วันจันทร์นี้ จะเป็นอย่างไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
stockms
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วันจันทร์นี้ จะเป็นอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 1

550 จะกลายเป็นแนวรับใหม่ หรือว่าจะกลายเป็นจุดขายทำกำไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 2

เดี๋ยวนี้รู้สึกไม่ค่อยสนใจ set เลยครับ

ถ้าบริษัทที่ถือหุ้นอยู่ ปัจจัยพื้นฐานยังไม่เปลี่ยน ยังเป็น บริษัทที่ดีอยู่ ราคาหุ้นคิดว่ายังต่ำอยู่กว่าความเป้นจริง ก็ถือต่อครับ ไม่ว่า set ขึ้นหรือลง :D
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยกับคุณหมอ kotaro ครับ เรื่องไม่ดู set

ผมคิดว่ามันก็เหมือนกับ เราต้องลงทุนกับเพื่อน 10 คน แต่ละคนต่างกัน เช่น
คนหนึ่ง โกง
คนหนึ่ง กิน
คนหนึ่งซื่อสัตย์ แต่ทำงานไม่เป็น
คนหนึ่งทำงานเป็น แต่จังหวะชีวิตไม่ค่อยดี
คนหนึ่ง ทำงานเป็น ซื้อสัตย์ และร่ำรวย
คนหนึ่ง ทำงานเป็นแต่ไม่ตั้งใจทำงาน
คนหนึ่ง ทำงานไม่เก่ง แต่ผลงานดีมาก พวกเยอะ
คนหนึ่ง ทำงาน เป็นบ้าเลย บ้างานมาก ผลงานดี
คนหนึ่ง ทำงาน เฉพาะเรื่องที่ไม่ควรทำ

อย่างนี้เป็นต้น

แล้วเราก็เอาแต่ละคน มาทำดัชนี

ผมว่าดัชนี นี่คือส่วนผสมของ ตัวประหลาดครับ

หน้าที่ของผม คือไม่สนใจตัวประหลาด แต่สนใจ ว่าเราจะลงทุนกับคนไหน ก็หาคนคนนั้นเพื่อลงทุนเท่านั้นเองครับ

สำหรับผมแล้วกล่าวได้ว่า ดัชนี หรือ set เป็นเรื่องไร้สาระมาก มีไว้สำหรับหลอกเด็กเท่านั้น ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับกิจการต่างๆเลย
sirivajj

โพสต์ที่ 4

ผมชอบมุมมองและคำอธิบายของคุณ Jeng มากเลย
เพราะมันทำให้ทุกอย่างกระจ่างและเข้าใจได้ง่ายๆ
เพื่อนๆ ที่บังเอิญกำลังสับสนและไม่แน่ใจคงได้แนวทาง
ในการตัดสินใจบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ
What do you mean.?
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณคุณ sirivajj มากครับ ผมเองอ่านและดูจากการโพส ของคุณแsirivajj มาหลาย เดือน ผมเห็นว่าคุณ sirivajj นี่ก็ไม่ธรรมดา

แต่ผมว่าคนอย่างคุณ sirivajj ก็ไม่ใช่บุคคลที่จะชื่นชมใครได้ง่ายๆ

ผมรู้สึกเป็นเกียรติ และขอบคุณมากครับ

เพราะความคิดของผมนั้น บางที ก็ดูติงต๊อง ดีเหมือนกัน อิอิ
Jeng

โพสต์ที่ 6

ข้างบนผมโพสเองคับ
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

วันจันทร์นี้ผมอยากหาซื้อหุ้นให้ได้ซักตัว มีเงินสดอยู่ในมือแล้วร้อนครับ :lol: :lol: :lol:
Jeng

โพสต์ที่ 8

เมื่อวานพี่ก็เพิ่งซื้อไปครับ Genie ใครบอกไม่มีหุ้นให้ซื้อ พี่ไม่เห็นด้วยเลย
genie

โพสต์ที่ 9

ผมเชื่อว่ายังมีครับ แต่ว่าไม่มีเวลาหาครับช่วงนี้ แค่ทะยอยจัดส่งหนังสือ พิมพ์ที่อยู่ และก็หาสถานที่จัดงาน แค่นี้ก็หมดเวลาแล้วครับ แถมช่วงนี้บริษัทที่บ้านก็กำลังจัดทัพอยู่เลยต้องช่วยงานที่บ้านหนักหน่อยครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 10

Jeng เขียน:เห็นด้วยกับคุณหมอ kotaro ครับ เรื่องไม่ดู set

ผมว่าดัชนี นี่คือส่วนผสมของ ตัวประหลาดครับ

หน้าที่ของผม คือไม่สนใจตัวประหลาด แต่สนใจ ว่าเราจะลงทุนกับคนไหน ก็หาคนคนนั้นเพื่อลงทุนเท่านั้นเองครับ

สำหรับผมแล้วกล่าวได้ว่า ดัชนี หรือ set เป็นเรื่องไร้สาระมาก มีไว้สำหรับหลอกเด็กเท่านั้น ไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกับกิจการต่างๆเลย
ผมดู set นะ ยิ่งบางวัน set ลงอย่างน่าใจหาย
ก็ได้พบของดีลดราคาไม่น้อยเหมือนกันครับ
stockms

