มีใครถือ PSL กับ TTA บ้างมั้ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครถือ PSL กับ TTA บ้างมั้ยครับ

โพสต์ที่ 1

ผมมีอยู่บ้างครับ
ซื้อไว้นานแล้ว
คุณ LOSO ที่ TALADHOON เขาแนะนำไว้ครับ
ทำกำไรให้ผมบานเบอะเลยครับ
อยากหาเพื่อนครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 2

ผมมี PSL อยู่ 160,000 หุ้นครับ ... ไม่มี TTA

ซื้อที่ราคาต่ำแบบทำคลายเครียดเรโช(ศัพท์ VS)ได้แล้ว แต่ยังไม่ทำ เพราะว่าผมมองแล้ว มันไปได้จริงๆ และก็ยังมี Story ให้เล่นได้อีกเยอะ แล้วข่าวมันก็ข่าวจริง ไม่ได้ Fake เพียงแต่ว่าราคามันไม่ได้ถูกนะครับ ดังนั้น ผมกะถือมันไปขายอย่างเร็ว ก็ประกาศผลประกอบการ Q หน้าครับ เพียงแต่ว่าผม ขายซื้อกลับ ขายซื้อกลับ ทุกครั้งช่วงที่มันปรับตัว ประจำ แก้เบื่อครับ อิอิ

แต่ตัวนี้ผมอยากเตือนว่า ได้แล้ว พอ ..... อย่าโลภ สำหรับผมวันนี้ หุ้นตัวนี้ปลอดภัยไปจนถึงกลาง กุมภา หน้า ครับ ต่อจากนั้น ตัวใครตัวมัน คงต้องดูตอนนั้นอีกที
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
champ

โพสต์ที่ 3

ผมก็ทำคลายเครียดเรโชได้ครับ
ก็จะถือถึงกุมภาแบบคุณคัดท้ายเตือนละกันครับ
ถ้ายังไงมีอะไรก็บอกด้วยละกันครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 4

ไม่ได้หมายความว่า กุมภาฯหน้าแล้วต้องขาย PSL นะครับ

ผมเพียงแต่บอกว่า ถึงกุมภาฯหน้า เราคงต้องมานั่ง Review อีกที ว่า PSL ยังคงน่าสนใจอีกมั้ย

สิ่งที่ผมเชื่อว่าเป็นเคล็ดลับของ VS คือ ห้ามทำตัวเป็น VI นั่นคือ เราต้องรู้เสมอว่าเราเล่นอะไรอยู่ "เราเก็งกำไรอยู่" ดังนั้นเราต้องจับกระแส ถ้ากระแสเริ่มหมด เราต้องโดดออกก่อนครับ อย่าเสียดาย ข้อนึงที่ผมว่ามันจริงนะคือ "ข่าวลือให้ซื้อ ข่าวจริงให้ขาย"

ตอนนี้สิ่งที่ผมเล็งๆ อยู่คือ

1. ข่าวซื้อเรือเพิ่ม
2. ข่าวผลประกอบการ รอบหน้า ที่ค่าระวางขึ้นกระฉูด
3. ค่าระวางเรือในปีหน้า
4. การขายทำกำไร

ข้อ 1. ข่าวการขยายกองเรือ

ผมมองว่า อันนี้เป็นตัวที่จะช่วยให้เจ้ามือหาเหตุทำราคาได้ เวลาที่มีการประกาศซื้อเรือแต่ละลำ ซึ่งผมจำไม่ได้แล้วว่า PSL จะขยายอีกกี่ลำ แต่ผมเชื่อว่ามันจะมาอย่างรวดเร็วครับ เพราะผมเชื่อว่าทางบริษัท คงต้องการได้เรือเพิ่มเร็วที่สุด เพราะยิ่งได้ช้า ยิ่งเสียโอกาสในการทำกำไร

ข้อ 2. เรื่องผลประกอบการ

เรื่องผลประกอบการของ PSL ใน Q ต่อไป ผมเชื่อว่าเราไม่ต้องรอให้ผลประกอบการออกก่อนค่อยขาย เพราะราคามันจะสะท้อนออกมาก่อนหน้าแล้ว ถ้าเราถือจนถึงผลประกอบการออก เราจะมีแต่เสมอตัว หรือ ซวยหากมีการผิดพลาดทางเทคนิค ผลประกอบการไม่เป็นไปดังคาดหวัง

ข้อ 3. ค่าระวางเรือในปีหน้า

ผมเชื่อว่าค่าระวางเรือย่อมขึ้น หาก Demand มากกว่า Supply แต่อย่างไรก็ตาม มันจะมีจุดของความอดทนและยอมรับได้อยู่ ผมไม่เชื่อว่าค่าระวางเรือมันจะขึ้นไปได้ตลอด มันจะต้องมีจุดที่ค่าระวางเริ่มเพิ่มด้วยอัตราหนืดดด ...
แต่อย่างไรก็ตาม ผมเองไม่มีความรู้เรื่องนี้อย่างแท้จริงครับ คงต้องศึกษาเพิ่ม

ข้อ 4. การขายทำกำไร

ผมเชื่อว่าคนที่เล่น PSL ส่วนใหญ่เป็น VS และการขายทำกำไรต้องเกิดขึ้น ผมไม่คิดว่าจะมีหุ้นอะไรที่มันขึ้นได้ตลอดไปเรื่อยๆ เรื่อยๆ เรื่อยๆ และหาก PSL ขึ้นด้วยอัตราเร่งประมาณนี้ ผมว่า จุดหักเหคงจะเกิดขึ้นอีกไม่นานนักครับ
เท่าที่คุณ LOSO ประมาณไว้ว่า PSL จะมี Target เท่าไหร่ .. ถ้าคุณ champ สังเกตให้ดี คุณ champ จะเห็นว่ามีการปรับเป้า ตลอดเวลา

จาก 26 --> 30 ---> 40 ---> 50 ---> 56 ---> ??

