ควันหลงจากจิบเบียร์เชียร์อินเด็กซ์และจดหมายถึงชาวสวน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

ควันหลงจากจิบเบียร์เชียร์อินเด็กซ์และจดหมายถึงชาวสวน

โพสต์ที่ 1

ชาวสวนที่ว่าเนี่ย contrarian นะคับ ไม่ใช่ gardener

คืองี้คับ .. เรื่องมีอยู่ว่าวันนั้นที่ good time ขณะที่ผมเก็บข้อมูลอย่างเมามันส์
(น่าจะเมามากกว่ามันส์นะคับ)

ถ้าจำไม่ผิดนะคับ.. มีใครบางคนพูดถึงนายตลาดว่า ปีหน้าเนี่ย ตลาดจะดีมากๆ
แต่ว่า การที่ตลาดจะดีได้นั้น  ไม่มีทางที่หุ้นจะวิ่งยาวไปได้เรื่อยๆ แบบเนิบๆหรอก มันต้องมีการ crash down  สักครั้งก่อน
ให้ทุกๆคนตายในก่อนว่า set จะไม่มีทางไปไหนแน่ๆ

(ใช่พี่ matrix ป่าวคับที่พูด จำได้ตอนนั้น พี่แมทซ์เล่าเรื่อง cycle ของ world business แต่ผมฟังไม่ค่อยถนัดเพราะนั่งอยู่ไกลสุด)

ผมก้อได้ เก็บ สผ.ไว้ครึ่งนึง แล้วก้อภาวน๊า ภาวนา ว่า อีกสักไม่นานหุ้นน่าจะลงชนิด เดาอะไรไม่ถูกกันได้บ้างละน่าาา
จะได้ เข้าไปเก็บหุ้นเพิ่มอีกสักที

ไม่คิดว่าวันนี้จะเร็วขนาดนี้
ซุนวูเคยบอกไว้ว่า การทำอะไรตามคนอื่นนั้น ก้อไม่มีทางที่จะได้ชัยชนะเหนือคนอื่นได้

ผมเลยอยากรู้ว่า ชาว VI คับ... ตอนนี้มีใครกำลังทำตัวเป็นชาวสวนบ้างคับ
และอยากรู้ว่า margin of safety ถ้าเอามาคุยเทียบกับมาตราการตลาดตอนนี้ ยังมีใคร  รอซื้อเพิ่มอยู่บ้างคับ....

อย่างวันก่อน มีคนรอ t-luxe,stpi,...   ตอนนี้ margin of safety ของหุ้น vi พวกท่านมีใครมากกว่า 30% หรือยังคับ...

เอาเป็นว่า ถ้าตลาดร่วงแป๊ปนึงแล้วเด้งกลับแรงๆ จะไปคารวะพี่แมทซ์ซักจอกคับผม..
โพสต์โพสต์