เค้า หมายถึง บริษัทไหนเหรอ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
waz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขณะที่นายเจน นำชัยศิริ ประธานกลุ่มอุตสาหกรรมสิ่งทอ(ผ้าผืน เส้นด้าย เส้นใยสังเคราะห์) เปิดเผยว่า ขณะนี้มีความเคลื่อนไหวของนักธุรกิจเวียดนามได้มาชักชวนคนไทยไปร่วมลงทุนในอุตสาหกรรมต้นน้ำทั้งผ้าผืน ฟอกย้อม และเส้นใยสังเคราะห์แล้วหลายราย ซึ่งในเร็วๆ นี้คาดว่าจะมีหลายรายให้ความสนใจ เพราะนอกจากเวียดนามมีตลาดผู้บริโภคมากกว่า 80 ล้านคนแล้วยังมีศักยภาพมากที่จะใช้เป็นฐานการผลิตส่งออกไปยังประเทศอื่นๆ ซึ่งช่วงที่ผ่านมาอุตสาหกรรมเครื่องนุ่งห่มของเวียดนามถือว่ามีขนาดที่ใหญ่ แต่ยังขาดอุตสาหกรรมต้นน้ำ และอยู่ระหว่างการเร่งพัฒนา

"เวียดนามเป็นคู่แข่งที่น่ากลัวมาก และขณะนี้เขาเริ่มพัฒนาอย่างเอาจริงเอาจัง โดยล่าสุดเขามีแผนที่จะพัฒนาน้ำเพื่ออุตสาหกรรม โดยได้สั่งซื้อท่อน้ำขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 เมตร จากบริษัทไทยรายหนึ่งซึ่งอยู่ในตลาดหลักทรัพย์ และไม่เคยผลิตขายให้ใครมาก่อน ซึ่งหากเขาพัฒนาน้ำเพื่อุตสาหกรรมสำเร็จจะได้เปรียบไทยอีกมาก ซึ่งในอีก 5 ปีข้างหน้าเราจะลำบากหากทุกอย่างยังหยุดนิ่งจากการเมืองเช่นนี้"

ใช่ PAP ป่าว
ภาพประจำตัวสมาชิก
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 2

อืมมม   ใช่พี่ยุรนันท์ หรือเปล่าไม่รู้  ซื้อเก็บไว้ตอน 13 บาทกว่าๆ
เดี๋ยวลองเข้าไปดูรายละเอียดในเวปบริษัทหน่อยเผื่อมีอะไรบ้าง
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 3

น่าจะเป็น kwh นะครับ
ส่วนของ pap มี 16 นิ้ว แต่ยังเป็นโครงการอยู่เลยมั้งครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

เขาวิเคราะห์กันว่า FTA สิ่งทอจะทำให้ผู้ซื้อ consolidate suppliers มากขึ้นแต่ไม่ทราบเหตุผลเหมือนกันว่าทำไม ดังนั้นถ้าใครทำได้ตั้งแต่ต้นน้ำจนถึงปลายน้ำจะได้เปรียบครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

สิ่งทอ

ต้องจับตาดูอินเดียด้วยครับ

ตอนนี้อินเดียอยู่เกรดต่ำสุด ในด้านคุณภาพ
เพราะติดปัญหาเรื่องคุณภาพของคน

แต่หลังจาก MFA (multi fabric agreement)
ซึ่งจำกัดโควต้าส่งออกสิ่งทอของแต่ละประเทศ
สิ้นสุดลงเมื่อปีที่แล้ว

อินเดียก็ตัดสินใจรุกลงทุนในธุรกิจสิ่งทอเต็มตัว

อีก 10 ปี น่ากลัวอยู่เหมือนกันครับ

เอ นาโนเทคโนโลยี จะทำให้ธุรกิจสิ่งทอพังครืนไหมน๊า

เหมือนเรื่อง Prey ตัว nano machine สามารถเกาะกลุ่มกัน
form ตัวรูปร่างเหมือนคนยังได้เลย

อีกหน่อย เราอยากได้เสื่อแบบไหน ก็จิ้ม catalog
แล้วเจ้านาโน่แมชชีนก็จะจับตัวกันเป็นเสื่อแบบนั้นเลย :D
ขนาดพอดีตัวผู้ใส่เปี๊ยบ :lovl:

โม้ไปหน่อย
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

สิ่งหนึ่งถ้าสักเกตเห็น
แรงงานต่างชาติในไทย

มีเวียดนามกันไหมคับ
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

สิ่งที่สามารมนำมาทำเป็นท่อขนาด สศก.3เมตร ได้และเคลื่อนย้ายได้ เท่าที่นึกออก ก็มีวัสดุประเภท เหล็ก และพวกGRC (Glass fibre reinforce concrete)

3เมตรนี่ถือเป็นอุโมงเลยนะครับ คงเหมือนในหนังฝรั่งที่ชอบหลบหนีกันตามท่อน้ำ

การขนย้ายคงเอาเรื่องน่าดู
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

เพื่อน เขียน:สิ่งที่สามารมนำมาทำเป็นท่อขนาด สศก.3เมตร ได้และเคลื่อนย้ายได้ เท่าที่นึกออก ก็มีวัสดุประเภท เหล็ก และพวกGRC (Glass fibre reinforce concrete)

3เมตรนี่ถือเป็นอุโมงเลยนะครับ คงเหมือนในหนังฝรั่งที่ชอบหลบหนีกันตามท่อน้ำ

การขนย้ายคงเอาเรื่องน่าดู
8) พี่เพื่อนครับ
    GRCนี่มันวัตถุโบราณแล้วไม่ใช่หรือครับ
    ผมว่ามีแต่ท่อเหล็ก
    มีผลิตได้หลายที่นะ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
เพื่อน