จริงๆ มันเท่าไหร่ ผมว่าไม่มีใครรู้

แต่สำหรับผม ผมดู Time มากกว่าครับ เหตุการณ์ไหน จะเกิด เมื่อไหร่ ผมขายตามเหตุการณ์ ตามเวลา ไม่ได้มองว่าเท่าไหร่
เมื่อใดยังมี Story ใหเล่น เมื่อนั้น ราคาก็ยังไปต่อเรื่อยๆ เมื่อใดหนังจบ เมื่อนั้น ก็จบ ..

เมื่อใด ที่คุณ champ กับผม เริ่มนึก เรื่องสนุกๆ ของ PSL ไม่ออก อีกแล้วละก็ โดดดด !!!! ครับ

ปล. ท่านอาจารย์ ที่สอนวิชา VS ให้ผม พูดไว้เสมอว่า คนเสียต้องมีมากกว่าคนได้ ตามกฏ 80/20
ถ้าเมื่อใด ทุกคนคิดเหมือนกันหมด คิดว่า PSL ดี ซื้อๆๆๆๆ เมื่อนั้นอันตรายกำลังมาเยือน เมื่องานเลี้ยงเลิกลา ต้องมีคนจ่ายค่าโต๊ะจีน
ผมเองคงขอตัว เข้าห้องน้ำก่อน อาจจะไม่ได้อยู่ทานขนมหวานปิดท้าย แต่ไม่เป็นไรครับ ถ้าอดกินขนมหวาน แล้วไม่ต้องจ่ายค่าหูฉลาม ผมยอมม ...
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
sirivajj

โพสต์ที่ 5

ขอมาร่วมฟังรายการสนทนาด้วยนะครับ
ผมชอบวาทะและแนวคิดของคุณคัดท้ายในเรื่องนี้มาก
จะเอาไว้เตือนใจตัวเองให้ระวังตัว ครับ
What do you mean.?
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

แต่ก่อนมีต้นทุนถูกหน่อยอยู่ชุดนึง แต่มือบอนดูเทคนิคแล้วขายทิ้งไป ต้องมารับคืนแพงกว่าเดิมค่อนข้างเยอะ แต่ก็ใจปลาซิวซื้อคืนมาแค่บางส่วน ตอนนี้กำลังคิดซื้อเพิ่มอีกตามค่าระวางที่ปรับสูงขึ้นน่ะครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 7

เอาความเห็นคุณ Invisible Hand มาให้อ่านครับ คุณ Invisible Hand เป็นคนแรกเท่าที่ผมทราบนะครับ ที่แนะนำ PSL แต่ว่าคุณ LOSO เป็นผู้ทำการตลาด .. อิอิ

มีคนโพสต์ถามความเห็นเกี่ยวกับ PSL ใน Value Bull ของกระทิงเขียวครับ แล้วแกก็มาให้ Comment ไว้ดังนี้

http://www.bbznet.com/scripts/view.php? ... id=596&c=1
หุ้นกลุ่ม shiping จะใช้ p/e ไม่ได้ครับเพราะ p/e ที่ออกมาจะต่ำเกินจริง เนื่องจากบริษัทซื้อเรือก่อนค่าเงินลอยตัว บริษัทจึงคิดต้นทุนค่าเสื่อมราคาที่ต้นทุน 25 บาทต่อเหรียญ จึงทำให้ต้นทุนต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้น eps จะสูงเกินจริง ดังนั้นเพื่อ adjust ผลตรงนี้จึงต้องใช้ ev/ebitda ซึ่งปัจจุบัน ev/ebitda ของ psl อยู่ประมาณ 9 เท่ากว่าๆ ( ปี 2003 ) ซึ่งสูงกว่า regional average และ historical range แล้วเหมือนกัน ส่วน tta ยิ่งไปกันใหญ่เพราะ ev/ebitda สูงถึง 15 เท่า

หรืออีกวิธีในการ adjust คือการใช้ งบการเงิน us dollar ในการหา p/e ซึ่ง p/e ที่ได้ก็อยู่ในระดับที่ค่อนข้างสูงครับ

ผมคงบอกไม่ได้ว่าในช่วงสั้นในระยะนี้ราคาจะขึ้นไปแค่ไหนนะครับ แต่ก็มีโอกาสขึ้นได้ต่อเพราะคนเล่น story เรื่องค่าระวางเรือ และนักวิเคราะห์จำนวนไม่น้อยที่ใช้ p/e ในการหาเป้าหมาย ทำให้ราคาเป้าหมายค่อนข้างสูง แต่ในระยะยาวแล้วผมคิดว่าหุ้นเริ่มแพงและอยากจะเตือนเพื่อนๆ ที่เข้าไปซื้อช่วงนี้โดยที่ไม่มีต้นทุนต่ำมาก่อนให้ใช้ความระมัดระวัง เพราะธุรกิจเรือก็เป็นวัฎจักร หากค่าระวางดีมากๆ ก็จะมีการต่อเรือใหม่ซึ่งในอนาคตมี supply ใหม่เข้ามาก็จะทำให้ค่าระวางเรือลดลง ดังนั้น การที่หุ้นมี enterprise value ที่ประมาณ 10 เท่าของ ebitda ตอนขาขึ้นผมคิดว่าค่อนข้างแพงครับ ขนาดกลุ่ม petro ที่เป็นวัฎจักรเหมือนกันก็ยังมี ev/ebitda ต่ำกว่า 10 เลยครับ

