ทำไมCP7-11 จึงยังดันทุรัง ทำ Lotus ที่จีน ช่วยกันวิเคราะห์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
boom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมCP7-11 จึงยังดันทุรัง ทำ Lotus ที่จีน ช่วยกันวิเคราะห์

โพสต์ที่ 1

ในเมื่อทำไปก็ขาดทุน เป็นไปได้ไหมที่
1. เป็นอีกช่องทางหนึ่งที่นำเงิน บ.รั่วไหลได้
2. เป็นอีกหนึ่งของความไม่ชอบธรรม ที่นักลงทุนรายใหญ่ ได้ประโยชน์

หรือ มีใครเคยไป Lotusที่จีน บ้างไหมครับ บรรยากาศเป็นยังไง
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 2

สมัยแรกๆ bigc ก็ขาดทุน นักธุรกิจ เขามองการไกล

นักลงทุนอย่างพวกเรา หวังแต่กำไร ถึงได้ขาดทุน

ที่ไปว่าเขา

โค้ด: เลือกทั้งหมด

1. เป็นอีกช่องทางหนึ่งที่นำเงิน บ.รั่วไหลได้ 
2. เป็นอีกหนึ่งของความไม่ชอบธรรม ที่นักลงทุนรายใหญ่ ได้ประโยชน์ 
แบบนี้ ผมว่าไม่แฟร์
buglife

โพสต์ที่ 3

กลุ่ม cp เค้าคงไม่อยากพลาด
แบบสมัยวิกฤตเศรษฐกิจ
ที่ต้องขายคืน lotus ไปมังครับ

พวก superstore น่าจะเหมาะกับ
อุปนิสัยการใช้จ่ายของชาวเอเซีย (และชาวโลก) ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
gutenberg

โพสต์ที่ 4

ผมเองไม่เก่งนะครับ แต่สมมุติตัวเองเป็นผู้บริหารจะลองคิดดูได้อย่างนี้

การขาดทุนของโลตัสที่จีนเกิดจากอะไร เข้าใจว่าเกิดจากการเร่งขยายสาขาอย่างต่อเนื่อง เพราะธุรกิจโมเดิร์นเทรดเป็นธุรกิจที่ต้องลงทุนขยายสาขาจำนวนมาก จนถึงจุดหนึ่งที่มี economy of scale จึงค่อยชะลอการขยายสาขาได้ นั่นหมายความว่าในระยะแรกมีแต่ต้องถมเงินเข้าไป จนถึงจุดหนึ่งที่ cashflow จากสาขาที่มีอยู่จะเพียงพอกับ cashflow ที่ต้องใช้ในการขยายสาขา จึงจะไม่ต้องอัดเงินลงไปอีก

ผลการดำเนินงานของ lotus ที่จีนเท่าที่ผ่านตาคร่าวๆเห็นลงใน newsweek ปีที่แล้ว รู้สึกจะมีมาร์เก็ตแชร์อันดับ 4 หรือ 5 ประมาณนี้ โดยที่ตามอันดับก่อนหน้าอยู่ไม่มาก แต่อันดับที่ตามหลังมาก็อยู่ห่างไม่มากเช่นกัน นั่นหมายความว่าถ้าอยากจะหนีคู่แข่งข้างหลังและวิ่งไล่คู่แข่งข้างหน้าให้ทัน ในช่วงนี้มีแต่ต้องเร่งกวดอย่างเดียวเท่านั้น ผ่อนฝีเท้าไม่ได้เลย ช่วงนี้จึงยังเป็นช่วงที่ต้องลงทุนอย่างหนักครับ

อันนี้ผมมั่วเอาตามประสามวยวัดนะครับ ไม่มีข้อมูลยืนยันใดๆทั้งสิ้น
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

มันมีอย่างงี้มั้งครับ ถ้าไม่ใหญ่เลยก็ต้องออกเลย จะใหญ่ก็ต้องเจ็บหน่อยไม่งั้นก็ออกเลย

มันเป็นการเสี่ยงน่ะครับ ใช้ 7-11 เป็น cash cow ที่จะทำให้ธุรกิจที่เค้าคิดว่าน่าจะสร้างโอกาสในอนาคตได้แข็งแรง แต่อาจจะเจ็บหน่อยในปัจจุบัน

