พลาดไม่ได้กับ Money Expo 11-14 พ.ค. นี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

พลาดไม่ได้กับ Money Expo 11-14 พ.ค. นี้

โพสต์ที่ 1

โดยเฉพาะวันที่ 13 พ.ค. ไม่ควรพลาดเนื่องจากได้ทราบมาว่าจะมีวิทยากรรับเชิญชั้นนำมาร่วมให้ความรู้กับนักลงทุนหลายท่าน เริ่มต้นด้วยช่วงเวลา 12.30-14.00 อ. วิกรม เกษมวุฒิ เจ้าของผลงานหนังสือ นักลงทุนผู้ชาญฉลาด และ พี่วิบูลย์ พึงประเสริฐ เจ้าของบ่อแก๊ซหลายต่อหลายหลุมจะมาร่วมให้แง่คิดเกี่ยวกับการลงทุนในหุ้น พร้อมสถิติผลตอบแทนในตลาดหลักทรัพย์ย้อนหลัง 30 ปีที่น่าสนใจ

เสร็จแล้วช่วงเวลา 14.00-15.30 จะเป็นคิวของ คุณเทพ รุ่งธนาภิรมย์ และ ดร.นิเวศน์ เจ้าของผลงานการแต่งและแปลหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมากมาย ที่จะมานำเสนอหนังสือที่เรียกว่า must read สำหรับนักลงทุนทุกท่าน โดยท่านวิทยากรทั้งสองจะนำใจความสำคัญในหนังสือเล่มต่างๆ ที่น่าสนใจมาสรุปและทำความเข้าใจไปพร้อมกับผู้เข้าร่วมสัมมนา

และท้ายที่สุดพลาดไม่ได้อีกเช่นกัน.....จะเป็นคิวของ ดร.นิเวศน์ อีกครั้ง รอบนี้แทคทีมกันมากับพี่มนตรี ส่วนหัวข้อจะเป็นอะไรนั้น ถ้าได้ความคืบหน้าแล้วผมจะมารายงานให้ทราบกันอีกครั้งนะครับ

ปล. งานนี้จัดที่ ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์นะครับ
Impossible is Nothing
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

โอ้ว้าว

เจ้าของบ่อแก๊ซ เกือบอ่านเป็น "เจ้าของบ่อน" ซะแล้วสิเรา :lovl:
woody

โพสต์ที่ 3

CK เขียน:โอ้ว้าว

เจ้าของบ่อแก๊ซ เกือบอ่านเป็น "เจ้าของบ่อน" ซะแล้วสิเรา :lovl:
:rofl:
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

Re: พลาดไม่ได้กับ Money Expo 11-14 พ.ค. นี้

โพสต์ที่ 4

woody เขียน:โดยเฉพาะวันที่ 13 พ.ค. ไม่ควรพลาดเนื่องจากได้ทราบมาว่าจะมีวิทยากรรับเชิญชั้นนำมาร่วมให้ความรู้กับนักลงทุนหลายท่าน เริ่มต้นด้วยช่วงเวลา 12.30-14.00 อ. วิกรม เกษมวุฒิ เจ้าของผลงานหนังสือ นักลงทุนผู้ชาญฉลาด และ พี่วิบูลย์ พึงประเสริฐ เจ้าของบ่อแก๊ซหลายต่อหลายหลุมจะมาร่วมให้แง่คิดเกี่ยวกับการลงทุนในหุ้น พร้อมสถิติผลตอบแทนในตลาดหลักทรัพย์ย้อนหลัง 30 ปีที่น่าสนใจ

เสร็จแล้วช่วงเวลา 14.00-15.30 จะเป็นคิวของ คุณเทพ รุ่งธนาภิรมย์ และ ดร.นิเวศน์ เจ้าของผลงานการแต่งและแปลหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมากมาย ที่จะมานำเสนอหนังสือที่เรียกว่า must read สำหรับนักลงทุนทุกท่าน โดยท่านวิทยากรทั้งสองจะนำใจความสำคัญในหนังสือเล่มต่างๆ ที่น่าสนใจมาสรุปและทำความเข้าใจไปพร้อมกับผู้เข้าร่วมสัมมนา

และท้ายที่สุดพลาดไม่ได้อีกเช่นกัน.....จะเป็นคิวของ ดร.นิเวศน์ อีกครั้ง รอบนี้แทคทีมกันมากับพี่มนตรี ส่วนหัวข้อจะเป็นอะไรนั้น ถ้าได้ความคืบหน้าแล้วผมจะมารายงานให้ทราบกันอีกครั้งนะครับ

ปล. งานนี้จัดที่ ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์นะครับ
:cool:

