มาขอคารวะเพื่อนร่วมห้องครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

ช่วงหลังๆ ผมรู้สึกว่ากระทู้ที่ผมอ่านเจอในเว็บนี้ที่เข้าตามากๆ ส่วนใหญ่จะเป็นความเห็นของท่านสุมาอี้ครับ

เลยมาตั้งกระทู้ขอคารวะ และแนะนำเพื่อนๆ ท่านอื่นๆ ให้ลองสังเกตดูครับ รับรองว่าได้ความรู้ดีๆ เพียบเลย (เผลอๆ จะได้ตังค์ด้วยนะ)

ข้าน้อยขอคารวะ หนึ่งจอก  :cheers:  :bow:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 2

เอาเป็นว่า  ตั้งใจได้ตังค์

หากเผลอๆเดี๋ยวหมดตังค์  อิอิ
harry
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

:bow:   :bow:  :bow:

ด้วยครับ ได้ความรู้เยอะเลย
Expecto Patronum!!!!!!
Penguins

Re: มาขอคารวะเพื่อนร่วมห้องครับ

โพสต์ที่ 4

[quote="Financial Engineer"]ช่วงหลังๆ ผมรู้สึกว่ากระทู้ที่ผมอ่านเจอในเว็บนี้ที่เข้าตามากๆ ส่วนใหญ่จะเป็นความเห็นของท่านสุมาอี้ครับ

เลยมาตั้งกระทู้ขอคารวะ และแนะนำเพื่อนๆ ท่านอื่นๆ ให้ลองสังเกตดูครับ รับรองว่าได้ความรู้ดีๆ เพียบเลย (เผลอๆ จะได้ตังค์ด้วยนะ)

ข้าน้อยขอคารวะ หนึ่งจอก
hed

โพสต์ที่ 5

เช่นเดียวกันครับ
ผมชอบมุมมอง แนวทางความคิดของคุณ สุมาอี้ ครับ
I got the newlife HooYa!!!
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

8) ท่านแม่ทัพ ไม่ธรรมดา จริงๆ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
little shark

โพสต์ที่ 7

น้องใหม่ ขอคาราวะ ด้วยคนครับ ท่านแม่ทัพ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับที่อุตส่าห์เข้ามาชม

ผมชอบคิดเสียงดังครับ กระดานเสวนาเลยเป็นที่ระบายความคิด แต่ผมเป็นคนขวานผ่าซากนะครับ คิดอย่างไรก็พูดอย่างนั้น อันไหนใครฟังแล้วไม่เข้าหูก็ต้องขออภัยด้วย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

งั้นผมเป็นซาก..... :D
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

พอจับใจความได้ว่า คุณสุมาอี้ จะเน้นหุ้นที่เติบโตสูง pe สูงก็ไม่เป็นไร ใช่หรือไม่ครับ คุณสุมาอี้

เออ น้อง FE ช่วยสรุปแนวทางคุณสุมาอี้หน่อยดิ เอาเป็น 1 2 3 ว่า มีหลักอย่างไร

ไหนๆก็มาชมแล้วช่วยสรุปเป็นวิทยาทาน หน่อย
อองตวน

โพสต์ที่ 11

ผมเป็นแฟนคลับ คุณสุมาอี้ กับ คุณลูกอีสาน ครับ ถ้าเห็นโพสท์ทีไรต้องแวะเข้าไปขอความรู้ มุมมอง ประดับสมอง

ท่านอื่นๆก็มีประเด็นดีมากๆคับ สมควรโหวตเป็นเว็บคุณภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 12

Investment strategy
Buffett is a patient investor and a superb capital allocator. While he's willing to buy average businesses at low prices, he prefers to buy wonderful businesses at fair prices. He generally isn't a trader -- his favorite holding period is forever. While he has bought REITs for his personal portfolio, he generally avoids real estate, saying, "Why should I buy real estate when the stock market is so easy?"

