เพื่อนๆ เป็นสายพันธุ์ไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
ไม่ทราบว่า เพื่อนๆ ที่ลงทุนในหุ้นนี่ เป็นสายพันธุ์ไหนกันครับ
1. VI เกรด A (พันธ์แท้)
2. VI เกรด B (CrossOver มาเป็น VS บางครั้ง)
3. VS เกรด B (Medium Term Speculator)
4. VS พันธ์แท้ (Day Trade)
5. .......
ปล. ผมมาชวนคุยแค่พอสนุกนะครับ
ห้ามเอามาเป็นประเด็นแตกแยก VI/VS ล่ะครับ
What do you mean.?
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ผมตั้งใจเป็นเกรด A ครับ แต่ผลจากการตัดสินใจในอดีต ผมเป็น เกรด B อยู่ครับ

แต่ใจผมยังเป็น A นะครับ

ไม่รู้ยังไง พอราคาขึ้นไปมากๆ ผมเสียว ทุกที ไม่เหมือน VI พันธ์แท้ ที่สามารถถือหุ้น จนกระทั่งกำไรหลายเท่าได้

ผมไม่รู้เหมือนกันว่าเขาทำได้อย่างไรครับ

คุณ sirivajj
sirivajj

โพสต์ที่ 3

ผมคงเป็นพวก VI ผสม VS นะครับ
ศักดิ์ศรีและฝีมือไม่พอที่จะเป็น VI ได้
ยิ่ง VS นี่ ยิ่งเป็นไปไม่ได้ใหญ่ เพราะ
ฝ่ามือเรียบนุ่มนิ่ม หาฝีในมือไม่ได้สักนิ้ดครับ
SomJook

โพสต์ที่ 4

วันนี้ส้มจุกเป็นเกรด B อ่ะค่ะ...... ตั้งใจจะเป็น A นะคะ...... ใจอ่ะให้เต็มร้อย.......แต่ทำมั๊ย... มันห้ามใจไม่อยู่สักที.... :wink: :wink: :wink: :wink:
Jeng

โพสต์ที่ 5

เหมือนกันเลยส้มจุก อีก 5 ปี เราต้องทำได้นะครับ
SomJook

โพสต์ที่ 6

long term plan ขนาดน้านเลยเหรอคะพี่เจ๋ง..... :wink: :wink: :wink: ........ แต่ก็ดีค่ะ..... จะได้มีเวลาตั้งตัว... เอ้ย.....เตรียมตัว....... อิ...อิ.... :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

ขอค้านครับ เจ้าของกระทู้

VS พันธ์แท้บางคนถือหุ้นนานกว่า VI พันธุ์แท้อีกนะครับ
และไม่ได้ day trade กันบ่อยๆด้วยครับ

ส่วนผมเป็นพันธุ์เดียวกับคุณทองแดงครับ mid-road...
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 8

เกรด B มั๊งครับ
บางส่วนก็มองยาวๆๆๆ
แต่บางส่วนก็มองกลางๆ แบบ ครึ่งถึง 1 ปีอะไรประมาณนั้นนะครับ
แต่ยอมรับว่าคาดการณ์อะไรไปไกลๆมาไม่ค่อยถูก อย่างดีก็แค่ปีสองปี
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

แฮะๆ ผมเกรด B ครับ :lol: :lol: :lol:
_THiNK_

โพสต์ที่ 10

VI หรือ VS ถ้ามีเหตุผลในการลงทุน ก็ดีทั้งนั้นแหละครับ
ข้อดีของการลงทุนที่มีเหตุผลคือ
ถูกก็ดีใจได้เต็มที่ ผิดก็เป็นบทเรียนได้ในอนาคต

ืืบางคนชอบ VI แต่อด VS ไม่ได้ (บัฟเฟท์ก็ยังเป็น อย่างคุณวิบูลย์เล่า)
บางคนชอบ VS แต่ก็แอบเล่น VI (เยอะแล้วกัน...ผมว่า. โดยเฉพาะพวกติดดอย คิ ๆ - แซวเล่นนะครับ)