โพสต์ที่ 9

นั่นสิครับ พี่por_jai

ผมก็ว่าน่าจะเป็นเหล็กมากกว่า

แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าจะมีการผสมผสานมากกว่าวัสดุอย่างเดียวหรือปล่าวหนะครับ

ผมเห็นการผลิตอุโมงค์ขนาดใหญ่แบบนี้ ส่วนใหญ่จะทำในที่เลยนะครับ เจาะไป หล่อไป พร้อมๆกัน

แล้วเราจะหาบริษัทฯที่ว่าได้ยังไงครับ
ขนาดการผลิตก็ไม่ใช่เล็กๆนะครับ คงปิดไว้ได้ไม่นาน

หรือจะเป็นบริษัทรับเหมา ไปผลิตในที่ถึงที่นั่นจริงๆ ผมว่าน่าจะออกแนวนี้มากกว่านะ

พี่por_jaiคิดว่าไงครับ
Zenith

Re: เค้า หมายถึง บริษัทไหนเหรอ

โพสต์ที่ 10

ล่าสุดเขามีแผนที่จะพัฒนาน้ำเพื่ออุตสาหกรรม โดยได้สั่งซื้อท่อน้ำขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 เมตร จากบริษัทไทยรายหนึ่งซึ่งอยู่ในตลาดหลักทรัพย์ และไม่เคยผลิตขายให้ใครมาก่อน
ท่อเหล็กขนาดใหญ่ ตั้งแต่ 24 นิ้วขี้นไป จะใช้วิธีการม้วนจากแผ่นเหล็กเอาครับ
ซึ่งบริษัทนั้นจะต้องมีเครื่องม้วนขนาดใหญ่มาก (มีกรณีนี้) ซึ่งผมไม่คิดว่าตอนนี้มีบริษัทไหนทำได้ (อนาคตไม่แน่) เพราะเท่าที่ผมทราบ 20 นิ้วยังต้องนำเข้าเลยครับ
Live a Life!
waz

โพสต์ที่ 11

บอร์ดนี้มีวิศวกรเยอะเหมือนกันนะครับ
มีคนมีความรู้เยอะดี จะช่วยกันครับ

ปล . ยังหาไม่เจอเหมือนกันเลยว่าบริษัทไหน
por_jai

โพสต์ที่ 12

[quote="ba_2l"]ท่อน้ำเส้นผ่าศูนย์กลางตั้ง 3เมตร ผมขอเดาว่าเป็น EASTWครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ท่อ 20 นิ้วมีบ. ทำได้ไม่กี่บริษัทหรอกครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 14

แบบนี้แปลว่าเวียดยังสู้เราไม่ได้ก็เรื่องผลิตท่อน้ำสิ  :wink:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
NH

โพสต์ที่ 15

ท่อยักษ์ของ"วิคแอนด์ฮุคลันด์" ขนาด3เมตรใหญ่ที่สุดในเอเชีย

"วิค แอนด์ ฮุคลันด์" ผู้ผลิตท่อพลาสติกรายใหญ่ ตั้งเป้ารายได้ปีนี้ 1,000 ล้านบาท หลังปรับกลยุทธ์การขายในช่วงการเมืองวุ่นวาย งานราชการหด หันไปเจาะตลาดภายในกับตลาดส่งออกแทน พร้อมออกผลิตภัณฑ์ตัวใหม่ ท่อ HDPE ใหญ่ที่สุดในเอเชีย เส้นผ่านศูนย์กลางกว่า 3 เมตร"

http://www.matichon.co.th/prachachart/p ... 2006/07/03
waz

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับสำหรับข่าวนี้
por_jai

โพสต์ที่ 17

8) ข่าวเรื่องท่อ HDPE ของวิคแอนด์ฮุคลันด์เนี่ย
    ผมอ่านแล้วขำ ขำนะครับ
    เอา peแบบทนแรงดันมาทำท่อ ไดมิเตอร์ 3เมตร
    ผมว่าไม่น่าเป็นไปได้หรอกครับ
    ราคาไม่น่าจะเป็นเชิงพาณิชย์ได้เลย
    แล้วท่อส่งน้ำบ้าอะไรครับใหญ่ขนาดนั้น
    มันจะส่งไปถึงธิเบตหรือไงครับ

ใครมีข้อมูลจริงๆที่ทำให้ผมหน้าแตก
    เล่าให้ฟังหน่อยเถอะครับ
    สำหรับผมกระทู้นี้
    เวียตนามมันออกข่าวมาบลัฟไทยเล่น ขำ ขำมากกว่าครับ
    ผมว่า fake ทั้งเพ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

ทอแบบนี้เอาไว้ให้คนเดินในท่อครับ
ส่วนภายในท่อ 3 M ก็จะมีท่อเล็กๆ อีก

ส่วน 3 M นี่ ใหญ่มากๆ ประมาณห้องนอนเลย
นึกไม่ออกเหมือนกันว่าจะใช้ที่ตรงไหน
เพื่อน

โพสต์ที่ 19

เออ...แปลกๆอย่างที่พี่por_jai ว่าหละครับ

ท่อPE มันค่อนข้างหยุ่นตัว ไม่น่าเหมาะกับการรับแรงดันรอบตัวของพื้นที่ใต้ดินได้

หรือว่าเค้าจะเอาไปไว้ใต้น้ำ....อันนี้อาจเป็นไปได้ครับ
โพสต์โพสต์