หุ้นกลุ่มปิโตรเคมี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
เด็กใหม่
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

มีใครลงทุนในหุ้นกลุ่มนี้บ้าง ตามความเห็นของพวกพี่ๆ ตัวใดน่าสนใจ ทำไมถึงน่าสนใจละคะ
คนผ่านมา

โพสต์ที่ 2

พื้นฐานดีที่สุดในกลุ่มนะจะเป็น NPC
แต่ก็อย่างว่า วิ่งเร็วสู้ ATC กะ TOC ไม่ได้
อยากจะเห็นตอนจบจัง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

คนผ่านมา เขียน:พื้นฐานดีที่สุดในกลุ่มนะจะเป็น NPC
แต่ก็อย่างว่า วิ่งเร็วสู้ ATC กะ TOC ไม่ได้
อยากจะเห็นตอนจบจัง
---------------------------------------------------------------------------------
คุณมองไปรอบๆตัวซิ

แป้นเคาะคอมพิวเตอร์ สายไฟ กันชนรถเก๋ง น้ำยาอาบทุ่นไดนาโม

เป็นอุตสาหกรรมปลายน้ำรวมถึงเม็ดพลาสติกอีกสารพัด

วันข้างหน้าNPC อาจจะมาเป็นพี่ หุ้นทั้งหมดที่เกี่ยวกับแพ็คกิ้ง ฟิมล์ยืดฟิล์มหด ขวดใส่น้ำโคโรลิส ฯลฯ น้ำยาเรซิ่น ตุ๊กตาส่งออก นาฬิกา
อวัยวะเทียมที่สอนนักศึกษาแพทย์ ท่อเอปซะร่อน(ท่อสายน้ำประปาในบ้าน ถังใส่น้ำตามตึกสูง จักรยานน้ำพวกเป็ดสวยๆ ทำกล่องทนกรดทนด่าง น้ำยาเคลือบกรอบรูปวิทยาศาสตร์
เป็นผลิตภัทณ์ตั้งแต่ต้นถึงปลายน้ำยังมีให้เล่าอีกเยอะเอาแค่นี้นะ

ผมอยู่กับอุตสาหกรรมเหล่านี้มา20ปีแล้วครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
เด็กใหม่

โพสต์ที่ 4

สนใจ NPC เช่นกันคะ เพราะวิเคราะห์เกี่ยวกับอุตสาหกรรมว่า ปิโตรเคมีกำลังดี และถือไว้มีรับเงินปันผลด้วย ก็เลยจัดการซื้อไปตั้งแต่เมื่อวานที่ประมาณ 90.50 แต่ไม่ค่อยแน่ใจ ก็เลยลองมา post ถามพี่ๆ ปรากฎเห็นตัวเดียวกันคือ NPC จึงค่อยมั่นใจการวิเคราะห์ของตนเองขึ้นมา
Hydro
Verified User

โพสต์ที่ 5

ในสภาวะปัจจุบันที่ P/E กลุ่มนี้ทะยานไปไกลแล้ว
ผมมีมุมมองนำเสนอว่า ทำไมไม่ลองมองบริษัทนอกกลุ่มปิโตรเคมี
ที่ P/E ต่ำกว่าและร่วมได้รับอานิสงค์ด้วยล่ะครับ

ตัวแรกที่ผมเห็นคือ PTT , อีกตัวคือ SCC

ยินดีแลกเปลี่ยนมุมมอง/ทรรศนะอื่นๆนะครับ
kot31
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยครับว่าหุ้น NPC ดูน่าจะเป็นตัวที่ดีที่สุดในกลุ่มปิโตรเคมี เพราะมีความสามารถในการทำกำไรสูงเนื่องจากตุ้นทุนราคาไม่ผันผวนมาก และยังมีการขยายการลงทุนใน Downstream มากขึ้น (็HDPE Plant)
ส่วน TOC ผมก็ถือไว้เหมือนกันครับตอนแรกๆ แต่ดูแล้วว่า P/E มันวิ่งไปไกลแล้ว ตั้ง 20 กว่าเท่า ยังไง 2-3 ปีนี้ ก็คงไม่มีการเติบโตก้าวกระโดขนาดนั้นแน่ ในความคิดผมกำไรต่อหุ้นอย่างมากก็ไม่น่าจะเกิน 5-7 บาท
ส่วน ATC นี่น่าสนใจครับเพราะเท่าที่รู้มาช่วงนี้ผลิตภัณฑ์ของ ATC นี่ขาดตลาดเหลือเกิน แต่น่าจับตามองว่ากำไรจะก้าวกระโดดแบบนี้ในปีต่อๆไปหรือเปล่า
สำหรับ SCC นี่ถ้าจะมองให้เป็นกลุ่มปิโตรเคมีก็ได้เหมือนกันครับ เพราะกำไรกว่า 1 ใน 3 ก็มาจากอุตสาหกรรมปิโตรเคมีเนื่ยแหละ โดยเฉพาะ 3-5ปีนี้ที่ปิโตรเคมีเป็นขาขึ้นซะด้วย แถมผู้บริหารเก่งอีกต่างหาก......ผมก็อยากถือไว้เหมือนกันครับ แต่กลัวจะดูทุกธุรกิจของ SCC ไม่ไหว เพราะมีหลายอย่างเหลือเกิน ทั้งปูน วัสดุก่อสร้าง ปิโตรเคมี กระดาษ

ให้เลือกตอนนี้ ผมคงเลือก NPC, SCC > ATC > TOC ครับ
ล็อคหัวข้อ