งบการเงินครับจำเป็นมากมั้ยครับ สำหรับการลงทุนแบบ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
rote4058
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

งบการเงินครับจำเป็นมากมั้ยครับ สำหรับการลงทุนแบบ VI

โพสต์ที่ 1

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยขยายความหน่อยครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 2

ถ้าไม่รู้งบการเงิน  แล้วจะประเมินราคาได้หรือครับ
race_maddog

โพสต์ที่ 3

อยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำในการแกะงบการเงินครับ
ในการพิจารณาว่าบริษัทที่เข้าข่าย VI

ว่างบดุลต้องดูอะไรเป็นพิเศษ

งบกำไรขาดทุน

และงบกระแสเงินสดว่าเน้นกิจกรรมไหนอย่างไร
อันไหนเป็นบวกเป็นลบหมายความว่าอย่างไร

และพี่ๆ คิดว่าทั้งสามงบนี้งบไหนสำคัญที่สุดครับ

ขอบคุณมากครับ

รอห้องนี้มานานแสนนานครับ
WEB
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 4

ผมว่า งบการเงินเป็นสิ่งที่ต้องดูครับ  งบสามารถบอกอะไรเราได้หลายๆอย่าง จะทำให้เราเห็นคุณภาพของผลกำไร จะสะท้อนถึงความเสี่ยงและความแข็งแกร่งของกิจการ จะทำให้เราสามารถเปรียบเทียบสิ่งที่ผู้บริหารโม้เอาไว้กับสิ่งที่เกิดขึ้นจริงได้  สมมติเราเห็นหุ้น p/e 5 เท่า เราก็คิดว่าหุ้นถูก แต่พอดูงบการเงิน บริษัทกำไรปีละ 80 ล้าน มีกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน 30 ล้าน แต่มีหนี้ระยะสั้นจากสถาบันการเงิน 700 ล้าน ตั้งหลายปีกว่าจะจ่ายหนี้หมด แถมลูกหนี้การค้า 1000 กว่าล้าน หนี้สูญไม่ถึง 10 % กำไรก็หมดแล้ว   p/e 5 เท่าก็เลยเป็น p/e ที่สะท้อนความเสี่ยงตรงนี้ไป  หมายเหตุงบก็ต้องอ่าน มันจะทำให้เราหลีกเลี่ยงหุ้นร้ายๆได้หลายตัวครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
rote4058

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณ พี่ chatchai พี่ WEB มากครับ ที่ให้ความกระจ่าง แล้วรบกวนเรียนถามต่อว่าเราจะเริ่มต้นในการศึกษางบการเงินอย่างไรดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 6

จำเป็นมากครับ

คนที่บอกว่าไม่จำเป็น อาจจะหมายถึงว่าเขาดูแล้ว และไม่เจอปัญหาอะไรที่น่าสงสัยหรือรุนแรง เขาก็เลยไปดูในส่วนอื่นต่อยอด (แต่ไม่ได้หมายความว่าเขาไม่ดูนะครับ)

ถ้าเราไม่ดูงบการเงินเราจะประเมินได้อย่างไรว่าถูกหรือแพง  การซื้อของดีแต่ราคาแพงอาจจะขาดทุนได้สบายๆเลยครับ ดีแค่ไหนก็ขาดทุนครับถ้าไปเจอของแพงๆเข้า

ปรมาจารย์ทางด้านลงทุนทั้งหลาย ไม่ว่าบัฟเฟตต์ ลินช์ หรือเกรแฮม ล้วนแต่เป็นผู้เชี่ยวชาญในการดูงบการเงินทั้งนั้นเลย  อิอิ คงไม่ลืมหรือมองข้ามไปนะครับ

เพียงแต่ว่าแต่ละท่านจะมีเทคนิคต่อยอดอย่างไรเท่านั้นเอง ซึ่งทำให้แต่ละท่านดูแตกต่างกัน  แต่เรื่องนี้เป็นพื้ฐานเลยครับต้องผ่านให้ได้ ถ้าไม่ผ่านก็ค่อนข้างจะเสี่ยงในอนาคต