ของคุณสุมาอี้คงเปงเหมือน Buffet มั๊งครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 13

นั่งสรุปหลักการลงทุนที่ผมยึดถือมาให้อ่านกันแล้วครับ นึกได้แค่ 10 ข้อก่อน ที่จริงอยากเรียกว่า personal biases มากกว่า ไม่อยากเรียกว่าหลักการลงทุนเท่าไร

1. ซื้อก็ต่อเมื่อได้วิเคราะห์ข้อมูลจนมั่นใจว่ามูลค่าตลาดของหุ้นตัวนั้นต่ำกว่ามูลค่าปัจจุบันของกระแสเงินสดในอนาคตทั้งหมดที่คาดหวังได้ของบริษัทเท่านั้น ซึ่งถ้ามันเป็นเช่นนั้นจริง ซื้อมาแล้วไม่ต้องขายเลยก็ยังกำไร (กฎข้อนี้สำคัญมากห้ามผ่าฝืนเด็ดขาด)

2. ทิศทางของราคาหุ้นเป็นสิ่งที่ไม่มีทางทำนายได้ อย่าพยายามทำกำไรด้วยการ BLASH การเทรดหุ้นทุกวันเปรียบเสมือนการกระโจนเข้าใส่เครื่องบดเนื้อ

3. ให้ความสำคัญกับการวิเคราะห์บริษัทและอุตสาหกรรมให้มากที่สุด ไม่ต้องให้ความสำคัญกับการทำนายทิศทางเศรษฐกิจมหภาค เรือทุกลำต้องเผชิญพายุเหมือนกันหมด จงพยายามเลือกเรือลำที่ดีที่สุดแทนที่จะพยายามคาดเดาว่าพายุจะมาเมื่อไร

4. ราคาหุ้นไม่มีความสัมพันธ์กับกำไรในปัจจุบันแต่จะวิ่งไปตามความเชื่อของตลาดว่าพรุ่งนี้กำไรของบริษัทจะเป็นเท่าไร หุ้นที่ขึ้นไม่ใช่หุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานดี แต่หุ้นที่ขึ้นคือหุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานไม่ดีในวันนี้แต่กำลังจะดีขึ้นวันหน้าหรือหุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานดีอยู่แล้วและจะดีขึ้นไปอีก

5. หุ้นบูลชิพที่เติบโตช้า แม้ downside จะต่ำ -20% แต่ upside ก็ต่ำด้วย +20% หุ้นเติบโตสูงจึงน่าลงทุนมากกว่าเพราะแม้ว่า downside ของมันอาจจะมากถึง -100% แต่ upside ของมันไม่มีขีดจำกัด (อาจเป็น 200% 500% 1000%...) พอร์ตที่มีหุ้นเติบโตสูงหลายๆ ตัวแม้จะผันผวนมากกว่าแต่จะวิ่งได้ไกลกว่าพอร์ตที่เต็มไปด้วยหุ้นบูลชิพในระยะยาวๆ

6. อย่าให้ความสำคัญกับ dividend yield มากนัก เพราะไม่มีกฎว่าบริษัทต้องจ่ายเงินปันผลเท่าเดิมทุกปี จงสนใจว่าบริษัทเอา retained earnings ไปลงทุนทำอะไรมากกว่า มูลค่าของบริษัทจะเพิ่มขึ้นได้ก็ต่อเมื่อบริษัทลงทุนในโครงการที่ให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าเท่านั้น

7. หุ้นเป็นหลักทรัพย์ที่มีผลตอบแทนคุ้มค่ากับการเสี่ยงมากที่สุด อย่าเสียเวลาคิดว่าควรแบ่งเงินไปลงตราสารหนี้เท่าไรหุ้นเท่าไร เงินส่วนใหญ่ของคุณควรอยู่ในหุ้นกับเงินสดตลอดเวลา อย่ากลัว market crash เพราะในระยะยาวๆ ไม่มีตลาดหุ้นไหนในโลกที่ไม่สามารถกลับมาสูงกว่าจุดสูงสุดเดิมได้ เพราะเศรษฐกิจในระบอบทุนนิยมโตต้องขึ้นเรื่อยๆ