ผมว่าคนจะซื้อหุ้นก็ต้องดูว่าจะเสี่ยงกับทางผู้บริหารมั้ยอ่ะครับ

ผมมองอย่างงี้นะ เพราะผมก็ใช้ model นี้ทำธุรกิจเหมือนกัน
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 146

โพสต์ที่ 6

ถ้ามองในแง่บวก เขาก็กำลังพยายามทำให้กำไรเกิดขึ้นมานะครับ

แต่ถ้ามองในแง่ลบ มันก็น่า ขายทิ้งไปจริงๆ

คนเรานี้แปลกอยากหนึ่งครับ ถ้าเราเชื่อด้านไหนแล้ว
เราจะหาเหตุผลมารองรับความเชื่อนั้นครับ

คิดในแง่ลบแล้ว ก็หาเหตุผลลบๆมาใช้
คิดบวก ก็หาเหตุผลบวกๆมารองรับ ก็แค่นี้เอง

ก็คิดมันทั้งสองด้าน แล้วเอามาหักลบดูครับ ถ้าเป็นบวกก็ ok ครับ
ผมว่าดูๆแล้วตอนนี้ก็ยังบวกอยู่นะครับ

จีนยังโตได้อีกเยอะ
ปีนี้จีนได้ดุลการค้าโลกทั้งปี น่าจะประมาณ 1,700,000-1,800,000 ล้านเหรียญ รอประกาศยืนยันอีกครั้งนะครับ เพราะ 11 เดือนได้ 1,600,000 ล้านเหรียญ มากกว่าที่คาดการเยอะ ปีที่แล้วถ้าผมจำไม่ผิดน่าจะได้ประมาณ 1 ล้านล้านเหรียญครับ เขาคาดว่าจะได้ประมาณ 1.4 ล้านล้านเหรียญครับ โตกว่าที่คิดเยอะ

ปีหน้าจีนน่าจะเกินดุลอีกเยอะ มีคนเขาคาดว่าน่าจะโตได้ถึงประมาณ 2.5 ล้านล้านเหรียญ เยอะๆมากๆๆๆๆๆๆๆๆ

ลองดูสิครับปี 2008 จีนมีโอลิมปิก ดังนั้นปีหน้าจีนต้องทำทุกอย่าง เร่งสร้าง เร่งขาย เร่งซื้อเต็มที่ เพราะให้ทันโอลิมปิก

เสร็จจากโอลิมปิก จีนมีงาน world expo ปี 2010 ก็ต้องเร่งสร้างเพื่องานนี้อีก แล้วปลายปีเดียวกัน 2010 มีงาน เอเซี่ยนเกมส์ อีก รับรองว่ายิ่งใหญ่ไม่แพ้โอลิมปิกแน่ๆ

โห...........ถึงตอนนั้น หมีหลังแดงก็ตื่นแล้ว ...ไม่ใช่..มังกรแดง ก็ตื่นเต็มตัวแล้ว พร้อมขย้ำพญาอินทรี ได้ตลอดเวลา

อ้าว..ว่าแล้วก็บอกผมหน่อยเถอะครับ ตัวไหนไปลงทุนที่จีนอีกบ้าง ผมจะซื้อแล้ว...
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
tachikoma

โพสต์ที่ 7

ประมาณว่าตอนนี้ จำนวนห้างยังน้อย ซื้อของแค่หลัก 10 พอห้างเยอะขึ้น ซื้อของหลัก 1000 ก็ได้ส่วนลดหลัก 1000 เดี๋ยวก็กำไรเอง ขึ้นอยู่กับว่าช่วงที่ขยายสาขาสายป่านจะขาดก่อนรึเปล่าเท่านั้นเอง สินะครับ
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

เคยถาม ไกด์นำเที่ยวจีน เค้าว่า LOTUS เมืองจีน ขายดี คนเต็มเลยครับ เดี๋ยวนี้คนจีน รวย วิถีชีวิตเปลี่ยนไปพอสมควรครับ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 9