RCL ค่าระวางเรือบรรทุกตู้ container รู้สึกว่าจะไม่ค่อยขึ้นเหมือนเรือเทกองครับ เลยทำให้ story ไม่เด่นเท่าไหร่ครับ แต่ช่วงหลังผมไม่ค่อยได้ตามตัวนี้เหมือนกันครับ
คลาย เครียด

โพสต์ที่ 8

ผมตามอ่านความเห็นของคนทุกคนที่มีหุ้นเรือเทกองแล้ว
ผมว่าความเห็นของคุณคัดท้าย
เป็นกลางและให้ข้อคิดแบบรอบด้านมากที่สุด
ขอแสดงความชื่นชมไว้ ณ ที่นี้ครับ

ที่ผมเข้ามาในกระทู้นี้
ก็เพราะอยากได้ความเห็นของคุณคัดท้ายมากที่สุดในสถานการณ์ต่อไปนี้คือ

เมื่อไรที่ไม่มีปริมาณเงินก้อนใหม่ๆ
อัดกันเข้าไปเล่นเกมล่าส่วนเกินทุน
หุ้นเรือเทกองอีกต่อไปแล้ว
คุณคัดท้ายคิดว่า

ใครจะเป็นคนติดหุ้นตัวนี้ครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 9

สวัสดีครับเฮียคลายเครียด ดีใจที่เจอเฮียที่นี่ครับ อิอิ

สำหรับ คำถามของเฮีย:
เมื่อไรที่ไม่มีปริมาณเงินก้อนใหม่ๆ
อัดกันเข้าไปเล่นเกมล่าส่วนเกินทุน
หุ้นเรือเทกองอีกต่อไปแล้ว
คุณคัดท้ายคิดว่า

ใครจะเป็นคนติดหุ้นตัวนี้ครับ
อืม คำถามนี้น่าสนใจครับ จริงๆผมก็คิดเรื่องนี้อยู่ ไหนๆเฮียถามแล้วผมร่ายยาวเลยแล้วกัน

ที่ผมบอกว่า โต๊ะจีนต้องมีคนจ่าย .. อันนี้ ต้องขอขยายความ

โต๊ะจีนโต๊ะนี้ผมมองว่าเป็นโต๊ะที่ใช้ลักษณะ แชร์กันจ่าย คือจะกินมากกินน้อยจ่ายเท่ากัน โดยในโต๊ะจีน PSL จะมีคน 3 กลุ่ม คือ
1. กินแล้วเบี้ยว (งาบแล้วชิ่ง)
2. กินแล้วจ่าย แต่กินคุ้มกว่า เช่น พี่ๆที่ซื้อ PSL กันตั้งแต่มันยัง ไม่แตกพาร์ หรือ แตกใหม่ๆ พวกนี้ต่อให้ เรือแตก ยังไงก็ไม่เข้าเนื้อ .. ถ้ารู้จักขายนะครับ
3. เพิ่งมา ยังกินไม่คุ้มเลย แต่ต้องจ่ายเท่าๆกับคนที่กินมาตั้งแต่แรก อันนี้น่าสงสารมาก คือ พวกที่เข้า PSL ที่ราคาสูงๆ หรือพวกที่ไล่ราคา คือ พอ PSL ขึ้นตูเอาด้วย พอร่วงนิดร่วงหน่อยตูขาย .. พวกนี้ถึงมาก่อน แต่อาจยึกๆยักๆ กินไม่อิ่ม

มุมมองของผมกับการขึ้นของ PSL ผมเห็นอยู่อย่างนึงคือ กราฟเทคนิคมันเนียนมากกกก ... เนียนจนคิดว่าเจ้ามือและเจ้าของเรือเป็นใจ คือ ต้องการให้คนมาเล่น PSL เยอะๆ ให้คนไม่กลัวในขณะที่เล่น PSL

ผมเข้าซื้อขายตามเทคนิค เรียกว่าแทบจะเป้นไปตามทฤษฏีเป๊ะๆ เล่นรอบสบาย วันนี้ผมก็ขายไปแล้วที่ 34.00 ... นี่รอกลับไปรับอยู่

คำถามคือ ทำไมต้องทำอย่างนี้?

ผมยังตอบตรงนี้ไม่ได้ครับ ถ้าเฮียคลายเครียดหรือท่านอื่นๆทราบ ยังไงช่วยอนุเคราะห์บอกผมด้วยครับ ผมอยากทราบจริงๆ เดาใจเค้าไม่ออกจริงๆ
ถ้าจะบอกว่า ก็เจ้าของมีคนมาไล่หุ้น ไล่ราคาสูง ก็รวยขึ้นอะดิ ... งั้นผมถามว่า แล้วทำไมหุ้นตัวอื่น เค้าไม่ทำอย่างนี้กันครับ กราฟคดไปคดมา เล่นโคตรยากเลย

หรือว่า เจ้าของต้องการให้ Market Cap. ของตัวเอง โตให้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ รึเปล่า ?

