เห็นด้วยครับ เสนอให้ท่านอุ๊ย ลาออกครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

เห็นด้วยครับ เสนอให้ท่านอุ๊ย ลาออกครับ

โพสต์ที่ 1

จริงๆแล้ว การทำผิด ในหน้าที่ เป็นเรื่องปกติ คนเราไม่ใช่ผู้วิเศษ หากเรามีวัฒนธรรม ทำผิด แล้วต้องลาออก ใครจะอยากทำงานครับ

อย่างไรก็ตาม หากเราไม่มีวัฒนธรรม รับผิดชอบการกระทำ การตัดสินใจ ประเทศชาติจะเป็นอย่างไร

ลาออกหรือไม่ ผมว่า ท่านอุ๊ย ควรวัดจาก แต่ละวัน นอนหลับหรือไม่

การลาออก ไปพักซักหน่อย ไม่ได้แปลว่า ท่านอุ๊ย หมดความสามารถ หรือ หมดคุณค่า

แต่กลับมีคุณค่า ที่น่านับถือ เพราะรู้จักถอย

หลายคนถอย เพราะโดนบีบให้ถอย ไม่ดีเลย
lekmak333
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

วัฒนธรรมทำผิด แล้วต้องรับผิดเห็นด้วยครับ

แต่ดูแล้ว สงสัย จะรับแต่ชอบอย่างเดียว ล่าสุดโยนไป ผู้ว่าการ ธปท. แล้ว
singhanad

โพสต์ที่ 3

พี่เจ๋งครับ ตามหลักกฎหมายแล้ว ผมว่าหม่อมเข้าข่ายประมาทเลิ่นเล่ออย่างร้ายแรงครับ  คนชื่ออุ๋ยทำให้ผมเจ็บอีกคนหนึ่งแล้วครับ คนแรกยังไม่ลืมเลยครับ แฟนเก่าชื่ออุ๋ยเหมือนกัน แต่คนแรกที่ขอเลิกกับผม ไม่ทำให้ผมเสียตังค์ครับ ต่างจากคนล่าสุดนี้ แงๆๆๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 4

เหตุการสำหรับแบ๊งค์  น่าคิด

บอกดอกเบี้ยไม่มีทางขึ้น  ไม่รู้ว่า  รมต  คนไหนพูด

เมื่อเช้ารับโทรศัพท์จากพนักงาน  นกยักษ์
ให้ดอกเบี้ย5.125%  จ่ายดอกทุกเดือน

แล้วจะให้คิดอย่างไร
เหตุการยังปกติอยู่หรือป่าว
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 5

[quote="singhanad"]พี่เจ๋งครับ ตามหลักกฎหมายแล้ว ผมว่าหม่อมเข้าข่ายประมาทเลิ่นเล่ออย่างร้ายแรงครับ
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 6

แผลถลอกที่โหนกแก้ม เททิงเจอร์ใส่โดนลูกตา แทนที่จะชุบสำลีเช็ดเอา

อยู่ไปก็เด๋อด๋า
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
yakole

โพสต์ที่ 7

จริงหรือครับ พี่ปรัชญา เมื่อวาน แบงค์รวงข้าวโทรมาบอกว่าดอก
3 กับ 6 เดือนให้เท่ากันที่ 4.75  ก็เลยลองโทรถามที่แบงค์กรุงเก่า เจอถูกกว่าอีก ได้ที่ 4.5 เขาบอกว่าถ้ามี 100 ล้านขึ้นถึงจะได้ที่ 4.75  :lol:
tachikoma

โพสต์ที่ 8

ดูรายการวิเคราะห์ข่าวของช่อง 5 เมื่อวาน (จะไม่ได้ว่าชื่ออะไร)
เขาบอกว่า ธปท. ขาดทุนจากการรับทำ Forward Contract เงิน USD อยู่ 2 แสนล้าน ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้องกับมาตรการณ์ที่เพิ่งออกมา กับการพยายามระดมเงินทุนของแบงค์ในช่วงนี้หรือไม่
jeew

โพสต์ที่ 9

เสนอให้ท่านอุ๊ย ลาออกครับ
เห็นด้วยครับ.พี่Jeng

มนุษย์เงินเดือนที่ไม่ได้เล่นหุ้น ก็ได้รับผลกระทบจากมาตรการนี้ด้วยครับ
โดยดูได้จาก NAV.ของกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ซึ่งแบ่งพอร์ทมาลงทุนในหุ้นด้วย
เหาฉลาม
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