เขาทำไว้เพื่อระบายสินค้าจากเมืองไทยกระมัง

ทำเอง  ส่งออก  ไปขายเอง
tachikoma

โพสต์ที่ 10

ปรัชญา เขียน:เขาทำไว้เพื่อระบายสินค้าจากเมืองไทยกระมัง

ทำเอง  ส่งออก  ไปขายเอง
ไทยทำ ต่างชาติใช้ ไทยเจริญ   :B
Rocker
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 11

เป็นธรรมชาติของธุรกิจครับ ช่วง แรก CFO จะติดลบ การลงทุน - การเงินจะบวก +

CFOจะเป็น+จริงๆช่วงเริ่มเติบโตครับ
boom

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 13

วันนี้ตอนปิดตลาดบ่าย
ใครหนอเทขายมาจากราคาก่อนปิด 6.00บาทมาเหลือตอนปิด5.50บาทแปดแสนกว่าหุ้น
โหดจัง :evil:
Monet

โพสต์ที่ 14

ไม่ได้อยู่หน้าจอตอน Call
อดได้ของถูกเลย
ไม่รู้จะมาอีกเมื่อไหร่
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
bajjo

โพสต์ที่ 15

HI.ผมเอง เขียน:วันนี้ตอนปิดตลาดบ่าย
ใครหนอเทขายมาจากราคาก่อนปิด 6.00บาทมาเหลือตอนปิด5.50บาทแปดแสนกว่าหุ้น
โหดจัง :evil:
เขียวอยู่ดีๆ
แต่มาปิดตลาดลดลงไปซะติด
Top loser
Basketman

โพสต์ที่ 16

นั่นซิครับใครกัน ทำเพื่ออะไร ผมเป็นแฟนพันธ์แท้ cp7-11 ตัวนี้ครับถือและเก็บมานาน วันนี้กะขายบางส่วนมาซื้อของแต่งบ้านซะหน่อยเลยตั้งatcไว้แล้วไปทำงานต่อ กลับมาต๊กใจ แดงไปติดtop loser ซะงั้น :(  มันมีนัยยะที่สำคัญอะไรรึป่าวนะ??? ใครรู้บอกผมที ถ้าไม่มีอะไรในกอไผ่จะได้กับไปตั้งรับใหม่คร๊าบบบบ....
kevinbig

ผมว่าเค้าก็หวังระยะยาวนั้นแหละ

โพสต์ที่ 17

ผมว่าเค้าก็หวังระยะยาวนั้นแหละ แต่ว่ายังไม่มีฝีมือพอ ย้อนอดีตโลสัตในไทยก็ขายให้เทสโก้ แสดงให้เห็นว่ายังบริหารได้ไม่ดีพอ แล้วดันไปลงทุนใหญ่ในจีน ผมว่าเค้าน่าจะลองสนามเล็กว่านี้นะครับ ทำแบบนี้มันเกินตัวไป จะทำห้างใหญ่เรื่องการบริหารการจัดการสำคัญที่สุด แต่ CP7-11 จะเก่งการบริการค้าปลีกหลายสาขา แต่ทำห้างมันต่างกันนะผมว่า ยังต้องล้มอีกหลายครั้ง
bajjo

โพสต์ที่ 18

ถ้าทำธุรกิจเล็กๆแล้วสำเร็จ แล้ว copy
ถ้าผลยังดีเหมือนเดิม ก็ควรเข้าไปถือหุ้น

แบบที่ CP7-11 ทำร้านสะดวกซื้อน่ะครับ

ส่วนโลตัสในจีน เราติดตามข้อมูลได้ยากจริงๆ
รอที่ประชุมผู้ถือหุ้น แล้วก็ถามเค้านะครับ
RS

โพสต์ที่ 19

แว่วมาว่า มีการจ้างอดีตมือหนึ่ง ของ walmart มาร่วมทีมแล้วครับ

แต่ถ้าขาย lotus ออกไป เห็นนักวิเคราะห์มองว่า ราคาน่าจะ ทะลุ 10 บาท เหมือนกัน

มองอีกแง่หนึ่ง ทาง 7-11 อาจอยากขาย แต่ราคายังไม่ดี เลยต้องสู้ต่อไป หรือเปล่า ก็คิดไปเรื่อยเปื่อย   :D
RS