ด้วยเหตุผลเรื่องพยายามปั่น Market Cap ให้โตนี่เป็นเหตุผลเดียวที่ผมคิดออกตอนนี้ คือ เจ้าของน่าจะคิดว่า น้ำขึ้นต้องรีบตัก โอกาสอย่างนี้มีไม่เยอะ และเจ้าของต้องการเพิ่มขนาดของ PSL ให้ใหญ่ ที่สุดเท่าที่ Story ที่มี และพื้นฐานที่มีอยู่ พึงจะอำนวยครับ

Market Cap. จะโตด้วยเงินใครบ้าง?
1. กำไรจากผลประกอบการ (เงินกู)
2. เงินกู้
3. เงินพวกเอ็งไง คือ เงินของนักลงทุนที่ใส่เข้าไปในมูลค่าหุ้นที่สูงขึ้น

พี่ๆเพื่อนๆคิดกันยังไงบ้างครับ บอกกันมั่งนะครับ
champ

โพสต์ที่ 10

ผมว่าความเห็นคุณคัดท้ายนี่สุดยอดเลยนะครับ
ผมว่าผมจะซื้อตัวไหนเอามาใคณคัดท้ายช่วยวิเคราะห์ให้ดีกว่าครับ
จะรบกวนมากไปหรือเปล่าครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 11

วิเคราะห์ให้ได้ครับ แต่เชื่อผมนี่ระวังหมดตูดนะครับ คุณ champ .. เหอๆๆ

ผมว่าวิธีที่ดีที่สุดคือ รวมหัว กันคิดครับ คิดว่าน่าจะดีที่สุดนะครับ หลายหัวดีกว่าหัวเดียว ผมเองก็ใช้ ดูอย่าง OGC ผมก็ขอความเห็นจากพี่ๆ เพราะว่าผมเองก็ไม่ใช่แน่ใจครับ ผมว่าความคิดจากหลายๆด้าน จะช่วยให้เรามองได้หลายๆมุม

แต่สุดท้าย เราก็ต้องตัดสินใจเองครับ :D
champ

โพสต์ที่ 12

ผมแซวเล่นนะครับ
ถ้าจะรบกวนผมรบกวนดูกราฟดีกว่าครับ
เพราะว่าดูคุณคัดท้ายจะแม่นมากเลยครับ
คลาย เครียด

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณความเห็นของคุณคัดท้าย
ชอบประโยคนี้ครับ
"แต่สุดท้าย เราก็ต้องตัดสินใจเอง"

เห็นคนที่เข้ามาโพสเรื่องติดหุ้นยูนิไทไลน์ในเวปอื่นแล้วเศร้าใจ
ซื้อที่17บาทกว่า ทั้งๆที่น่าจะรู้ว่าเขาเอาออกจากตลาดแน่ๆ
ก็ยังหลงเชื่อความเห็นที่ว่าไม่ต้องกลัวออก
รายย่อยรวมหัวสู้ในที่ประชุมได้
มาร์เก็ตติ้งก็ไม่ท้วงติง
หรือท้วงติงแล้วไม่เชื่อก็ไม่รู้ได้
คัดท้าย

โพสต์ที่ 14

เห็นคนที่เข้ามาโพสเรื่องติดหุ้นยูนิไทไลน์ในเวปอื่นแล้วเศร้าใจ
ซื้อที่17บาทกว่า ทั้งๆที่น่าจะรู้ว่าเขาเอาออกจากตลาดแน่ๆ
ก็ยังหลงเชื่อความเห็นที่ว่าไม่ต้องกลัวออก
รายย่อยรวมหัวสู้ในที่ประชุมได้
มาร์เก็ตติ้งก็ไม่ท้วงติง
หรือท้วงติงแล้วไม่เชื่อก็ไม่รู้ได้
ผมเองเห็นแล้วก็เศร้าใจด้วยครับ ดูกราฟแล้ว .... โอ ... พูดไม่ออก จุกครับ ซูเปอร์ทีลอซู ...

รูปภาพ

ปล. จริงๆเราคุยกันบ่อยใน สินธร ครับเฮีย ผมอยู่ที่อื่นใช้ชื่ออื่นครับ อิอิ ผมใบ้ให้ว่าเป็นคนที่ไม่ยอมไป Meeting เพราะไม่อยากเปิดเผยใบหน้าอันหล่อเหลา กลัวโจทย์จะจำได้หนะครับ 8)

ว่าแต่ทำไมเฮียคลายเครียดไม่สมัครสมาชิกที่นี่หละครับ จะได้มีภาพเท่ๆใส่ได้ อยากรู้ว่าเฮียจะเอาภาพอะไรใส่ อิอิ

