หุ้นโรงพยาบาล...น่าสนใจมั้ยคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
อ-ริน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เรื่องพรบ.ยา ถ้าออกมาจริง
น่าจะสะเทือนวงการคลินิกเอกชนมาก
ขณะนี้ก็ยังไม่มีใครทราบว่าจะออกได้หรือไม่
แต่ถ้าออก...หมอก็แทบจะทำร้านไม่ได้เลยค่ะ
คนไข้กลุ่มที่ไปคลินิกคงไปรพ.เอกชน
คงไม่ไปรพ.รัฐ เพราะมันไม่สะดวก
กลุ่มชินเองก็กว้านซื้อรพ.น่าดู
สัมพันธ์กันมั้ยเนี่ย อิๆ

รพ.ที่น่าสนใจน่าจะเป็นที่มีเชนใหญ่ๆ
บำรุงราษฎร์ กรุงเทพ รามคำแหง ธนบุรี(อันนี้ไม่อยู่ในตลาด)
เพื่อนๆคิดว่า กลุ่มไหนดูดีที่สุดคะ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 2

ส้มจุกสนใจ BH ค่ะ.... เดือนที่แล้วไป survey มาซะสองรอบ (แต่ที่จริงไปเยี่ยมคนป่วย... แล้วเลยถือโอกาสน่ะค่ะ... :wink: ) ... รพ.อะไร... หรูยังกะโรงแรม.... มีฟาสฟู๊ดมาอยู่ซะครบ..... ที่จอดรถก็หายากจริง ๆ ขนาดเช่าตึกข้าง ๆ ก็ยังไม่พอ.... ตอนนี้กำลังสร้างอาคารจอดรถใหม่อีกตึกนึง.... คนไข้เยอะมาก....แล้วส่วนใหญ่เป็นคนไข้ต่างชาติซะเยอะเชียวนะคะ...... ดูแล้วการเติบโตน่าจะดีมาก..... :lol: :lol: :lol:
SomJook

โพสต์ที่ 3

Guest ตะกี๊คือส้มจุกเองแหละ.... ลืมล็อคอิน....อิ...อิ.... :wink: :wink: :wink: :wink:
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

หุ้นแรมนี่ราคาน่าสนใจหรือยังครับพี่อ-ริน หรือจะรอตลาดขาลงดี? รพ.จะได้กำไรเพิ่มจาก นักลงทุนที่บาดเจ็บเหมือนปีที่แล้วมา
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 5

เพิ่งได้รับหนังสือจากกระทรวง เรื่องความเข้าใจให้ถูกต้อง เรื่อง พรบ ยา

เนื้อหาก็คือ แพทย์จะไม่มีสิทธิ์จ่ายยาได้เอง ต้องเป็นเภสัชเท่านั้น และเภสัชจ่ายได้ต้องมีใบสั่งแพทย์

ยังไม่กำหนดว่าเริ่มใช้เมื่อไหร่

ถ้ากำหนดใช้ ยังไม่ใช้พร้อมกันทั้งประเทศ
1. ต้องสำรวจก่อนว่าพื่นที่นั้น พร้อมใหม มีร้านยาต่อคลีนิกแพทย์พอใหม
2. ทำประชาวิจารณ์ว่าคนในพื้นที่เห็นด้วยใหม
3. ให้แพทย์กับเภสัชคุยกันเรื่องยา ว่าต้องการยาแบบไหนบ้าง

คิดว่า พรบ ยาไม่น่ามีผลต่อ รพ เอกชนเท่าไหร่นะครับ แต่ที่แน่ๆคือบริษัทยาใหญ่ๆครับ น่าจะได้ประโยชน์มาก
นักดูดาว

โพสต์ที่ 6

ดีจังครับ ผมคิดว่าผมมีปัญหากับคลีนิกหลายๆแห่งที่ชอบจ่ายยาโดยไม่บอกชื่อยา พอเกิดอาการแพ้ก็ไม่รู้ว่าอะไรกันแน่ ต้องจ่ายค่ายาแพงกว่าที่ควรจะเป็นด้วย นโยบายนี้เยี่ยมครับ
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 7