ในส่วนความสำคัญของงบการเงิน ผมให้ความสำคัญเรียงลำดับเลยครับจากหน้ามาหลัง (ซึ่งอาจไม่เหมือนเพื่อนๆท่านอื่น) เริ่มตั้งแต่ใบปะหน้าสำคัญที่สุด  ถ้าตรงนี้เชื่อไม่ได้ ส่วนที่เหลือจะไม่มีความหมายเลย ต่อให้ดีแค่ไหนก็ไม่มีความหมายเพราะอาจจะเป็นเรื่องที่ไม่จริงซึ่งอันตรายมาก แต่ถ้าผ่านเกณฑ์มาแล้ว ส่วนนี้ก็จะไม่สำคัญอีกต่อไป แล้วก็มางบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสดและหมายเหตุประกอบงบการเงิน ตามลำดับครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
harry

โพสต์ที่ 7

สำหรับผมสำคัญมาก

ผมกำลังศึกษาถึงการมองให้ทะลุปรุโปร่งเหมือนพี่ฉัตรชัยอยู่ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
jaychou

โพสต์ที่ 8

harry เขียน:สำหรับผมสำคัญมาก

ผมกำลังศึกษาถึงการมองให้ทะลุปรุโปร่งเหมือนพี่ฉัตรชัยอยู่ครับ
บอกแร้ว แฮรี่ไม่ใช่มือใหม่แร้วอะ :B
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ถ้าจะลงทุนแบบ VI จำเป็นต้องอ่านงบการเงินให้เป็นนะครับผมว่า ไม่งั้นจะวิเคราะห์บริษัทได้หรือ ?
ผมว่าปัจจัยหลักๆ ในการอ่านงบการเงินคือต้องเข้าใจตัวธุรกิจของมันก่อนนะครับ อย่างเช่นถ้าเป็นธุรกิจซื้อมาขายไป
ดังนั้นในงบดุลสินทรัพย์ส่วนใหญ่ก็น่าจะไปอยู่ในส่วนสินค้าหมุนเวียนใช่ป่าว สินค้าคงเหลือเป็นยังไง หมุนเวียนดีไหม แล้วก็ไปดูส่วนหนี้สินว่าเป็นไง มีหนี้มากป่าวถ้ามาก หนี้ส่วนใหญ่เป็นอะไร ถ้าเป็นในส่วนเจ้าหนี้อาจดีหน่อยเพราะเค้าให้เครดิตเราเยอะ เอาสินค้าเค้ามาขายก่อน จ่ายเงินคืนทีหลัง แต่ถ้าหนี้ส่วนมากเป็นหนี้จากการกู้ อืม... อย่างนี้ก็ต้องระวังหน่อยว่าจะมีตังค์มาจ่ายป่าว

ต่อมาดูงบกำไรขาดทุน กำไรขั้นต้นเป็นยังไง ลดลงป่าวถ้าลดเกิดจากอะไร  ต้นทุนสินค้าเพิ่มเนื่องจากไปซื้อเค้ามาแพงขึ้นแต่ขายได้ราคาเดิม หรือต้นทุนการขายเพิ่มเนื่องจากบริหารงานไม่ดี ถ้าเป็นยังงี้ตอนไปประชุมผู้ถือหุ้นต้องไปถามผู้บริหารสิว่า เค้าจะแก้ไขยังไง ถัดมาก็ดูว่ามีค่าใช้จ่ายอะไรอีกไหม ต้องจ่ายค่าดอกเบี้ยเยอะป่าว เดี๋ยวกลายเป็นว่าทำมาตั้งเยอะ เจ้าหนี้เอาไปกินหมด ผู้ถือหุ้นอด....

ส่วนงบกระแสเงินสด เป็นการดูว่าในงวดนั้นมีเงินเข้าบริษัทป่าว ถ้าเงินไหลออก ต้องดูว่าไปออกตรงส่วนไหน ถ้าออกตรงส่วนจากการดำเนินงาน ก็ต้องคิดหน่อยแล้วว่าทำไม บริษัทขายสินค้าไป แต่ไม่มีเงินเข้า อาจไปกองอยู่ที่ลูกหนี้ ยังเก็บเงินไม่ได้ ก็ต้องคอยดูแล้วว่าจะเป็นหนี้ดีหรือหนี้สูญ ส่วนกระแสเงินสดจากการลงทุน ก็ดูว่าธุรกิจไปลงทุนอะไรเพิ่ม ถ้าไม่ขยายสาขา ก็น่าจะสร้างโรงเก็บสินค้า ถ้าไปลงทุนอย่างอื่นก็ต้องดูต่อไปว่ามันมีประโยชน์กับธุรกิจหรือป่าว สุดท้ายงบกระแสเงินสดจากการจัดหาเงินเป็นการดูว่าเงินที่บริษัทเอามาใช้นั้นเอามาจากไหน 1.กำไรสะสมของบริษัท 2.กู้ 3.เพิ่มทุน

