ประเด็นจากรายการคุยหุ้น Nation Channel

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ประเด็นจากรายการคุยหุ้น Nation Channel

Post no. 1

ในรายการเมื่อหัวค่ำวันนี้มีคำถามน่าสนใจคำถามหนึ่ง ซึ่งเป็นประเด็นร้อนในตลาดหุ้นช่วง 1-2 สัปดาห์ก่อนหน้า เกี่ยวกับการออกมาเตือนเรื่องจะห้ามซื้อขายแบบ Net Settlement และบัญชี Margin ของทางตลาดหลักทรัพย์ เนื่องจากสงสัยว่าอาจมีการปั่นหุ้นในหุ้นเก็งกำไรบางตัว

ผู้ถามได้ถามผู้ดำเนินรายการว่า เหตุใดผู้มีอำนาจของตลาดฯ จึงไม่ใช้มาตรการจัดการลงโทษผู้ที่มีพฤติกรรมปั่นหุ้นเป็นรายบุคคลแทน เนื่องจากการออกข่าวเตือนในลักษณะไม่เฉพาะเจาะจงส่งผลกระทบด้านลบในวงกว้างแก่นักลงทุนรายย่อยทั่วไปมากกว่าที่จะส่งผลต่อรายใหญ่ที่มีพฤติกรรมปั่นหุ้นเพียงไม่กี่คน

เพื่อนนักลงทุนมีความเห็นอย่างไรกับประเด็นนี้ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

Post no. 2

ถ้า กลต. มีหลักฐานที่ชัดเจนผมว่าก็คงจับแล้วครับ แต่บางทีก็เห็นๆกันอยู่แต่ไม่มีหลักฐานที่ชัดเจนครับ เหมือนนักการเมืองบางคนก็รู้ทั้งบ้านทั้งเมือง แต่ไม่มีใบเสร็จ

นักลงทุนรายย่อยที่เข้าไปเล่นพนัน ผมว่ากว่าร้อยละ 80 ก็รู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่ ต้องยอมรับความเสี่ยงกันเองครับ นักพนันเหล่านี้มักคิดว่าตัวเองจะเข้าและออกก่อนผู้อื่น เหมือนเล่นแชร์แม่ชะม้อยละครับ ทั้งๆที่รู้แต่ผลตอบแทนก็ยั่วยวนและคิดว่าเราคงไม่ใช่คนสุดท้าย

การที่ทางการออกมาเตือนบ่อยๆ ย่อมทำให้รายใหญ่อาจจะเสียหายไปบ้าง เพราะไม่ได้อยู่ในการคาดการณ์ ส่วนรายย่อยน่าจะเข็ดหลาบบ้าง

ถ้ามีรายใหญ่มาปั่นราคา แต่รายย่อยไม่สนใจ ก็คงปั่นไม่สำเร็จ

ถ้าตอนที่ทางการออกมาเตือน เราเพิ่งขายหุ้นไปก็คงดีใจไม่ว่าอะไร แต่ถ้าเรายังคงถือหุ้นอยู่ก็คงโวยวายเพราะเราขายไม่ทัน

ออกมาเตือนก็ย่อมมีคนว่า ไม่ออกมาเตือนรอให้มีการปั่นราคามากกว่านี้ ความเสียหายก็คงมากกว่านี้ กระทบต่อรายย่อยจำนวนมากขึ้น ทางการก็คงโดนด่าอยู่ดีละครับ

ถ้าเราเป็นผู้จัดการตลาดหรือ กลต. เราจะทำอย่างไรดี

เป็นผมคงจะยกเลิกการเล่นแบบ Net Settlement ซึ่งไม่มีประโยชน์อะไรต่อประเทศชาติเลย นอกจากบริษัทหลักทรัพย์ และเจ้าหน้าที่การตลาดทั้งหลาย ไม่รู้จะมีทำไม

