ปัจจัยอะไรที่ทำให้คนเข้ามาเล่นหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

ปัจจัยอะไรที่ทำให้คนเข้ามาเล่นหุ้น

โพสต์ที่ 1

ผู้คนส่วนใหญ่ที่เข้ามาเล่นหุ้น  ก็เพราะอยากกำไรมากๆในระยะเวลาอันสั้น  คือรวยเร็วๆนั่นเอง

และผมคิดว่า  ปัจจัยที่ทำให้คนเล่นหุ้นส่วนใหญ่ต้องขาดทุน  ก็คือ  ความอยากรวยเร็วๆนั่นเอง

เพราะแบบนี้  ทำให้คนที่เข้ามาเล่นหุ้นส่วนใหญ่ขาดทุน

จริงไหม  จริงไหม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 2

มีส่วนจริงครับ ถ้าคาดหวัง IRR ที่สูงกว่าความเป็นจริงที่ตลาดทุนจะให้ได้สุดท้ายแล้วสักวันก็จะโดนตลาดหุ้นเอาคืน ตามกฏ regression to the mean
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

เสริมพี่สุมาอี้ว่าเป็นไปตามกฏ 80/20อีกด้วย
กำไรมาจากคนกลุ่มน้อยแต่ขาดทุนมาจากคนกลุ่มใหญ่
และเป็นไปตามกฏZero sum gameจำนวนหุ้นทั้งหมด
ในมือใครก็ตามมีค่าเป็นศูนย์แต่มูลค่าของหุ้นเกิดจากการซื้อขายเปลี่ยนมือ
นั้นคือราคาขึ้นอยู่กับความพอใจของคนซื้อและคนขาย
:)
อองตวน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ไม่เป็น zero sum ฮับ ยังมี เงินปันผล ค่านายหน้า กะแวต ด้วย
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

zero sumในส่วนของจำนวนหุ้นอย่างเดียว
เพราะจำนวนหุ้นมันเปลี่ยนมือจากคนหนึ่งไปอีกคนหนึ่ง
อย่างไงก็ได้เท่าเดิม กับจำนวนที่มีอยู่ก่อนหน้า
iambuffet
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ใช่ครับ
:D

อยากให้มีการส่งเสริม
รณรงค์ให้คนลงทุนกันจริง ๆ บ้างครับ
จากลูกแกะที่เคยหลงทาง

:D
sunrise

โพสต์ที่ 7

ผมว่าปัจจัยคือ ความไม่รู้ และอยากรวยเร็ว

คนมาเล่นหุ้นเพราะเห็นว่ามันเหมือนการเล่นไพ่
สุดท้าย เจ้ากินหรือไม่ก็เสียค่าต๋งหมด

แต่คนที่มาเล่นหุ้นด้วยกลยุทธ์ หรือมีการคำนวณมาแล้วย่อมมีโอกาสที่จะชนะมากกว่า

ถ้าเราไปเล่นในบ่อนที่ไม่เก่งนัก เราสามารถคำนวณโอกาสชนะได้ โอกาสที่เราจะชนะเยอะๆ ก็มีมาก
ถ้าเราไปเล่นในบ่อนที่เค้าเก่ง เราคำนวณโอกาสชนะไม่ค่อยออก แต่เรายังเล่น เราก็มีโอกาสชนะได้ยาก ยกเว้นดวงดี
ดังนั้นสุดท้ายกลับไปว่า รู้มาก โอกาสชนะมาก
รู้น้อยโอกาสชนะน้อย

อยากรวยเร็วก็คือ ยังไม่ทันรู้เลยว่าเจ้าของบ่อนเก่งไม่เก่ง ก็ลุยแบบหมดตัวเลย
ควรจะทดสอบเสียก่อน ว่าเราเล่นชนะ หรือเปล่า แล้วชนะเสมอติดต่อกันหรือเปล่าก่อนที่จะลงทุนเต็มที่

ส่วนความคาดหวังของคนที่ลงทุนส่วนใหญ่คือ รวย คำเดียวครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
iambuffet

โพสต์ที่ 8

sunrise เขียน:ผมว่าปัจจัยคือ ความไม่รู้ และอยากรวยเร็ว

คนมาเล่นหุ้นเพราะเห็นว่ามันเหมือนการเล่นไพ่
สุดท้าย เจ้ากินหรือไม่ก็เสียค่าต๋งหมด