เอาที่ชอบล่ะครับ ให้สุขกาย สุขใจ ได้ทรัพย์ 8)
เดชณรงค์ เมธีวุฒิกร

โพสต์ที่ 11

ผมก็เพิ่งเข้าตลาดหุ้นได้ไม่นาน ก็ยังไม่รู้ว่าตัวเองเป็นแบบไหน ใจจริงก็อยากเป็นแบบ VIเกรด A แต่ด้วยความที่ยังด้อยประสบการณ์+อารมณ์วัยรุ่นที่มีอยู่ ทำให้ขายหมูออกไปอย่างน่าเจ็บใจ แต่ก็ยังกลับตัวกลับใจได้ ซึ่งคิดว่าสังคมยังให้อภัย

ณ บัดนี้ผมจะพยายามตัดอารมณ์ที่คุกรุ่นด้วยความโลภ+ใจร้อนออกไปให้หมด และจะซื้อหุ้นด้วยใจที่เป็นกลาง ด้วยจำนวนเงินที่เป็นกลาง(ค่อนไปทางน้อยๆ) และด้วยคำชี้แนะที่เป็นกลางจากพวกพี่ๆ

ขอประกาศปิดร้านขายหมู ตั้งแต่บัดนี้ครับ
:wink:
What Life Would Be
If We Had No Courage
To Attempt Anything?
อ-ริน

โพสต์ที่ 12

mixed type เจ้าค่ะ
:twisted: :D
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

:P ผมก็เกรดCเลย
แฉลบออกนอกเส้นทางเดือนละครั้ง2ครั้ง

แต่VI ที่ไหนถือW แบบผมบ้าง
อธิบาย ไม่ได้จริงๆ
ไม่สงวนสิทธิ์นะครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
genie

โพสต์ที่ 14

พี่ปรัชญา งั้นผมถือเจ้าBT ผมก็กลายเป็นเกรดCนะสิครับ :lol:
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 15

genie เขียน:พี่ปรัชญา งั้นผมถือเจ้าBT ผมก็กลายเป็นเกรดCนะสิครับ :lol:
ตอนนี้คนถือแบ๊งค์ เป็นเกรดAA+
หลังจากที่เหล่ากองทุน
ได้ลากหุ้นทุกกลุ่มหมุนเวียนเกือบหมดตลาดแล้ว
ก็คงจะเริ่มขายทำกำไร ในกลุ่มชิ้นส่วน พลังงาน และเทเลคอม
เป้าหมายต่อไปเขาต้องซื้อแบ๊งค์
ปัจจัยบวกกำลังมาครับ กำไรกำลังเพิ่มขึ้น
หาเก็บค่าธรรมเนียมกัน พวกค่าโอนเงิน ค่ารักษาบัญชี
ค่าผิดนัดชำระ ค่าประเมินทรัพย์สิน
มาแน่ และคงไม่ต่ำกว่านี้แล้วครับคุณอาจอง
เกรด ดับเบิ้ลA ผมก็ซื้อKTB ไว้บ้างแล้ว
ชอบแบ๊งค์รัฐ

.
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Jeng

โพสต์ที่ 16

พี่ปรัชญา เป็นเกรด C แต่มีพอร์ท 100 ล้าน อิอิ
stockms

โพสต์ที่ 17

รวมมิตรครับ ไม่กล้าจตัดเกรดตัวเองเลย กลัวได้ F อ่ะ แต่ขออนุญาตให้เกรด A แก่ 2 ท่านที่ผมนับถือครับ คือ ลุงขวด และ พี่ครรชิต
sirivajj

โพสต์ที่ 18

ผมได้อ่านที่เพื่อนๆ มาโพสไว้ แล้วก็คล้อยตามอย่างยิ่งว่า
ใจจริงก็อยากจะเป็น VI พันธ์แท้นะครับ แต่เวลาเอาจริงนี่ มันอดไม่ไหว
(แบบที่เขาว่า ดีชั่วรู้หมด แต่อดใจไม่ไหวครับ อิอิ)
ตอนนี้ ผมก็เลยกลายเป็น V-มั่ว ไปก่อน
ยังไงก็ขอให้เพื่อนๆ ทุกคนโชคดี มีกำไรนะครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 19

Jeng เขียน:พี่ปรัชญา เป็นเกรด C แต่มีพอร์ท 100 ล้าน อิอิ

:P ยังมีไม่ถึง 100 ล้านครับ ยังขาดเยอะเลย
ต้องพี่สกล ของผมครับ ไปแล้ว ข้ามไปแล้วครับ
ส่วนมากคนที่มีเป็นร้อยล้าน เขาไม่เข้ามาคุยกับพวกเราหรอก
เขากลัวหลุด เรื่องอะไรต่อมิอะไร คนรวยไม่ค่อยว่าง
ไม่คบคนบ้านนอกอย่างเฮีย
และมองว่าเราเป็นพวกไก่ตัวใหญ่(นกกระจอกเทศ)
อย่างพวกเราคุยก็ไรก็ไม่ต้องระวัง คุยกันสนุกๆไม่ต้องวางฟอมร์
วางแต่มือบนแป้นเย้า อิอิ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 20

