จุดจบ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 1

ผมอยากทราบข้อผิดพลาดในการวิเคราะห์หุ้นไม่ว่าจะเป็นในเชิง คุณภาพ หรือ ปริมาณ ที่ VI ทั้งเก่าและใหม่มักจะทําพลาดครับ
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 2

การขาด ความรู้ในธุรกิจ ขาดวิสัยทัศน์
ไม่อาจคาดการณ์การเติบโตในอนาคตของธุรกิจได้ถูกต้อง
ทำให้ล้มเหลว เพราะมัก คาดผิดมากกว่าคาดถูก เสมอ
คาดว่าจะ โต ดัน เหี่ยว
คาดว่าจะ เหี่ยว ดัน โต
จับหุ้นไม่ถูกเสียที

ในตลาดหุ้น ถ้าคาด ถูก 60 % ผิด 40% ผมก็ว่าสำเร็จแล้วนะ
ส่วนคนที่จับหุ้นตัวไหนตัวนั้นขึ้นหมด นี้สุดยอดจริงๆ เรียกว่าเซียน

ส่วนหุ้นที่ฐานแน่นปึกรายได้สม่ำเสมอแล้ว แต่ไม่เติบโต
ก็รับแต่ปันผล อย่างเดียว ในอัตราสม่ำเสมอ
ราคามันสมเหตุสมผลอยู่อยู่ตรงนั้นตลอดเวลา ไม่ไปไหน
มันไม่ตื่นเต็น อดินารีน ไม่ได้หลั่งนานๆ หลายๆปี
ใจมันก็เฉาเหมือนกัน นะ
เหมือนแต่งเมียมานานๆหลายสิบปี มันไม่ค่อยซู่ซ่าแล้ว  :lol:  :lol:

จึงต้องพยายามหาความรู้
ที่จะต้องมองหาธุรกิจที่มีโอกาสเติบโต ที่แท้จริง ที่ถูกต้อง
ในขณะที่ราคายังถูกอยู่ ให้ได้
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 3

จุดจบ VI คือ ซื้อด้วยพื้นฐาน แต่

นั่งดีใจ ที่ราคาหุ้นขึ้นทุกวัน จนกระทั่งลืมดูผลประกอบการ
007-s
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 4

ครรชิต ไพศาล เขียน:การขาด ความรู้ในธุรกิจ ขาดวิสัยทัศน์
ไม่อาจคาดการณ์การเติบโตในอนาคตของธุรกิจได้ถูกต้อง
ทำให้ล้มเหลว เพราะมัก คาดผิดมากกว่าคาดถูก เสมอ
คาดว่าจะ โต ดัน เหี่ยว
คาดว่าจะ เหี่ยว ดัน โต
จับหุ้นไม่ถูกเสียที
เหี่ยว ๆ โต ๆ (หมิ่นเหม่จังค่ะ  :lovl: ) บางครั้ง อาจไม่ใช่การขึ้นอยู่กะ การเอาสายตาเข้าประชิด ตลอดเวลา ,หรือการมองระยะไกลเกินไปตลอดเวลา ก็จะกะขนาดผิดได้เช่นกัน ว่าตกลง เหี่ยวหรือโต

ทั้งนี้ คิดว่า การกะขนาดให้ใกล้เคียงที่สุด ขึ้นอยู่ กะการ ทำความรู้จัก เข้าใจ เข้าถึง
ใส่ใจแต่ไม่ลุ่มหลง น่าจะพอดีที่สุด ในการทำความรู้จักคนหนึงคน

การกะขนาด บางครั้ง อาจไม่ได้ขึ้นอยู่ กับ ระยะที่มองเห็นเสมอไป  
ยังมีสามีอีกหลายท่าน ที่อาจไม่ทราบว่า ภรรยาของตน คัพอะไร  :lol:
ดังนั้น มันจึงขึ้นอยู่ที่ การใส่ใจ และสนใจ ที่จะศึกษา ว่าเหี่ยวๆ หรือโตๆ เช่นนี้ ในท้องตลาดเขาเรียก หรือจัดขนาด ให้เป็นคัพอะไร เป็นต้น  :mrgreen:

(ขออภัยหากเป็นข้อเขียนที่อาจไม่สุภาพ แต่เพื่อจะให้เห็นภาพ ในความหมายที่จะพูดถึง เรื่องคาดการขนาด เหี่ยว หรือ โต ตามที่พี่ครรชิตกล่าวนำ  :lovl:  :lovl:  :lovl: )
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 5

ในความเห็นผม ผมว่าหุ้นวัฏจักรน่ากลัวที่สุดสำหรับวีไอครับ  ถ้าไปซื้อตอนขาลงของวัฏจักร  และไม่ดูแนวโน้มของวัฏจักรธุรกิจ

เพราะอะไรๆดูดีหมดสำหรับการวิเคราะห์แนววีไอทั้ง pb pe roe roa d/e เรียกว่าถูกออกแบบมาสำหรับล่อวีไอให้ติดกับโดยเฉพาะเลยครับ  หลายๆคนเรียกว่าเป็น กับดักของวีไอ เหมือนส่งพังพอนมาปราบงูเห่า อย่างไรอย่างนั้น..........

