อบรมเรื่อง การบัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

อบรมเรื่อง การบัญชีพื้นฐานสำหรับนักลงทุน

โพสต์ที่ 1

ได้พูดคุยกันในทีมงานว่าจะจัดอบรมเรื่องการวิเคราะห์งบการเงินสำหรับนักลงทุน แต่พอมาดูอีกทีการจะวิเคราะห์งบการเงินได้ก้ต้องเข้าใจบัญชีพื้นฐานก่อนไม่อย่างนั้น ก็ได้ความรู้เฉพาะตอนนั่งฟัง พอกลับไปแล้วเจอcaseอื่นก็งงอีก

ผมจึงได้คิดจะจัดอบรมบัญชีพื้นฐานขึ้นเสียก่อนเพื่อเป็นการปูพื้นฐานก่อนการเข้าร่วมworkshopการวิเคราะห์งบการเงิน เนื้อหาที่จะอบรบนั้นเหมาะกับผู้ที่ไม่มีความรู้ด้านบัญชีเลย ผู้ที่มีความรู้แล้วไม่จำเป็นต้องเข้าอบรม

การจะวิเคราะห์งบการเงินได้ต้องเข้าใจหลักเกณฑ์ทางบัญชี การจัดประเภทของรายการ เช่นบัญชีสินทรัพย์ หนี้สิน ทุน ลูกหนี้ เจ้าหนี้ รายได้ รายจ่าย เงินสดฯลฯ  
รู้และเข้าใจการลงบัญชี เพราะเราต้องแกะรายการที่สงสัยออกจากงบและปรับใหม่ก่อนการวิเคราะห์งบ

การอบรมจะมีเนื้อหาดังกล่าว คาดว่าจะใช้เวลาอบรมประมาณ 1หรือ 2วัน ตรงนี้ยังไม่สรุป ส่วนค่าใช้จ่ายกำลังหาสถานที่ที่ประหยัด แต่ไม่น่าจะเกิน 1000บาทต่อวัน คาดว่าจะจัดได้ในช่วงเดือนสิงหาคมนี้

ผมจึงอยากจะขอสำรวจผู้ที่สนใจจะเข้าร่วมอบรมว่ามีเท่าไร การจัดจะจัดครั้งละไม่เกิน 30คน เพื่อให้ได้ความเข้าใจอย่างทั่วถึง กรุณาให้ความเห็นด้วยครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

น้องบอล ไม่ต้องไปเรียนแล้ว ให้ที่ไว้กะคนอื่นดีกว่า

ส่วนน้องบอล นี่เดี๋ยววันหลังเชิญมาสอน
alexx
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ลงด้วยครับ ของดีๆอย่างนี้ต้องรีบจองด่วนนนนนนนนน :wink: :wink: :wink:
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 4

ผมสนใจครับ แต่ติดปัญหาเรื่องไกล ต้องดูวัน-เวลาที่อบรมอีกครั้งหนึ่ง :ep:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
คัดท้าย

โพสต์ที่ 5

ผมจอง 1 ที่ครับ ... ใครสอนครับ คุณมน สอนเองอะเป่า ... :B
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
ฐิติ

โพสต์ที่ 6

ผมจองด้วยครับ 2คน ผมกับภรรยา

วางเงินมัดจำ เพื่อความมั่นใจ
KOMA
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

I am joining too krup. Please reserve a place for me na krup P Mon money. Thank you krup. :D :D :D
mr.bean

โพสต์ที่ 8

สนใจครับ
จอง 1 ที่ครับ
จะได้จับปลาเป็นซะที :wink:
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
Newbee

โพสต์ที่ 9

สนใจครับ
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
chokch5

โพสต์ที่ 10

วันเสาร์, อาทิตย์หรือเปล่าครับ :twisted:
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 11

ผมอยากเรียนมากๆเลยครับ

แต่ขอทราบรายละเอียดได้ไหมครับ

ถ้าเวลาได้ ผมขอจอง 2 ที่ครับ
VI ฝึกหัด
oaaa19

โพสต์ที่ 12

สนใจเรียน 1 ที่ค่ะ แต่ต้องดูวันที่เรียนด้วยนะคะ
thana99

โพสต์ที่ 13

สนใจเช่นกัน อีก 1 ที่ครับ
MisterK

โพสต์ที่ 14

ลงชื่อด้วยคนครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 15

ใจเย็นๆครับ ผมขอดูเนื้อหาหน่อย ว่าจะต้องใช้เวลาแค่ไหนจึงจะหมด ปกติต้องเรียนกัน 30กว่าชม. จะลดลงมาเหลือ 6 - 12 ชม.จะต้องเอาอะไรที่เป้นสาระสำคัญไว้บ้าง

