ใครอยากซื้อหุ้นตอนดัชนี 200 จุดบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

ใครอยากซื้อหุ้นตอนดัชนี 200 จุดบ้าง

โพสต์ที่ 1

สมัยผมเริ่มลงทุนใหม่ๆ  ดัชนีอยู่ประมาณ 1100 จุด  

เมื่อมองกราฟดัชนี  ก็อิจฉาพวกที่เข้ามาลงทุนก่อนหน้าผม  ช่วงนั้นดัชนียังต่ำ  หุ้นวิ่งขึ้นกันมากมาย

แต่ไม่น่าเชื่อว่า  วันเวลาผ่านไป 9 ปี  ผมจะสามารถซื้อหุ้นที่ดัชนีต่ำกว่าซะอีก

โอกาสที่ว่าอาจเกิดขึ้นอีกในอนาคต

เพียงแต่ว่า  เมื่อเกิดขึ้นแล้ว  คุณมีเงินสดเหลือพอที่จะซื้อหุ้นหรือเปล่า  และคุณกล้าที่จะซื้อหรือไม่
บุรุษไร้นาม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ใช่ครับ

พอหุ้นลงมากๆ เราจะกล้าซื้อหรือไม่  :?:  :?:  :?:
iambuffet

โพสต์ที่ 3

อยากถามหน่อยครับ
ถ้าหุ้นในมือคุณ pe  ไม่ถึงห้าเท่า
และมี การเติบโตอยู่
แต่ตลาดหุ้นแย่แบบนี้
และราคามันก็ลงไปเรื่อย ๆ

เป็นคุณฉัตรชัยจะขายไหม
ถ้าพื้นฐานมันยังดีอยุ่
แต่ราคามันกลับไหลลงเรื่อย ๆ

กลัวขาย short แล้วจะซื้อคืนไม่ได้ครับ
แต่มันก็ลงมาเรื่อย ๆ กำลังคิดว่าจะเอา dsm
มาใช้ก็ลงมามาแล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 4

[quote="iambuffet"]อยากถามหน่อยครับ
ถ้าหุ้นในมือคุณ pe
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

DSM มันเหมือน GSM มั้ยครับ
เอาไปโทรบอก Broker ตอนขายหุ้นใช่มั้ยครับ
ท่านอาจารย์ Buffett ...  :lol:
"Winners never quit, and quitters never win."
iambuffet

โพสต์ที่ 6

ลองอ่านดูครับ
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... aw&group=8

อย่าพูดว่าอาจารย์เลยครับ
ผมออกจะเอ๋อ  ด้วยซ้ำไปครับ

อยากให้เราลงทุนกันเพื่อช่วยเหลือกันมากกว่าครับ
เหมือนเพื่อนนักลงทุนเหมือนกัน
ที่ลงทุนแล้วอาจจะขาดทุนได้เหมือนกันกัน
เจ็บได้เหมือนกัน

คนเราผิดพลาดกันได้ครับ
คิดว่าเป็นเพื่อน เพื่อช่วยให้ทุก ๆ คน
ที่ลงทุนแบบ vi ได้ประสบความสำเร็จกัน
ทุก ๆคน เพราะการลงทุนแบบนี้มันไม่ใช่การพนัน
ที่จะมีคนได้คนเสียครับ
chatchai

โพสต์ที่ 7

[quote="iambuffet"]อยากถามหน่อยครับ
ถ้าหุ้นในมือคุณ pe
iambuffet

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ

มันทำให้จิตใจเราไม่สงบจริง ๆ ครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

งั้นผมขอถามต่อนะครับ พอดีผมเจอสภาวะนี้อยู่

ถ้าในมือคุณมีหุ้นพีอีสูงๆ (>17) แต่อนาคตดี การเติบโตยังมีอีกมาก ตามสภาวะเศรษฐกิจ และราคากำลังลงไปเรื่อยๆ ตามสภาพตลาด

แล้วบังเอิญคุณไปเจอหุ้นตัวเล็กตัวหนึ่ง PE ต่ำ พื้นฐานดี แต่อนาคตยังเอาแน่ไม่ได้ คือถ้ารุ่งก็พุ่ง แต่ถ้าไม่ก็คงรุ่งริ่งอะครับ

ถ้าเป็นพวกพี่ๆ จะขายตัวที่ถือแล้วเปลี่ยนมาถือตัวเล็กนี้ป่าวครับ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 10

อืมม  ผมว่าตอนนี้พื้นฐานนักเล่นหุ้นเปลี่ยนไปบ้างแล้วครับ
หุ้นดีบางตัวอาจไม่ลงลึกเหมือนเมื่อก่อน เพราะ vi หลายคน
เริ่มมองมูลค่าหุ้นออกกันหลายคน พอราคาลงมาระดับหนึ่ง
ก็เก็บกันแล้วถือยาวๆจน วิกฤติ เริ่มผ่านพ้นไปแล้วหุ้นเริ่มวิ่งถึงตอนนั้น
ก็เป็นโอกาส ของ VI แล้วหละครับผมว่า
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 11

อย่างคุณฉัตรชัยว่า  กว่าจะถึงตรงนั้นเงินสดก้คงหมดแล้วครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 12

iambuffet เขียน:อย่าพูดว่าอาจารย์เลยครับ
ผมออกจะเอ๋อ  ด้วยซ้ำไปครับ

อยากให้เราลงทุนกันเพื่อช่วยเหลือกันมากกว่าครับ
เหมือนเพื่อนนักลงทุนเหมือนกัน
ที่ลงทุนแล้วอาจจะขาดทุนได้เหมือนกันกัน
เจ็บได้เหมือนกัน

