หุ้นตัวไหนที่ทำให้คุณเสียดายสุดๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nowkung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นตัวไหนที่ทำให้คุณเสียดายสุดๆ

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มลงทุนปี 2002 (ก่อนเครื่องบินชนตึก world trade ไม่กี่วัน)
มีบางตัวถูกสุดๆแต่เนื่องจากประสบการณ์น้อยนิดเลยพลาดอย่างไม่น่าให้อภัย
เช่น amata หนี้ต่ำสุดๆ pe < 5 ตอนนั้น 6 บาท (par 10 บาท)
ahc หนี้ต่ำ pe < 5 ราคา 9-11 บาท ตอนนี้ 80 บาท
และตัวสุดท้ายที่น่าเจ็บใจที่สุดคือ ptt ครับ 35-40 บาท pe 5 กว่าๆเอง

ถึงโอกาสงามๆจะมี 10 ปีครั้ง
แต่ปีเตอร์ ลินซ์ บอกว่า "ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ"
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ อ่านแล้วมีกำลังใจจัง :)
VI ฝึกหัด
ภาพประจำตัวสมาชิก
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

MINT ตอนเกิดซึนามิ

:wall:  :wall:  :wall:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

G :wall: :wall: G
beammy

โพสต์ที่ 5

MINT ครับ ตอน 2บาทกว่าๆ ...
Oatarm

โพสต์ที่ 6

ATC ครับ   60 กว่าไม่ขาย  ขายตอน 55 แต่ก็ยังดีกว่าขายตอนนี้ :cry:
greenstock

โพสต์ที่ 7

MINT KSL RANCH SIAM BAY PHATRA SAT KPN LH SIRI SPALI TICON BH BGH KH AMATA ROJANA PTT PDI CP7-11 HMPRO IT MINOR ROBINS SE-ED AOT BECL PSL TRUE IT SNC DELTA HANA

นึก ๆ ดูก็เยอะแฮะ  :shock:  ทำไมจับเลยไม่ถูกซักตัว  :shock:
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

เยอะมากจนเทียบไม่ถูก ว่าตัวไหนน่าจะเสียใจมากกว่ากัน

แต่เอาเป็นว่าแค่รู้ว่าผิดยังไงพอ

ไม่งั้นเราจะกลายเป็นรู้สึก bias กับหุ้นตัวนั้น เรียกง่ายๆว่าแค้นนั่นแหละ

ไม่รู้ว่าทิ้งเงินให้หลุดมือไปเท่าไหร่ต่อเท่าไหร่
"Failure is the only way to start again intelligently"
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 9

คุณ greenstock พิมพ์ IT สองครั้ง แปลว่าพลาดทั้งสองครั้งหรือครับ :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
วัวแดง

โพสต์ที่ 10

แล้วตอนนี้มีบางตัว pe5เท่า คุณคิดว่าไงล่ะ :D
007-s

โพสต์ที่ 11

สามัญชน เขียน:คุณ greenstock พิมพ์ IT สองครั้ง แปลว่าพลาดทั้งสองครั้งหรือครับ :lol:
โห คุณชายละเอียดของแท้ค่ะ ตาไวจิงๆ  :lol:
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

เสียดาย MGR ที่เจ้าของเอาไปปู้ยี่ปู้ยำซะเละเทะ แทนที่จะเป็นอีกหนึ่งหุ้นคุณภาพในหมวดสิ่งพิมพ์

ยังมีอีกครับ LRH, TPI, และอีกมากมาย
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 13

cpf  ตอนคนตื่นหวัดนกรอบแรกๆ
eastw ตอนภัยแล้งช่วงที่ผ่านมา บอกว่าน้ำในอ่างเก็บน้ำอยู่ในระดับต่ำมากๆ
pb  ตอนที่เริ่มมีคนพูดกันเรื่อง ชีวิตประจำวันที่เปลี่ยนไปมากินหนมปังกัน
     มากขึ้น เพราะหาซื้อง่ายสะดวก และเริ่มสังเกต เห็นรถหนมปังบ่อยขึ้น
     เรื่อยๆ

ตั้งแต่เข้ามาลงทุน ก็มีเท่านี้ครับที่พอจำได้ ส่วนก่อนหน้านั้นไม่รู้เพราะเพิ่งลงทุนได้ 2-3 ปีนี้เองครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
greenstock