:welcome:  :welcome:  :welcome:
"Winners never quit, and quitters never win."
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 5

CK เขียน:โอ้ว้าว

จริงๆแล้ว
เจ้าของบ่อน คือ ตลท :lol:
รปภ คือ กลต 8)
ลูกค้า คือ แมงเม่า ขาใหญ่ สถาบัน และต่างชาติ :shock:
VIB007

โพสต์ที่ 6

VIB007 เขียน: จริงๆแล้ว
เจ้าของบ่อน คือ ตลท :lol:
รปภ คือ กลต 8)
ลูกค้า คือ แมงเม่า ขาใหญ่ สถาบัน และต่างชาติ :shock:
ลืมไป โบรกเกอร์เป็นคนแจกไพ่ประจำโต๊ะ
VIB007

Re: พลาดไม่ได้กับ Money Expo 11-14 พ.ค. นี้

โพสต์ที่ 7

woody เขียน:โดยเฉพาะวันที่ 13 พ.ค. ไม่ควรพลาดเนื่องจากได้ทราบมาว่าจะมีวิทยากรรับเชิญชั้นนำมาร่วมให้ความรู้กับนักลงทุนหลายท่าน เริ่มต้นด้วยช่วงเวลา 12.30-14.00 อ. วิกรม เกษมวุฒิ เจ้าของผลงานหนังสือ นักลงทุนผู้ชาญฉลาด จะมาร่วมให้แง่คิดเกี่ยวกับการลงทุนในหุ้น พร้อมสถิติผลตอบแทนในตลาดหลักทรัพย์ย้อนหลัง 30 ปีที่น่าสนใจ

พลาดไม่ได้
แล้วต้องจองล่วงหน้าหรือเปล่า งานนี้
Woody ช่วยตอบที
woody

โพสต์ที่ 8

VIB007 เขียน: พลาดไม่ได้
แล้วต้องจองล่วงหน้าหรือเปล่า งานนี้
Woody ช่วยตอบที
ไปสืบมาแล้วครับว่า ไม่ต้องจองล่วงหน้าครับแต่ควรไปก่อนงานสัมมนา Session เริ่มซักเล็กน้อยก็จะเป็นการดีครับเนื่องจากว่าน่าจะทำให้เหลือเวลาสำหรับคำถาม - คำตอบเยอะขึ้น
นายสต็อก
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ตอนประชุมผู้ถือหุ้น Big C ณ โรงแรมอโนมา...

ท่านดร.นิเวศน์ ยกมือถาม-ตอบปัญหากับ คุณสุทธิชาติ จิราธิวัฒน์
(ประธานกรรมการ) ตลอดเลยครับ ท่านนี่เป็น Active Investor จริงๆ!!! :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 10

ท่านที่กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับ KTC, AOENTS ก็สามารถไปเก็บข้อมูลภาวะอุตสาหกรรมได้ที่บริเวณบูท Personal loan ต่างๆ   :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
JaneJune

โพสต์ที่ 11

คุณ  woody คะ

ติดตามตารางสัมมนาได้ที่ไหนคะ

ขอบคุณค่ะ
woody

โพสต์ที่ 12

[quote="เรณู"]คุณ
woody

โพสต์ที่ 13

http://www.set.or.th/th/about/activitie ... eminar.xls

หาเจอพอดีเลยครับ  :wink:

อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงในบางรายการได้นะครับ ถ้าอย่างไรผมจะพยายามถามพี่ที่จัดงานเค้ามาแล้ว update ให้นะครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 14

กระซิบไม้เด็ดหน่อยคุณวิบูลย์
VIB007

โพสต์ที่ 15

ปรัชญา เขียน:กระซิบไม้เด็ดหน่อยคุณวิบูลย์
ไม่เข้าใจครับ พี่ปรัชญา
ช่วยอธิบายเพิ่มเติม
พอดีเรียนน้อยครับ อิ อิ
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 16

VIB007 เขียน: ไม่เข้าใจครับ พี่ปรัชญา
ช่วยอธิบายเพิ่มเติม
พอดีเรียนน้อยครับ อิ อิ
MBA จากเมกายังเรียกว่าน้อยอีกเหรอครับพี่ๆเก่งจะตายถือท่านเทพ
ด้วย พี่แบ่งความรู้ให้ผมบ้างนะครับ
woody

โพสต์ที่ 17

Update ล่าสุดนะครับ.....คุณเทพ จะมาพร้อมหนังสือ กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ วิถีแห่งเซียน และ The New Buffetology ส่วนดร.นิเวศน์ จะมาพร้อมกับหนังสือ One Up on Wall Street, Essential Buffet, Common Stocks Uncommon Profit, ตีแตก และหนังสือในชุดโลกในมุมมองของ Value Investors ครับ
suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

วันเสาร์นี้ ดร.นิเวศน์จะแนะนำหนังสือการลงทุน ในเซสชัน ทางลัดทางรวยของมืออาชีพ (14:00-15:00 น.) ตามที่คุณ woody บอกครับ
ถ้าเป็นเรื่องหุ้น ดร. บอกว่าให้ไปฟังเซสชัน กลยุทธการลงทุนแบบเน้นคุณค่า (17:00-18:00 น.)

