ฝากเตือนนักลงทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
cleanness
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ก่อนอื่นขอ สงวนสิทธิ์ในการกล่าวอ้างถึงบุคคลที่สามก่อนนะครับ

1 เราไม่มีส่วนได้เสีย
2 อาจเกิดปัญหาภายหลัง

ผู้ที่มาpostต่อจากนี้กรุณาสงวนนามบุคคลที่สามด้วยครับ

TVI
------------------------------------------------------------------------------------

ผมเป็นสมาชิก ของ บริษัทหลักทรัพย์ที่ปรึกษาการลงทุนxxxxxx จำกัด
Belffet

โพสต์ที่ 2

ผมว่าคนในเวบนี้เป็นสมาชิก xxxxกันน้อย จนอาจไม่มีเลยก็ได้นะครับ

ส่วนใหญ่พี่ๆที่นี่เค้าวิเคราะห์กันเองน่ะครับ

เก่งกว่า xxxx เยอะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ผมแนะนำให้พี่เลิกใช้บริการนี้เถอะครับ แค่ค่าสมัครผมก็ว่าแพงมากแล้ว มานั่งอ่านบอร์ดนี้ดีกว่าโดยเฉพาะหัวข้อตะแกรงร่อนของพี่วิบูลย์ครับ แล้วจะได้อะไรมากกว่าที่คุณคิด
007s

โพสต์ที่ 4

ดิฉันก็คิดว่า สมาชิกในห้องนี้คงเป็นสมาชิกxxxxxน้อยมาก

แต่ก็ขอบคุณ และคิดว่าเป็นเรื่องที่ดีมาก ที่คุณcleanness เปิดประเด็นเรื่องนี้ขึ้นในห้องนี้

เพราะเท่าที่สังเกตุ ไม่ค่อยจะได้อ่านเจอว่าจะมีใครเอ่ยถึงกรณีนี้อย่างจริงจัง แถมถ้ามีคนเอ่ยถึง ส่วนใหญ่ก็มักจะออกความเห็นกลางๆ ทำนองว่า อย่าไปเชื่อใคร อย่าไปหลงผิด ให้ใครมาหลอกจูงง่ายๆสิจะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อ

แต่ประเด็นที่ดิฉันว่า ทำไมไม่มีใครค่อยพูดถึงเท่าไหร่คือ
ทำไมกลต.มองไม่เห็น หรือว่ามองเห็น แต่จะบอกว่า เป็นเพราะเขามีใบอนุญาติวิเคราะห์(ไม่ทราบว่ามีมั้ย)ก็เลย วิเคราะห์อะไรก็ได้ (ที่ตลกเข้าไปอีกคือ...xxxxxxเป็นผู้หนึ่ง ที่มีบทวิเคราะห์เขียนลงในเวบxxxxxอยู่อย่างเนืองๆ.....ดูน่าเชื่อถือเข้าไปอีก :lol: )

แล้วคำพูดที่คุณว่า เขาส่งปี๊บๆมาให้ ก็ "....วงในจะงั้นจะงี้...รายใหญ่จะงี้จะงั้น....."
neelajee

โพสต์ที่ 5

ขอบพระคุณอย่างสูงที่กรุณาให้ข้อมูลและเตือนสติแก่พวกเราชาว TVI
ถ้าคุณ Cleanness พบปะพูดคุยกับชาว TVI ในเวบนี้ ก็จะพอทราบว่าชาว TVI ลงทุนโดยแนวความคิดที่ว่าร่วมทำธุรกิจ และแต่ละท่านล้วนขยันทำการบ้านในการหาความรู้หาข้อมูล การฝึกจิตใจ ฝึกความอดทน ฯลฯกันอย่างขนานหนัก
ดังนั้นเรามักจะไม่พึ่งผีพรายมากระซิบแบบวันต่อวัน และคงไม่ค่อยเชื่ออะไรที่ไม่มีเหตุผลมารองรับอย่างง่ายๆ
ขอบพระคุณอีกครั้งในความปรารถนาดีที่กรุณามีต่อชาว TVI
:nm:
NDD

