ถ้าพี่สาวรับโอนหุ้นจากผม ต้องเสียภาษีเพราะเวลานี้เกิดรายได้?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
mangmoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าพี่สาวรับโอนหุ้นจากผม ต้องเสียภาษีเพราะเวลานี้เกิดรายได้?

โพสต์ที่ 1

ผมโอนหุ้นให้พี่สาวแท้ๆ ผ่านตลาดหลักทรัพย์ ถือว่าพี่สาวมีรายได้แล้วหรือยังค้าบ(แต่ตอนนี้พี่ยังไม่ได้ขาดหุ้นออกไป) และต้องนำรายได้ไปรวมรายได้อื่นๆเพื่อคำนวณภาษีหรือไม่ อย่างไรคับ?
รบกวนท่านผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญด้านภาษี ช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยค้าบ
ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูง ณ ที่นี้
อ๋อ แล้วที่ผมโอนให้พี่สาว จะมีผลอย่างไรกับตัวเองอะปล่าว?
ขอบคุณอีกทีค้าบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 2

ก็คุณ ตั้งขาย  พี่สาวคุณ ตั้งซื้อ ผ่านตลาดหลักทรัพย์
ก็จบ จ่ายแต่ค่าคอมมิชชั่น ไม่ใช่หรือครับ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
eak

โพสต์ที่ 3

ตามความเห็นส่วนตัว คิดว่าไม่น่าจะต้องเสียนะครับ
ผมคิดว่ามันก็น่าจะเหมือน ๆ กับการโอนเงินผ่านทางแบงค์
นี่ก็เป็นการโอนหุ้นผ่านทางโบรก
ผมเองก็เคยโอนหุ้นให้แฟนผมครับ เสียแต่ค่าโอนหากว่าโอนไปต่างโบรก

แต่ไงก็ให้ผู้ที่ชัวกว่ามายืนยันดีกว่าครับ
zoro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ถ้าเป็นกรณีซื้อขายผ่านบัญชีหลักทรัพย์ของแต่ละคนไม่เสียอยู่แล้ว

แต่ถ้าเป็นกรณีหุ้นอยู่ในPORTคุณ แล้วคุณถอนใบหุ้นโดยใส่ชื่อพี่สาว กรณีนี้ถือว่าพี่สาวมีเงินได้แล้วครับ ตามมาตรา 40(4)(ช) ถึงแม้ว่าพี่สาวยังไม่ได้ขายออกไปก็ตาม

ส่วนตัวคุณไม่มีผลใดๆทั้งสิ้น เว้นแต่หุ้นหายไปเท่านั้นครับ
อาฮุย

โพสต์ที่ 5

พี่ zoro ครับ แล้วที่เขาอ้าง มาตรา 42 (10) ละครับ  :twisted:
(10) เงินได้ที่ได้รับจากการอุปการะ โดยหน้าที่ธรรมจรรยา เงินได้
ที่ได้รับจากการรับมรดก หรือจากการให้โดยเสน่หาเนื่องในพิธีหรือตาม
โอกาสแห่งขนบธรรมเนียมประเพณี

เงินได้ตามมาตรา 42 นี้ ไม่ต้องไปรวมเสียภาษีนะครับ

หากผมให้หุ้นพี่สาวในวันเกิดละครับ พี่สาวต้องเสียภาษีหรือเปล่า  :?:

ผมละสงสัยคำวินิจฉัยของกรมสรรพการในการโอนครั้งแรกตอนโน้นจริงๆ
 :cry:  :cry:
"อันชัยชนะนั้น ย่อมรู้ล่วงหน้าได้
แต่ไม่อาจจะทำให้เกิดขึ้นเอง
ตามอำเภอใจของเราได้"
mangmoom

โพสต์ที่ 6

ก็คุณ ตั้งขาย  พี่สาวคุณ ตั้งซื้อ ผ่านตลาดหลักทรัพย์
ก็จบ จ่ายแต่ค่าคอมมิชชั่น ไม่ใช่หรือครับ
มะใช่กรณีนี้ครับ คือผมโอนให้เฉยๆ
จริงๆแล้ว ตอนแรกพี่สาวผมเขาไม่มีพอตของตัวเอง เลยซื้อหุ้นผ่านพอตของผม
แต่ต่อมาเขาเปิดพอตของเขาเองแล้ว ผมก็เลยโอนหุ้นส่วนของเขาคืนไปอะครับ
แต่ถ้าเป็นกรณีหุ้นอยู่ในPORTคุณ แล้วคุณถอนใบหุ้นโดยใส่ชื่อพี่สาว กรณีนี้ถือว่าพี่สาวมีเงินได้แล้วครับ ตามมาตรา 40(4)(ช) ถึงแม้ว่าพี่สาวยังไม่ได้ขายออกไปก็ตาม
น่าจะเป็นทำนองนี้
ถ้าเช่นนั้นพี่ผมก็ต้องนำรายได้ส่วนนี้(จำนวนหุ้น X ราคาหุ้น ณ วันที่โอน)ไปบวกกับรายได้ปกติของเขา และนำไปคิดภาษี ใช่ไหมครับ
อย่างงี้ พี่ผมก็ต้องเสียภาษีมากขึ้น ทั้งที่จริงๆแล้ว รายได้มะได้เพิ่มเลยสักบาท
อ้าว  ซ  ว  ย  แล้วสิ ตรู ผมต้องถูกพี่สาวสรรเสริญมิรู้จบแน่ๆ จบเห่
หลายตังค์ซะด้วย
และถ้าพี่ผมเขาจะทำเป็นไม่รู้เรื่อง ว่าจะต้องถือว่ามีรายได้เพิ่ม จะได้อะปล่าวครับ
รบกวนพี่ๆ ท่านผู้รู้อีกครั้งครับ
ขอบพระคุณมั้กๆค้าบ
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