ส่วนท่านที่พลาดไม่ได้ฟัง เซสชัน ฟันธงลงทุน: หุ้น กองทุนรวม ตราสารหนี้ ในวันนี้ ให้รอดู Money Channel วันจันทร์ครับ
nirun

โพสต์ที่ 19

"หุ้น...ทางเดินที่เลือกแล้ว"
Meeting Room3-4 12:30 - 14:00 น.
อ. วิกรม เกษมวุฒิ กรรมการ สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย
คุณวิบูลย์ พึงประเสริฐ
คุณปฏิพร สิทธิพงศ์ ผู้ดำเนินรายการจาก Family Know How

"ทางลัด...ทางรวยของมืออาชีพ"
Meeting Room3-4 14:00 - 15:30 น.
คุณเทพ รุ่งธนาภิรมย์
ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร อุปนายกสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย
ดำเนินรายการโดย คุณณัฐดนัย เดชธีรานุกูล

"กลยุทธ์การลงทุนแบบเน้นคุณค่า"
Meeting Room2 17:00 - 18:30 น.
ดร.นิเวศน์  เหมวชิรวรากร  อุปนายกสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย
คุณมนตรี  นิพิฐวิทยา  กรรมการสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย
ดำเนินรายการ : คุณสิริพร  สงบธรรม  กรรมการสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย
"ความเสี่ยงเกิดจากการไม่รู้ว่าคุณกำลังทำอะไร"

Warren Buffett
Rocker
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 20

มีใครใปฟัง ท่าน เหล่านั้นบ้าง ไม่ว่าจะเป็น ดร อจ กรม
พี่ วิบูรณ์ ช่วยเอาเครื่อง mp 3 ไปอัดทีครับเพื่อแบ่งปันคนในเว็บเพราะผมว่ามีหลายคนในเว็บที่อยากไปแต่เพราะติดธุรระหรือไกลครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสําหรับผู้ที่จะมีจิตเมตรา อัดให้ฟังครับ
edd

โพสต์ที่ 21

ผมไปมาวันนี้ แต่ไม่ได้ฟังทั้ง 3 sessions เลย

เพราะพาลูกสาว 6 ขวบ ไปดูละครเวที " อู๊ดอี๊ดกับกระปุกกายสิทธิ์"

เพื่อเป็นการปลูกฝังการออมให้แก ก็หนุกดี

ข้อเสียก็คือ อดฟังนี่แหละ
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 22

nirun เขียน:"หุ้น...ทางเดินที่เลือกแล้ว"
Meeting Room3-4 12:30 - 14:00 น.
อ. วิกรม เกษมวุฒิ กรรมการ สมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย
คุณวิบูลย์ พึงประเสริฐ
คุณปฏิพร สิทธิพงศ์ ผู้ดำเนินรายการจาก Family Know How

"ทางลัด...ทางรวยของมืออาชีพ"
Meeting Room3-4 14:00 - 15:30 น.
คุณเทพ รุ่งธนาภิรมย์
ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร อุปนายกสมาคมส่งเสริมผู้ลงทุนไทย
ดำเนินรายการโดย คุณณัฐดนัย เดชธีรานุกูล
วันนี้ต้องมาทำงาน ก็โดนงานไปฟังมาสองเรื่องนี้ครับ อีกเรื่องของพี่มนกับอ. ติดธุระจริงๆ น่าเสียดายมากๆครับ ไปวันนี้คุ้มจริงๆ เจอทั้งอาจารย์ และเพื่อนๆสำนัก vi เพียบเลยครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 23

ของผมไปฟัง 2 หัวข้อต่อเนื่องกันใน Meeting Room 2

อันแรกเป็น Technical (ของ อ.อนันต์) อันที่ 2 เป็น Value (ของ อ.นิเวศน์ กับเฮียมน)
ได้ข้อสังเกตคือ กลุ่มเป้าหมาย (คนฟัง) 2 หัวข้อ โดยส่วนใหญ่แล้วจะเป็นคนละกลุ่มกัน เห็นได้ว่าพอหัวข้อแรกจบมีคนลุกออกไปค่อนข้างมาก (แต่มีคนเข้ามาใหม่มากยิ่งกว่านะ) แสดงว่ามีคนที่สนใจทั้ง 2 แนวพร้อมๆ กันมีค่อนข้างน้อย