ที่เขียนไปก็เป็นการแนะนำคร่าวๆ ครับ ผมเองก็เป็นมือใหม่ ไปเรียนกะอาจารย์มน ก็เกือบนอนตายคาโต๊ะเรียนอยู่แล้ว ยังเทียบกับพี่ๆ หลายๆ คนในเวปนี้ไม่ได้หรอกครับ เก่งแล้วยังใจดีอีกต่างหาก  :lol:
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 10

rote4058 เขียน:ขอบคุณ พี่ chatchai พี่ WEB มากครับ ที่ให้ความกระจ่าง แล้วรบกวนเรียนถามต่อว่าเราจะเริ่มต้นในการศึกษางบการเงินอย่างไรดีครับ
ก็อบรมกับคุณมนไงครับ  สุดยอด
cyberaom

โพสต์ที่ 11

ดูแล้วงง + งงมาก ยิ่งดูยิ่ง งง
ดูไปดูมากลายเป็นงบการงง
แบบว่าเป็นมือใหม่เหมือนกันครับ กำลังศึกษาอยู่ ว่าเค้าคิด พวกงบการเงิน ประเมินความเสี่ยงกันยังไง มีใคร ช่วยแนะนำต่อให้ด้วยนะ  นะนำเป็นหนังสือด้วยก็ดีได้ไป นั้งอ่านนั้ง งง ต่อ อิอิ
เม่าน้อยหัดบิน
สามัญชน

โพสต์ที่ 12

ขอต่อครับ

หลังจากดูใบปะหน้าแล้ว ก็ดูงบดุล ดูว่ามีอะไรผิดปกติไหม ลงบัญชีมากหรือน้อยกว่าที่ควรจะเป็นไหม ตัวนี้จะช่วยบอกความถูกแพงในแง่ p/b

งบกำไรขาดทุนดูว่าสอดคล้องกับลักษณะธุรกิจหรือไม่ ดูว่ามีกำไรพิเศษอะไรหรือไม่  ตัวนี้จะช่วยบอกความถูกแพงในแง่ p/e

งบกระแสเงินสด ก็เป็นเรื่องใหญ่ บริษัทล้มหรือไม่ตัวนี้จะบอกได้ดีกว่า  ดูว่ากำไรที่ได้มันเปลี่ยนมาเป็นเงินสดเท่าไหร่ ถ้ามีแต่ตัวเลขก็ต้องดูให้ลึกลงไปอีก ตัวนี้จะช่วยบอกความถูกแพงในแง่ dcf

ถ้าทุกอย่างผ่านเกณฑ์มาตรฐานที่ยอมรับได้  ความสำคัญของปัจจัยส่วนที่เป็นงบการเงินก็จะลดลง  ผมก็จะไปดูอย่างอื่นที่คิดว่าสำคัญกว่าอีก
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 13

ตัวที่สำคัญกว่างบการเงิน ผมคิดว่า คือ อนาคตของบริษัท  แน่นอนว่างบการเงินซึ่งเป็นตัวบอกผลงานในอดีตและปัจจุบันมีส่วนที่สะท้อนอนาคตได้มาก  แต่ปัจจัยอื่นก็สำคัญมากเช่นเดียวกัน ปัจจัยที่ว่าก็เช่น

1. การได้เปรียบเชิงแข่งขันในอนาคต  วิเคราะห์โดยใช้พลังทั้งห้าของ E. Porter

2.แนวโน้มธุรกิจในอนาคต พฤติกรรมมนุษย์ เป็นกุญแจที่จะช่วยวิเคราะห์

ข้อมูลเชิงคุณภาพมีความแม่นยำในการทำนายอนาคตค่อนข้างสูง แต่ขณะเดียวกัน การจับต้องได้จะมีน้อยกว่าข้อมูลเชิงปริมาณ(โดยเฉพาะในส่วนที่ได้จากการแตกแขนงหรือต่อยอดของงบการเงิน)