ผมจะสวมวิญณาณอาจารย์อีกครั้งหลังจากทิ้งมานานกว่าสามปี เรียนกันจนเป็น ไม่เป็นไม่เลิก สู้ตาย

เปิดอบรมต้องเป็นวันเสาร์อาทิตย์แน่นอน

กำหนดเส้นตายเป็นราวกลางเดือนสิงหาคม ก็เดือนหน้านี้แหละ

ฉนั้นขอผมทดสอบความรู้กับหนูลองยาในทีมงานก่อนแล้วกัน

งานนี้ผมเชิญ พี่ฉัตรชัยมาเป็นmenterโดยเฉพาะ ฉนั้นเรียนแล้วต้องเป็น ไม่งั้นเสียชื่อหมด

จบงานนี้ จะมีwork shopกันหละ และจะมีโปรแกรมสัมมนาอื่นๆตามมาอีกทั้งปี

งานนี้ในwebเราคงคุยกันมันมากขึ้นไม่น้อย :lovl:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

Mon money เขียน:
ฉนั้นขอผมทดสอบความรู้กับหนูลองยาในทีมงานก่อนแล้วกัน
ว้าว ทีมงานนี่หน่วยกล้าตายจริงๆ เลย ฮุฮุ :mrgreen:
pinklady

โพสต์ที่ 17

จองด้วยค่ะ
ขอไปฟื้นความรู้หน่อย :oops:
iscssn

โพสต์ที่ 18

จองครับ 1 เก้าอี้นั่ง
harry

โพสต์ที่ 19

จองด้วยครับ ถ้าแบบสอนแล้ว มาช่วยตอบในเว็บนี้ต่อด้วย จะดีมากเลยครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ฐิติ

โพสต์ที่ 20

อยากเรียนมากๆเลยครับ

ผมไม่มีความรู้ด้านบัญชีเลย หรือมีก็คงน้อยมาก

ไปอ่านหนังสือเล่มไหน เพื่อเตรียมตัวดีคร๊าบบบบบบบบบบบ...
mustang

โพสต์ที่ 21

2 ที่คับผม
VI Jr.
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 22

จองด้วยครับ 1 ที่
เรากำลังตามหา หุ้นดีๆ
หุ้นดีๆ ก็กำลังตามหาเราอยู่
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 23

JENG เขียน: น้องบอล ไม่ต้องไปเรียนแล้ว ให้ที่ไว้กะคนอื่นดีกว่า

ส่วนน้องบอล นี่เดี๋ยววันหลังเชิญมาสอน
:lovl: :lovl:
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
i_nam

โพสต์ที่ 24

ผมจอง 1 ที่ ครับ

:B
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 25

คัดท้าย เขียน: ผมจอง 1 ที่ครับ ... ใครสอนครับ คุณมน สอนเองอะเป่า ...
8) คุณเจ๋ง เอาไงดี คุณคัดท้ายเนี่ยต้องไปสอนเหมือน น้องบอลไหม
สำหรับผม ถ้าเป็นเสาร์-อาทิตย์ 2 ที่
ถ้าวันธรรมดา ที่เดียว(อาซ้อ ไปไม่ล่าย)
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Zionism

โพสต์ที่ 26

สนใจคับ
เอก

โพสต์ที่ 27

ผมตามหาหลักสูตรแบบนี้สุดขอบฟ้า ไม่นึกว่าจะเจอที่นี่เอง ร่วมด้วยอย่างแน่นอนครับ ยิ่งเป็นเสาร์-อาทิตย์ยิ่งสะดวกมากเลย ผมอยากให้มีหลักสูตรความเข้าใจเบื้องต้นอย่างที่คุณมนตรีว่า แล้วตามด้วยหลักสูตรวิเคราะห์อีกที ฝันอยากเข้าใจจนวิเคราะห์งบได้จังเลย เมื่อไหร่จะถึงวันนั้นนะ
ขอบคุณทีมงานของเวบไทยแวลูจังที่พยายามทำเพื่อให้เกิดการลงทุนอย่างแท้จริงครับ ผมสนับสนุนเวบนี้เต็มที่ครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
dingding

โพสต์ที่ 28

ด้วยคนค่ะ

บวก ลบ คูณ หาร <--- ได้แค่นี้ค่ะ
baggio
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 29

ด้วยคนขอรับ...
tom

โพสต์ที่ 30

สนใจครับ
แต่เกี่ยงเรื่องเวลานิดหน่อยครับ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมถามเรื่องที่เราเคยคุยกันว่าจะทำวีซีดี ที่พี่ฉัตรชัย บรรยาย
ยังจะทำกันอยู่รึป่าวครับ