โพสต์ที่ 6

1. ขอบคุณที่เตือน ...แต่ นักลงทุน ก็ฟังสิ่งที่เตือนเป็นข้อมูลเท่านั้นเพราะเป็นการฟังความข้างเดียว
2. เรื่องการเชียร์หุ้น ตลอดจนวิเคราะห์หุ้นไม่ว่าที่ไหน ควรดูเรื่องของข้อมูลพื้นฐาน ข้อมูลดิบ ส่วนที่วิเคราะห์ว่า ราคาควรจะเป็นเท่าไร ควรซื้อหรือขาย อย่าไปดูเลย เดากันทั้งนั้น ไม่งั้น พวกนั้นไม่มามัววิเคราะห์กันอยู่หรอก ป่านนี้รวยหุ้นกันหมดแล้ว
3. ที่สำคัญ การซื้อหรือขายหุ้นเป็นการตัดสินใจของเราเอง กำไรหรือขาดทุนก็เงินของเรา ฉะนั้น จะชมหรือจะโทษ ก็ตัวเราเองนั้นแหละ
jaychou

โพสต์ที่ 7

ท่าน NDD พูดได้โดนใจมากครับ อย่างที่บอกว่าทุกที่ก็มีเชียร์หุ้น
ไม่ใช่ว่าสมาชิก TVI จะเชียร์หุ้นได้ถูกต้อง ในอดีตก็มีมองพลาดเหมือนกัน

อ่านข้อมูลแล้วต้องวิเคราะห์ครับ
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 8

ถ้ามีใครที่รู้ว่าหุ้นจะขึ้นจะลงตอนไหนได้ เค้าคงไม่มานั่งบริการพวกเราหรอกครับ :P
It's earnings that count
sirivajj

โพสต์ที่ 9

Blueblood เขียน:ถ้ามีใครที่รู้ว่าหุ้นจะขึ้นจะลงตอนไหนได้ เค้าคงไม่มานั่งบริการพวกเราหรอกครับ :P
ผมกลับมองว่า พวกเขาน่าจะรีบมาบริการ ในทันทีที่เขาเก็บของได้เพียงพอแล้ว  เพื่อกระพือข่าว กับออกของได้ในราคาสูงๆ ครับ   :twisted:
What do you mean.?
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

แต่ก่อนก็เคยเป็นสมาชิกทางอีเมล
เห็นชอบเชียร์หุ้นแนวเล่นวงใน แนวเทคนิค
เป็นได้2เดือนเลิกเป็นเลยครับ
เพราะไม่เคยซื้อตามซักตัว
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 11

กรุณาสงวนนามบุคคลที่สามด้วยครับ

การเตือนกันมีประโยชน์ดีแล้ว
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 922

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ คุณ cleaness

และคุณ 007s พูดได้โดนใจมากครับ :lol:

ไม่รู้ว่า xxxxxxx ให้ลงบทความได้อย่างไร
ไม่เข้าท่าและผิดกฎหมายชัดๆ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 13

พวกคุณคุณทั้งหลายทำยังกะเพิ่งมาอยู่ประเทศไทย

อืม ผมว่าอยู่ประเทศนี้ ต้องรู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี ครับ
adi