ผมถือหุ้นได้ทีละนานๆเพราะผมไม่ค่อยดูกระดาน คือเมื่อจะซื้อค่อยมาดูที เมื่ออยากจะขายก็มาดูบางทีมาดูก็เปลี่ยนใจไม่ขาย ไม่ซื้อซะยังงั้นแหละ หลายครั้งซื้อแล้วมาดูอีกครั้งตอนรับปันผล หรือมีเพื่อนๆถามก็ดูที เวลาส่วนมากใช้ทำธุรกิจครับ จิตใจเลยไม่ค่อยฟุ้งซ่าน แต่เมื่อวันศุกร์แอบVSไปนิดหน่อย เพื่อแก้เซ็งตอนไม่มีของส่งลูกค้าครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 21

สำหรับผม พี่ VIB007 บอกว่าเป็นพวกก้นบุหรี่ครับ ไม่ทราบว่าจะจัดอยู่ประเภทไหน แต่ก็ไม่สำคัญหรอกครับว่าเป็นประเภทไหน ถ้าผมยังมีผลตอบแทนจากการลงทุนที่ดี รู้สึกดีที่ได้ลงทุน และทราบว่ากำลังทำอะไรอยู่ (ซื้ออะไร)
genie

โพสต์ที่ 22

จริงๆแล้วผมว่า ต่อให้เก็งกำไรแต่ถ้าเรารู้ตัวว่าเราทำอะไรอยู่แล้วไม่เครียด ผมว่ามันก็okแล้วละครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าผมชวนแตกแถวนะ(หลังๆเริ่มถูกครหา) :lol: เพราะผมเอง VS<20% VI>80% ครับ 8)
sappipat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 23

สมาชิกใหม่ครับ ตั้งใจเป็น vi แต่หัดใหม่ช่วงนี้เลยทำตัวเหมือน vs 8)
พ่ายแพ้ไม่ท้อถอย   ได้ชัยชนะไม่หลงลำพอง
                                                    โคว่จง
Meeja

โพสต์ที่ 24

VI ครับแต่คงเกรด F
เพราะยังคำนวณราคาเหมาะสมไม่ได้ครับ
ใช้ข้อมูลคุณภาพส่วนใหญ่
คือ เจ้าตลาด บริหารจัดการดี และคงโตได้
ราคาเดาๆ เอาจาก PEG ครับ
มียกเว้น CHARAN ตัว
เห็นเงินมันเยอะดี เลยถือไว้เฉยๆ รอปันผล คิดว่าฝากเงินธนาคาร

Cashflow ผมพยายามจะคิดหลายรอบแล้ว
ทำแล้วราคาเหมาะสมมันน้อยๆ ทุกทีเลยครับเฮีย
gytman

โพสต์ที่ 25

ถือหุ้นนานๆไม่ได้แปลว่าเป็น VI ถือหุ้นช่วงสั้นก็ไม่ได้หมายความว่าเป็น VS ถือแต่หุ้น stalwarts 5 ปีไม่ได้แปลว่าเป็น VI ถือหุ้น finance หรือ rehabco ก็เป็น VI ได้ ผมอาจตีความหมายของ value stock ไม่เหมือนคนอื่น ผมก็เลยไม่รู้ว่าตัวเองเป็น VI หรือเปล่า เอาเป็นว่าขอเกาะๆพี่ปรัชญาไปก็แล้วกัน :lol: :lol: :lol:
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 26

gytman เขียน: เอาเป็นว่าขอเกาะๆพี่ปรัชญาไปก็แล้วกัน :lol: :lol: :lol:
:P เกาะแน่นๆนะครับ คุณgytman เดี๋ยวหล่น
ผมเองก็แทบเอาตัวไม่รอดมาแล้วหลายรอบ
เวลาที่เหลืออยู่ก็ว่าจะพยายามทำตัวให้ดี
แก่แล้ว ก็อยากเห็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆนักลงทุน
ประสบความสำเร็จกันทุกคน
มีอะไรก็พยายามเล่าและคุย
ไม่อยากให้คนอื่นหมดเงินหมดเวลาเหมือนผมครับ

