ถามเรื่องเครดิตภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Loby
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยว่าถ้าปันผลที่จ่ายมาจากกำไรหลายส่วนที่อัตราภาษีแตกต่างกัน
เวลากรอกยื่นแบบ ภงด.90 จะต้องแยกเป็นกลุ่มใช่มั้ยครับ
เช่น SAUCE จ่ายปันผล 8 บาทมาจาก
   ส่วนที่ต้องเสียภาษีนิติบุคคล 25% จำนวน 3.84 บาท
   ส่วนที่ต้องเสียภาษีนิติบุคคล 30% จำนวน 1.30 บาท
   ส่วนที่ต้องเสียภาษีนิติบุคคล 30% (จากกำไรสะสมที่ยังไม่จัดสรร)
   จำนวน 2.86 บาท
แบบนี้แสดงว่า ตอนกรอกเงินได้ตามมาตรา40(4)
  4. เงินปันผลฯ จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลไทยที่ต้องเสียภาษีเงินได้ในอัตราร้อยละ 30 (เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0)  จะต้องรวมเงินเป็น 2.86+1.30=4.16 บาท ใช่มั้ยครับ

ส่วนที่เสีย 25% ต้องกรอกเงินได้ตามมาตรา40(4)
    1) เงินปันผลฯ จากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลไทยที่ต้องเสียภาษีเงินได้
  ในอัตราร้อยละ ** (เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10.0)

ต้องกรอกเป็นเงิน 3.84 บาท ใช่มั้ยครับ

ถ้ามีหุ้นตัวอื่นที่ต้องเสียภาษีนิติบุคคลที่อยู่ในอัตราเดียวกันนี้  จะต้องเอามากรอกรวมไว้ในช่องเดียวกันใช่มั้ยครับ

รบกวนผู้รู้ชี้แจงด้วยครับ
ขอบคุณครับ :?
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 2

เข้าใจถูกต้องแล้วครับ

หากมีหลายตัวที่เสียภาษีอัตราเดียวกัน ก็ต้องนำมารวมและกรอกในช่องเดียวกันครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับคุณลูกอิสาน :P
Windy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

แล้วถ้าจะขอภาษีเงินปันผลคืน จะต้องเอารายได้ดอกเบี้ยเงินฝากมารวมคิดเป็นรายได้ด้วยรึเปล่าครับ
Basic

โพสต์ที่ 5

Windy เขียน:แล้วถ้าจะขอภาษีเงินปันผลคืน จะต้องเอารายได้ดอกเบี้ยเงินฝากมารวมคิดเป็นรายได้ด้วยรึเปล่าครับ
ถ้าเลือกหัก ณ ที่จ่าย 15% ก็ไม่ต้องนำรายได้ดอกเบี้ยมารวมครับ
หนุ่มพะเยา

โพสต์ที่ 6

ขอถามคุณลูกอีสานเพิ่มนะครับ
1. เราต้องนำเงินได้พึงประเมิน เงินปันผลที่จ่าย + เครดิตภาษี  ไปกรอกตรงเงินปันผลไม่ใช่หรือครับ   หรือผมเข้าใจผิด

2. ตรงช่องภาษีที่ถูกหัก  คิดจาก ภาษีที่เราโดนหัก 10 เปอร์เซ็นต์ + เครดิตภาษีนิติบุคคลใช่ไหมครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 7

[quote="หนุ่มพะเยา"]ขอถามคุณลูกอีสานเพิ่มนะครับ
1. เราต้องนำเงินได้พึงประเมิน เงินปันผลที่จ่าย + เครดิตภาษี
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
KEL_NOY

โพสต์ที่ 8

ขอโทษนะครับพี่

1. ตกลง เงินได้ กับ รายได้พึงประเมินมันต่างกันยังไงครับ
2. ถ้ากรอกผิดแบบคุณหนุ่มพะเยาไปแล้วต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 9

KEL_NOY เขียน:ขอโทษนะครับพี่

1. ตกลง เงินได้ กับ รายได้พึงประเมินมันต่างกันยังไงครับ
2. ถ้ากรอกผิดแบบคุณหนุ่มพะเยาไปแล้วต้องทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ
ผมเข้าใจอย่างนี้ ผิดถูกอย่างไร ผู้รู้ทักท้วงด้วยครับ

1.รายได้พึงประเมิน - ค่าใช้จ่าย-ค่าลดหย่อน = เงินได้

2. ผมนำมาจากเวป rd.go.th ครับ
ถาม- การยื่นแบบ ภ.ง.ด.90 ผ่านระบบอินเตอร์เน็ตเสร็จแล้ว แต่ยื่นข้อมูลผิดพลาด จะทำการแก้ไขอย่างไร

ตอบ-ให้เข้าสู่ระบบด้วยหมายเลขผู้ใช้และรหัสผ่านเดิม เพื่อยื่นแบบเพิ่มเติมโดยจะต้องกรอกรายการที่ถูกต้องใหม่ทั้งหมด ทั้งนี้ต้องดำเนินการภายในกำหนดเวลาการยื่นแบบ
โพสต์โพสต์