โพสต์ที่ 14

เสียดายค่าสมาชิกนะครับ
jiras

โพสต์ที่ 15

เคยเข้าไปดูเล่นๆ ส่วนมากมักจะเชียร์ให้รายย่อยไปรับของจากรายใหญ่
ไม่ค่อยจะเห็นแนะนำหุ้นที่ดีๆ ในระยะยาวเท่าไร
แต่ว่าคนที่เป็นสมาชิกก็น่าจะเป็นนักเก็งกำไรเป็นส่วนใหญ่ ถ้าเดินไปทางนั้นแล้ว เห็นเชียร์หุ้นตัวนึงราคาจอง 7 บาท ว่าจะไป 10 บาท ก็คงมีหลายคนที่ได้กำไรและหลายคนที่ขาดทุน ผมว่าบางทีเค้าก็อาจมีข้อมูล inside จากรายใหญ่บ้าง,เจ้าของบ้าง เช่น เร็วๆนี้เชียร์หุ้นในกลุ่มพลังงานตัวเล็กที่ 10 บาทต้นๆ ว่า q3 จะกำไรมากและมีปันผลระหว่างกาลด้วย ซึ่งก็จริงตามนั้นแต่พอข่างออกมาจริงเมื่อวานหุ้นตัวนั้นก็ลงมาแรงเลย และยังเชียร์ให้ถือไว้อีกอย่าเพิ่งขาย สงสัยยังออกของไม่หมด 8)
jaychou

โพสต์ที่ 16

Jeng เขียน:พวกคุณคุณทั้งหลายทำยังกะเพิ่งมาอยู่ประเทศไทย
:rofl:
nano

โพสต์ที่ 17

ถ้าค่าสมาชิกแพงมาก      นำเงินนั้นมาลงทุนดีกว่านะ  :D
bigshow

โพสต์ที่ 18

คล้ายๆคนที่มาใบ้หวยตามอนุเสาวรีย์นะ แล้วคนมามุงดูกันตึม
ขายซองละ 10 บาท  เค้าเก่งจริงแล้วจะมาบอกเราทำไม ซื้อเองไม่ดีกว่าเหรอ
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 19

:D

ตลกไม่ว่างมั้งครับ ???
shanghai

โพสต์ที่ 20

ทำไมผมได้ล่ะ สงสัยคนละบริษัท
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 21

ผมเคยเป็นสมาชิกอยู่พักนึงครับ

ต้องบอกว่า วิเคราะห์เอง แบบ VI ดีกว่าครับ เหมือนได้ใกล้ชิดกับหุ้นตัวเองด้วย เหมือนเวลาทำงานแล้วต้องลงลึกลงรายละเอียดครับ แล้วผลตอบแทนสูงกว่ามากครับ

บริษัท xxxxxx นี้ทำผมได้กำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง ครับ พอดีแค่คุ้มค่าสมาชิกเท่านั้นเอง
yoyo_3112

โพสต์ที่ 22

เคยเป็นสมาชิกเมื่อ 2 ปีที่แล้ว... ตามดูผลงานจากหุ้นที่เชียร์ หลายตัวก็ดูน่าเชื่อถือดี เลยลองตามบ้าง ผลคือตอนนี้ยังติดดอยอยู่ 2 ตัวเลย (ขาดทุนไป 70 - 80%)

แต่ไมได้โทษใครครับ นอกจากตัวเองที่เล่นหุ้นแบบตามข่าว... ถือว่าเป็นบทเรียนที่คุ้มทีเดียว... :roll:  :oops:  :roll:
ong120

โพสต์ที่ 23

XXXXXX=อะไรครับ??

:?:  :?:
WICHAIR

โพสต์ที่ 24

ใช่อย่างที่ผมคิดหรือเปล่าครับ
xetxalls
เคยเหมือนกันครับ เลิกแล้วครับ
ong120

โพสต์ที่ 25

[quote="ong120"]XXXXXX=อะไรครับ??

:?:
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 26

ผมเห็นว่าเหมาะแล้วที่เตือนกันเอง สำหรับชื่อบุคคลที่สามนั้น เขาได้ชี้แจงในกระทู้ปักหมุดด้านบน เชิญอ่านครับ

ส่วนเรื่องที่เกิดนี้ ผมอยากจะให้เป็นบทเรียนว่า "ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆ" การได้ข้อมูลที่แม้แต่จ่ายเงินซื้อเราก็ต้องพิจารณาให้รอบคอบ และการตัดสินใจซื้อหรือขายเป็นความรับผิดชอบของเราเองทั้งสิ้น

ไม่ว่าผู้ให้บริการรายใดๆก็ตาม ขอให้พวกเราทุกคนอ่านย่อหน้าที่สองเอาไว้
ล็อคหัวข้อ