Post no. 3

โดยส่วนตัวผมมีความเห็นดังนี้ครับ
1. สาเหตุที่ผู้มีอำนาจของตลาดฯ ไม่ดำเนินการลงโทษผู้ที่สงสัยว่ามีพฤติกรรมปั่นหุ้น อาจเป็นเพราะหลักฐานข้อมูลไม่เพียงพอ จึงเป็นลักษณะเข้าข่าย "สงสัย" แต่ไม่สามารถทำการ "ลงโทษ" ได้ หรืออาจเป็นเพราะกฎหมายได้ให้อำนาจตลาดฯ ไว้จำกัด จึงอาศัยการออกมาส่งสัญญาณเตือนนักลงทุนแทน
2. หุ้นทุกตัวที่ระดับราคาร่วงลงมาอย่างรุนแรงหลังจากที่มีการออกข่าวดังกล่าว ล้วนเป็นหุ้นที่นักลงทุนส่วนใหญ่ที่เข้าไปลงทุนรู้อยู่แก่ใจว่ามีคนดันราคาอยู่ (อาจจะรู้จากประสบการณ์ รู้จากเพื่อนนักลงทุนด้วยกัน รู้จากแหล่งข่าวตามเว็บไซต์ หรือจะรู้จากมาร์เก็ตติ้งก็ตาม) และนักลงทุนส่วนใหญ่ก็ตั้งใจจะซื้อเพื่อ "เก็งกำไร" มิใช่เพื่อ "ลงทุน" อยู่แล้ว ดังนั้นนักลงทุนที่เก็งกำไรเป็นย่อมต้องยอมตัดขาดทุน ไม่ว่าจะเป็นการ "ขาดทุนกำไร" หรือ "ขาดทุนจริงๆ" ก็ตาม
3. หากตลาดฯ ไม่ออกมาส่งสัญญาณเตือน รายใหญ่ก็จะได้ใจต่อไป แล้วเหล่านักลงทุนรายย่อยก็จะแห่ซื้อตามต่อไป โดยจะมีข่าวลือออกมาอัพเกรด "ราคาเป้าหมาย" ขึ้นไปเรื่อยๆ ซึ่งผลสุดท้ายเมื่อวันที่รายใหญ่ตัดสินใจ "เลิกเล่น" เหล่ารายย่อยจะเจ็บตัวมากกว่านี้อีกมากมายหลายเท่า ดังนั้นการที่ตลาดฯ ออกมาเตือนเสียตั้งแต่เนิ่นๆ นี้เป็นการดีมากกว่าเสีย (โดยส่วนตัวผมเห็นว่าเตือนช้าไปเสียด้วยซ้ำ เนื่องจากชาว VI เองก็ออกมาเตือนก่อนหน้านี้แล้ว แต่นักเก็งกำไรก็ไม่มีใครฟัง เผลอๆ ยังหาว่าชาว VI อิจฉาตาร้อน ที่ไม่ได้กำไรในระยะสั้นอย่างพวกเขาเสียอีก)

Post no. 4

คุณ chatchai โพสต์เร็วกว่าผมอีก (สงสัยพิมพ์ดีดเร็วกว่าผมแน่ๆ)
แต่ความเห็นส่วนใหญ่คล้ายกันเลยครับ
**นอกเรื่องนิดนึงครับ ผมตามอ่านโพสต์ของคุณ chatchai ในหลายกระทู้ ได้ประโยชน์มากเลยครับ**
chatchai

Post no. 5

ยินดีด้วยนะครับคุณ FE ที่เมื่อวาน Arsenal เอาชนะ Liverpool (ที่ผมเชียร์อยู่) ได้ถึงแอนฟิลด์ครับ แรกๆก็เชียร์ให้ Liverpool ชนะครับ แต่พอเล่นไปเล่นมาผมกลับเชียร์ให้แพ้จะได้เปลี่ยนผู้จัดการทีมเสียที นี่ก็ลุ้นให้แพ้อีกซัก 3 นัดติด ดูซิจะยังอยู่อีกไหม
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