เราขีดๆลบๆรัฐธรรมนูญกันมา 75 ปี

คิดว่าคงเขียนๆฉีกๆกันอีกหลายครั้ง

สุดท้าย ไม่ได้รัฐมนตรีโกงแหลก

ก็รัฐมนตรีซื่อบื้อ

แต่ที่น่าจะเหมือนกันระหว่างคนพวกนี้คือ

พอลองได้สวมแหวน Lord of the Ring

ก็ยากที่จะถอดทิ้งออกมา
Jeng

โพสต์ที่ 11

>> ทาชิโกมะ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ดูรายการวิเคราะห์ข่าวของช่อง 5 เมื่อวาน (จะไม่ได้ว่าชื่ออะไร) 
เขาบอกว่า ธปท. ขาดทุนจากการรับทำ Forward Contract เงิน USD อยู่ 2 แสนล้าน ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้องกับมาตรการณ์ที่เพิ่งออกมา กับการพยายามระดมเงินทุนของแบงค์ในช่วงนี้หรือไม่
ถ้าเป็นอย่างนั้น แล้วมาทำอย่างนี้

อืม

กำลังจะขาดทุนก็เลย เอาปืนฉีดน้ำมาจี้เลยให้ฝรั่งยอมจำนน

พอดี เจอของจริง
pk8
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

terati20

โพสต์ที่ 13

ผมว่าผู้ว่า bank ชาติน่าจะลาออกมากกว่า

ไม่มีจุดยืน เเละไม่มีความสามารถพอ

ควรจะบริหารงานที่เป็นอิสระจาก กระทรวงคลัง
Jeng

โพสต์ที่ 14

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ยันนโยบายไม่ได้กลับไปกลับมา แต่อยู่ในขั้นตอนของการใช้วิธีการ 

พล.อ.สุรยุทธ์ จุลานนท์ นายกรัฐมนตรี ให้สัมภาษณ์ถึงกรณีที่มีการวิพากษ์วิจารณ์ว่า ม.ร.ว. ปรีดิยาธร เทวกุล รองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลัง แทรกแซงการทำงาน ของธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) ในการออกมาตรการเก็งกำไรค่าเงินค่า กล่าวว่า ในการทำงานตนคิดว่าทุกภาคส่วนต้องประสานกันไม่ว่าประเทศใดก็ตาม แต่สิ่งที่เกิดขึ้นเป็นการตัดสินใจของธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) ซึ่งจะเห็นด้วยกับนโยบายหรือแนวทางในการดำเนินการอย่างไร การตัดสินใจเป็นหน้าที่ของผู้มีอำนาจ กรณีนี้ก็เห็นได้ชัดเจนว่ามีการเก็งกำไรค่าเงินบาทกันจริงๆ เพราะเมื่อได้ยกเลิกมาตรการที่จะดำเนินการต่อตลาดหุ้น มูลค่าในส่วนของตลาดหุ้นก็กลับขึ้นมาอีก การเปลี่ยนแปลงค่าเงิน ในช่วงระยะเวลาสั้นๆ ของการลงทุนที่หายไป 8 แสนล้านบาท แล้วก็กลับมา  6 แสนล้านบาท ในช่วงเวลาเพียง 1 คืน

"การกระทำใดๆ ก็ตาม ต้องมีผลทั้งสองด้านจะทำสิ่งใดแล้วไม่มีอะไรที่จะเป็นผลบวกแต่เพียงอย่างเดียว แต่มันคงจะมีผลลบตามมาด้วย แต่เมื่อมีการปรับแก้ให้ทันเวลา ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นสิ่งที่ผู้บริหารของ ธปท. และ ม.ร.ว.ปรีดิยาธร ได้ตัดสินใจดำเนินการอย่างถูกต้องและทันเวลาแล้ว" นายกรัฐมนตรีกล่าว

ผู้สื่อข่าวถามว่า นโยบายที่กลับไปกลับมาส่งผลให้ต่างชาติเกิดความไม่เชื่อมั่น นายกรัฐมนตรี กล่าวว่า นโยบายไม่ได้กลับไปกลับมา นโยบายเราแน่นอนคือไม่ให้เงินบาทแข็งมาจนเกินไป จนส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจของเรา เป็นเรื่องของวิธีการไม่ใช่นโยบาย  
back ดี
adi

โพสต์ที่ 15

อุ๊ย...............................คำ   8)
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

สิ่งที่ผมคิดได้ในตอนนี้
ถ้า ออกแล้วคนที่มาแทน แย่ยิ่งกว่านี้ ละจะทำไง ?
ออกต่ออีกหรือเปล่า

อยู่ต่ออีกสักระยะดีกว่าอย่างน้อยก็ ผ่านสมรภูมิมาแล้วน่าจะมีประสพการเพิ่มขึ้นบ้าง
buglife

โพสต์ที่ 17

MO101 เขียน:สิ่งที่ผมคิดได้ในตอนนี้
ถ้า ออกแล้วคนที่มาแทน แย่ยิ่งกว่านี้ ละจะทำไง ?
ออกต่ออีกหรือเปล่า

อยู่ต่ออีกสักระยะดีกว่าอย่างน้อยก็ ผ่านสมรภูมิมาแล้วน่าจะมีประสพการเพิ่มขึ้นบ้าง
รมต ก่อนหน้านี้เป็นผู้ว่าแบงค์ชาติ 5 ปี
ผุ้ว่าแบงค์ปัจจุบันเป็นรองผู้ว่ามาไม่รู้กี่สิบปี

