เงินต้น และ ดอกเบี้ย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
rewat7ch
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

:?: รบกวนชี้แนะด้วยครับ  สำหรับบริษัทที่มีการกู้ยืมเงินมา ในการใช้คืนจะแบ่งเป็นเงินต้น และดอกเบี้ย ต้องการสอบถามครับว่าในงบการเงิน
1. ส่วนของดอกเบี้ยที่ต้องใช้คืนจะปรากฎในงบกำไรขาดทุน (หัวข้อดอกเบี้ยจ่าย) ใช่หรือไม่ครับ
2. ส่วนของเงินต้นที่ต้องใช้คืนจะระบุอยู่ในหัวข้อเดียวกับดอกเบี้ยจ่ายด้วยหรือไม่ครับ หรืออยู่ในหัวข้ออื่นที่ไม่ใช่งบกำไรขาดทุน (หัวข้อดอกเบี้ยจ่าย)

พอดีพบว่าจะต้องมีดอกเบี้ยจ่าย ประมาณ 100 ลบ./ปี  และส่วนเงินต้นที่ต้องจ่ายต่อปีประมาณ 900ลบ./ปี เลยอยากทราบว่าจะมีผลกระทบต่องบกำไรขาดทุนมากน้อยแค่ไหนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :bow:
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 2

1. ใช่
2. การจ่ายเงินต้นไม่กระทบงบกำไรขาดทุน
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

เงินต้นที่ยืมมา เวลาจ่ายคืน จะไปปรากฏในรายการ กระแสเงินสดจากกิจกรรมจัดหาเงิน

โดยถ้าใช้เงินคืนไป ก็จะถูกลบออก
"Failure is the only way to start again intelligently"
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เสริมให้ครับ โดยเงินต้นที่จะต้องคืนที่อยู่ใน cash flow statement นั้นจะระบุเป็นรายการว่า "เงินกู้ครบกำหนดชำระ" ประมาณนี้ครับ  :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 5

นานๆทีจะได้ เห็นคนตี๋เป็นมุสลิมครับโพกพ้าด้วย
ว่าแต่ คนแขกคนนี้ไม่ขาย ถั่ว ผ้าเหรอ ครับ
กลับ แบ่งความรู้ครับ

ขอบคุณ นะนายยย  8)
ล็อคหัวข้อ