอร์ที่มีบทวิจัยดีดี

โพสต์ที่ 29

เห็นด้วยว่าบทวิจัยดีดีจะช่วยเราได้มาก   ผมใช้เป็นข้อมูลเบื้องต้นด้วยนอกจากร้อยคนร้อยหุ้น

แต่ของโบรคเกอร์ไหน   หรือว่าแล้วแต่คนอีก

ไม่ทราบว่า คุณลูกอีสานหรือท่านอื่นมีความเห็นหรือข้อมูลเรื่องนี้อย่างไร
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 30

ระวังหน่อยล่ะกัน
บทวิเคราะห์ของโบรกเกอร์แบบนี้ก็นั่งเทียนเขียนก็มีน่า
เราต้องศึกษาให้เข้าถึงกีซ่า(กึ๋น)เลยว่า กิจการที่เราลงทุนนั้นมันมีCore Businessคืออะไร
ปัจจัยไหนที่กระทบบ้าง

ยกตัวอย่าง
น้ำมันขึ้น กิจการที่ได้รับผลดี โทรศัพท์ คิดไปได้
มันต้องใช้กันอยู่แล้ว แต่ด้วยเหตุผลแค่นี้หรือที่คิดได้

ตามด้วย บริษัทมีเงินสดจำนวนมาก มีโอกาสกู้จากสถาบันการเงิน นี้ก็สุดๆๆ ผู้บริหารบอกปากจะฉีกแล้ว ว่าสถาบันการเงินก่อนเข้าและหลังเข้ามันคงละเรื่องไม่กู้จะดีกว่า เก็บเงินสดไว้มากๆกับตัวบริษัทสบายใจ

ยกมาให้ดูกันล่ะกัน บ้างครั้งวิเคราะห์แบบโคตรมั่วก็มี
บ้างที่ก็วิเคราะห์ได้ถึงใจก็มี

"จงอยู่กับปัจจุบันดีที่สุด"
โพสต์โพสต์