พี่ๆครับ เวลาเราไปประชุมประจำปีนี่เราทำอะไรได้บ้างครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ๆครับ เวลาเราไปประชุมประจำปีนี่เราทำอะไรได้บ้างครับ?

โพสต์ที่ 1

คือ ผมยังไม่เคยไปร่วมประชุมผู้ถือหุ้นประจำปีเลยเลยครับ แต่เห็นพี่ๆใน TVI ไปกัน อยากทราบว่ารายย่อยอย่างเราไปแล้วจะได้อะไรบ้างเหรอครับ

เราไปเสนอแนะอะไรแล้วนี่ เค้าฟังเราด้วยเหรอครับ ?
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ไม่เคยเหมือนกัน คิดว่าตั้งใจจะไปบ้างแล้ว

1. UBC
2. Makro
3. BigC
4. EGCOMP
5. Metco

ตอนนี้มี 5 ตัว

เตรียมตัวไปประชุมรีก่า
champ

โพสต์ที่ 3

พี่เจ๋งไม่มี TF เหรอครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

ยังไม่มีครับ สมัยนั้นจำได้ว่าตั้งใจรอให้ราคาต่ำกว่า 240 แล้วจะซื้อ

ที่ไหนได้เราก็อ่าน The New Buffetology มา เขาเขียนว่า ข่าวร้าย ราคาหุ้นลงเป็นโอกาสซื้อ

และช่วงนั้นผลประกอบการ TF ก็น้อยลงด้วย

ผลคือ TF ไม่ลงแฮะ

ก็เลยไม่ได้ซื้อครับ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

Re: พี่ๆครับ เวลาเราไปประชุมประจำปีนี่เราทำอะไรได้บ้างครับ?

โพสต์ที่ 5

คัดท้าย เขียน:คือ ผมยังไม่เคยไปร่วมประชุมผู้ถือหุ้นประจำปีเลยเลยครับ แต่เห็นพี่ๆใน TVI ไปกัน อยากทราบว่ารายย่อยอย่างเราไปแล้วจะได้อะไรบ้างเหรอครับ

เราไปเสนอแนะอะไรแล้วนี่ เค้าฟังเราด้วยเหรอครับ ?
-------------------------------------------------------------------------------------

อ่านหนังสือ รายงานประจำปี

ตรวจสอบตัวเลขและหาข้อบกพร่องของรายงาน
พูดภาษาชาวบ้านหาเรื่องจับผิดทางตัวเลข
แล้วจดหรือเขียนคำถามไว้เลย

เตรียมคำถามไปเยอะๆ

เท่าที่คิดได้และถามจากคนที่เคยเข้าประชุม

ลูกหนี้เป็นอย่างนี้
เจ้าหนี้เป็นอย่างนี้
ปีหน้าจะมีแนวโน้มของอุตสาหกรรมเป็นอย่างไร
ต้นทุนการผลิต
คู่แข่ง มีกี่ราย
การเงิน
ทรัพย์สิน
ได้อ่านบทวิเคราะห์ของบริษัทนั้นเขาว่าอย่างนี้จริงไหม
มีแผนรุกการตลาดหรือเปล่า
ถ้ามีวอแรนท์ ถามเขาด้วยว่า...เงินที่ได้รับแปลงจะนำไปใช้เกี่ยวกับอะไร

มีคำหนึ่งห้ามถาม เจ้าของบริษัทได้อีหนูเพิ่มกี่คน
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 6

พี่ปรัชญาครับ ผมเคยได้ยินเพื่อนบอกว่า เวลาเราไปประชุมผู้ถือหุ้น เค้าไม่ค่อยฟังเรา คือ เพื่อนมันบอกว่าเราพูดไปก็เท่านั้น

ผมก็คิดว่ามันน่าจะจริง เราเป็นรายจิ๋ว ขนาดนี้เค้าจะฟังเราเหรอครับ?
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
ล็อคหัวข้อ