ท่านแม่ทัพสุมาอี้ถามหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 285

โพสต์ที่ 1

อเมริกามีหนี้เยอะถ้าประธาน fed คนใหม่ตัดสินใจพิมพ์เงินแล้วจะทำให้หนี้ต่างประเทศลดเหรอครับ และจะทำให้ bond มี value ลดลงด้วยเหรอครับ ท่านแม่ทัพพอจะเข้าใจไหมครับว่าเพราะอะไร
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

ทุกวันนี้สหรัฐฯ พิมพ์ธนบัตรโดยไม่มี asset-backed อยู่แล้ว เขาใช้คำว่า "backed by the full faith of the U.S. Government"  :D

การพิมพ์แบงก์ออกมามากๆ จะทำให้เงินเฟ้อครับ เวลาเงินเฟ้อหนี้จะมีมูลค่าลดลง in real terms ครับ ดังนั้นจึงเป็นวิธีการชักดาบอย่างหนึ่ง และเงินเฟ้อก็ทำให้ nominal interest rate เพิ่มด้วย ซึ่ง when interest rates go up, bond price goes down อยู่แล้วตามที่เราท่องจำกันมา  :D

แต่สหรัฐฯ จะทำอย่างนั้นก็ต่อเมื่อถึงจุดจบแล้วเท่านั้น เพราะการที่วินัยทางการเงินดีทำให้เจ้าหนี้อุ่นใจ ที่ผ่านมาสหรัฐฯ จึงพยายามให้สัญญาใจว่าเงินเฟ้อสกุลดอลล่าร์จะต่ำ เพื่อให้ชาวต่างชาติยอมเก็บ wealth ของพวกเขาเอาไว้ในรูปของเงินดอลล่าร์ครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ขงเบ้ง
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

เงินเฟ้อตํามาก ระวัง debt deflationนะครับ  :lol:  :lovl: :lovl:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
hongvalue

โพสต์ที่ 4

ทำไมพิมพ์เงินเพิ่มแล้วเงินถึงเฟ้อล่ะครับ ขอเหตุผลขยายความหน่อยครับ และถ้าราคา bond ลงแต่ไม่ขายยังไงก็ยังได้ yield อยู่ดีไม่ใช่เหรอครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 5

hongvalue เขียน:ทำไมพิมพ์เงินเพิ่มแล้วเงินถึงเฟ้อล่ะครับ ขอเหตุผลขยายความหน่อยครับ และถ้าราคา bond ลงแต่ไม่ขายยังไงก็ยังได้ yield อยู่ดีไม่ใช่เหรอครับ
:lol:

Everything is relative ครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ปริมาณเงินที่เปลี่ยนมือไปมาในระบบเศรษฐกิจในช่วงเวลาหนึ่งจะมีค่าเท่ากับมูลค่าของสินค้าและบริการที่ระบบเศรษฐกิจนั้นๆ ผลิตและจำหน่ายได้

Money x Velocity of Money = Price x Quantity produced

ใน short run, V เปลี่ยนไม่ได้ ส่วน Q ก็เปลี่ยนไม่ได้ เพราะความสามารถในการผลิตของประเทศมีขีดจำกัด ถ้าต้องการเพิ่มจะต้องลงทุนเพื่อขยายอัตราการผลิตก่อน ซึ่งต้องอาศัยเวลา

ดังนั้นอยู่ดีๆ ถ้า M เพิ่มขึ้น ตัวเดียวที่จะเพิ่มได้เพื่อให้สมการสมดุลย์ก็คือ P เงินก็เลยเฟ้อ เพราะของมีราคาเพิ่มขึ้นครับ

ค่าที่แท้จริงของเงินจึงขึ้นอยู่กับจำนวนสินค้าที่มีอยู่ในขณะนั้น ถ้าเงินมีมากกว่าของค่าที่แท้จริงของเงินย่อมลดลง  ค่าที่แท้จริงของเงินจึงเป็นปริมาณเปรียบเทียบอย่างที่คุณ CK บอก  :D

ส่วนเรื่อง bond นั้น สมมติว่าวันนี้คุณซื้อพันธบัตรอายุ 5 ปีมา yield 4.5% อีก 2 เดือนต่อมา รัฐบาลเกิดออกพันธบัตรใหม่อายุ 5 ปีเหมือนเดิมแต่ให้ yield 6% คุณจะขาดทุนทันที่ แต่เป็นการขาดทุนกำไร เพราะเงินของคุณถูก lock ไว้ที่ผลตอบแทนแค่ 4% เอาออกมาไม่ได้ จึงเอาไปซื้อพันธบัตรตัวใหม่มิได้

ถ้าคุณคิดจะขายพันธบัตรตัวเก่าในตลาดเพื่อหนีเคราะห์อันนี้ ก็จะพบว่าไม่สำเร็จ เพราะคนในตลาดก็ไม่โง่ เขาจะรับซื้อพันธบัตรของคุณในราคา discount เพื่อให้คิดแล้วได้ผลตอบแทนเท่าๆ กับพันธบัตรที่ออกใหม่คือ 6% นั้นเป็นเหตุผลที่ทำไม bond price จึงตกลง ทั้งที่ดอกเบี้ยที่คุณจะได้รับในอนาคตยังเท่าเดิมมิเปลี่ยนแปลง  :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