เวป ของ...คุณอาจอง หยิบมานนท์

แห่งนี้ เป็นเวปที่ดีที่สุด ในระหว่างปี2546
มีเจ้าของเวป ที่ดีเป็นพ่อบ้านปกครองลูกบ้านดูแลอย่างดี
และรับลูกบ้านใหม่เพิ่ม
เป็นเวปที่ให้โอกาสแสดงความคิดความเห็นผิดบ้างถูกบ้างก็ไม่เป็นไร
เป็นแหล่งรวบรวมข้อมูล ที่อื่นไม่มีครับ

มี คุณมนตรี เป็นอาจารย์ใหญ่
ที่สามารถตอบปัญหาได้ทุกด้านของการลงทุน

มี คุณCK

ผมอยากให้ฉายาว่าพ่อมดการลงทุน
ถามทีไร คมกว่าที่นึก ได้คำตอบลึกกว่าจะคิดถึง

มีคุณ ธันวา

สุดยอด ของข้อมูลที่ดี และมีความจริงใจ
แบ่งปันให้กับเพื่อนร่วมทาง แบบไม่หวังผลตอบแทนเลย

มี คุณวิบูลย์

ที่เป็นตัวแทน การลงทุนแนวVI ขนาดแท้
คาถา4ข้อ ของคุณวิบูลย์ จดกันไว้นะครับ
ทำได้ รับรองสำเร็จวิชา รับประกันการขาดทุนเลย

มีคุณ นพสิทธิ์ เจตสินไพศาล

หัวหน้าความริเริ่ม โครงการ ร้อยคนร้อยหุ้น
ที่ทำให้หลายโบรกเกอร์ ไม่ค่อยชอบใจเท่าไหร่แต่คนอ่านได้ประโยชน์

มี ลุงขวด

เป็นพี่ใหญ่ที่ใจดีมีประสบการ ไม่เคยถือตัวเป็นกันเอง
ถึงแม้ว่า...จะไม่ชอบเล่า (ก็ขวดใส่เงินนิ ไม่ใช่ขวดใส่เหล้า)
แต่ใครถามตอบได้หมดทุกความสงสัย

มี พี่ครรชิต ไพศาล

เจ้าแห่งหลักการลงทุนที่ซื้อแล้วไม่ขาย
ใจดี แจกข้อมูล-ความรู้ให้น้องตลอด
ผมก็ได้พึ่งพี่ครรชิตทุกเดือน ขอบคุณครับ

มี คุณฉัตรชัย

ผมยกให้10นิ้วเลยครับ (2นิ้วน้อยไปครับ)
ลองเข้าไปอ่านบทวิเคราะห์ ในโครงการร้อยหุ้น
กระทู้ WG ผมว่าเก่งกว่านักวิเคราะห์ตามโบรกซะอีก

มี คุณนักดูดาว คุณTHiNK คุณSolo คุณอ-ริน คุณส้มจุก
คุณประจวบ น้องyoyo คุณแมน คุณหมี คุณmoo คุณ2nd wind
คุณMO101 คุณsirivajj คุณstockms นายนก คุณFinancial
คุณลูกอิสาน คุณheng1234 คุณPhayaoman คุณmilkshag
คุณสุรพล คุณBuzz

และหลายๆท่านที่กล่าวถึงไม่หมดทรงคุณวุฒิมาช่วยทำให้เวปแห่งนี้มีคุณภาพคุณค่า ตอนนี้ที่นี่ดีที่สุดเท่าที่ไปท่องเวปมาครับ

.
jukita

Re: เพื่อนๆ เป็นสายพันธุ์ไหนครับ

โพสต์ที่ 27

sirivajj เขียน:สวัสดีครับ
ไม่ทราบว่า เพื่อนๆ ที่ลงทุนในหุ้นนี่ เป็นสายพันธุ์ไหนกันครับ
1. VI เกรด A (พันธ์แท้)
2. VI เกรด B (CrossOver มาเป็น VS บางครั้ง)
3. VS เกรด B (Medium Term Speculator)
4. VS พันธ์แท้ (Day Trade)
5. .......
ปล. ผมมาชวนคุยแค่พอสนุกนะครับ
ห้ามเอามาเป็นประเด็นแตกแยก VI/VS ล่ะครับ