โพสต์ที่ 11

พี่เจ๋งมุมมองดีนะครับที่ว่ามองหุ้นเป็นคนทำงานให้ ผมชอบครับ แต่ผมยังไม่ใช่เซียนหุ้นอย่างพี่เจ๋ง ถึงแม้ว่าเวลาซื้อหุ้นจะคิดว่าไอ้ตัวที่ซื้อมันเป็นประเภทเก่งและขยันแต่ไม่แน่ใจว่ามันจะเฮงด้วยรึเปล่า และก็ไม่แน่ใจว่าตัวเองจะเลือกไอ้ประเภทสวนตลาดได้เสมอไปรึเปล่า ถึงว่าได้ไอ้ตัวที่เก่งและขยันมาแล้วก็คงไม่น่าจะเสียหายที่จะได้ปัจจัยแวดล้อมเสริมโดยเฉพาะตัวที่มีเบต้าสูง ผมยังไม่เซียนพอที่จะกล้ามองเซทเป็นตัวประหลาดหรอกครับ ผมมองว่ามันเป็นปัจจัยแวดล้อมที่ควรมองและระวัง หรือบางครั้งยังเอามาเป็นบรรทัดฐานเทียบกับผลกำไรของผมด้วยซ้ำ ว่าผมแพ้หรือชนะตลาด บางคนพยายามสร้างและบอกให้มองดัชนีอื่นๆ แทน ผมก็ยังว่าเซทมีความสำคัญกว่าดัชนีพวกนั้นอยู่ดี แต่แน่นอนครับว่าไม่สำคัญเท่าตัวหุ้นเอง
stockms

โพสต์ที่ 12

มุมมองผมค่อนข้างลูกทุ่งนะครับ พอดียังไม่เคยอ่านตำราหุ้นเล่มไหนเลยครับเก็บข้อมูลจากอินเติร์เนตเท่านั้นครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 13

น่าสนใจอยู่ครับว่าจะเป็นอย่างไง แต่ผมก็เดาไม่ออกซะที เมื่อวันศุกร์เย็น คุณเอกพิทยา จากCNSก็ยังบอกเลยว่าคาดไม่ถึง เท่าที่ฟังๆแกก็คาดไม่ถึงบ่อยเหมือนกัน ส่วนผมไม่กล้าคาด กลัวเสียฟอร์มครับ ขึ้นมาก็ดี ลงมาก็ดีครับ คิดไปคิดมาแล้วไม่รู้จะคิดไปทำไม
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

Re: วันจันทร์นี้ จะเป็นอย่างไรครับ

โพสต์ที่ 14

stockms เขียน:550 จะกลายเป็นแนวรับใหม่ หรือว่าจะกลายเป็นจุดขายทำกำไร

8) คุยกันแล้วจะกลายเป็นขัดคอไหมหนอ....

หุ้นเล่นรอบ เล่นเร็ว เก็งกำไร ดูกราฟ ต้องเอาดัชนีมาเป็นตัวช่วย

:P แต่ถ้าถือหุ้นยาวๆ คงต้องใช้กิจการและผลประกอบการกระมังครับ

ผมก็ชอบคิดเล่นๆบ่อยๆเรื่องดัชนี เดาขึ้นเดาลงก็พอถูกอยู่ครับ
แต่ดัชนีขึ้นแล้วหุ้นเราลง ยัง งง งง อยู่ครับ
แต่ถ้าแบบไม่เดา คือเขาขายหุ้นดีดี ไปเล่นหาส่วนต่างในหุ้นเก็งกำไร
หรืออาจจะเจอหุ้นที่ให้ผลตอบแทนดีกว่า หรือประชดหุ้นตัวอื่นขึ้นกันโครมๆ หุ้นเรายืนๆ บางวันแถมลงๆ เบื่อขายแล้วเอาเงินไป
ไปเล่นตัวอื่นก่อน ค่อยกลับมาซื้อคืนทีหลัง อะไรทำนองนี้

:arrow: ไม่ถูกใจก็อย่าว่ากันนะครับ คุณstockms
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
dear

โพสต์ที่ 15

กรณีนี้ หมอเห็นด้วยนะกับการที่คุณหมอkotaroไม่สนใจ set หมอเองก็ไม่ใส่ใจกับมันนัก แต่จะใช้มันเป็นประโยชน์ในการมีโอกาสร่วมธุรกิจกับ คน(บริษัท)ที่ฃื่อสัตย์,ทำงานเป็น,และรํ่ารวย ในราคาทุนที่ยุติธรรมแต่ถ้าโชคดีได้ตํ่ากว่านั้นหมอถือว่าเป็น bonus ครับ ปัญหามันอยู่ที่ว่าคุณมีความรู้หรือมีการทำงานอย่างไรในการเสาะแสวงหาทั้ง คน(บริษัท)และราคาทุน ให้ใกล้เคียงกับจุดมุ่งหมายของคุณมากที่สุดต่างหาก ส่วนคนประเภทอื่นหมอว่าทางใครทางมันดีกว่าครับ
stockms

โพสต์ที่ 16

ผมแหย่พี่เจ๋งแกเล่นครับพี่ปรัชญา จริงๆแล้วผมก็ไม่ได้สนใจดัชนีมากหรอกครับเวลาซื้อน่ะ แต่มองเหมือนกันเวลาที่ซื้อบางตัวที่คิดว่าซื้อมาเก็งกำไร กลัวว่าถ้าตลาดลงแล้วจะขายไม่ทันครับ
sappipat
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 17

ผมมือใหม่ครับ เห็นดัชนีมันขึ้นก็ดีใจ กลัาเอาเงินเก็บของภรรยามาลงทุน
โคว่จง
พ่ายแพ้ไม่ท้อถอย   ได้ชัยชนะไม่หลงลำพอง
                                                    โคว่จง
stockms

โพสต์ที่ 18

สงสัย 550 จะกลายเป็นแนวรับใหม่ ดีใจเล็กๆ ว่าถ้า set ไม่ลงไปกว่านี้หุ้นที่เรามีก็ไม่น่าจะลงด้วย เพราะหุ้นเรามันแข็งกว่า set ขนาด set ขึ้นมันยังไม่ค่อยจะขึ้นตามเลย
ล็อคหัวข้อ