พรบ ยาในความคิดผม มีแต่ เสีย กับ เสีย

อันแรก คนไข้ เสียเงินและเวลาครับ ไปตรวจที่คลีนิกแพทย์ แพทย์จ่ายยาไม่ได้ก็ทำให้คิดค่ายาไม่ได้ เพราะฉะนั้นก็จะคิดค่าตรวจเท่านั้นครับ ซึ่งตอนนี้คลีนิกทุกที่เวลาคิดค่าตรวจ ก็จะรวมอยู่ในค่ายาแล้วครับ เพราะฉะนั้นต่อไปถ้ามี พรบ ยาแพทย์ก็จะคิดค่าตรวจ ก็อาจจะประมาณ 100 บาทครับ

จากนั้นคนไข้ ต้องไปซื้อยาที่ ร้านยา ต้องเสียค่ายาต่างหาก ถูก charge ค่ายาอีก คนไข้เสีย 2 ต่อ ทำให้ต้องเสียเวลาด้วยครับ

อันดับสอง คลีนิกบางที่ทำเลไม่ดี ห่างร้านยาก็อาจอยู่ไม่ได้ ร้านยาขนาดเล็กที่เปิดในชุมชน ก็จะอยู่ไม่ได้ สู้ร้านใหญ่ ที่ต้นทุนต่ำกว่าไม่ได้

ที่ได้ประโยชน์ ก็เป็นบริษัทยาใหญ่ๆ ต่อไปก็จะมาลงทุนเปิดร้านใกล้ๆ กับแหล่งคลีนิก สู้กับร้านยาท้องถิ่น ร้านยาท้องถิ่นก็จะเริ่มหายกันไปทีละร้าน

เรื่องไม่บอกยาในคลีนิก ถึงไม่มี พรบ ยา ก็มีกฏของการเปิดคลีนิกที่พึ่งออกมา ว่าต้องชี้แจงเรื่องยา เรื่องราคาครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 8

ในกลุ่มรพ.ที่ผมเห็นว่าน่าสนใจมีแค่2ตัวเองครับคือahc และntv (ไม่ได้ชี้นำนะครับ) แม้ว่ารอบนี้ดูๆแล้วกลุ่มรพ.จะเริ่มกลับมาบูมจากเรื่องที่
1.ประกันชีวิตให้หักลดหย่อนได้เพิ่มจาก10000บาทเป็น50000บาทและ
2.30บาทรักษาทุกโรคทำให้มาตราฐานการรักษาพยาบาลของรัฐลดคุณภาพลง
3.ดอกเบี้ยเงินฝากลดลงทำให้คนโยกเงินมาฝากบริษัทประกันชีวิตมากขึ้นมาก
ทั้ง2รพ.ที่ว่าไม่หนี้ระยะยาวเลยมีแต่หนี้ค่ายาที่ยังไม่ถึงดิวจ่าย ปันผลดีมาตลอด(ไม่ต่ำกว่า5%) เป็นlocal monopolyกลายๆเพราะเป็นรพ.เอกชนในชุมชน อยู่มานานๆ ทำเลที่ตั้งอยู่ในตัวเมืองซึ่งหาทำเลแบบนี้ไม่ได้อีกแล้ว ahcดีกว่าntvในแง่ที่ยังถูกpeแค่8+ส่วนntv pe12+ ดูe/pของahc13% ของntvแค่8-9%
ผมไม่ได้สนใจเรื่องพรบ.ยาเลยเพราะเวลาเลือกหุ้นผมจะไม่เดาอนาคต ถ้าตามพุทธศาสนาเค้าว่าให้ดูปัจจุบัน ถ้าอดีตและปัจจุบันทำดีอยู่แล้วมาระยะเวลานานๆ อนาคตก็น่าจะดีต่อไป ถึงพรบ.ยาจะผ่านหรือไม่ผ่านเค้าก็คงดีแบบนี้ไปเรื่อยๆๆๆๆๆ
ไม่ขอcommentว่าพรบ.ยาดีหรือไม่ดีครับเพราะผมเองเป็นหมอคลีนิกเต็มเวลาครับ ถ้าไม่ผ่านผมก็เปิดไปเรื่อยๆ ถ้าผ่านผมก็คงปิดร้านเล่นหุ้นเต็มเวลาแทน(เผลอๆอาจไปเรียนต่อ แฮะๆๆ แต่ทางการเงิน นะครับ เบื่อหมอเบื่อยาเต็มที )
ผ่านมา