แต่ก็สามารถแก้ไขหรือหลีกเลี่ยงได้ไม่ยากถ้าทำตามที่พี่ครรชิตบอก
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
CK
ผู้ติดตาม: 27

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 6

ฟังท่านสามัญชนไว้นะครับ ทุกท่านที่คิดจะซื้อหุ้นวัฎจักร

Word of Wisdom เลยล่ะครับ

อ้อ จุดจบของ VI คือจุดจบของ thaivi.com ด้วยป่าวครับ
iambuffet

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 7

นักลงทุนทุกคนพลาดได้ครับ

พลาดแล้ว ต้องเก็บไว้เป็นบทเรียน

ผมพลาดเรื่องผู้บริหารมาก่อน

เชื่อไหมผมซื้อหุ้นในกลุ่มธุรกิจที่ส่งออกโตที่สุดในเมืองไทย
บริษัทอื่น ๆ กำไรกันทั่วหน้า บริษัทผมกลับบอกว่าขาดทุน
ทุกวันนี้การดูบริษัทนี้สำหรับผม คือเสียเวลาจริง ๆ

ผมถึงบอกไง ถึงธุรกิจดียังไง ถ้าเจ้าของมันแย่ มันก็แย่
Rocker

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณสําหรับทุกความคิดเห็นครับ

ผมจําไม่ได้นะว่าเป็นคําพูดของใครแต่มันฟังใจจริง

"ผมอยากรู้ที่ๆผมจะตาย แล้วผมจะไม่ได้ไปที่นั่น "

สําหรับผมหุ้นที่น่ากลัวทีสุดคือ commodity cyclical เช่นเดียวกับที่
พี่ สามัญชนกล่าวครับ เปรียบดั่ง เห็นกรงจักรเป็นดอกบัว
chaiyos

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 9

Commodity วัฏจักร นี่อย่างเช่นพวก น้ำมัน หรือ เหล็ก หรือพวกถ่านหินเปล่าครับ  พวกที่ใช้แล้วมีวันหมดรึเปล่าครับ

หรือว่าหมายถึงพวกของอุปโภค บริโภคครับ
^.^
Tick...Tick...Tick...Tick...Tick
Rocker

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 10

[quote="chaiyos"]Commodity วัฏจักร นี่อย่างเช่นพวก น้ำมัน หรือ เหล็ก หรือพวกถ่านหินเปล่าครับ
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 11

การขาด ความรู้ในธุรกิจ ขาดวิสัยทัศน์
เราจะแก้ได้ยังไงบ้างครับ
เพราะการเข้าใจธุรกิจเนี่ย ยากมาก เราจะเข้าใจได้ในบางส่วนแต่ส่วนที่เราเข้าไม่ถึง

และเป็นส่วนสำคัญ
"Failure is the only way to start again intelligently"
waz

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 12

ถ้าแบ่งอยากคุณ rocker ว่า
หุ้นเกือบทุกตัว ก็ คงใช่หมด
ดร.โหน่ง

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 13

chansaiw เขียน: เราจะแก้ได้ยังไงบ้างครับ
เพราะการเข้าใจธุรกิจเนี่ย ยากมาก เราจะเข้าใจได้ในบางส่วนแต่ส่วนที่เราเข้าไม่ถึง

และเป็นส่วนสำคัญ

นี่แหละขอรับควมจริงโลกใต้ทะเล ไม่เว้นแต่โลกของ Vi ด้วยกันเอง   :'O   ปลาใหญ่ใช้ข้อมูลนี้กินปลาเล็ก  ปลาเล็กต้องรอดูผลประกอบการรายไตรมาศ มองอะไรไม่ออก เพราะอยู่นอก circle of competence ของตนเอง   :drink:   ปลาใหญ่ดำน้ำได้ลึกกว่า กระแสใต้น้ำสัมผัสได้ก่อนเป็นเดือน   :cheers:  เจ้าของกิจการในทะเลถ้าลงทุนแล้วขาดทุนครั้งแรก เขาหยุดทันที ถอนตัวออกมาดูสถานะการณ์ แสดงว่า เขากำลังตาถั่ว   :wall:  ไม่ต้องรอให้ตัวเลขงบออกมายืนยันเป็นหนามยอกอกหรอกขอรับกระผม    :lovl:
phobenius