โพสต์ที่ 20

เมื่อครู่ แวะดูข้อมูลใน set ค่อนข้างมั่นใจว่า ปีนี้ 7-11 น่าจะมียอดขายทะลุ แสนล้าน เป็นปีแรก......
worapong

โพสต์ที่ 21

เคยอ่านบทวิเคราะห์นะครับ เค้าพูดอะไรบ้างก็จำไม่ได้แล้ว แต่ผมจำได้อย่างหนึ่ง คือ same store sales ของโลตัสเมืองจีนมันลดลงตลอดครับ คงเป็นเพราะคู่แข่งที่มีเยอะ ตลาดเมืองจีนนั้นใหญ่มาก จึงไม่แปลกที่คู่แข่งจะมีมาก ต่างกับเมืองไทยที่เซเว่นแทบไม่มีคู่แข่งที่สูสี ตอนเซเว่นเปิดใหม่ๆ เค้าแข่งกับโชว์ห่วยอย่างเดียวครับ ผมก็ไม่รู้ว่าสุดท้ายแล้วโลตัสจีน จะทำกำไรแล้วกลายเป็นบริษัทที่ยิ่งใหญ่ได้หรือไม่ แต่หนทางมันไม่ง่ายครับ ถ้าทำสำเร็จนี่ คงเป็นกรณีศึกษาที่ทุกคนต้องเรียนรู้ทีเดียว
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
BHT

โพสต์ที่ 22

ผมอ่านในรายงานประจำปี เค้าถือหุ้นผ่านบริษัทลงทุนต่ออีกขั้นหนึ่ง

ท่านผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ ว่าส่งผลอย่างไรกับตัวเลขในงบการเงินบ้าง

แล้วถ้าเพิ่มทุน ก็ต้องใส่ผ่านบริษัทย่อย แล้วต่อไปที่บริษัทโลตัสอีกทีนี่ครับ

ใช่หรือไม่อย่างไร อธิบายให้ทราบหน่อยครับ

เพราะที่ผมเข้าใจคือมันเป็นขาดทุนทางบัญชีนะ ถ้าไม่เพิ่มทุนใส่เงินเพิ่มเข้าไป ก็ไม่เดือดร้อนอะไรนี่ครับ

ขอบคุณครับ
kevinbig

โพสต์ที่ 23

เดือดร้อนซิครับ เพราะเงินที่ลงทุนไปกับโลตัสหลายพันล้าน ตอนนี้ขาดทุนจนจะต้องเพิ่มทุนอีกรอบแล้ว ก็เอาเงินจาก CP7-11 ไปเพิ่มนี่แหละครับ ได้มาเท่าไหร่ไปเลี้ยงโลตัสหมด ปีนี้คงขาดทุนเกือบๆ 2พันล้านได้ มากกว่ากำไรที่เซเว่นทำได้ซะอีก
Jeng
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 24

ประมาณการว่า กำไร โต 10 % ทุกปี แล้วตัวอื่นคำนวณตาม

2006 2007 2008 2009 2010 2011
ยอดขาย 103,106.00 113,416.60 124,758.26 137,234.09 150,957.49 166,053.24
กำไร 1,679.21 1,847.13 2,031.84 2,235.03 2,458.53 2,704.38
กำไรสุทธิ 1.63 1.63 1.63 1.63 1.63 1.63
จำนวนหุ้น 4,446.96 4,446.96 4,446.96 4,446.96 4,446.96 4,446.96
eps 0.38 0.42 0.46 0.50 0.55 0.61
pe 12.00 12.00 12.00 12.00 12.00 12.00
ราคา 4.53 4.98 5.48 6.03 6.63 7.30

ถ้ากำไร โตปีละ 10 % และซื้อขายที่ pe 12 เราซื้อ 4.98 ต้นปี 2007 แล้วถือไป 5 ปี ปลายปี 2010 ราคา 7.30 บาท
เราจะได้ผลตอบแทนการลงทุน จะเท่ากับ 7.94 % ต่อปี ไปฝากแบงค์ดีกว่า

สำหรับผมแล้ว ตั้งแต่ cp7-11 ตั้งแต่เข้าตลาดมาแล้ว ราคาแพงตลอดไม่เคยเจอว่าราคาไหนถูกเลย

