ระวังหุ้น P/E P/B ต่ำ และ Div Yield สูง หลายตัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

ระวังหุ้น P/E P/B ต่ำ และ Div Yield สูง หลายตัว

โพสต์ที่ 1

บางเว็บ บางโบรกเกอร์ เริ่มแนะนำหุ้นถูก ปันผลดี

มาเตือนครับ ถ้าท่านไม่เข้าใจธุรกิจมันถ่องแท้
ราคาหุ้นที่เย้ายวนใจ จะหลอกให้ท่านลงทุน
ในที่สุดท่านเสียใจในสิ่งที่ไม่คาดคิด

ผมเคยสำรวจว่าอะไรที่ทำให้ท่านติดหุ้นมากที่สุด คำตอบ(เปื้อนน้ำตา)ของชาว Thaivi ตอบว่า "หุ้นปันผล" ครับ

รักษาตัวดีๆครับ
i_thewind
Verified User

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับพี่  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 3

ใช่ครับ ผมให้ความสำคัญกับปันผล

แต่ก็น้อยลงจากเดิม

เพราะมีความหลังตามที่รู้กัน

บริษัทที่จ่ายปันผลเป็นสิ่งดี เพราะแสดงว่ามีกำไร

แต่ต้องมองว่าเป็นส่วนหนึ่งเท่านั้น ยังมีในการงบการเงิน กระแสเงินสด รายได้ รายจ่ายต่างๆ

และที่สำคัญคือตัวธุรกิจและอนาคตธุรกิจครับ
Expecto Patronum!!!!!!
jiras

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

มาช่วยเสริมครับ
เข็ดแล้วครับกับหุ้นทีปันผลดี ราคาถูก ดู 2อย่างนี้ไม่พอครับ
ทุกท่านโปรดระวังด้วยครับ
"Failure is the only way to start again intelligently"
CupJok
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 6

ใช้แล้วครับโดนมากับตัว  :cry:  :cry:
ล็อคหัวข้อ