คนโอน ให้คนรับโอน
สัมพันธ์  ให้โดยเสน่หา

คนได้รับโอน  หุ้นชื่อa  แล้วขายในตลาดในราคา
ที่รับมา  แล้วไปซื้อหุ้นb  

เอไม่น่าต้องเสียรายได้อะไรเพิ่มนี่คับ

ปกติไม่ค่อยมีปัญหา  

เว้นแต่หุ้นa  ที่คนรับโอนมามีปันผล

ปันผลตัวนี้แหละต้องไปรับรวมกับรายได้ตามประเภท
เงินปันผล  

แต่ถ้าเยอะมาก  เจ้าหน้าที่มักยอมถามที่มา
ก็เก็บใบโอนไว้ดีดีแล้วกันคับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 8

mangmoom เขียน: น่าจะเป็นทำนองนี้
ถ้าเช่นนั้นพี่ผมก็ต้องนำรายได้ส่วนนี้

(จำนวนหุ้น X ราคาหุ้น ณ วันที่โอน)

ไปบวกกับรายได้ปกติของเขา และนำไปคิดภาษี ใช่ไหมครับ

อย่างงี้ พี่ผมก็ต้องเสียภาษีมากขึ้น

ทั้งที่จริงๆแล้ว รายได้มะได้เพิ่มเลยสักบาท
น่าจะคิดเอง  เออเองล่ะครับ
ในทางปฏิบัติ  ไม่ใช่นา

การที่โอนหุ้นข้ามบัญชี  ไม่เสียภาษี
ตอนให้มาร์เก็ตติ้งขาย  ก็เสียค่าคอม+ภาษีมูลค่าเพิ่ม
ไม่ต้องนำมาคำนวนภาษีรายปี

เพราะเวลาเทรดหุ้นเสีย  ก็ไม่สามารถนำมาหักรายได้
Aloha

โพสต์ที่ 9

โอนให้ลูกชาย คนใช้ และคนขับรถ ไม่ต้องเสียภาษี เพราะยังไม่มีการขายถือว่ายังไม่เกิดรายได้

ต่อเมื่อลูกชาย คนใช้ และคนขับรถ ขายหุ้นไปตามคำสั่ง ก็ยังไม่ต้องเสียภาษี เพราะ คนเก็บไม่กล้าคร้าบ
No Name

โพสต์ที่ 10

โอนหุ้นให้พี่สาว พี่สาวไม่ต้องนำไปรวมเป็นรายได้ เพราะโอนให้โดยธรรมจรรยา

เมื่อพี่สาวขายหุ้น  capital gain หรือกำไร ไม่ต้องเสียภาษีใดๆทั้งสิ้น

สบายใจได้ ไม่ต้องกังวลใดๆทั้งสิ้น เพราะมีคนทำเป็นตัวอย่างให้ดูแล้ว

สรรพากรไม่กล้าแน่ๆ  เพราะผู้ที่ทำเป้นบรรทัดฐานคือผุ้ยิ่งใหญ่ของประเทศ

ถ้าเซ้าซี้มาก ก็บอกว่า ทำเหมือน ชินคอร์ป
Kao
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 11

ไม่ต้องเสียครับ
ผมเคยได้รับโอนหุ้นจากคุณแม่ รับโอนหุ้นจากคุณพี่ และโอนหุ้นให้คุณน้อง ไม่ต้องเสียภาษีครับหากขายผ่านตลาดหลักทรัพย์ เหมือนกรณีภรรยานายAโอนขนมเข่งให้กับพี่เขยนายAครับ แล้วพี่ชายภรรยานายAขายขนมเข่งให้กับกองทุนในตลาดโดยไม่ต้องเสียภาษีครับ:lol:
Linzhi
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 12

อ่านไปอ่านมา นึกว่าเป็นกระทู้การเมือง
mangmoom

โพสต์ที่ 13

อ่านไปอ่านมา นึกว่าเป็นกระทู้การเมือง
เรื่องจริง ชีวิตจริงของผมกับพี่สาวครับ
ธุรกรรมเกิดเมื่อปีที่แล้ว ผมซื้อหุ้นแทนพี่ตอนต้นปี แล้วโอนคืนเค้าตอนปลายปี
พอดีช่วงนี้มาคำนวณภาษี เลยเกิดข้อข้องใจ
มิบังอาจล้อเลียนผู้ยิ่งใหญ่ที่ใช้อำนาจจนล้นฟ้าล้นแผ่นดิน
มิบังอาจ มิบังอาจ จริงๆครับ

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นเป็นอย่างสูงครับ
เวบนี้ เวบคุณภาพสุดๆ ทำให้ผมได้รับทั้งความรู้และความจริงใจ :bow:  :bow:  :bow:
ขอบพระคุณคร้าบ :lol:  :lol:  :lol:
drchatri

โพสต์ที่ 14

ตอนนี้มีบรรทัดฐานชัดเจนแล้วครับไม่ต้องอาศัยศาลไหนๆช่วยตีความ  เจ๋งยิ่งกว่าตำรา  :lol:
goi

ภาษี

โพสต์ที่ 15

กรณีนี้สงสัยคำว่าธรรมจรรยาของสรรพากรค่ะ
คำว่า ให้โดยธรรมจรรยาไม่ต้องเสียภาษี
ก้อยเคยเจอคนรู้จักโอนหุ้นให้น้องชาย แต่สรรพากรเรียกเก็บภาษีเพิ่ม
โดยอ้างว่าธรรมจรรยาคือ พ่อให้ลูก หรือลูกให้พ่อ

มีใครใกล้ชิดสรรพากรช่วยตอบทีค่ะ
ล็อคหัวข้อ