หุ้นขาดทุน มีวิธีหามูลค่าเหมาะสมอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นขาดทุน มีวิธีหามูลค่าเหมาะสมอย่างไร

โพสต์ที่ 1

คงใช้ P/E หรือ FCF ไม่ได้แน่ๆ.. แต่มูลค่าตลาดหุ้นก็ไม่ควรเป็น 0 ใช่ไหมครับ

แล้วเราจะใช้วิธีอื่นๆหามูลค่าเหมาะสมได้อย่างไรครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

ใช้เครื่องคิดเลขดีไหม

ปุ่น random

:lovl:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 3

ขาดทุนติดต่อกันหลายปีใหม
ถ้าไม่ ใช้ baseของปีก่อนหน้านี้ไดใหมที่ยังไม่ขาดทุน
worapong
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ถ้าเราสามารถซื้อทั้งบริษัทแล้วเอามาแบ่งขายได้ น่าจะดูจากมูลค่าของทรัพย์สินหลังปรับตัวเลขต่างๆเรียบร้อยแล้วได้นะครับ :roll:  :roll:  :roll:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
วัวแดง

โพสต์ที่ 5

หยุดขาดทุนหรือยังครับ
ถ้าหยุดแล้ว ชักน่าสน แต่ถ้ายังหรือมีแนวโน้มว่ายัง คงรอก่อนครับ ถึงแม้จะนิวโลว์ก็ตาม

แต่ถ้าไม่ขาดทุนแล้ว แต่นิวโลว์ น่าสนมากๆๆ
ส่วนดูอะไรคงต้องดู สินทรัพย์ มั้ง :D
krittapon_r

โพสต์ที่ 6

นี้คือคิดราคาซากใช่ไหมครับ
แต่ผมคงไม่ทำหรอก....เพราะไม่มีเงินพอซื้อทั้งบริษัท
:rofl: :rofl: :rofl:
ซื้อแม่ใก่ที่ไข่ ตีค่าตามไข่ที่ออกได้
ซื้อแม่ใก่ที่ไข่ไม่ได้ ก็ต้องชั่งน้ำหนักคิดราคา เตรียมเชือดเอาเนื้อไปขาย
waz

โพสต์ที่ 7

ผมดูสาเหตุที่ขาดทุนก่อนครับ
ถ้าใกล้หมด จะรีบไปดูยอดขาย กับ มาร์จิ้น
ถ้า 2 อย่างนี้ ok ก็มีลุ้นครับ
jaychou

โพสต์ที่ 8

หุ้นขาดทุนที่น่าลุ้นเทิร์นอะราวด์เยอะแยะ เต็มไปหมดเลยครับ
ผมคิดว่าน่าลุ้นเพราะ....

1. เป็นไปไม่ได้ที่บริษัทบางแห่งจะล้มละลาย...เว้นแต่เจ้าของจะขายสินทรัพย์หอบเงินบินไปต่างประเทศ
2. วงจรธุรกิจบางอย่างไม่ได้เป็นขาลงระยะยาว
3. เมื่อถึงวงจรขาขึ้น ราคาสามารถวิ่งไปได้หลายเท่าตัว

Value Investor อาจจะลงทุนกับหุ้นขาดทุนก็ได้ใช่มั้ย อย่าง American Express ตอนที่บัฟเฟตซื้อ ก็ขาดทุนยับครับ

ปัญหาคือจะหาราคาที่ปลอดภัยได้อย่างไร
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 9

ราคาที่ปลอดภัยมักมากับสภาพคล่องที่เหือดหาย

ท้องหยุดเสีย เมื่อ ไม่มีกากจะถ่าย :oops:
waz

โพสต์ที่ 10

คุณ j มองตัวไหนไว้ครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 11

jaychou wrote
ปัญหาคือจะหาราคาที่ปลอดภัยได้อย่างไร
ใช้วิธีเดียวกันกับบริษัทที่ได้กำไรครับ

ซึ่งก็คือใช้กำไรในอนาคตมาประเมิน
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
freemind

โพสต์ที่ 12

KWH
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 13

บางคนก็ใช้วิธี Replacement Cost คือคิดว่าถ้าจะสร้างโรงงานใหม่จะใช้เงินลงทุนเท่าไร

แต่ผมก็ใช้วิธีเดิมครับ  ไม่ว่าบริษัทจะขาดทุนหรือกำไร
BHT

โพสต์ที่ 14

[quote="chatchai"]บางคนก็ใช้วิธี Replacement Cost คือคิดว่าถ้าจะสร้างโรงงานใหม่จะใช้เงินลงทุนเท่าไร

แต่ผมก็ใช้วิธีเดิมครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 15

ถ้าเป็นผมผมประมาณอย่างนี้นะ "พี่มะนาวต่างดุ๊ด"
ถ้าคิดว่าบริษัทจะพลิกจากขาดทุนมาเป็นกำไรได้
ก็ประมาณออกมาก่อนว่าจะกำไรซักเท่าไหร่
แล้วดูเอาจากคุณภาพกำไรว่าจะเกิดถาวรและมั่นคงมั๊ย
เติบโตมั๊ย ดูคุณภาพของสินทรัพย์ ดูหนี้สินว่ามากมั๊ย
ดูความเสี่ยงธุรกิจ แล้วประเมินเป็น pe ที่เหมาะสม
เอากำไรที่คาดว่าจะเกิดขึ้นคุณ pe ที่ตั้งเอาไว้

ความยากอยู่ที่การประมาณกำไรที่จะเกิดขึ้น
และยากตรงการประมาณ pe ที่เหมาะสมก็เป็นศิลป์ที่ผมไม่มีหลักการในการคำนวณแบบวิทย์
ถึงแม้การประมาณมูลค่าจะยาก แต่ถ้ามั่นใจจริงๆ ว่าฟื้นจากหลุมได้ ผมว่าก็คุ้มค่าน่าลองเหมือนกันนะพี่
ว่าแต่ตัวไหนล่ะเฮีย :lol:  กระซิบบอกกันบ้างซิ
(ช่วงนี้ชอบลองหุ้นแปลกๆ หุ้นยอดฮิต vi ซื้อกันไปหมดแล้ว)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 16

น่าจะต้องดูด้วยว่าเป็นหุ้น cylical หรือไม่ ถ้าใช่ผมจะ (มั่ว)

1 ดูว่า CFO ยังเป็นบวกหรือเปล่า
2 ดู Quick Ratio ว่ามากกว่า 1
3 ถ้าคิดว่าใกล้กลับมาขาขึ้นก็ยิงไม่เลี้ยง

จำได้ว่า PSL เคยราคา 0.5-1 บาท สมัยนั้นยังเล่นหุ้นไม่เป็น น่าเสียดาย T-T
I do not sleep. I dream.
โพสต์โพสต์