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 14

มั่นใจเกินไป กับชัยชนะที่ผ่านมา บวกกับความโลภ
สามัญชน

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 15

คุณ rocker พูดถูกแล้วครับ  เพราะจริงๆแล้วหุ้นทุกตัวเป็นหุ้นวัฏจักร(ไม่ได้แซวนะครับ)  แม้ไม่ใช่หุ้นแต่เป็นอะไรๆก็ตามก็ล้วนเป็นวัฏจักร เกิดแก่เจ็บตายก็เป็นวัฏจักร กินขี้ปี้นอน(ขออภัยเพื่อให้เห็นภาพอ่ะครับ)ก็เป็นวัฏจักร  เราไม่สามารถกินติดต่อกันได้นานๆโดยไม่อึแม้แต่ครั้งเดียวใช่ไหมครับ

เพียงแต่ว่าวัฏจักรแต่ละชนิดใช้เวลาไม่เท่ากัน วัฏจักรชีวิตของแบคทีเรียอาจจะเป็นไม่กี่ชั่วโมง  วัฏจักรจักรวาลอาจจะเป็นอสงไข

หุ้นเติบโตมีกำแพงกั้นและมีความได้เปรียบอย่างยั่งยืนของบัฟแฟตต์อาจจะมีวัฏจักรที่ยาวนานกว่าเป็น 20-50 ปี  แต่ก็เป็นหุ้นวัฏจักรอยู่ดีเพียงแต่นานหน่อยเพราะเขาเก่งและมีภูมิคุ้มกัน

แบ่งแบบคุณ rocker ทำให้สะดวกในการหาเพราะจัดกลุ่มไว้ชัดๆ  

หรือถ้าชอบแบบผมๆก็จะแบ่งตามระยะเวลา  หุ้นไหนที่วัฏจักรสั้นก็ดีตรงที่เห็นผลเร็วเปลี่ยนหุ้นได้บ่อย  หุ้นวัฏจักรยาวๆก็เสียตรงที่ต้องรอช้าแต่ก็ดีตรงที่มีความแน่นอนกว่าไม่ค่อยerror หรือพลิกกลับตาลปัตร

ผมชอบหุ้นที่ใช้เวลา10ปีขึ้นในแต่ละรอบเพราะค่อนข้างไว้ใจได้มากกว่า
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 16

ท่านหมอศรราม สามารถนำสิ่งที่กว้างใหญ่เป็นอนันต์เช่นจักรวาล
สิ่งที่เล็กขนาดมองไม่เห็นด้วยตาเปล่าเช่น แบคทีเรีย
วัฏฏะสงสารในทางพุทธศาสนา เช่น เกิด แก่ เจ็บ ตาย
หรือแม้กระทั่งพฤติกรรมของมนุษย์
มาคิดในเชิงอุปมาอุปไมย เข้ากับหุ้นวัฏจักรได้
ถ่ายทอดออกมาได้อย่างสุขุมคัมภีรภาพ...
นับได้ว่า มองสรรพสิ่งกระจ่างแจ้ง แทงตลอด
เข้าขั้นมีดวงตาเห็นธรรม ...  :pray:
"Winners never quit, and quitters never win."
สามัญชน

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 17

อีกอย่างนะครับ.....

นอกจากกับดักวีไอ  ยังมีกับดักคนฉลาดด้วยครับ

คนเก่งหรือคนฉลาดบางกลุ่มมักจะนิยมใช้เครื่องมือที่ยากๆ  ทั้งยากแก่การทำความเข้าใจและยากแก่คาดคำนวนหรือพยากรณ์  แต่กลุ่มนี้จะชอบใช้เพราะจะรู้สึกเหนือกว่า(superior)คนอื่นๆ  ความรู้สึกเหนือกว่านี้เป็นแรงบวกและเป็นรางวัลให้เขาติดกับอยู่กับกับดักนี้ครั้งแล้วครั้งเล่าอย่างดิ้นไม่หลุด

เครื่องมือที่ยากๆย่อมมีทั้งตัวที่มีคุณค่า(ซึ่งก็สมควรศึกษา)แต่ก็แน่นอนบางตัวก็ไร้คุณค่าพาให้เข้ารกเข้าพงก็เยอะ

การแบ่งประเภทเครื่องมือตามความยากจึงเป็นการกระทำที่โก้หรือเท่ห์แต่อันตราย  ไม่สมควรทำ เครื่องมือที่เรียบง่ายหลายๆตัวมีคุณค่าอยู่ในตัวเองมหาศาลก็มีเยอะ ในความเห็นผมๆเห็นว่าถ้าจะแบ่งเกรดเครื่องมือในการวิเคราะห์หุ้นควรจะแบ่งเกรดตามคุณค่ามากกว่า

ก็เป็นความเห็นตามประสาคนที่ชอบคุณค่าและความเรียบง่ายครับ
bennn

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 18

คุณสามัญชนให้ข้อคิดสุดยอดครับ :D
BOONPARUEY

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 19

...   กระทู้คุณค่า   ...