.
คลาย เครียด

โพสต์ที่ 15

เว้ยเฮ้ย ขอยืมสำนวนคุณป้าฉลวยมาใช้หน่อย
อ่านแล้วต้องขยี้ตาตัวเองสองครั้ง
ทำไมคุณอาริ เอ๊ยคัดท้ายถึงกลายพันธ์ได้รวดเร็วยิ่งกว่ากามนิตหนุ่ม
เป็นแมลงเม่า เอ๊ยมนุษย์หุ้นอยู่แหมบๆ
เผลอปั๊ปเดียวกลายเป็นเซียนหุ้นซะแล้ว
คนหนุ่มๆก็อย่างยิ่งแหละ ต่อยอดความคิดต่างๆได้รวดเร็วมาก
ผมขออนุญาตทำลิงค์กระทู้นี้ไปยังสินธร
ให้เขาทายกันเล่นๆว่า คนโจทก์เยอะคนนี้คือใครเอ่ย ฮาๆๆๆ
อ้อ ที่ผมไม่สมัครเวปทีวีไอเพราะเคยบอกไว้นานแล้วว่า
เป็นเพียงนักเล่นเกมล่าส่วนเกินทุน
ที่มีความสามารถถือหุ้นได้นานไม่จำกัดเวลาเท่านั้น
ส่วนความสามารถอื่นๆไม่ค่อยจะมี
พูดไปแล้ว คนทางเวปทีวีไออาจจะไม่ยอมรับ
ผมสั่งซื้อ พีบี ไม่ทั้งหมดห้าหมื่นหุ้น
โดยอาศัยความรู้สึกส่วนตัวว่า
ไม่เคยเจ๊งหุ้นหมวดอาหาร
ส่วนงบการเงินดูไปแค่ผ่านๆตาเท่านั้น
งานหน้านี้ห้ามบอกว่าโจทก์เยอะอีกแล้วนะ
ต้องมาให้ได้ คุณวีคเกสท์เขาหนักใจว่างานจะล้มเหลว
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 16

ผมมานั่งดูราคาของ TTA มันขึ้นจริงๆ

Market Cap. 1,705.04 เมื่อปีที่แล้ว

มาเป็น 22,136.02 ขณะนี้ ขณะที่มีทรัพย์สินเพียง 4,713.24

ดูแล้ว เป็นหุ้น มหัศจรรย์ จริงๆครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 17

สวัสดีครับ พี่ครรชิต
ผมมานั่งดูราคาของ TTA มันขึ้นจริงๆ

Market Cap. 1,705.04 เมื่อปีที่แล้ว

มาเป็น 22,136.02 ขณะนี้ ขณะที่มีทรัพย์สินเพียง 4,713.24
เรื่อง Market Cap. นี่พี่พอจะทราบรายละเอียดมั้ยครับ ว่าถ้า หุ้นมี Market Cap. ใหญ่ขึ้น เจ้าของนี่จะได้ผลประโยชน์ อะไรบ้าง ถ้าพี่ๆท่านไหนทราบบอกด้วยนะครับ

ส่วนเฮียคลายเครียด ... ใจร้ายสุดๆ ทำกระผมได้ลงคือ กระผมอุตสาห์ปลีกวิเวกมาอยู่แถวนี้แล้ว ... T_T ...

จริงๆ ผมเล่นหุ้นโดยใช้ เทคนิค + จิตวิทยามวลชน มานานแล้วครับ เพียงแต่ที่สินธร ผมไม่กล้าที่จะโพสต์บอกหรือว่าออกความเห็นอะไรมาก เพราะผมเป็นพวกนิสัยเสีย คือ ทนคนปากมอมไม่ค่อยได้ บางทีผมโพสต์อะไรไว้ พอมีคนมาด่า ผมหยุดเลยคือ ด่าได้ แต่ต้องด่าแบบมีเหตุผล ถ้ามีใครมาโวยวายงี่เง่า นี่ผมจะไม่พูดอะไรต่อเลย นิสัยผมมันเสียครับ ตอนนี้ที่สินธรหรือที่อื่นๆ ผมแค่โพสต์เอามันส์ไปวันๆแค่นั้นเอง

นอกจากนี้ เทคนิคกับจิตวิทยามวลชน ไม่สามารถสอนได้เนื่องจาก เป็นการต่อสู้แบบ ใครเร็วกว่า คนนั้นชนะ นอกจากนี้ ผมยังมีความเชื่อในกฏ 80/20 มาก และกฏนี้เป็นพื้นฐานของความเชื่อของผมที่ว่า "ลูกสูตรหรือท่าไม้ตายใด เป็นที่รู้จักหรือมีชื่อเสียงแล้ว มันจะไม่สามารถใช้ได้อีกต่อไป" ผมเลยไม่สามารถบอกใครได้ในหลายๆเรื่องที่ผมรู้ครับ เพราะผมยังต้องการใช้หลักการเหล่านั้นหากินอยู่

ผมรู้สึกว่าที่ TVI นี่ดีมากๆครับ ที่นี่ มีหลายท่านที่รู้จริง มีน้ำใจ และ มีมารยาท หลังจากเข้ามาที่นี่ไม่นาน รู้สึกว่าที่นี่เป็นบ้านที่น่าอยู่ น่าพักพิง เลยมาสิงอยู่ที่นี่เป็นหลักแล้ว

นอกจากนี้ผมเองยังอ่อนในเรื่องของการวิเคราะห์เชิงพื้นฐาน เนื่องจากผมไม่ได้มีพื้นความรู้มาจากทางนั้น ที่นี่มีสุดยอดทางด้านการวิเคราะห์ทางพื้นฐานอยู่หลายท่าน มีพี่ๆที่เก่งด้านการเงิน ผมได้เรียนรู้มากมายจากที่นี่