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยครับ แล้วเรากำลังเดินตามรอยฟิลิปปินส์ เกาหลีใต้ ที่ตอนนี้ทำให้ประชาชนต้องมีภาระในการใช้จ่ายด้านนี้เพิ่มขึ้น ทำให้เกิดการผูกขาดในธุรกิจยาบริษัทยาข้ามชาติจะได้รับประโยชน์มหาศาล ร้านยาท้องถิ่นจะต้องปิดตัวไป และที่จะได้รับประโยชน์อีกก็คือโรงพยาบาลเอกชนครับ พรบ.ฉบับนี้ดูเหมือนจะดีแต่ทางปฏิบัติมันไม่เหมาะกับเรา และอาจจะเข้ากรณีที่ว่าทุจริตเชิงนโยบายได้ครับ เพราะมันเอื้อประโยชน์กับคนบางกลุ่มก็นักการเมืองนั้นแหละครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 10

ผมเองก็เคยแอบๆมอง ahc เหมือนกัน
ชอบตรงไม่มีหนี้เลย กิจการก็โตขึ้นเรื่อยๆช้าๆ
แต่สุดท้ายก็ยังไม่ได้ซื้อซะที
ว่าแต่มีใครมองรามบ้างมั๊ยครับ
อ-ริน

โพสต์ที่ 11

เรื่องพรบ.ยา ของดแสดงความเห็นค่ะ
ขอบคุณคุณkotaro ที่ให้รายละเอียด
ยังไม่ได้ศึกษาเลยค่ะ รู้แค่คร่าวๆ
^___^
ว่ากันแต่เรื่องรพ.นะคะ
คุณส้มจุก bh เข้าตลาดเมื่อไหร่
มาซื้อด้วยกันค่ะ รอมานานเหมือนกันเลย

คุณประจวบ
ntvกับahc ก็ดีในแง่หนึ่งค่ะ
ปันผลดี เงินสดเยอะ หนี้น้อย มั่นคงดี
แต่รพ.ที่มีเชน ก็จะดีในอีกแง่หนึ่ง
อัตราการเติบโตน่าจะสูงกว่ารพ.เดี่ยว
เนื่องจากครอบคลุมพื้นที่มากกว่า
ความเห็นส่วนตัวค่ะ
^.^

คุณนักดูดาวและคุณyoyo
ram ตอนนี้กราฟแคบมากแล้ว
ถ้ากระชากน่าจะแรง แต่ก็ไม่เห็นมีข่าวอะไรจะลาก
มองในแง่ผลประกอบการ หุ้นราคา117(ปิดเมื่อวาน)
กำไรต่อหุ้นครึ่งปี=7.65 บาท
ส่วนตัวคิดว่า จะซื้อเก็บแล้วค่ะ
ถ้าลงก็ไม่น่ามากนะ
มดง่าม

โพสต์ที่ 12

Anonymous เขียน:ส้มจุกสนใจ BH ค่ะ.... เดือนที่แล้วไป survey มาซะสองรอบ (แต่ที่จริงไปเยี่ยมคนป่วย... แล้วเลยถือโอกาสน่ะค่ะ... :wink: ) ... รพ.อะไร... หรูยังกะโรงแรม.... มีฟาสฟู๊ดมาอยู่ซะครบ..... ที่จอดรถก็หายากจริง ๆ ขนาดเช่าตึกข้าง ๆ ก็ยังไม่พอ.... ตอนนี้กำลังสร้างอาคารจอดรถใหม่อีกตึกนึง.... คนไข้เยอะมาก....แล้วส่วนใหญ่เป็นคนไข้ต่างชาติซะเยอะเชียวนะคะ...... ดูแล้วการเติบโตน่าจะดีมาก..... :lol: :lol: :lol:
:D BHจะออกจากICU/SPรีฮาบโกเมื่อไหร่ครับ ผมตกรถRAM,AHC,BGHอย่างแรง(หลายคันจริงๆๆ) ชอบที่รับลูกค้าต่างชาติ :lol:
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
อ-ริน