Post no. 6

แงๆ liverpool แพ้อีกแย้ว เปลี่ยนผู้จัดการก้อดีนะครับ เอ แต่จะเอาใครดีละเนี่ย

Post no. 7

ยังไงถ้าดูท่าทางแล้วบอร์ดบริหารยังไม่ยอมเปลี่ยนแปลงอีก แนะนำให้ "Cut Loss" แล้วมาถือทีมใหม่ดีกว่าครับ จะชอบแบบ
ทีมพื้นฐานดีเป็น Blue Chip แบบ แมนฯ ยูฯ คู่อาฆาต
ทีมที่กระแสเงินสดดี มีแนวโน้มเติบโต อย่าง เชลซี
หรือทีมพื้นฐานดี แต่ขาดกระแสเงินสด อย่าง ปืนใหญ่ ของผม
ก็สุดแล้วแต่นะครับ
**บางครั้งแม้เราจะชอบหุ้น (ทีม) นั้นๆ เพียงไร แต่ระวังจะกลายเป็นอคตินะครับ ลงทุน (เชียร์) ต้องมองอย่างเป็นกลาง** :wink:
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

Post no. 8

เพิ่งรู้ว่าคุณ chaichai ก็แฟน liverpool เหมือนกัน
บอกตรงๆ ว่าเคยชอบเอามาก ชอบมานานแล้ว
แต่ตอนนี้ โดนเพื่อนทับถมเป็นประจำ
คงต้องร้องเพลงรอต่อไป :cry: :cry:
ปีเตอร์ ชาง
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 9

เขามาเตือนกลางตลาด ระหว่าง trade เลยเพราะเขามีเหตุจำเป็นครับ เรื่องเก็งกำไรนั้นเป็นส่วนหนึ่งเท่านั้น

วันก่อนมีคนเอาข้อมูลมาบอก ทำให้หายสงสัยว่าทำไมคนระดับนี้ถึงไม่รู้เลยหรือว่าการเตือนในแบบที่เขาทำจะส่งผลกระทบในวงกว้าง

เหตุผลก็คือเขารู้ครับ เพราะไม่งั้นคงไม่มาได้ถึงระดับนี้ เพียงแต่มีเหตุผลและข้อจำกัดอื่นๆที่ให้เขาอยู่ในหมากตาบังคับ ต้องเดินในแบบนี้ครับ
x-men

Post no. 10

ผมว่าปืนปีนี้ไม่วูบวาบแบบต้นฤดูกาลก่อนนะครับ
เวงเกอร์ยังบอกเลยว่าชนะหงส์มาได้นี่เพราะเฮงด้วย
ที่ไม่เสียประตูเพิ่มหลังจากนั้นอีกหลายจังหวะ

ปิแรสยิงลูกที่สุดยอดได้อีกครั้งหลังจากหายไปนาน
ยังจำลูกสุดท้ายของแฮททริก ที่ยิงลอยไปมุดเข้าโกล
นัดชนะนักบุญ 6-0 ปลายฤดูกาลที่แล้วได้เลย

รออองรีกับไอซ์เบิร์กเรียกฟอร์มเก่งกลับมา
วิเอร่าไม่มีปัญหาโดนแบนหรือเจ็บอีก
ตูเร่กับบิ๊กโซลเข้าขากันได้ดีกว่านี้
เลย์มันรู้ใจกับกองหลัง และตัดลูกกลางอากาศได้ดีขึ้น
วันนั้นจะเป็นวันที่ปืนใหญ่กลับมาลุ้นแชมป์อีกครั้ง

อ้าว ลืมไป นึกว่าเวปฟุตบอล !
tk

Post no. 11

ขอเชียร์เอ๊ยแช่งให้หงส์แดงแพ้อีก 4 นัดติดๆ ผมว่าแฟนๆได้เฮแน่ๆ :x :x :x
chatchai

Post no. 12

ใจมันรักนะครับ หลงรักมากว่า 20 ปีแล้ว ถึงอย่างไรก็ไม่เปลี่ยนทีม ผลงานไม่ดีก็ตามเชียร์แบบห่างๆและทำใจล่วงหน้าครับ
Phayaoman

Post no. 13

อยากให้เป็นมาร์ติน โอนีล หรือไม่ก็เควิน คีแกนครับ สำหรับกุนซือหงส์
tk

Post no. 14

มองข้ามช็อตไปแล้วนะครับ ถ้าเป็นจริงก็วิเศษเลย :D :D :D ไม่อยากได้ :shock: ครับ
ล็อคหัวข้อ