โพสต์ที่ 14

สามัญชน เขียน:คุณ greenstock พิมพ์ IT สองครั้ง แปลว่าพลาดทั้งสองครั้งหรือครับ :lol:
ผมเผลอครับ  :lol:
ผมพิมพ์เรียงตามลำดับ sector แต่ช่วงนั้นผมสนใจ HMPRO และ IT ในเวลาไล่เลี่ยกันเลยติดนิสัยกลายเป็น มี HMPRO ต้องตามด้วย IT ครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

เสียดายดีกว่าเสียใจครับ
ความผิดพลาดที่เกิดจากการไม่ลงทุนในหุ้นที่ดี
ดีกว่าความผิดพลาดในการเลือกลงทุนในหุ้นที่แย่...
"Winners never quit, and quitters never win."
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 16

ผมว่าคนที่มองเห็นโอกาสใน หุ้นเหล่านี้ได้ ต้องแยกแยะให้ได้ครับว่า
ผลกระทบที่เกิดขึ้นมันชั่วคราว  หรือ  ค้างคืน...
ผมว่า พี่ๆ VI หลายคนในห้องนี้  อาจจะพลิกวิกฤตจากหุ้นเหล่านี้มาแล้ว
ก็ได้นะครับ  

ถึงยังไงก็อยากฝากมือใหม่ทุกท่าน( รวมถึงเตือนตัวเองด้วยครับ )
ว่าไม่ใช่วิกฤตจะเป็นโอกาสเสมอไป
อย่างบางตัว เกิดวิกฤต แล้วกลับบ้านเก่าเลยก็มีเหมือนกัน ครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
สามัญชน

โพสต์ที่ 17

น้ำครึ่งแก้ว บอกว่า
ผลกระทบที่เกิดขึ้นมันชั่วคราว  หรือ  ค้างคืน...
ป๊าดดดดดดด............คุ้นๆครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
putty

โพสต์ที่ 18

PB ROBINS ครับมองตั้งนาน ไม่กล้าทำอะไร จนกระทั่งถึงวันนี้ครับ  :drink:
Muffin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

มีเยอะครับ เช่น MINT, IT, TTA, BH, BIGC, CPN, CENTEL, ERAWAN  และอื่นๆอีกมากมายยยยยยยยยยย :wall:
สามัญชน

โพสต์ที่ 20

อย่าเสียดายกับนมที่หกไปแล้ว  ลองหานมแก้วใหม่สิครับ  แล้วเก็บไว้ดีๆ จะได้ไม่ทำหกอีก
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 21

[quote="สามัญชน"]อย่าเสียดายกับนมที่หกไปแล้ว
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 22

ตอนเกิดเหตุครั้งนั้น  หุ้นไม่เสียดายหรอกครับ

เสียดายแต่มีเงินน้อยไปหน่อย
ไม่งั้นคงใช้เงินได้คุ้มค่ามากเลย
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 23

อาการแบบนี้คุ้นๆว่าเฮียคลายเคลียดเคยบอกว่าเป็นต้นเหตุที่เล่นหุ้นแล้วเคลียด เพราะเห็นหุ้นตัวอื่นขึ้นดีกว่าหุ้นเรา ลองมองกลับกันสิครับ หุ้นอะไรที่คุณดีใจสุดๆที่ไม่ซื้อ แล้วจะเห็นว่ามันพอๆกันกับที่เราเสียดาย เพียงแต่เรามักจะจำเฉพาะที่เราเสียดาย สำหรับผมหุ้นทีเสียดายสุดๆคือ PTT ซื้อ 38 ขาย 35 ซื้อ mint 4 บาท ขาย 4.1 (ไม่รู้ทำไปได้ยังไง) ส่วนตัวที่ดีใจสุดคือ
Grammy กับ ITV จะซื้อตอน 10 บาททั้งคู่เลย
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 24

แล้วคุณ nowkung ได้ผลตอบแทนเท่าไรละครับ  ตั้งแต่ปี 2002  ชนะตลาดหรือเปล่า  ถ้าได้เกินปีละ 15% ก็น่ายินดีแล้วนะครับ
waz

โพสต์ที่ 25

ผมเคยมี TTAที่ 4บาท พาร์ 10 แค่100,000หุ้น เอง
shanghai

โพสต์ที่ 26

top 42 บาท
วัวแดง

โพสต์ที่ 27

เสียดายที่คิดได้ แต่ทำไม่ได้ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
โพสต์โพสต์