โพสต์ที่ 13

ไตรมาส3 นี่แหละค่ะ
SomJook

โพสต์ที่ 14

กิมเอ็งบอกว่าปลายเดือนกย.นี้ค่ะ.... ก็ว่าจะรอซื้อตัวนี้เหมือนกันค่ะคุณอ-ริน.... ตอนนี้เลยทำตัวเป็น VS มากกว่า VI..... หาตังค์มาซื้อตัวนี้ :wink: :wink: ... แหม... ก็ต้องเก็บเล็กผสมน้อยมาซื้อนี่คะ...:lol: :lol: :lol:
SomJook

โพสต์ที่ 15

research ของกิมเอ็งค่ะ... ลองเข้าไปดูละกัน... มันยาวเลยไม่ได้ copy มาแปะ.... :wink:

http://kelive.kimeng.co.th/kelive/userv ... contId=593
SomJook

โพสต์ที่ 16

อืมม์.... ram เนี่ย.... กราฟแคบอย่างที่คุณอ-รินบอกจริง ๆ ด้วย.... แต่เทคนิคัลตัวอื่นส้มจุกว่ามันยังไม่ดูไม่ค่อยสวยเลยนะคะ... เอ่อ.... ดูแบบมือสมัครเล่นนะคะ....ผสมมั่วหน่อย ๆ.....อิ...อิ....
อ-ริน

โพสต์ที่ 17

คุณส้มจุกอย่าเหมาหมดนะคะ
5555555555
ล้อเล่นๆ

ถามคุณส้มจุกเรื่องtpc หน่อยนะ ไหนๆก้อเจอเจ้าแม่tpcแล้ว
คือตอนนี้กำลังรออยู่ ว่าจะเริ่มเก็บที่ประมาณ106
แล้วจะถือยาวๆกะเค้ามั่ง
เคยอ่านที่คุณส้มจุกโพสต์ไว้ที่taladhoon.com
บอกว่าไตรมาส3 นี้ก็ยังไม่ดีเท่าไหร่
ขอถามความเห็นส่วนตัวว่า แล้วมันจะแย่กว่าปีที่แล้วมั้ยคะ
Young-VI

ถามพี่อริน พี่ yoyo และพี่หมอๆ ทั้งหลาย

โพสต์ที่ 18

ปีที่แล้ว Ram ปันผล 5 บาท
ปีนี้กำไรสุทธิ น่าจะ 12.50 บาท
คิดปันผลที่ 60% จะปันผล 7.50 บาท
ราคาปัจจุบัน 116 บาท ได้ Dividen 6.46%
P/E ก็ประมาณ 9.2 น่าสนใจอยู่เหมือนกันนะครับ
แต่ดูกราฟแล้ว ทำไมมันดิ่งน่ากลัวจังเลยครับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
อ-ริน

โพสต์ที่ 19

ปีที่แล้วปันผล 5 บาทจากกำไร 13.66
ไม่ถึง 60% ค่ะ
คิดว่าปีนี้ก็คงไม่ถึง เพราะไปซื้อหุ้นรพ.วิภาวดี2 (299ล้าน)

ส่วนกราฟก็อาจจะลงไปอีก (ยังไม่มีสัญญาณซื้อเลย)
:(
แต่คงไม่มาก คิดว่าจุดนี้ความเสี่ยงไม่สูงแล้ว
จะรอไปก่อนก็ได้ค่ะ
พี่ทยอยซื้อ เพราะจะถือยาว
ราคาคงต่างกันไม่มาก
PP

โพสต์ที่ 20

แล้ว BH นี่ซื้อได้หรือเปล่าครับ เห็นไม่มีซื้อขายกันเลยนี่ครับ
ราคาก็คงที่ มาตั้งนานแล้ว เป็นเพราะอะไรหรือครับ ไม่นานจะเป็นเพราะ
ไม่มีคนขายนะ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 21

BH ถูกแขวนป้ายห้ามซื้อขายครับ คุณ PP เพราะมีหนี้เยอะมากๆ

ประมาณปลายไตรมาสนี้คงจะกลับเข้าเทรดใหม่ครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 22

คิดถึงคุณอ-ริน คุณ Somjook ครับ :roll:

และไม่น่าเชื่อว่าหุ้นโรงพยาบาลจะ hot อย่างนี้ได้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โพสต์โพสต์