การวิเคราะห์โดยพื้นฐาน และการเล่นหุ้นแบบ VI มีข้อดีที่ผมเห็น 1 ข้อ
ใหญ่ๆ คือ

สามารถสอนได้ ถ่ายทอดได้ โดยมีข้อจำกัดในเรื่องการใช้งานที่ต่ำกว่า การเล่นหุ้นแบบ VS เพราะว่าเค้าเน้นที่มูลค่า คือ ถ้าบริษัทมันดี มันก็ดี ถึงจะแย่งกัน แต่ก็ยังมีกำไรพอแบ่งกันได้อยู่ ไม่เหมือนการเก็งกำไรแบบ VS
ครับ

ปล. ผมขอแย้งหน่อยนะครับ ที่เฮียคลายเครียดบอกว่า
ที่ผมไม่สมัครเวปทีวีไอเพราะเคยบอกไว้นานแล้วว่า
เป็นเพียงนักเล่นเกมล่าส่วนเกินทุน
ที่มีความสามารถถือหุ้นได้นานไม่จำกัดเวลาเท่านั้น
ส่วนความสามารถอื่นๆไม่ค่อยจะมี
พูดไปแล้ว คนทางเวปทีวีไออาจจะไม่ยอมรับ

ผมไม่เชื่อว่าเฮียคลายเครียดดูพื้นฐานและอ่านงบการเงินไม่เป็น เหอะๆๆ หุๆๆๆ อย่ามาโม้ให้ยากกส์ เหตุการณ์หลายครั้งมันฟ้องครับ เพียงแต่เฮีย เอาความรู้การวิเคราะห์ทางด้านพื้นฐานไปใช้กับการเก็งกำไรระยะยาวแบบ VS เท่านั้นเอง ...
8)

โพสต์ที่ 18

อ้อ น้องคัดท้าย toey_taopoon เกี่ยวข้องกับ toey_bkk หรือครับ

เฮียคลายเครียด รู้ได้อย่างไร

ความรู้ เรื่องเทคนิค + จิตวิทยามวลชน ที่น้องคัดท้ายเล่าให้ฟัง

น่าสนใจครับ มีหุ้นในตลาดมากที่ผมไม่เข้าใจ ว่ามันขึ้นได้ขึ้นดี ขึ้นได้อย่างไร พยายามนั่งพิจารณาดูอยู่

ในขณะที่ หุ้นที่เราถือ เราคิดว่าพื้นฐานดี มันแข็งเป็นหินจริงๆ คือไม่ลงไม่ขึ้น แข็งจริงๆ ในขณะที่หุ้นอื่น เขาขึ้นกันโครมๆ
อ-ริน

โพสต์ที่ 19

โธ่ๆๆๆๆ อ่านที่คุณคัดท้ายโพสต์มาตั้งเป็นนาน
หารู้ไม่ว่า.....
อ้อ เฮียคลายเครียดไม่ได้บอกอะไรเล๊ย
นี่ดิฉันก้อไม่รู้ว่าใคร :twisted:
555555555555555
เชื่อเถอะ :wink:

เรือแขกตัวร้ายนี่เคยซื้อตั้งแต่แถวๆ20 บาท(พาร์10)
แต่ขายหมูขายหมาไปแล้ว ไม่เคยซื้อกลับ
ทั้งๆที่คุณมือมืดเคยบอกว่าน่าจะรับกลับ
คนไม่มีวาสนาค่ะ :oops:
กร๊ากกกกกก
แวลูอินเวสเตอร์

โพสต์ที่ 20

พบเพิ่งเข้ามาที่นี่ครั้งแรกนะครับ ผ่านลิงค์มาจากสินธรทางเฮียคลาย เครียดนะครับ
คือ เห็นคุณคัดท้ายบอกว่า ไอ้มาเก็ตแคป มากๆ นะมันมีประโยชน์กับบริษัทอย่างไร
ผมรู้อยู่อย่างนึงนะครับ แต่ไม่รู้จะถูกหรือเปล่า ลองดูนะครับ (จะยังมีคนเข้ามาดูมั๊ยเนี่ย)
สินทรัพย์=หนี้สิน+ส่วนของผู้ถือหุ้น
ส่วนของผู้ถือหุ้น=ทุน+ส่วนเกินทุน+กำไรสะสม
มาเก็ตแคป=ทุน+ส่วนเกินทุน
การที่มาเก็ตแคปเยอะๆ เนี่ยก็หมายถึง ส่วนของผู้ถือหุ้นทีเยอะ ซึ่งเมื่อเปรียบเทียบกันหนี้สินจะทำให้
debt/equity ratio ลดลง ทีนี้การที่จะขอกู้แบงค์ หรือทำอย่างอื่น มันก็อาจจะง่ายขึ้น เพราะงบมันสวยนะ
(ลองวิจารณ์ดูนะครับ ผมเคยได้ยินมาอย่างนั้น)
ปล.ผมนี่แหละเป็นคนตั้งกระทู้ถามพี่ invisible hand ในกระทิงเขียวงะ เรามันชาวเลเหมือนกันนิ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 21

ส่วนเกินมูลค่าหุ้น (Paid-in Capital) ในงบการเงินไม่มีผลกระทบกับราคาหุ้นในตลาดหลักทรัพย์นั้นหรอกครับ น่าจะเป็นในกรณีที่ทำ IPO หรือ PO แล้วได้ราคาสูงกว่าราคา par ก้อเลยไปโปะไว้ที่ส่วนเกินมูลค่าหุ้น