อธิบายได้กระจ่างมากครับ ท่านแม่ทัพ

ถ้าเทียบกับหลักเทอร์โมไดนามิกส์
เงิน (wealth) ก็เหมือนกับพลังงาน
คือไม่มีการสูญหาย แค่เปลี่ยนรูปหรือเปลี่ยนมือ

แต่ที่แตกต่างคือ

เงินจะไหลจากที่ที่ผลตอบแทนต่ำ
ไปหาที่ที่ผลตอบแทนสูงกว่าเสมอ

เงินในระบบทุนนิยมไม่ใช่น้ำในบ่อ
เป็นลำธารที่เชื่อมถึงกันหมด
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 8

อย่างนี้ถ้าเราดึงเงินไปลงทุนเพิ่มอัตราการผลิตก็ลดเงินเฟ้อได้สิครับ
เอะ แล้วอย่างนี้เงินเพิ่มมาในระบบ 7 หมื่นกว่าล้านก็ต้องจับตาดูสิครับว่าเขาเอาไปทำอะไร ถ้าเอาไปเพิ่มกำลังการผลิตก็ดีสิครับ แต่ถ้าไม่ เงินจะเฟ้อเพิ่มขึ้นอีกรึเปล่าครับ  :cry:  :cry:  :cry:  ถ้าเอาไปเพิ่มอีกก็โดนผลประโยชน์ทับซ้อนอีก  อูย งงงงง  :oops:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 9

ผมว่าถ้าต่อจิกซอ  ผมว่าไหลไปEgatแน่เยย... :lol:  :lol:  :lol: เดาเอานะครับ
เป็นแค่ความคิดเห็นแลกเปลี่ยน ไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ
เล่าปี่2006
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

ท่านขงเบ้งกำลังเดาแผนการของโจโฉอยู่เหรอครับ :lol:  :lol:  :lol:
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

เป็นผมผมเอาเงินซื้อพันธบัตรรัฐบาล yield สัก 10% หรือไม่ก็หุ้นกู้ก็ได้ จะได้บริหารประเทศได้โดยไม่มีใครหาว่ามีผลประโยชน์ทับซ้อนอีก

เพราะว่าไปลงอะไรก็มีผลประโยชน์อยู่ดีแหละ
_________
hongvalue

โพสต์ที่ 12

ที่บอกว่า volociety of money คืออะไร ส่วน price หมายถึงราคาสินค้าใช่ไหมครับ ในที่นี้ท่านแม่ทัพกำลังจะบอกว่า ถ้าตอนแรกมีเงิน 100 สิ่งของทั้งหมดอีก 100 ถ้าเงินเพิ่มมาเป็น 120 สินต้าเท่าเดิมค่าก็เลยน้อยลงใช่ไหมครับผม
อองตวน

โพสต์ที่ 13

แหะๆ ผมบงเอิญมองเหมือนคุณขงเบ้ง ใจตรงกัน
Rocker
ผู้ติดตาม: 253

โพสต์ที่ 14

ที่ว่า Velocity of money หมายความว่าไงครับ
เพราะมีหลายความหมาย ครับ ผู้รู้โปรดชี้แจง
อองตวน

โพสต์ที่ 15

V คงหมายถึงระยะเวลา/ความเร็วของการหมุนของ
เงินอ่ะครับ จากเงินตั้งต้นนำไปซื้อวัตถุดิบเพื่อผลิต
เป็นสินค้า รอจนกว่าจำหน่ายออกไป จนได้เงินกลับ
คืนมาให้เจ้าของเงิน

ส่วนในสมการ ก็คือว่ามี M ขึ้นจำนวณมาก ขณะที่ตัวแปร
อื่นไม่เปลี่ยนแปลง การที่สมการกลับสู่สมดุลย์อีกครั้ง
ก็คือ P ปรับเพิ่มขึ้น(เฟ้อ) เพราะมันเป็นตัวแปรที่เปลี่ยน
แปลงง่ายที่สุดครับ

ถ้า M ที่เข้ามาทำตัวให้เป็นประโยชน์ คือก่อให้เกิด
ประสิทธิภาพการผลิต ให้Qเพิ่มได้(จำนวน)  ก็จะ
บรรเทาอัตราการเพิ่มของ P ครับ

ตกลงตามนี้ ถ้าผมเข้าใจผิดก็ช่วยแก้ด้วยฮะ
ztep
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 16

:P  ลองไปอ่านประวัติศาสตร์ในอดีตที่ระบบ เบรนเต็น วู้ด  ล่มในสมัย นิกสันดูสิครับจะเห็นภาพเรื่องนี้ได้ดี   :lol:
ล็อคหัวข้อ