หุ้นจอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 1

:P หุ้นจองที่ทุกคนเห็นเป็นอาหารว่างแบบของหวาน

บรรยากาศแบบนี้เห็นทีท่าว่าจะเริ่มไม่หวานแล้วครับ

น้ำมันปามล์ก็หลุดจอง เรียบร้อย

ก็อยากถามทุกท่านว่า..........

มีไหมที่ถือหุ้นจองตั้งแต่เข้าเทรดในตลาด

โดนไม่ขายเก็บไว้เป็นสมบัติประจำตระกูลเลย

ถ้าใครเคยทำ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตอนนี้ผมมีกิมเอ็ง กับบริษัททำคะปู ไทคูน

อย่างละ5ร้อยหุ้น อยากลองถือแบบไม่ขายอันไหนดีครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Shaihalud
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 2

ผมมีกิมเฮ็งคับกะถือยาวครับคิดว่าแนวโน้มระยะยาวคงดี 10% market share

ส่วน nsm จอง2.20 เปิดปุ๊บขายปั๊บที่ 3.20 ครับตอนนี้ 2.60 บาท
ถือคติไม่ถือของร้อนครับ :D
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 3

กิมเองซิครับ ลองถือยาวไปเลย ได้มาเหมือนกัน 500 หุ้น ตอนแรกให้ 300 หุ้น เขียนจดหมายรักไปให้ มาร์เก็ตติ้ง เลยได้มาอีก 200 หุ้น คงถือยาว สงสัยได้เป็นขวัญถูง.......ส่วนน๊อตตะปู คงขายวันแรก ครับ เก็บนานกลัวเป็นสนิม

UVAN เห็นกิจการปีนี้ น้ำมัน palm ขายดีกำไรสูง เลยลังเลที่จะขายปรากฏ ต้องโดน บีบบังคับให้เก็บ นี่แหละ หนอ หุ้นเกษตร ออก ฤทธิ์กับผู้ซื้อวันแรก เลยนะ.......หนีไม่มัน
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 886

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 4

ผมสงสัยครับพี่ปรัชญา ลุงขวด.. :roll:

ส่วนใหญ่ใครได้หุ้นจองก็มักจะขายวันแรกกันทั้งนั้นเลย ก็เลยสงสัยว่าใครเป็นคนซื้อครับ เพราะเห็นมีการซื้อขายกันเป็นพันล้านเกือบทุกตัว...

ส่วนผมก็ได้แค่อิจฉาคนที่ได้หุ้นจองครับ เพราะไม่เคยมีโอกาสได้หุ้นจองเลยช่วงนี้ ก่อนหน้านี้เคยได้ finansa ครับ แต่ดันขายไปที่ราคาจอง ิเพราะก่อนหน้านี้หุ้นจองมักไม่ค่อยทำกำไร...
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
sirivajj

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 5

ผมคงจะเก็บกิมเอ็งไว้สำหรับถือยาว กับเข้าไปซื้อเพิ่มถ้าราคามันไม่แพงมากเกินไป เนื่องจากใช้บริการ กิมเอ็ง อยู่ ก็เลยอยากขอไปมีส่วนเป็นเจ้าของบ้างแม้จะน้อยนิดก็ตามครับ

ส่วนหุ้นไทคูน, ผมไม่มีความเห็นครับ
What do you mean.?
ปรัชญา1

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 6

_ลูกอีสาน เขียน:ผมสงสัยครับพี่ปรัชญา ลุงขวด.. :roll:

ส่วนใหญ่ใครได้หุ้นจองก็มักจะขายวันแรกกันทั้งนั้นเลย ก็เลยสงสัยว่าใครเป็นคนซื้อครับ เพราะเห็นมีการซื้อขายกันเป็นพันล้านเกือบทุกตัว...

ส่วนผมก็ได้แค่อิจฉาคนที่ได้หุ้นจองครับ เพราะไม่เคยมีโอกาสได้หุ้นจองเลยช่วงนี้ ก่อนหน้านี้เคยได้ finansa ครับ แต่ดันขายไปที่ราคาจอง ิเพราะก่อนหน้านี้หุ้นจองมักไม่ค่อยทำกำไร...
หุ้นน้ำมันปาล์ม ผมตั้งขายตอนเปิดตลาด

คอลมาร์เก็ตเลยครับ

จะเอาเป็นท่วมๆ เหมือนหุ้นภรรยาท่านมักกะทายกคงไม่ได้แน่
คุณหญิงคุณนายคุณชายคงไม่มีใครมาช่วยดันครับ
คิดทั้งแง่ดีแง่ไม่ดี เอาได้แค่ไหนก็ได้แค่นั้นดีกว่า
ตามบุญพาวาสนาส่ง
ครับ 3พันหุ้นได้มา38บาทจากทุน31บาท
ไม่ดีใจไม่ตื่นเต้น แต่มาร์ให้มาถ้าไม่รับจะเสียน้ำใจกัน
น้ำใจ มีค่า ตีราคาเป็นเงินไม่ได้ครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
CK
ผู้ติดตาม: 27

