Capital Expenditures คืออะไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
race_maddog
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Capital Expenditures คืออะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

Capital Expenditures  คืออะไรบ้างครับ

มีหลักการพิจารณาอย่างไรว่าค่าใช้จ่ายอะไรที่เป็น Cap.

ขอบคุณมากครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 888

โพสต์ที่ 2

รายจ่ายในการลงทุน

ดูได้ที่งบกระแสเงินสด ในส่วนกิจกรรมการลงทุน
หัวข้อซื้อสินทรัพย์ถาวร

เป็นการลงทุนในสินทรัพย์ถาวร บันทึกเป็นสินทรัพย์
แล้วตัดเป็นค่าเสื่อม(ค่าใช้จ่าย)ในงบกำไร-ขาดทุน ตลอดอายุการใช้งานของสินทรัยพ์นั้นๆ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอโทษครับ คุณลูกอิสานตอบไม่ถูกครับ Capital Expenditureถ้ามองให้เป็นรูปธรรมหน่อยก็คือเงินที่เราต้องสำรองเอาไว้เพื่อให้ธุรกิจดำเนินงานได้ หรือเงินที่จมจากการดำเนินงานของบริษัท นั่นก็คือ ส่วนต่างระหว่าง AccPay.-Acc.Rec.-Inv. ครับ นั่นก็คือCash Cycle ที่จมนั่นเองครับ ดังนั้นธุรกิจที่ซื้อขายเงินสดค่าCap.Exp.จะติดลบ นั่นคือไม่มีเงินจมนั่นเองครับ แต่ถ้าเป็นพวกธุรกิจการผลิตพวกนี้มีมีค่าตัวนี้เป็นบวกครับ  :wink:
genie

โพสต์ที่ 4

อันที่คุณลูกอิสานตอบคือ กระแสเงินสดจากการลงทุนครับ  :wink:
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

ที่คุณลูกอิสานตอบก็ถูกครับ

บริษัทฝรั่งเรียกค่าใช้จ่ายใน assets ที่ซื้อและมีตัดค่าเสื่อม
เช่นพวกคอมฯ โต๊ะ เก้าอี้ ว่า Capex หรือ Capital Expenditures ครับ
โดยจะบันทึกค่าใช้จ่ายเป็นงวดๆ ตามการตัดค่าเสื่อม
(เช่น 3 ปีหรือ 5 ปี)
genie

โพสต์ที่ 6

พี่CKครับ อันที่พี่บอกมันเป็น ค่าเสื่อมไม่ใช่หรือครับ คือผมจะแปลตามตัวเลยนะครับ Capital=เงินทุน Expenditure=ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน
ดังนั้นCapital Expenditure ควรจะเป็นเงินทุนที่ถูกตั้งไว้เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน ส่วนเรื่องค่าเสื่อมหรือทรัพย์สินน่าจะเป็นเงินลงทุนในทรัพย์สินซึ่งเป็นการInvestmentมากกว่าไม่น่าจะใช่Expenseditureครับ อีกอย่างเวลาคิดคำนวณ Free Cash Flow= กำไรสุทธิ-ส่วนเพิ่มของการลงทุน-Cap.Exp.+ค่าเสื่อม ดังนั้นถ้าว่ากันตามสูตรคิดคำนวณแล้ว การเพิ่มขึ้นของเงินลงทุนกับค่าเสื่อมน่าจะเป็นคนละตัวกับCap.Exp.ครับ  :wink:
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

CAPITAL EXPENDITURES
JoJotaro

โพสต์ที่ 8

สรุปคือ เงินที่จ่ายในการซื้อทรัพย์สินถาวร - เงินจากการขายทรัพย์สิน
to be the best professional golfer.
adi

โพสต์ที่ 9

คุณลูกอีสานตอบถูกแล้วครับ
race_maddog

โพสต์ที่ 10

สรุปก็คือ Cap.Exp. = investing cashflow

ถามต่อครับ

FCF = Operating cashflow  -  Investing cashflow

ถ้า ในงบบอกว่า   Operating cashflow = 50
และ                 Investing cashflow  = -40
ดังนั้น FCF จะเท่ากับ  90  ใช่มั้ยครับ???

ขอบคุณมากครับ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 11

FCF = Operating cashflow  -  Investing cashflow

ถ้า ในงบบอกว่า   Operating cashflow = 50
และ                 Investing cashflow  = -40
ดังนั้น FCF จะเท่ากับ  90  ใช่มั้ยครับ???
ดูแล้วไม่น่าใช่นะครับ

น่าจะผิดตรงเครื่องหมาย

FCF น่าจะเท่ากับ 10
ล็อคหัวข้อ