ถามเรื่องภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Ongsa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอโทษนะครับ ผมกำลังสับสนว่า
เงินปันผลที่ได้รับของผลประกอบการปี 48 แต่ได้รับจริงปี 49
จะคิดเป็นรายได้ที่เกิดปี 48 หรือ ปี 49 ครับ
:?:
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 2

ดูวันที่ check ขึ้นเงินได้
I do not sleep. I dream.
Ongsa

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ

:D
-=spider=-

โพสต์ที่ 4

ผลประกอบการปี 48 จะได้รับปันผลปี 49 ถือเป็นรายได้ปี 49 ครับ
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

โชคดีกว่าผมที่โดนเรียกเก็บ 9 ปี
ดูเหมือนเขาจะเก็บดอกเบี้ยได้เพียง4หรือ5ปีเท่านั้นเองคับ  ซึ่งโดยมาก มักจะตรวจเจอก่อน4 ปี นิ
โป้ง

โพสต์ที่ 6

ผมนี่แหละ 9 ปีโดนมาแล้ว ไม่ใช่แค่ดอกเบี้ยนะ

ที่จำได้ มี 2 ชุด เป็นเบี้ยปรับ กับ เบี้ยเพิ่ม

.............................................................................................
เล่าถึงภาษีตัวนี้ซะหน่อย

ต้องโทษรัฐบาลยุคอนันต์ ออกกฎหมายภาษีธุรกิจเฉพาะ แต่ไม่ประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนรู้ (ภาษีที่ดินธุรกิจเฉพาะโดนกันเยอะนะครับ ช่วงปี 35-39 เพราะไม่มีใครรู้กัน) , เวลาไปทำธุรกรรมที่กรมที่ดิน เจ้าหน้าในช่วงนั้นยังไม่รุ้เลยว่าต้องเสียที่ไหนและอัตราเสียเป็นยังไง

ปัจจุบันนี้ ภาษีทั้งหมดเสีย ณ ที่ทำการกรมที่ดินได้ทั้งหมด แบบเสีย ณ ที่จ่าย แบบมัดมือชกเลย
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 7

โป้ง เขียน:ภาษีธุรกิจเฉพาะ
ภาษีธุรกิจเฉพาะ คืออะไรครับ
tainara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ภาษีที่เก็บเพิ่มเติมในบางธุรกิจ ครับท่านพราน
โดยเฉพาะที่ดิน หากได้รับมรดกมาแล้วขายเลย ต้องเสียด้วย แต่ถ้าเก็บเกิน5ปีแล้วค่อยขายไม่เสีย ถือว่าไม่ได้ทำเป็นธุรกิจ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 9

tainara เขียน:ภาษีที่เก็บเพิ่มเติมในบางธุรกิจ ครับท่านพราน
โดยเฉพาะที่ดิน หากได้รับมรดกมาแล้วขายเลย ต้องเสียด้วย แต่ถ้าเก็บเกิน5ปีแล้วค่อยขายไม่เสีย ถือว่าไม่ได้ทำเป็นธุรกิจ
ขอบคุณครับ
hot

โพสต์ที่ 10

ที่จำได้ มี 2 ชุด เป็นเบี้ยปรับ กับ เบี้ยเพิ่ม
ถ้าผมจำไม่ผิด
ภาษีธุรกิจเฉพาะ

เบี้ยปรับ2เท่า สามารถของงดเว้นได้นี่คับ
ถ้าเป็นความผิดครั้งแรก  ซึ่งเขาจะพิจารณากันอีกที
โดยมาก มักจะผ่านนะ
ส่วนดอกเบี้ยจะขึ้นเต็มที่ได้4ปีหรือ5ปีเท่านั้นคับ
เกินกว่านั้นถือว่ายกประโยชน์ให้เอหรือผมจำผิด

สามารถผ่อนได้ แต่มีดอกเบี้ย แต่จำไม่ได้ว่าเขา
คิดเท่าไร
โป้ง

โพสต์ที่ 11

จำไม่ได้ครับคุณ hot 4-5 ปีหรือเปล่า เพราะผมโดน 2 ภาษี ธุรกิจเฉพาะกับรายได้  

ส่วนเบี้ยปรับผมเสียไปครับ โดยให้เหตุผลว่าเจตนาเลี่ยงภาษี จำไม่ได้ครับเป็นส่วนของธุรกิจเฉพาะหรือรายได้

ส่วนดอกเบี้ยมีการปรับเปลี่ยนอยู่ตลอดครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
โป้ง

โพสต์ที่ 12

เสียไป สองแสนกว่า แบ่งจ่ายไป 1 ปี ทางสรรพากรให้ แบ่งชำระเป็นงวดๆได้ครับ โดยไม่คิดดอกเบี้ยเพิ่ม
ล็อคหัวข้อ