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 7

เกิดมายังไม่เคยได้หุ้นจองสักหุ้นครับ ขนาดหุ้น PO การบินไทยยังไม่มี
ใครมาเสนอเลยครับ

เคยโทรฯไปถามมาร์ว่าผมไม่ได้หุ้นจองกับเขาบ้างเหรอ มาร์ตอบ (แบบ
สุภาพมาก) ว่าวอลลุ่มขนาดนี้ ให้ก็บ้าแล้ว

ตอนนี้พยายามซื้อๆขายๆเยอะเข้าไว้ อยากได้ EGAT ครับ ถ้าเข้าตลาดปี
หน้า

ตอบพี่ปรัชญาที่ว่าถ้าหุ้นจองตัวไหนเข้าตลาดจะถือไปชั่วลูกชั่วหลานเลย

สำหรับผม EGAT เท่านั้นครับ (ถ้าได้)

ตะปูยังมีวันขายไม่ดี วอลลุ่มเทรดยังมีวันตก

แต่คนไทยมีแต่ใช้ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นทุกปีครับ -- ยกเว้นเกิดสงครามโลก

เมื่อเดือนก่อนได้ไปใช้บริการของการไฟฟ้ามา ประทับใจมากครับ
เป็นหน่วยงานราชการที่ผมยอมรับว่ามี mentality ของบริษัทเอกชน
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 8

CK ครับ EGAT เข้าตลาด นี่จะมีผลต่อ EGCOMP หรือไม่ครับ

สองบริษัทนี้เกี่ยวกัน ในลักษณะไหนครับ

ขอบคุณครับ
ปรัชญา1

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 9

Jeng เขียน:CK ครับ EGAT เข้าตลาด นี่จะมีผลต่อ EGCOMP หรือไม่ครับ

สองบริษัทนี้เกี่ยวกัน ในลักษณะไหนครับ

ขอบคุณครับ

อีแกปเป็นบริษัทที่จะเข้ามาเทคเอ็กค่อมอีกที ตามกระแสข่าว

อีแกปเป็นภาคฝ่ายการผลิตของประเทศ เอ็กค่อมเป็นแขนซ้ายมั่งครับ

หุ้นอะไร3ไตรมาสกำไร9บาทกว่า ราคา70บาท ต่ำกว่าความเป็นจริง

ทั้งปีเอากำไรไปแค่10บยาท/หุ้นนี้ ก็น่าจะ90บาท เฮ้อ.....ได้แค่คิด

หาเหตุผลบนความไม่มีเหตุผล
Jeng

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 10

เอาข่าวเก่ามาให้อ่านกัน ว่าคนสมัย 1996 เขาคิดกันอย่างไร

.................................................................................

EGCOMP (91.50) (21.2.96) ประกาศผลประกอบการปีแรกหลังจากที่เข้าตลาดเกินที่คาดการณ์ไว้ โดยมีกำไรสุทธิ 940 ล้านบาท EPS ปี 95ที่ 2.30 บาท โดย 90% ของรายได้ยังคงมาจากการขายไฟฟ้าให้ EGAT
ความคิดเห็น ในปี 38 บริษัทมีรายได้จากส่วนแบ่งกำไรของบริษัทย่อยเพิ่มขึ้น และยังมีรายได้ค่าธรรมเนียมการจัดการตลอดจนดอกเบี้ยรับ นอกจากนั้นยังมีสิทธิในการเข้าถือหุ้นในโครงการโรงไฟฟ้าแห่งใหม่ คาดการณ์ปี 39 กำไรต่อหุ้นอยู่ที่ 3 บาท ณ ระดับราคา 91.50 บาท ค่า P/E 30.5 เท่า เมื่อเทียบกับ COCO แล้ว EGCOMP มี P/E ต่ำกว่า และมีศักยภาพในการเติบโตสูงขึ้นในอนาคต
Teerasak

หุ้นจองที่ถือยาว 7 ชั่วโครต

โพสต์ที่ 11

หุ้นการบินไทยไงพี่ตั้งแต่จองมา 2 รอบแล้วราคาในตลาดไม่เคยสูงกว่าราคาจองเลย
Solo

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 12

Thai จองครั้งแรก 60 บาท เคยขึ้น ไป ถึง 80 บาทนะครับ เมื่อ 5/1999

ครับ และเมื่อ 11/2003 ก็ ทำ ได้แค่ 70 บาทครับ

ถ้าใคร ไม่เกาะติด ก็ ขายไม่ทัน เลยนะครับ
harry

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 13

ผมได้ฤกษ์เทรดแล้ว ถึงแม้จะรายย่อยมากๆ ก็หวังว่าปีหน้าจะได้ ipo กับเค้าบ้าง
Expecto Patronum!!!!!!
nana

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 14

งง ทำไม THAI ราคา 45บาท p/e 5-6 เท่า เอง มีแต่คนขายไม่มีคนซื้อ
Jeng

หุ้นจอง

โพสต์ที่ 15

จริงเหรอ งั้นเดี๋ยวเข้าไปดู แล้วมีโบรกไหนเชียร์ หรือเปล่าครับ
ล็อคหัวข้อ