แต่คนที่มาเล่นหุ้นด้วยกลยุทธ์ หรือมีการคำนวณมาแล้วย่อมมีโอกาสที่จะชนะมากกว่า

ถ้าเราไปเล่นในบ่อนที่ไม่เก่งนัก เราสามารถคำนวณโอกาสชนะได้ โอกาสที่เราจะชนะเยอะๆ ก็มีมาก
ถ้าเราไปเล่นในบ่อนที่เค้าเก่ง เราคำนวณโอกาสชนะไม่ค่อยออก แต่เรายังเล่น เราก็มีโอกาสชนะได้ยาก ยกเว้นดวงดี
ดังนั้นสุดท้ายกลับไปว่า รู้มาก โอกาสชนะมาก
รู้น้อยโอกาสชนะน้อย

อยากรวยเร็วก็คือ ยังไม่ทันรู้เลยว่าเจ้าของบ่อนเก่งไม่เก่ง ก็ลุยแบบหมดตัวเลย
ควรจะทดสอบเสียก่อน ว่าเราเล่นชนะ หรือเปล่า แล้วชนะเสมอติดต่อกันหรือเปล่าก่อนที่จะลงทุนเต็มที่

ส่วนความคาดหวังของคนที่ลงทุนส่วนใหญ่คือ รวย คำเดียวครับ
เหมือนกับคำพูดที่ว่า
คนเราแตกต่างกัน
บางคนก็เหมาะกับการลงทุนแบบเต่า
บางคนก็เป็นกระต่าย
สุดท้ายคงต้องคนหากันเอง
ว่าจะลงทุนแบบไหน
จะเหมาะกับตัวเองนะผมว่า.........

ตัวเองควรจะรู้ ตัวเองว่าเหมาะกับการลงทุนแบบไหน
การลงทุนของคน คนนึง อาจจะไม่เหมาะกับอีกคนก็ได้
ขึ้นกับความถนัดของคนแต่ละคนด้วย
คนเฝ้าสวน

โพสต์ที่ 9

สำหรับ ผมเอง มองกลับกัน
อยากรวยมั้ย ก้อคงอยากจะรวยแหละครับ
แต่ ผมเองยังมีความเชื่อเรื่องการลงทุนอยู่
เลยต้องการพิสูจน์ให้ที่บ้านเห็นว่า
หุ้น ไม่ใช่การพนัน และเราเองก้อสามารถทำกำไร จากหุ้นได้
worapong
ผู้ติดตาม: 2

Re: ปัจจัยอะไรที่ทำให้คนเข้ามาเล่นหุ้น

โพสต์ที่ 10

[quote="chatchai"]ผู้คนส่วนใหญ่ที่เข้ามาเล่นหุ้น
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
adi

โพสต์ที่ 11

อยากลองครับ เหมือนตอนหัดสูบบุหรี่เลย

แต่ตอนนี้บุหรี่เลิกแล้ว ติดแต่หุ้น 8)
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 12

เพราะมีตลาดหุ้น  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

ลองถาม ความคาดหวังกำไรจากตลาดหุ้นกับคนในนี้ดูซิครับ ผมว่าพวกเซียนๆหลายๆคนเขายังคาดหวังแค่ 15% เอง

แต่คนเข้าใหม่แต่ละคนคาดหวังไปปีละเกิน 50% ทั้งนั้นเลย
_________
nanchan

โพสต์ที่ 14

หัวใจสั่งมา
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Penguins

Re: ปัจจัยอะไรที่ทำให้คนเข้ามาเล่นหุ้น

โพสต์ที่ 15

chatchai เขียน:ปัจจัยอะไรที่ทำให้คนเข้ามาเล่นหุ้น
คำตอบของผม  :arrow:  ต้องการรักษา 'เวลา' ที่มีอยู่เพียงน้อยนิด (สำหรับชิวิต)

...ไม่จำเป็นต้องเล่นหุ้น...แต่ตลาดหุ้นก็เป็นอีกหนทางหนึ่ง
jaychou

โพสต์ที่ 16

ผมเล่นหุ้นเพราะเชื่อฟังคำสั่งสอนของแฟนครับ
keng56

โพสต์ที่ 17

jaychou เขียน:ผมเล่นหุ้นเพราะเชื่อฟังคำสั่งสอนของแฟนครับ
เหมือนผมเลยครับ.. :mrgreen:
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 18

เล่นหุ้นเพราะ มันตอบสนอง Ego ครับ
Doramon007

โพสต์ที่ 19

ผมคิดว่าที่คนส่วนใหญ่เล่นหุ้นก็เพราะอยากรวยครับ แต่เวลาความอยากมีมากเกินไปก็มักจะทำให้เราลงทุนอย่างไม่ระมัดระวังครับ  :D
tsutomu