หมายเหตุประมาณการ ยอดขาย กำไรในปี 2006 โดย หาร 9 คูณ 12 เป็นการประมาณคร่าวๆ

สรุปคือ 5.00 บาทยังไม่น่าซื้อ ถ้าจะซื้อ เพื่อให้ได้ผลตอบแทน 20 % คือถือไว้ 5 ปี แล้วได้ผลตอบแทน 20 % ทบต้น ต้องซื้อราคา

2.93
moo

โพสต์ที่ 25

ถ้าหากท่านจัดการหุ้นส่วนที่เป็นของคนจีนเรียบร้อยแล้ว
หลังจากที่ความยุ่งยากของการเริ่มต้นธุรกิจ..จบลง
ไม่ว่าขั้นตอน  เส้นสาย...จบเรียบร้อย
ท่านก็ยึดเอาซะทั้งหมด

ขาดทุนตอนแรกๆ
อาจเป็นยุทธวิธีก็ได้นา
เห็นใช้ได้ผลกับมือถือ

ผมคิดเล่นๆนะครับ  อิอิ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
kevinbig

โพสต์ที่ 26

เซเว่นทำกำไรได้มาก็จริง แต่ว่าต้องไปขาดทุนกับโลตัส ทำให้ส่วนของผู้ถือหุ้นไม่โตซักที ลดลงอีกตั้งหาก ผมว่าราคาเหมาะสมน่าจะถูกกว่านี้ แต่ก็ไม่มีใครยอมขายมาซักที แต่ก็นั้นแหละ หุ้นนี้เป็นหุ้นที่อนาคตดี เลยไม่มีใครยอมขายถูกๆ
BHT

โพสต์ที่ 27

kevinbig เขียน:เดือดร้อนซิครับ เพราะเงินที่ลงทุนไปกับโลตัสหลายพันล้าน ตอนนี้ขาดทุนจนจะต้องเพิ่มทุนอีกรอบแล้ว ก็เอาเงินจาก CP7-11 ไปเพิ่มนี่แหละครับ ได้มาเท่าไหร่ไปเลี้ยงโลตัสหมด ปีนี้คงขาดทุนเกือบๆ 2พันล้านได้ มากกว่ากำไรที่เซเว่นทำได้ซะอีก
ก็รู้มาครับว่าเงินลงทุนที่ใส่ไปนั้นมาจากเซเว่น รบกวนช่วยบอกหน่อยครับว่ากี่ครั้งแล้วบ้างที่ใส่เงินไป เพราะผมหาไม่เจอ และก็จำได้ว่า เคยมีข่าวว่าจะไม่ใส่เงินเพิ่มทุนแล้วนี่ครับ
RS

โพสต์ที่ 28

ไม่ทราบใครมีข้อมูล 7-11 ที่ญี่ปุ่นมั้ยครับ เห็นเพื่อนบอกว่า PE สูงมาก เพราะคนนิยมมาก เพราะมีกำไรดีมาก gp สูงกว่าเมืองไทยมาก

อีกอย่างถ้าดูจาก สูตร PSR ของ kenneth fisher 7-11 เข้าข่ายน่าซื้อมาก เพราะ ถ้า gp เพิ่มขึ้นนิดนึง ก็จะมีผลต่อกำไรมาก เพราะยอดขายมาก gp เมืองไทยยังห่างไกลจาก ญี่ปุ่นมาก

ยิ่งถ้า lotus เริ่มกำไร หรือ ตัดขายทิ้ง gp น่าจะดีขึ้นมาก
Kuruni

โพสต์ที่ 29

7-11ที่ญี่ปุ่นเงินคงดีจัดเลยหันไปทำแบงค์ด้วยเลยครับ 8)  ที่ในไทยก็เห็นเพิ่มทุนอยู่ในบ.ไทยสมาร์ทคาร์ดเงินสดคงเหลือเยอะครับ :oops:
RS

โพสต์ที่ 30

เห็นเพื่อนที่อยู่บริษัท  IT เล่าให้ฟังว่า ทีมบริหาร 7-11 บินไปดูงานญี่ปุ่นเร็วๆ นี้ เรื่องเกี่ยวกับ ATM ไม่รู้จะทำธุรกิจอะไรใหม่ๆ อีกหรือเปล่า
โพสต์โพสต์