8. จงละเลยหุ้นที่มีประวัติเรื่องเอาเปรียบผู้ถือหุ้นรายย่อย หรือมีพฤติกรรมดูแลราคาหุ้นแม้แต่ครั้งเดียว ราวกับว่าบริษัทเหล่านั้นมิได้ซื้อขายอยู่ในตลาดหลักทรัพย์

9. โอกาสในตลาดหุ้นไม่ได้มีมากขนาดหาได้ทุกวันมิฉะนั้นผู้คนคงเลิกทำงานประจำ บริษัทคงเลิกนำเงินไปลงทุนนอกตลาด ในบรรดาหุ้น 20 ตัวที่คุณอยากซื้อในหนึ่งปี จงใช้เงินทั้งหมดที่มีอยู่ซื้อแค่ 1-2 ตัวที่คุณคิดว่าเป็นโอกาสที่ดีที่สุดใน 20 ตัวนั้น คุณจะพบว่าคุณจะได้รับผลตอบแทนที่ดีกว่าการแบ่งเงินออกเป็น 20 ส่วนเพื่อซื้อทั้ง 20 ตัว

10. นักลงทุนที่ประสบความสำเร็จร้อยทั้งร้อยมีความคิดที่เป็นอิสระ ถ้าคุณจอดรอไฟแดงอยู่ที่สี่แยกที่ไม่มีรถวิ่งอยู่ แต่รถคันหลังรุมกดดันคุณด้วยการบีบแตรไล่ให้คุณวิ่งออกไปเลย ถ้าคุณไม่สนใจแรงกดดันนั้นและรอจนไฟเขียวจึงค่อยไป คุณมีแนวโน้มที่จะเล่นหุ้นแล้วประสบความสำเร็จครับ  

ขอให้โชคดีทุกคน
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

สุดยอดจริงๆ ครับ ท่านแม่ทัพ

ขอ save หน้านี้เก็บไว้เลยละกัน  :bow:  :bow:  :bow:
Stock Broker

โพสต์ที่ 15

สุมาอี้ เขียน: 4. ราคาหุ้นไม่มีความสัมพันธ์กับกำไรในปัจจุบันแต่จะวิ่งไปตามความเชื่อของตลาดว่าพรุ่งนี้กำไรของบริษัทจะเป็นเท่าไร หุ้นที่ขึ้นไม่ใช่หุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานดี แต่หุ้นที่ขึ้นคือหุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานไม่ดีในวันนี้แต่กำลังจะดีขึ้นวันหน้าหรือหุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานดีอยู่แล้วและจะดีขึ้นไปอีก
เห็นด้วยกับข้อนี้ที่สุดครับ
Jeng

โพสต์ที่ 16

ท่านสุมาอี้ พี่มีข้อเสนอ

ให้ท่านแต่งหนังสือ แต่ต้อง

1. มีจำนวนหน้า ที่น้อยที่สุดเมื่อเทียบกับหนังสือลงทุนในตลาด

2. ใช้สำนวนของท่าน ห้ามให้นักเขียนมาช่วยเกลา ยกเว้น คำผิด

3. เวลาขาย ต้องปิด คือ ซีนพลาสติก ห้ามให้อ่านก่อน เพราะมันลึกซึ้ง

พี่ขอ เป็นผู้จัดการ อะครับ
bajjo

โพสต์ที่ 17

[quote="สุมาอี้"]
10. นักลงทุนที่ประสบความสำเร็จร้อยทั้งร้อยมีความคิดที่เป็นอิสระ ถ้าคุณจอดรอไฟแดงอยู่ที่สี่แยกที่ไม่มีรถวิ่งอยู่ แต่รถคันหลังรุมกดดันคุณด้วยการบีบแตรไล่ให้คุณวิ่งออกไปเลย ถ้าคุณไม่สนใจแรงกดดันนั้นและรอจนไฟเขียวจึงค่อยไป คุณมีแนวโน้มที่จะเล่นหุ้นแล้วประสบความสำเร็จครับ
TanTai