ก็เป็นเกรดบีเหมือนกันค่ะ และก็มีปัญหาเหมือนคนอื่นคือพอหุ้นขึ้นมากทำใจไม่ได้ กลัวขาดทุนกำไร สงสัยเหมือนหลายๆคนว่าอย่างลุงขวดทำใจได้ไง ตอนนี้อยากถือBEC แบบ VI ไม่แน่ใจว่าจะสำเร็จไหม เพื่อนๆเห็นว่าหุ้นตัวนี้น่าลงทุนยาวไหมคะและราคาควรซื้อที่เท่าไหร่ เคยดูไว้ตั้งแต่ 200 จนขึ้นไปละก็ลงมาจนขึ้นอีกแล้วยังไม่ได้ซื้อเลยค่ะ ไตรมาสสามสี่น่าจะดีนะคะ ขอความเห็นเพื่อนๆค่ะ
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 28

ขอขอบพระคุณพี่ปรัชญาครับสำหรับข้อความข้างบน ดีเกินไปสำหรับของผมครับ
ผมจริง ผมก็ไม่ได้ contribute มากนักหรอกครับ ช่วยให้กำลังใจมากกว่า

ผมขอพูดถึงพี่ปรัชญา แล้วกันนะครับ

เสาหลักต้นสำคัญของที่นี่
รู้ลึก รู้จริง เปี่ยมล้นด้วยประสบการณ์
ตัวอย่างที่ดีของนักลงทุนและชาว TVI

ผมฝันว่า วันนึงอยากจะเป็นอย่างพี่ปรัชญา
มีรายชื่ออยู่ในผู้ถือหุ้นใหญ่ (เกิน 0.5%) สักหนึ่งตัวครับ
คงต้องหาหุ้นคุณภาพดี market cap น้อยๆ ให้ได้
เป็นเรื่องที่ท้าทายสำหรับคนที่ port ไม่โตมากอย่างผม
คงรบกวนให้พี่ปรัชญาชี้แนะครับ :wink: :wink:
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 29

:P คงไม่กล้ารับรับชมหรอกครับ
ให้เกียรติผมมากเกินไป
ผมมาเข้าเวปนี้ ทีหลังคุณธันวา คุณมนตรี และหลายๆท่าน
และไม่เคยทำความดีให้ใครเลยเพื่อส่วนรวม

คุณธันวากับคุณมนตรีคุณอาจองคุณCK
ที่เป็นเสาหลัก กับการจัดกิจกรรมทุกครั้งที่ผ่านมา
ผมคงเป็นแค่ผงฝุ่นที่ปลิวมาจากตลาดหุ้นดอดคอมมาเกาะมาติด
คงถึงวันเวลาหนึ่ง
เมื่อลมแรงก็คงพัดพาให้ปลิวหายไปในอากาศครับ
แก่มากแล้ว ไฟก็คงใกล้มอด(หมดมุก)

ฝากความหวังว่า...
เวปแห่งนี้จะเป็นศาลาที่พัก ของนักลงทุนตลอดไปครับ

.
sirivajj

โพสต์ที่ 30

ผมคิดถึงบรรยากาศอันอบอุ่น ณ ที่แห่งหนึ่ง
ซึ่งบัดนี้ ห่างหายไปนาน
ได้แต่หวังว่า วันคืนเหล่านั้นจะหวลคืนมา
ซึ่งก็พอจะมีหวังว่าจะเป็นที่ TVI นี้
ผมยังระลึกถึง 4 เสาหลัก ซึ่งเป็นที่พึ่งและเป็นเสมือนต้นแบบที่ดี
ให้ดำเนินกิจกรรมตามอย่างมีกลยุทธ์
คิดว่า เพื่อนๆ ที่เคยร่วมพบปะกัน คงคิดเหมือนๆ กันนะครับ
เพื่อนๆ ใหม่ที่เพิ่งผ่านมา ก็คงไม่ต้องอิจฉานะครับ
เพราะ คุณปรัชญา คุณครรชิต คุณลุงขวด ก็ยังคงใจดี
มีน้ำใจ มาเติมความรู้ ให้กับทุกทุก คนเหมือนเดิม
เสียดายที่ คุณ LOSO ไม่ค่อยจะแวะมาที่นี่นัก

เพื่อนๆ ท่านอื่นที่ไม่ได้กล่าวนามไว้ ผมก็ระลึกถึงและ
แวบมา อ่านกระทู้ดีดี ที่เขียนให้เสมอครับ