คนเราผิดพลาดกันได้ครับ
คิดว่าเป็นเพื่อน เพื่อช่วยให้ทุก ๆ คน
ที่ลงทุนแบบ vi ได้ประสบความสำเร็จกัน
ทุก ๆคน เพราะการลงทุนแบบนี้มันไม่ใช่การพนัน
ที่จะมีคนได้คนเสียครับ
8) ชอบที่เขียนนะครับ
    เป็นเพื่อนกัน ก็ ต้องช่วยๆกัน
    ไม่เห็นเอ๋อตรงไหน
chatchai เขียน:เพียงแต่ว่า  เมื่อเกิดขึ้นแล้ว  คุณมีเงินสดเหลือพอที่จะซื้อหุ้นหรือเปล่า  
8) ผมชอบคำว่าเงินสดเหลือ
    บางคนชอบบอกว่ากระสุนหมด
    ดูแล้วยังหนุ่มอยู่แท้ๆ
    ฮุ..ฮุ..
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Knott

โพสต์ที่ 13

งั้นผมขอถามต่อนะครับ พอดีผมเจอสภาวะนี้อยู่

ถ้าในมือคุณมีหุ้นพีอีสูงๆ (>17) แต่อนาคตดี การเติบโตยังมีอีกมาก ตามสภาวะเศรษฐกิจ และราคากำลังลงไปเรื่อยๆ ตามสภาพตลาด

แล้วบังเอิญคุณไปเจอหุ้นตัวเล็กตัวหนึ่ง PE ต่ำ พื้นฐานดี แต่อนาคตยังเอาแน่ไม่ได้ คือถ้ารุ่งก็พุ่ง แต่ถ้าไม่ก็คงรุ่งริ่งอะครับ

ถ้าเป็นพวกพี่ๆ จะขายตัวที่ถือแล้วเปลี่ยนมาถือตัวเล็กนี้ป่าวครับ
ทำไปแล้วครับ  :wink:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

หากเหลือ200จุด  และพอมีเงินสดเหลือ
จะซื้อหุ้นอะไรดีครับ   :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
mr.bean

โพสต์ที่ 15

ขอเป็น บำรุง...ลาด แล้วกัน

คาดว่า ยอดผู้บาดเจ็บ คงจะสูงแบบก้าวกระโดด
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
stockms

โพสต์ที่ 16

หรือคุณฉัตรชัยจะบอกเป็นนัยว่าให้ล้างพอร์ตได้แล้ว รอซื้ออีกทีตอนดัชนี 200 ครับ :roll:
คัดท้าย

โพสต์ที่ 17

stockms เขียน:หรือคุณฉัตรชัยจะบอกเป็นนัยว่าให้ล้างพอร์ตได้แล้ว รอซื้ออีกทีตอนดัชนี 200 ครับ :roll:
:shock:  :shock:  :shock:  :drink:  :drink:  :vm:  :vm:  :vm:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
david

Re: ใครอยากซื้อหุ้นตอนดัชนี 200 จุดบ้าง

โพสต์ที่ 18

chatchai เขียน:ใครอยากซื้อหุ้นตอนดัชนี 200 จุดบ้าง
U can count me.
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
chatchai

โพสต์ที่ 19

Saran เขียน:งั้นผมขอถามต่อนะครับ พอดีผมเจอสภาวะนี้อยู่

ถ้าเป็นผม  ผมไม่ซื้อทั้งสองบริษัทครับ  เพราะ

1. ไม่ชอบบริษัทที่มีราคาแพง  และฝากความหวังกับอนาคตมากๆ

2. ไม่ชอบบริษัทที่ยังไม่รู้อนาคตครับ  ถ้าลงทุนแบบนี้  ก็เหมือนพนันหัวก้อยครับ  ผมไม่ชอบการพนัน
chatchai

โพสต์ที่ 20

stockms เขียน:หรือคุณฉัตรชัยจะบอกเป็นนัยว่าให้ล้างพอร์ตได้แล้ว รอซื้ออีกทีตอนดัชนี 200 ครับ :roll:
ผมไม่ได้หมายความเช่นนั้น    :\/:
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 21

chatchai เขียน:
ถ้าเป็นผม
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 22

ผมเคยซื้อหุ้นตอน 200 กว่าจุด
ปัญหาตอนนั้นคือมีหุ้นที่ดี ราคาถูกให้เลือกมากเกินไป

แต่ผมภาวนาอย่าให้กลับไปที่ 200 อีกเลย
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
นายสต็อก

โพสต์ที่ 23

ผมขอแค่...

"ใครอยากซื้อหุ้นตอนดัชนี 500 จุด มั๊ย?" จะดีกว่านะครับ!!! (ฮะๆ...) 8)
No Name

โพสต์ที่ 24

ไม่ว่าดัชนีจะ 500,  200, หรือ 1000

สำหรับผม ไม่ได้ให้ความสำคัญกับดัชนีมากนัก

แต่หากเมื่อใด บริษัทที่ผมสนใจ มีราคาที่น่าสนใจ

ผมจะซื้อทั้งนั้น ไม่ว่าดัชนีจะเท่าไรก็ตาม

อยากให้เพื่อนนักลงทุน ให้ความสนใจในพื้นฐานบริษัทมากกว่าดัชนีซึ่งเป็นส่วนประกอบของหลักทรัพย์ในตลาด

ดัชนีที่ผันผวน จะเป็นโอกาสให้เราได้เลือกซื้อหุ้นที่เราสนใจได้ในราคาที่ต่ำกว่าปกติ

ขอให้ทุกท่านโชคดี
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมเยียนและแนะนำวิธีการ
stockms

โพสต์ที่ 26

chatchai เขียน:
ผมไม่ได้หมายความเช่นนั้น
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 27

...   อีกหนึ่งกระทู้คุณค่า   ...

...    :cheers:  :cool:  :man:    ...
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
โพสต์โพสต์