การส่งคำสั่งซื้อ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราต้องการซื้อ 200 หุ้น เราส่งคำสั่งเดียว 200 หุ้นเลย หรือว่าส่งเป็น 2 คำสั่ง คำสั่งละ 100 หุ้น แบบไหนเราจะมีโอกาส match ได้เร็วกว่ากัน หรือว่าไม่มีความได้เปรียบเสียเปรียบ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
beammy
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ตามความเห็นของผม ไม่น่าจะได้เปรียบอย่างไรเลย ครับ ...

ยังไงก้อต้องรอคำสั่งให้ match กันอยู่ดี ครับ

จะร้อย จะพันหุ้น มันก้อต้องรอ ครับ ...
สุมาอี้

โพสต์ที่ 3

มีคนตั้งซื้ออยู่ก่อนแล้ว 200 หุ้น

ถ้าเราเข้าไปต่อแถว 100 หุ้น 2 ครั้ง

ต่อมาถ้ามีคนขายเขาจะขาย 100 หุ้น จะทำให้เราได้แซงคิว 100 หุ้นก่อนหรือไม่ครับ
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
TanTai

โพสต์ที่ 4

สุมาอี้ เขียน:มีคนตั้งซื้ออยู่ก่อนแล้ว 200 หุ้น

ถ้าเราเข้าไปต่อแถว 100 หุ้น 2 ครั้ง

ต่อมาถ้ามีคนขายเขาจะขาย 100 หุ้น จะทำให้เราได้แซงคิว 100 หุ้นก่อนหรือไม่ครับ
ไม่ครับ คนที่เข้าคิวก่อนหน้าคุณสุมาอี้ที่ตั้งซื้อ 200 หุ้น
จะได้ match ไปก่อน 100 หุ้น หากมีคนขายตามมาอีก
order ของเค้าก็จะmatch ไปเรื่อยๆจนหมด ถึงจะมาถึงคิวคุณสุมาอี้ครับ
tainara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ไม่แตกต่างครับ บางครั้งอาจแมตบางส่วน เช่น ตั้ง 200 อาจแมตแค่100 คิวก็ไม่ได้แซง จะมีผลบ้างตอนยกเลิก เช่นตั้ง 100 สองคิวต้องยกเลิกช้ากว่า 200 หนึ่งคิว แต่บางครั้งผมก็ตั้ง 2 คิว ในกรณีไม่แน่ใจจะได้ยกเลิกแค่คิวเดียว อีกคิวก็ยังอยู่คิวต้นเหมือนเดิม ชอบใช้ตอนมีเงินจำกัด แล้วจะซื้อหุ้น2ตัว ลังเลไม่รู้ตัวไหนจะซื้อได้ถูกกว่า
Monet

โพสต์ที่ 6

tainara เขียน:แต่บางครั้งผมก็ตั้ง 2 คิว ในกรณีไม่แน่ใจจะได้ยกเลิกแค่คิวเดียว อีกคิวก็ยังอยู่คิวต้นเหมือนเดิม
ยอดเลยคุณ tainara
ผมไม่ทันคิดมาก่อนเลยครับ
ขอเอาไปใช้มั่ง ขอบคุณครับ
(งบลงทุนจำกัดน่ะครับ)
สุมาอี้

โพสต์ที่ 7

ถ้าคนแรกตั้งซื้อเยอะมาก เช่น 500000 หุ้น แต่หุ้นสภาพคล่องน้อย พอมีคนขาย 100 หุ้น คนแรกที่ตั้งซื้อก็ได้ไป 100 หุ้น

แต่จะเป็นไปได้มั้ยครับ ถ้าตอนปิดตลาดแล้วยังมีคนขายให้ไม่ครบ 500000 หุ้น แบบนี้ order ก็ไม่ complete สิครับ

ยังไม่เคยเห็น order ที่โดน match แล้ว แต่สุดท้ายไม่ complete เลย เลยไม่ทราบว่าเขา manage อย่างไร
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

สมมุติว่ามีคนตั้งไว้ 500,000 หุ้นแต่เช้า ที่ราคา 10 บาท
และ order นั้นเป็น order แรก

หลังจากนั้นมีคนตั้ง order เข้ามารวม 1,000 หุ้น
ก็จะไปต่อท้าย order 500,000 หุ้น นั้น

ทั้งวัน ถ้ามีคนขายออกมา 3,700 หุ้นที่ราคา 10 บาท

ตอนสิ้นวัน คนตั้ง order 500,000 หุ้นจะได้รายงานว่า
matched 3,700 หุ้น cancelled 496,300 หุ้น

ส่วนคนอื่นๆ ที่ตั้ง (1,000 หุ้น) จะไม่ได้ match เลย

เป็นระบบ FIFO ครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 9

ตั้งแต่เล่นหุ้นมายังไม่เคยได้ match แบบไม่เต็ม order เลยครับ มีแต่ได้ทั้ง order กับไม่ได้เลยทั้ง order

สงสัยเราคงเป็นรายย่อยของรายย่อยอีกทีเลยยังไม่มีโอกาสได้เจอ  :D
Tongue

โพสต์ที่ 10

พอสิ้นวันก็ล้าง ออร์เดอร์ที่ไม่แมทช์ ทิ้งครับ
ถ้ายังอยากจะได้ไวๆ ก็ต้องตั้ง overnight ครับ หลัง 5 โมงครึ่ง
จะได้เป็นคิวแรกๆของวันรุ่งขึ้น