ในหัวข้อ Value ฟังๆ ไปรู้สึกว่าตอนนี้ท่าน ดร. สำเร็จยุทธ์ด้านคุณค่าไปเรียบร้อยแล้ว เรียกว่า Value เข้าสายเลือดเลยก็ว่าได้ ส่วนเฮียมนมีตอนนึงเรียกการลงทุนแบบคุ้มค่า ผมว่าเข้าใจได้ตรงกว่าการลงทุนแบบคุณค่าอีกนะ เหมือนกับว่าก่อนซื้อคุณก็ไปคิดก่อนซิว่าหุ้นตัวนั้นๆ ซื้อแล้วคุ้มค่าหรือไม่คุ้ม (ขอแซวเฮียมนหน่อย เห็นมีช่วงนึงตอนที่ท่าน ดร. กำลังบรรยายอยู่ เฮียแอบนั่งงีบใช่มั้ย ตาปรือเชียว รู้มั้ยว่าตอนนั้นเค้าฉายภาพเฮียขึ้นจอด้วยอ่ะ)

วันนี้ได้ข้อคิดใหม่ที่ดีมากอย่างนึงจากท่าน ดร. ด้วย แค่นี้ก็คุ้มค่าแล้ว
Dech

โพสต์ที่ 24

เมื่อกี้อยู่ office ตอนนี้กลับมาบ้านแล้วครับ
กว่าจะเข้า net ได้ ไม่ได้ต่อ net นานมาก วันนี้เลยเข้าไม่ได้ ซะเลย
ทำนู้นทำนี้แก้ไข ก็ไม่ได้ต้องโทรไป true ผู้ให้บริการก็แก้ไม่ได้
จะส่งช่างเข้ามาแก้ให้วันหลัง

พอวางสาย ลอง connect ใหม่ อยู่ดีๆก็ได้ขึ้นมา  :D ถ้าไม่ได้แย่เลยครับ แบกมาหนักฟรี ไม่ได้เอาเครื่องกลับบ้านหลายวัน วันนี้ตั้งใจเอากลับมากลับใช้ไม่ได้

พูดถึงงานวันนี้ แหม น่าเสียดายจริงๆ อยู่เย็นไม่ได้ ทำให้ไม่ได้ฟังสองอาจารย์ ได้ฟังแค่ 2 sessions ด้านบน

และวันนี้ ได้เจอสมาชิกใน web หลายๆท่าน ได้คุยกัน ทักทายเล็กน้อยก็คุ้มค่าแล้วครับ

ผมได้สวัสดี ฝากเนื้อฝากตัวหลายท่านเลยครับ เฮียมน เฮียวิบูลย์ คุณสุมาอี้ คุณนิจจาเต่า คุณmuffin คุณwoody คุณ pinkladyและอีกเยอะ ขออภัยที่ไม่ทราบนามท่าน
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
chillkun

โพสต์ที่ 25

woody เขียน:Update ล่าสุดนะครับ.....คุณเทพ จะมาพร้อมหนังสือ กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ วิถีแห่งเซียน และ The New Buffetology ส่วนดร.นิเวศน์ จะมาพร้อมกับหนังสือ One Up on Wall Street, Essential Buffet, Common Stocks Uncommon Profit, ตีแตก และหนังสือในชุดโลกในมุมมองของ Value Investors ครับ
ไปฟังมาแล้วครับ คุณ woody มุกเยอะดี อีกทั้งยังดำเนินรายการดีมากครับ มีสรุปให้ฟังทีละตอนด้วย
GTA

โพสต์ที่ 26

บนเวทีนั่น woody เหรอครับพึ่งรู้   ทำหน้าที่ได้ดีทีเดียว
woody

โพสต์ที่ 27

[quote="GTA"]บนเวทีนั่น woody เหรอครับพึ่งรู้
woody

โพสต์ที่ 28

และที่ลืมไม่ได้ครับ...ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกท่านที่ให้ความสนใจในงานสัมมนาครับ ขอบคุณมากครับ  :P
Dech

โพสต์ที่ 29

ผมนึกออกอีก 2 ท่านแล้วครับ พี่ไก่ธันวา และคุณsunrise

วันนี้ใครไปได้ข้อมูลดีๆมาก็มาเล่าบ้างนะครับ
โพสต์โพสต์