ในความเห็นผม  ผมให้น้ำหนักกับข้อมูลเชิงคุณภาพมากกว่าเชิงปริมาณ
harry

โพสต์ที่ 14

jaychou เขียน: บอกแร้ว แฮรี่ไม่ใช่มือใหม่แร้วอะ :B
ถ้าไม่ใช่มือใหม่ ผมก็ต้องมองทะลุแล้วสิครับ

ไม่งั้นจะมาถามทำมัยอ่ะ เอาเวลาไปวิเคราะห์หุ้นดีก่า :lol:
Expecto Patronum!!!!!!
Belffet

โพสต์ที่ 15

พี่ Harry ถ่อมตัวสุดๆ

คนเราต้องทำตัวเป็นแก้วเปล่าไว้เสมอ

เจ๋งอะ
nirun

โพสต์ที่ 16

อ่านกระทู้นี้ครั้งแรก ... งงครับ

หลังจากไปฟังพี่มน กับพี่คัดท้าย ในงาน Thai Investor's Day แล้วกลับมาอ่านอีกครั้ง เริ่มเข้าใจขึ้นแล้วครับ :D
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 17

นักลงทุนที่จะประสบความสำเร็จ ต้องเข้าใจงบการเงินครับ
แต่อ่านงบการเงินอย่างเดียว ใช่ว่าจะประสบความสำเร็จในการลงทุน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

งบการเงินสำคัญแค่ไหนคงต้องบอกว่า เหมือนคุณขับรถนั่นแหละครับ งบการเงินก็เหมือน Km/Hr, R/min, Temperature, Oil Tank, ลมยาง, ระดับน้ำมันเครื่อง เป็นต้น เวลาคุณขับรถคุณดูพวกนี้ไหมครับ ถ้าคุณดู เวลาคุณจะลงทุนก็ต้องดูเช่นกันครับ แต่ก็ไม่ใช่สักแต่ว่าดู เพราคุณต้องรู้สมรรถนะของรถคันนั้นเสียก่อนว่า แรงม้าเท่าไหร่ DOHCหรือOHC แรงบิดเท่าไหร่ ขับเคลื่อนแบบไหน ซึ่งถ้าเป็นหุ้นก็คือลักษณะของธุรกิจนั่นแหละครับ ดังนั้นเวลาดูต้องดู"ทั้งสองอย่าง"ประกอบกันครับ อย่าบ้าดูแต่Ratioอย่างเดียว เข้ารกเข้าป่าแน่ครับ  :wink:
nanchan

โพสต์ที่ 19

งบการเงิน น่าจะเป็นตัวบอกศักยภาพของบริษัท
ทั้งอดีต ปัจจุบัน และอนาคต

ถึงแม้แน้วโน้มธุรกิจจะดีแค่ไหน แต่บริษัทไม่มีเงิน
หรือความสามารถที่จะกู้เงินได้ มันก็ยากอยู่ที่จะหาเงินมาลงทุน

ผมว่าดูนะควรดูอยู่แล้ว แต่จะดูยังไงให้แจ่ม
ผมว่าในเวปนี้ โพสหลายๆอย่าง ทำให้ผมกลับไปดูมากขี้น
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

สำคัญมาอะครับ
งบการเงินทั้ง 4
แล้วก็ควรดูอย่างละเอียดอย่าดูเฉพาะกำไรบรรทัดสุดท้าย
เนื้อหาสำคัญมาก
"Failure is the only way to start again intelligently"
genie

โพสต์ที่ 21

การมองงบการเงินถ้าจะดูให้ง่ายขึ้นควรจะเข้าใจเหตุผลของบแต่ละแบบด้วยจะวิเศษมาก

งบกำไร/ขาดทุน เป็นตัวแสดงถึงประสิทธิภาพในการดำเนินงานของบริษัท ซึ่งการที่เราจะดูว่าบริษัทนี้รายได้ดีแค่ไหน บริหารค่าใช้จ่ายประหยัดหรือไม่ ก็ใช้งบชุดนี้แหละครับ ถ้าเปรียบกับรถก็คือ แรงม้า แรงบิด อัตราการบริโภคน้ำมัน เป็นต้น