ในส่วนที่บริษัทไปลงทุนในบริษัทอื่นที่อยู่ในตลาดหลักทรัพย์แล้วได้กำไร เค้าจะมีอีกรายการเรียกว่า ส่วนเกินมูลค่าหลักทรัพย์จากราคาทุนครับ

market cap เพิ่มขึ้นมากๆ เจ้าของก้อได้ capital gain แยะนะสิครับคุณคัดท้ายและหลายๆ ท่านก้อเป็นเจ้าของใช่มั้ยครับ ผู้บริหารระดับสูงส่วนใหญ่ก้อเป็นเจ้าของรายใหญ่ทั้งนั้น ทำให้ market cap สูงๆ ก้อสร้างความร่ำรวยให้ตัวเองได้ ใช่มั้ยละ

ลองถามใหม่ว่ามันดียังไงกับบริษัทกับผู้บริหาร ผมว่าจริงที่บริษัทจะขอกู้แบงก์ง่ายขึ้นถ้า market cap ใหญ่ และทำให้ชื่อเสียงบริษัทดี นอกจากนี้ไม่มีผลครับ กลับทำให้ผู้บริหารเครียดเพราะมี expectation สูงกับบริษัทเสียด้วยซ้ำ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 22

สำหรับผมแล้ว Market cap สูงๆ มี 2 แบบ

แบบสูงจริงๆ กับสูงปลอมๆ

สูงจริงๆก็ยกตัวอย่างหุ้น ที่พี่ครรชิตถือไว้ มันแข็ง มันไม่ขึ้น มันไม่ลง เพราะประมาณว่า Market cap นั่นเป็นของจริง

ส่วนสูงปลอมๆก็เกิดจากการปั่นราคาขึ้น ไป เมื่อคูณจำนวณหุ้นทั้งหมด Market Cap มันก็สูง

แต่มันสูงไม่จริง เพราะ เมื่อผ่านระยะหนึ่ง ผลประกอบการ หรือโครงการต่างๆ ไม่เป็นไปตามที่วาดฝันไว้ ราคาหุ้นก็ดิ่งเหว ผลคือ Market Cap ก็ตกอีก

จะว่าไปแล้ว หุ้นแบบ VI ต้องเล่นแบบ VI

......................................................................................

ยกตัวอย่าง Market Cap ของ CK วานนี้ 25,200 สองหมื่นห้าพันสองร้อยล้านบาท กำไร 9 เดือน 344.47 ล้านบาท

อืม อะไรจะขนาดนั้น

แถมออกข่าวว่าจะแจกวอ ในวันที่ 15 นี้

ฟังแล้วเหมือนได้ของแจกเลย

ถ้าเราหุ้นบริษัทปกติ แล้วเขาเพิ่มทุนนี่ เราชอบหรือเปล่า แจกวอก็เหมือนกับการเพิ่มทุนไม่ใช่หรือ

ถ้าเล่นแนว VI ก็ลืมไปเลย CK นี่

แต่ถ้าแนวเกร็งกำไร ก็ไม่ว่ากันครับ

บางที่ PE 117 อาจจะถูกก็ได้ อาจจะมีนักวิเคราะห์ ประมาณ PE ที่ควรจะเป็น ที่ 1170 ก็ได้

แค่ 1 พันปีคืนทุน ถูกมาก นักวิเคราะห์แนะให้ซื้อ CK

อิอิ

แซวเล่นนา

หุ้นแบบ VS ก็ต้องเล่นแบบ VS

เหมือนหยินหยางเลยครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณ ayethebing พี่เจ๋ง และ คุณ แวลูอินเวสเตอร์ ครับ

ผมก็ได้แต่เดาเหมือนกัน ตอนนี้คิดอะไรไม่ออกว่าเจ้าของจะทำไปทำไม เพราะถ้ามันทำแล้วได้เครดิตมากู้เพิ่ม เจ้าของหุ้นรายอื่นๆคงทำกันเฉิบๆไปแล้ว ตอนนี้พี่แกก็ออก Road Show ไปทั่วเลยครับ

ปล. ได้ข่าวว่าพี่เจ๋ง ไปเป็นผู้บรรยายในงานของชาวสินธรเหรอครับ ผมจะได้ตามไปแอบๆฟังบ้างครับ :D
Jeng

โพสต์ที่ 24

เหวอ ระดับพี่นี่ นะ ได้ไปบรรยายที่สินธร

..........................................................................................

พี่จะบอกให้ ตอนสมัยโน้น ที่ TVI ให้ขึ้นไปบรรยาย นี่

พี่ไม่ได้ถูกเชิญไปบรรยาย แต่ถูกเชิญไปนั่งชั้นใน แล้วถกกันเรื่องวอเรน บัพเฟต

แล้วให้มีคนนั่งชั้นนอก เป็นวง เหมือน สัมนา ในทีวี

แต่บังเอิญ สถานที่ไม่อำนวย คนมากันเยอะไป มากันตั้ง 80 คน

ผลคือ ก็เลยต้องเป็นวิทยากรจำเป็นไปเลย

อิอิ

เข็ดแล้ว

..................................................................................................

เพราะในความเป็นจริง ความรู้ของพี่ นี่บอกตามตรงครับ

แบบไม่ถ่อมตัว

เล่นหุ้น มา 1 ปี 2 เดือน

2 เดือนที่ผ่านมา นี่เล่นแบบเกร็งกำไร ขาดทุนไปเรียบร้อย

................................................................................................

สรุปคือ ที่จะไปสินธร กะจะไปทำความรู้จักกับเฮียคลายเครียด ครับ
...............................................................................................