โพสต์ที่ 20

ผมว่า หลายคนเล่นหุ้นเพราะเงินเหลือครับ

ชีวิตวันนึงใช้เงินไม่กี่ร้อยบาท
กินร้านอาหาร บ่อยๆเข้าก็เบื่อครับ  
เอามาเล่นหุ้นดีกว่า  5555
yoroshiku onegaishimasu
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 21

เล่นเพราะไม่อยากทำงานประจำครับ
อยากมีอิสระ มีเงินใช้ ในขณะที่เลือกเวลาทำงานเองได้
ที่สำคัญ เวลาเล่นหุ้นเหมือนอะดรีนะลีนมันหลั่ง (ไม่รู้สะกดถูกรึเปล่า) โดยเฉพาะเวลาเจอหุ้นใหม่ๆราคาถูก สนุกดีครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
nearly_vi

โพสต์ที่ 22

ส่วนตัวผม อยากมีอิสรภาพทางการเงินเร็วๆ ตอนอายุน้อยๆ

อาชีพหลักผมทำไม่ได้ครับ แต่เล็งเห็นว่า ตลาดช่วยได้

แต่ยังไงก็ทำอาชีพหลักครับ เพราะทำแล้วมีความสุข โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าไม่มีเรื่องเงินๆ ทองๆ มาเกี่ยวข้องครับผม  :D
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 23

เล่นเพราะมันสนุกครับ
_________
plamuek76

โพสต์ที่ 24

อยากอิสระภาพทางการเงินและเวลา
ไม่อยากทำงานประจำ
และอยู่บ้านก็สามารถทำได้
อีกอย่างครับ สนุกและตื่นเต้นดี :lol:
Little Boy

โพสต์ที่ 25

อยากเป็นเจ้าของกิจการครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
ssaran

โพสต์ที่ 26

เหมือนมีอะไรให้ติดตามทุกวัน
ตื่นเต้นดีครับ
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 27

ให้เงิน ทำงาน ครับ

ชีวิตคนเรา แรกเริ่มตอนทำงาน ก็ใช้ กำลัง กาย   กำลัง สมอง.....ทุกอย่างจะเริ่มเสื่อม โดยเฉพาะกำลังกาย  ส่วนกำลัง สมอง นั่นเสื่อมช้ากว่า........และในช่วงแรกแห่งการทำงาน กำลัง เงินก็น้อย ต้องค่อยสะสม........เมื่อถึงจุดสูงวัย ไม่อยากพูดว่า แก่แล้ว  สิ่งที่จะมีมากขึ้นก็ กำลังเงิน  กำลังสมอง ก็ พอใช้ได้ คงสภาพของมัน แถมบางที อาจเพิ่มได้อีก ถ้าไม่เป็นโรคอัลไซเมอร์เสียก่อน  ส่วนกำลังกายก็เริ่มถดถอย.....เราก็ต้องใช้ประโยชน์ในสิ่งที่เพิ่มให้ทำงานแทนเรา นะครับ นั่นคือ เอาเงินมาทำงานแทนเรานั่นเอง :wink:  :idea:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Muffin

โพสต์ที่ 28

ที่มาเล่นหุ้น เพราะอยากมีเงินทุนไว้สักกองไว้ทำในสิ่งที่ตัวเองรักครับ

แต่ที่ชอบเล่นหุ้น เพราะมันกำไรและมันสนุก
ส่วนจะเลิกเล่นหุ้นมั้ย....ตอบยากกว่า ถามว่าจะเลิกทำงานเมื่อไหร่ซะอีก  8)
Belffet

โพสต์ที่ 29

Financial Freedom

อีกอย่างผมฝันอยากมีธุรกิจโรงแรมครับ

เมื่อไหร่จะรู้สึกแบบนั้นบ้างน้า
nanakorn

โพสต์ที่ 30

ผมลงทุนในหุ้นเพราะความกลัวเรื่องความมั่นคงของชีวิตในอนาคต

ตอนนี้รายได้ส่วนใหญ่ที่ครอบครัวผมนำมาใช้ เกิดจากน้ำพักน้ำแรงของผมกับภรรยา  การพึ่งแหล่งรายได้เพียงสองแหล่งเป็นความเสี่ยงมากครับ  ตามที่ทุกคนคงทราบกันดีอยู่แล้ว

การลงทุนในหุ้น ผสมกับการลงทุนอื่นๆ ช่วยลดความกลัวเรื่องความมั่นคงของชีวิตในอนาคตไปได้มากครับ
โพสต์โพสต์