ถ้าจะเอา 10000 หุ้น แต่ไม่อยากตั้ง bid ทีเดียวหมด
เดี๋ยว bid หนา กลัวเขาไม่ขาย หรือ กลัวเขาขายมาให้ ก็ไม่รู้

ก็แบ่ง ออร์เดอร์ชื้อได้ 2 วิธี
สมมติแบ่งเป้น ลอตละ 1000
วิธีแรก ก็จะ bid ไปก่อน 1000 พอออเดอร์แมทช
มันจะออโต้เข้าไปอีก 1000 แต่ไปต่อคิวใหม่นะครับ
อย่างนี้ไปเรื่อยๆจนครบ

อีกวิธี คือ แบ่งเคาะทีละ 1000
แบบนี้ตั้งชื่อหุ้น ราคา กับ account ทีเดียว
enter ทีนึงก็ 1000 หุ้นๆ จนครบ
CK

โพสต์ที่ 11

ต่อจากคุณตั๋งครับ

ต่อให้ตั้งออร์เดอร์ 5 โมงครึ่งตอนเย็น
ออร์เดอร์เราก็โดนแซงโดยคนตั้งตอนเช้าได้ครับ

ถ้าวันนั้น ตลาดแรนด้อม ให้โบร๊กที่คนอื่นตั้ง
ส่ง order เข้าไปได้ก่อนเรา
tainara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

เพิ่มเติมอีกนิด จะโดนแซงคิวได้อีกในกรณีที่เค้าส่งราคาแรนด้อมสูงกว่าตอนตั้งซื้อหรือต่ำกว่าตอนตั้งขาย ทำให้ไม่ถึงคิวเรา
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

CK เขียน:ต่อให้ตั้งออร์เดอร์ 5 โมงครึ่งตอนเย็น
ออร์เดอร์เราก็โดนแซงโดยคนตั้งตอนเช้าได้ครับ

ถ้าวันนั้น ตลาดแรนด้อม ให้โบร๊กที่คนอื่นตั้ง
ส่ง order เข้าไปได้ก่อนเรา
ถ้าเช่นนั้นการส่ง Order ตั้งแต่หลังตลาดปิด และพร้อมให้ส่ง Order ใหม่ได้, ดึกๆดื่นๆ ตี 2 ตี 3 จนกระทั่ง 9 โมงกว่าก่อนตลาดเปิด หากมีการตั้งซื้อ หรือ ตั้งขาย ณ ราคาเดียวกัน ลำดับที่อยู่ในคิวจะถูก Random และมีสิทธิเท่ากันหมดเหรอครับ?

ผมเข้าใจว่าต้องรีบส่ง Order ตอนตลาดปิดใหม่ๆ จะได้อยู่คิวแรกๆมาตลอดเลย
"Winners never quit, and quitters never win."
CK

โพสต์ที่ 14

คนที่ส่งก่อน ส่วนใหญ่จะอยู่ในคิวแรกๆ ของโบร๊กเราครับ

แต่ตอนตลาดเปิด ตลาดจะ random broker ที่จะได้ยิง order ก่อน
ถ้า broker เราได้เข้าไปก่อน แล้วเราส่งคำสั่งเป็นคนแรกในโบร๊กเรา
ก็จะได้เป็น order แรกสุดในคิว

แต่ถ้าเป็นหุ้นที่ไม่ค่อยมีใครมาแย่ง ก็ไม่ค่อยจะมีปัญหาครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

งั้นขอสรุปแบบนี้ได้มั้ยครับ

- ตลาด Ramdom Broker ก่อน
- ผู้ที่ส่งคำสั่งตั้งแต่ตลาดปิดเมื่อวานจนถึงก่อนตลาดเปิดวันนี้ของ Broker ที่ได้รับการ Random เป็น Broker แรก ทั้งหมดจะถูกส่งเข้าไปใน Queue โดยมีการเรียงลำดับตามเวลาในการส่ง Order ของลูกค้าของ Broker นั้น
- นำลูกค้าของ Broker ที่ได้รับการสุ่มเป็นอันดับที่ 2 เข้าไปใน Queue โดยมีการเรียงลำดับลูกค้าโดยใช้เวลาในการส่งคำสั่งในการจัดคิวเช่นกัน (คนที่ส่ง Order คนแรกหลังตลาดปิดของ Broker 2 จะอยู่ต่อท้ายคนที่ส่ง Order สุดท้ายก่อนตลาดเปิดของ Broker แรก)
- ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนครบทุก Broker
- ขนาดของ Broker ไม่มีผลต่อการ Random เลือก Broker

ถ้าเป็นแบบนี้จริง ในความรู้สึกผม ผมว่าไม่ค่อยยุติธรรมเลย น่าจะ serve แบบ FIFO (First In First Out) จริงๆโดยไม่สนใจว่าส่งคำสั่งมาจาก Broker ไหน

แล้วก็ถ้าหากการ Random ไม่ใช่การ Random จริงๆ ลูกค้าของบาง Broker ก็จะมีสิทธ์อยู่อันดับต้นๆก่อนเสมอ แม้ว่าเขาจะส่ง Order ทีหลัง Broker อื่นก็ตาม

พอจะทราบเหตุผลมั้ยครับว่าทำไมถึงต้อง Random แบบนี้?
"Winners never quit, and quitters never win."
ล็อคหัวข้อ