งบดุล เป็นตัวที่แสดงถึงการใช้ทรัพยากรของบริษัท อันเป็นตัวสะท้อนถึงสภาพคล่องและความเสี่ยงของบริษัท ดังนั้นหากจะพิจารณาว่าบรษัทนี้บริหารเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน โครงสร้างของบริษัทเป็นอย่างไรก็ดูตัวนี้ครับ ซึ่งเป็นเสมือน ตัวถัง เชสซี ระบบช่วงล่าง ระบบส่งกำลัง ระบบเบรค เป็นต้น

งบกระแสเงินสด เป็นตัวแสดงถึงการเคลื่อนไหวของเม็ดเงินในบริษัท เป็นตัวบ่งบอกสภาพคล่องที่แท้จริงของบริษัทว่าเป็นอย่างไร มีคอขวดตรงไหน เช่นกันถ้าเปรียบกับรถก็คือ หัวฉีด การจุดระเบิด น้ำมันเครื่อง ระบบหล่อเย็นต่างๆ เป็นต้น

ส่วนสิ่งที่ไม่ได้เป็นงบการเงินเช่น ฟอร์ม56-1 เป็นตัวบ่งบอกถึงทิศทาง ค่านิยม และวิธีการปฏิบัติการของบริษัท ซึ่งสิ่งเหล่านี้ก็คือ ล้อ เพลา และ พวงมาลัยดีๆนี่เอง

เห็นภาพมากขึ้นไหมครับ  :wink:
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 22

ผมคงไม่พูดไรมากนะครับ เพราะพี่ๆได้แบ่งความรู้ไว้ให้แล้ว
แต่ พี่ต้องเข้าใจลักษณะการดําเนินเงินธุรกิจ ของบริษัทที่พี่จะลงทุน
ก่อนจะวิเคราะห์งบนะครับเผื่อความคลาดเคลื่อนในการตีความหมาย
อีกทั้งหลังวิเคราะห์งบ เราก็นําผลลัพธ์มาหาความสัมพันธ์ของ ข้อมูลเชิงคุณภาพครับ ในทุกแง่มุม เช่น ธุรกิจ ผู้บริหาร แนวโน้ม ว่าสอดคล้องกันหรือไม่ ถ้าสอดหละก็ใช่เลยแสดงว่า ข้อมูลที่เรามีความถูกต้องแล้ว

อีกอย่างค่า p/e p/bvก็ต้องอาศัย งบในการตีความหมาย ว่าถูกจริงหรือเปล่า นะครับ  ไม่สามารถอาศัยข้อมูลอย่างเดียวได้ครับ

ผมก็มือใหม่เหมือนพี่หละครับมีอะไรก็คุยกันได้ครับ

ผู้ติดตาม: 2

งบการเงิน

โพสต์ที่ 23

ผมว่างบการเงินสำคัญมากครับ ถ้าวีไอไม่อ่านงบการเงินก็เหมือนเดินในที่มืดนั่นแหละครับ ก็ต้องค่อยๆอ่านไปเรื่อยๆครับ ยิ่งศึกษามากก็ยิ่งรู้มากขึ้น ที่ผมบอกได้อย่างนี้ไม่ใช่ว่าผมเก่งแล้ว แต่เพราะผมกำลังศึกษาอยู่ตลอด ว่าไปแล้วผมเองก็เพิ่งเป็นนักลงทุนไม่นานยังเข้าใจความรู้สึกของมือใหม่ดี ลองอ่านจากบริษัทง่ายๆก่อนก็ดีครับ พวกที่ค้าขายอย่างเดียว หรือผลิตสินค้าอย่างเดียว อย่าไปอ่านพวกปูนใหญ่หรือปตท ที่มีธุรกิจหลากหลาย มีบริษัทลูกเป็นร้อย เดี๋ยวจะงงครับ การเรียนรู้ย่อมต้องเริ่มจากพื้นฐานครับ ถ้าอยากเก่งเร็วก็เข้าคอร์สอบรมบ้างก็จะดีครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
ล็อคหัวข้อ