โพสต์ที่ 25

:roll: อ้าว น้อง jeng เห็นบอกว่ากำไร ไม่ใช่หรือ เห็นซื้อ Zmico ก็ขายไปกำไรนี้
Jeng

โพสต์ที่ 26

อิอิ พี่ครรชิต บอกตามตรง ตอนนี้ เทรดไป 59 รอบ ขาดทุนเกือบเท่ากับคอมที่จ่ายให้โบรกเกอร์แล้ว

นี่ขนาดหุ้นขึ้นนะ ถ้าหุ้นลงฉงฉัย เรียบร้อยโรงเรียนจีน
TOMOKI

โพสต์ที่ 27

ท่านเจ๋งทำอะไรที่สุดโต่งไปหรือเปล่า
เล่นเก็งกำไรแป๊บเดียว 59รอบเข้าไปแล้ว
เอาให้มันนานกว่านี้หน่อยซิครับ
ลองไม่เล่นวันสองวันดู
เปลี่ยนมาเป็นซัก 1-3เดือนบ้างอาจเห็นผลนะครับ
stockms

โพสต์ที่ 28

อย่างนี้ต้องบอกว่าพี่เจ๋งเกร็งกำไรให้โบรคเกอร์ คือตัวเองเกร็ง แต่กำไรมาเท่าไหร่ก็ยกให้โบรคเกอร์หมด แต่ถ้าได้โบรคเกอร์ใจดีเขาอาจให้หุ้นจองพี่เจ๋งหนักๆ ซักตัวแบบกำไรทีเดียว 100-200% ไปเลย
คลาย เครียด

โพสต์ที่ 29

เว้ยเฮ้ย ขอยืมสำนวนคุณป๋าฉลวยมาใช้อีกรอบ
ถ้าคนดังขนาดคุณเจ๋งเป็นวิทยากรไม่ได้ แล้วใครจะเป็นได้
ถือโอกาสล๊อกตัวไว้ล่วงหน้าเลย
คุณวีคเกสท์ยิ่งกำลังหนักใจเรื่องหาวิทยากรอยู่ด้วย
ประธานชมรม กำหนดวันที่คร่าวๆมาแล้วครับ
วันอาทิตย์ที่ ๙ กุมภาพันธ์
ถ้าบนเวทีมี
คุณอยากเชือก คุณชอบอ่าน เถ้าแก่ซู คุณเจ๋งและฯลฯ มาพูด
มนุษย์หุ้นดอทคอม หลากหลายซับสปี่ซี่
คงมาชุมนุมกันคับคั่ง
ยังไงคุณปรัชญาก็ช่วยแวะไปเยี่ยมเยือนญาติผู้ใหญ่
ที่ราชบุรีในวันเวลาดังกล่าว
แล้วก็ถือโอกาสแวบมาร่วมงานด้วย
คนอยากเจอตัวคงมีเยอะมาก
คุณปรัชญาคงโจทก์ไม่เยอะแบบพ่อรูปหล่อคัดท้าย
ซึ่งผมวิเคราะห์ตามปัจจัยพื้นฐานแล้ว
โจทก์คงเป็นพวกสาวๆซะมากกว่า ฮาๆๆๆ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 30

คลาย เครียด เขียน:เว้ยเฮ้ย ขอยืมสำนวนคุณป๋าฉลวยมาใช้อีกรอบ
ถ้าคนดังขนาดคุณเจ๋งเป็นวิทยากรไม่ได้ แล้วใครจะเป็นได้
ถือโอกาสล๊อกตัวไว้ล่วงหน้าเลย
คุณวีคเกสท์ยิ่งกำลังหนักใจเรื่องหาวิทยากรอยู่ด้วย
ประธานชมรม กำหนดวันที่คร่าวๆมาแล้วครับ
วันอาทิตย์ที่ ๙ กุมภาพันธ์
ถ้าบนเวทีมี
คุณอยากเชือก คุณชอบอ่าน เถ้าแก่ซู คุณเจ๋งและฯลฯ มาพูด
มนุษย์หุ้นดอทคอม หลากหลายซับสปี่ซี่
คงมาชุมนุมกันคับคั่ง
ยังไงคุณปรัชญาก็ช่วยแวะไปเยี่ยมเยือนญาติผู้ใหญ่
ที่ราชบุรีในวันเวลาดังกล่าว
แล้วก็ถือโอกาสแวบมาร่วมงานด้วย
คนอยากเจอตัวคงมีเยอะมาก
คุณปรัชญาคงโจทก์ไม่เยอะแบบพ่อรูปหล่อคัดท้าย
ซึ่งผมวิเคราะห์ตามปัจจัยพื้นฐานแล้ว
โจทก์คงเป็นพวกสาวๆซะมากกว่า ฮาๆๆๆ

เฮียคลายเครียดครับ
วันที่9กุมภาพันธ์
ขอสถานที่และเวลาด้วยครับ
จะไปขอเยี่ยมเยียน วิทยากรไม่เป็นนะครับพูดไม่เก่งและไม่ว่างทำการบ้าน แต่อยากไปคำนับและขอพบ
หาเวลาว่างได้จะได้ไปขอคาราวะท่านผู้อาวุโสทุกท่าน
เรื่องโจทก์ไม่มีเลยครับ NU13เฝ้าผม24ชั่วโมง
ถ้าวันที่9ได้ไปจะพาไปอวดครับ อิอิ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