...    :cheers:  :cool:  :man:    ...
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
Hughes

จุดจบ VI

โพสต์ที่ 20

คนใกล้ตัวผมเป็นแบบนี้เยอะเลยครับ (ในแง่การทำธุรกิจ) ชอบทำไรซับซ้อนเพราะเท่ห์แต่กำไรนี่ไม่เคยมี

ผมต้องพยายามอย่างสูงเพื่อที่จะไม่โดน peer pressure ให้ติดกับดักแบบนี้

ผมว่าไม่น่าเรียกพวกคนฉลาดนะแต่น่าเรียกว่าพวกเก๊กซิมมากกว่า

[quote="สามัญชน"]อีกอย่างนะครับ.....

นอกจากกับดักวีไอ
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

Re:

โพสต์ที่ 21

Rocker เขียน:ขอบคุณสําหรับทุกความคิดเห็นครับ

ผมจําไม่ได้นะว่าเป็นคําพูดของใครแต่มันฟังใจจริง

"ผมอยากรู้ที่ๆผมจะตาย แล้วผมจะไม่ได้ไปที่นั่น "

สําหรับผมหุ้นที่น่ากลัวทีสุดคือ commodity cyclical เช่นเดียวกับที่
พี่ สามัญชนกล่าวครับ เปรียบดั่ง เห็นกรงจักรเป็นดอกบัว
น่าจะเป็นคำพูดของชาลี มังเจอร์ รึเปล่าครับ

คำแนะนำของพี่หมอสามัญชนเป็นประโยชน์มากๆ ครับ
:mrgreen:
Oatws

Re: จุดจบ VI

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณ คุณsimpleBE ที่ขุดขึ้นมาเพื่อให้ผมได้เตือนตัวเองอีกรอบครับ
Where there's a will there's a way.
^^

โพสต์ที่ 23

ผมล่ะกลัวที่สุด เวลาเจออะไรดูดีเกินไป หรือธุรกิจไร้เทียมทาน
กลัวไปเจอJackpot อย่างEnron
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
awesomekid

โพสต์ที่ 24

ได้ข้อคิดดีจริง ๆ ครับ แค่ได้อ่านก็รู้สึกถึงอารมณ์ในการถ่ายทอด ทั้งยังเปี่ยมไปด้วยประสบการณ์ ขอบคุณครับ
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
nw108

โพสต์ที่ 25

อ่านเเล้วจะจำไว้เตือนสติตัวเอง

ขอบคุณครับ +1 ให้เลย
Rocker

โพสต์ที่ 26

กระทู้นี้ผมตั้งใว้นานแล้ว ไม่คิดว่าจะมีคนมาโพสอีก ทําให้ผมได้อ่านทวนอีกรอบ ขอบคุณครับ
investment biker
ผู้ติดตาม: 139

โพสต์ที่ 27

^^ เขียน:ผมล่ะกลัวที่สุด เวลาเจออะไรดูดีเกินไป หรือธุรกิจไร้เทียมทาน
คิดเหมือนผมเลย เวลาเล่น Poker ตาที่เสียหนัก ๆ มักเป็นตอนที่ไพ่ในมือดูดีครับ :P
In search of super stocks
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 28

investment biker เขียน:
^^ เขียน:ผมล่ะกลัวที่สุด เวลาเจออะไรดูดีเกินไป หรือธุรกิจไร้เทียมทาน
คิดเหมือนผมเลย เวลาเล่น Poker ตาที่เสียหนัก ๆ มักเป็นตอนที่ไพ่ในมือดูดีครับ :P
+1 เลยครับ

เวลามั่นใจอะไรสุดๆ ที่อยู่ในมือ เหมือนแทบจะไม่มีโอกาส loss เลย

แต่พอหงายความจริงออกมา แทบหงายตึงเลย

ไม่จำเป็นต้องเรื่องหุ้นนะครับ เรื่องอื่นๆ ในชีวิตจริง ก็แบบนี้เหมือนกัน
^^

โพสต์ที่ 29

ต้องขอบคุณPokerเหมือนกัน ผมได้อะไรเยอะมากจากมัน
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
Rocker

โพสต์ที่ 30

ใช่ครับ เวลาเล่น Poker เวลาเรามั่นใจมากๆเรามักจะ เกทับ ในสัดส่วนที่มาก ถ้า เราถูกก็ดีไปแต่หาก
มีอะไร Surprise ผิดคาดออกมา ส่งผลให้เสียหาย หนักๆได้ในตา เดียว ที่เล่นได้มา คืน เค้าหมด อาจแถมเงินต้นให้อีก
โพสต์โพสต์