ประสบการณ์ยังด้อยเร่งศึกษาครับ ฮา

ผมเห็นว่าต้องออก เพราะออกนโยบายที่มีผลกระทบสูง
โดยขาดการวางแผนอย่างรอบคอบ และขาดมาตรการรองรับ
ขนาดขีดเส้นตลาดไหน 70/30 ยังไม่ชัดเจนเลย
ต้องรอฟังเสียงก่อน ฮา
Little Boy

โพสต์ที่ 18

แค่คำขอโทษ ผมยังไม่ได้ยินเลยครับ พี่น้อง
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
NT

โพสต์ที่ 19

เห็นได้ชัดว่าต่างชาติครอบงำเศรษฐกิจของประเทศเราจริงๆ  .. ผมคิดว่าน่าจะเป็นการให้กำลังใจกันมากกว่า..   เรากำลังต่อสู่กับการ manipulate เศรษฐกิจบ้านเราเพื่อแสวงหากำไร  ....  เรามากล่าวหากันกับสิ่งที่ผ่านไปแล้ว..ทำให้พวกต่างชาติสะใจ.. รู้สึกว่าเขาสามารถกดดันพวกเราได้..

ปล. ผมลงทุนในหุ้นแต่ไม่ได้เล่นแบบเก็งกำไร.. พอร์ตอาจลดลงไปบ้าง.. แต่ก็ไม่ได้วิตกอะไร.. กลับมองว่าเป็นโอกาสที่จะได้ซื้อหุ้นดีราคาถูก (วันนั้นไม่ได้ซื้อเพราะงานยุ่ง..)
pongto

โพสต์ที่ 20

ผมไม่มีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้

จะพบว่าคนส่วนใหญ่คิดแต่ข้างตัวเอง  อย่างเช่นกรณีที่แพทย์รักษาคนไข้อย่างเต็มที่แต่มีภาวะแทรกซ้อนเกิดขึ้น หรือคนไข้ตาย  หมอบางคนถูกฟ้องแทบจะตายตามคนไข้ไปด้วย

กรณีนี้ต่างกันเพราะอาจจะมีผลประโยชน์แอบแฝงอยู่ด้วยหรือเปล่า
singhanad

โพสต์ที่ 21

ผมเอามาจาก www.thaiday.com ไม่รู้แกพูดจริงอ๊ะป่าว
     " รู้สึกรำคาญ "อัจนา ไวความดี"รองผู้ว่าฯ ธปท.ที่ปากดี บอกว่า "นักลงทุนในตลาด หมาเห่าก็ขายหุ้นแล้ว"..
แล้วใครเป็นหมาเนี๊ยะ
Jeng

โพสต์ที่ 22

เห็นข่าวบอกว่า ท่านรองผู้ว่า พูดนี่ครับ ถ้าพูดจริง อาจจะพูดเอาใจนาย นายคงชอบครับ
Pekko
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 23

Eto Demerzel
--------------------------------------------------------------------------------

ควรลาออกทั้งคู่ครับ เห็นด้วย
เห็นด้วยเหมือนคุณ Eto Demerzel ครับ  ทั้งกระบวนทัศน์ และวิสัยทัศน์ยังใช้ไม่ได้
ด๊กดิงด่าง

โพสต์ที่ 24

ตอนเด็กๆถูกพ่อดุ  ทำได้อย่างเสียอย่าง มึงนั่งอยู่เฉยๆดีกว่า
การทำอะไรแบบเดิมๆเป็นเวลานานๆทำให้ชีวิตเสียหาย
bigshow

โพสต์ที่ 25

ยื่นใบลาออกแล้วครับตามข่าว

http://203.154.97.18/breaking/read.php? ... sid=232756
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
tummeng

โพสต์ที่ 26

bigshow เขียน:ยื่นใบลาออกแล้วครับตามข่าว

http://203.154.97.18/breaking/read.php? ... sid=232756
ประเทศไทยจะมีแบบนี้ด้วยหรือนี่
ถ้ามีจริงคงได้ลาออกกันระนาว  :lol:
ROGER

โพสต์ที่ 27

คนแบงค์ชาติที่อายุเกิน 50 นี่เรียนตำราอีคอนแนวเก่าทั้งนั้น  ดังนั้นเครื่องมือใหม่ๆๆๆ  นวัตกรรมใหม่ๆๆๆ  ตามต่างชาติไม่ทันหรอกครับ  ส่วนรุ่นใหม่ถ้าไม่รู้จักขวนขวายหารีเสริจใหม่ๆๆมาศึกษาตลอดชีวิต  ประเทศของเราก็จะเกิดเหตุการณ์แบบนี้อีกเรื่อยๆๆๆๆ  เหมือนการฉีกรัฐธรรมนูญ  การทำรัฐประหารในประเทศนี้  ที่เกิดขึ้น  แบบ เดจาวู   เสมอๆๆๆ
โพสต์โพสต์