โพสต์ที่ 18

:cool:
Groundhog

โพสต์ที่ 19

ข้าน้อยขอคารวะด้วยครับ ติดตามแนวคิดของท่านแม่ทัพมาตลอด และได้ทั้งประโยชน์ทางปัญญาและกำไรจากการลงทุน
จะอ่านกลศึกที่ท่านแนะนำได้ให้ขึ้นใจครับ ขอบคุณมากๆครับ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 20

ขอคารวะด้วยคนครับ  :cool:
putty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 21

ลึกล้ำสมคำร่ำลือ  :cool:
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

:bow:  :bow:  :bow:
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
สุมาอี้

โพสต์ที่ 23

Jeng เขียน:ท่านสุมาอี้ พี่มีข้อเสนอ

ให้ท่านแต่งหนังสือ แต่ต้อง

1. มีจำนวนหน้า ที่น้อยที่สุดเมื่อเทียบกับหนังสือลงทุนในตลาด
ทำไมต้องจำนวนหน้าน้อยๆ หรือครับ

อยากเขียนเหมือนกันแต่ขาด Credentials อ่ะครับ ไม่มีใครรู้จัก แถมเป็นนักลงทุนหน้าใหม่อีกต่างหาก เอาไว้รวยหุ้นเมื่อไรอาจจะเขียนครับ
hed

โพสต์ที่ 24

มารับข้อคิดดีๆจากคุณสุมาอี้ครับ :o
I got the newlife HooYa!!!
momo29

โพสต์ที่ 25

ลึกล้ำมากเลยครับ ชอบมาก โดยเฉพาะข้อ 2, 3, 9 สมกับที่เป็นคู่ปรับของมังกรหลับ (เอ๊ะ ใช่ป่าวหว่า?)  :lol: เท่าที่อ่านดูคุณสุมาอี้น่าจะเป็นแฟนพันธ์แท้ Peter Lynch แน่เลย

เป็นแฟนประจำของคุณสุมาอี้เหมือนกันครับ ชอบอ่านความเห็นของคุณลูกอีสาน กะคุณ IH มากด้วย
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 26

ท่านสุมาอี้ลําลึกมาก นับถือนับถือ มังกรหลับสู้ไม่ได้จริงจริง
ว่าแล้วขอไปหลับต่อ  :mrgreen:
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 27

เยี่ยมยุทธครับ เขาอนุญาตเอาไปลงในบทความของทีวีไอนะครับ

http://www.thaivi.com/content/view/339/49/

ขอบคุณครับ
Jeng

โพสต์ที่ 28

เสนอชื่อคุณสุมาอี้ ไปบรรยาย ในฐานะตัวแทน VI

ที่งาน meeting ที่สินธรครับ
setmaker

โพสต์ที่ 29

Jeng เขียน:เสนอชื่อคุณสุมาอี้ ไปบรรยาย ในฐานะตัวแทน VI

ที่งาน meeting ที่สินธรครับ
ไม่รู้คุณสุมาอี้ จะไปหรือเปล่านะครับ
เหมือนผมจะเคยเห็นคุณสุมาอี้ พูดว่า "ผมไม่ใช่วีไอ"

ถ้าไปคงไปบรรยายในนามนักลงทุน ป่าวครับ ท่านแม่ทัพ.

แต่ยอมรับว่าผมชอบอ่านบทความคุณสุมาอี้ มากครับ นับถือๆ. :idea:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 30

ผมไม่ใช่วีไอจริงๆ ด้วยอ่ะครับ

ผมเรียกตัวเองว่า pure fundamentalist และลงทุนระยะยาวเท่านั้นครับ