อายุสัก 45 จะไปทำอะไร

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 1

สังเกตไหมว่าบริษัทเอกชนไม่มีค่อยมีพนักงานที่อายุเกิน 45 หลงเหลืออยู่ ยกเว้นผู้บริหารระดับสูง ซึ่งตำแหน่งระดับสูงมีนิดเดียวเหมือนยอดปิรามิด แล้วพวกที่เหลือที่ขึ้นไม่ถึงอีกตั้งเป็นกระบุงพออายุเกิน 45 เขาหายไปไหนกันหมดครับ สงสัยจัง
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
SmileGraycop
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

คุณสุมาอี้คิดเหมือนผมเลย แต่เท่าที่ผมสังเกตนะครับบริษัทไฟแนนซ์หรือแบงค์จะมีคนกลุ่มนี้อยู่พอสมควร ที่ไม่ค่อยเห็นคือบริษัทเล็กๆไปจนถึงกลางย่อมๆ ผมเข้าใจว่าพื้นเพของคนกลุ่มนี้น่าจะเป็นคนตจวคือมีที่ดินและบ้านอยู่แล้ว หรือไม่ก็ทำการค้าของชำเล็กๆน้อยๆในหมู่บ้านครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 3

hatorihunso เขียน:เท่าที่ผมสังเกตนะครับบริษัทไฟแนนซ์หรือแบงค์จะมีคนกลุ่มนี้อยู่พอสมควร
เห็นด้วยอย่างแรง เท่าที่สังเกตคนรอบตัวเป็นแบบนั้นจริงๆ แต่ไม่ทราบว่าทำไมสถาบันการเงินจึงเลี้ยงคนแก่ไว้

คนที่ออกไปจากระบบ เท่าที่อยู่ในความทรงจำของผม มี 2 คน ไปเป็นอาจารย์
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้อายุ46แล้วครับ :lovl: :lovl: :lovl:
กำลังมองหาธุรกิจตัวใหม่
คนเรานี่ยิ่งรู้มาก ก็ยิ่งคิดมาก
คิดมาก มาก เลยไม่ได้ทำ มัวแต่คิดอยู่ :lovl: :lovl: :lovl:
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ตายหมดครับ

ไม่ก็อยู่ในร้านกาแฟ ร้านพระเครื่อง ร้านอาบน้ำ แบบว่ารวยจนไม่มีไรทำ
mey

โพสต์ที่ 6

เข้าวัดไปหมดแล้วมั๊งคะ....แหะๆ หรือไม่ก็แบบเณรแออ่ะ..45 ปีเป๊ะเลย

..........ชีวิตกำลังเริ่มต้นที่จะทำอะไรเป็นเรื่องเป็นราว
..........บ้างทำรร.สอนพิเศษแบบคุมอง
..........บ้างออกมาขายหวย( นั่งอยู่เฉยๆ ก็มีคนให้ 5 เปอร์เซนต์เลยงี้ )
..........หาที่ดินเล็กๆทำรีสอร์ทเผื่อให้เพื่อนๆวัยชราเหมือนกันมาเมาท์เป็นเพื่อน
..........เปิดร้านขายส้มตำไก่ย่าง...ลาบ..เลือดอิอิ
*** เอ..หรืออยู่เฉยๆ นั่งหน้าจอแบบ.. รออิสรภาพทางการเงิน :B (ที่ฝันเอาไว้) ***
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

Re: อายุสัก 45 จะไปทำอะไร

โพสต์ที่ 7

สุมาอี้ เขียน:สังเกตไหมว่าบริษัทเอกชนไม่มีค่อยมีพนักงานที่อายุเกิน 45 หลงเหลืออยู่ ยกเว้นผู้บริหารระดับสูง ซึ่งตำแหน่งระดับสูงมีนิดเดียวเหมือนยอดปิรามิด แล้วพวกที่เหลือที่ขึ้นไม่ถึงอีกตั้งเป็นกระบุงพออายุเกิน 45 เขาหายไปไหนกันหมดครับ สงสัยจัง
ผมออกมาตอน36 ตอนจะออกเจ้านายบอกคุณใกล้จะ
ขึ้นระดับสูงแล้ว น่าจะอยู่ต่อ
ฮาๆๆ คนเราก็มีหลายแบบ
แก่เพราะกินข้าว เฒ่าเพราะอยู่นานก็มีเยอะ
นับๆดูแล้วเหลือไปถึงยอดไม่กี่คน
คนเล่นหุ้นจนประสบความสำเร็จถึงยอดปิรามิดก็ด้วยมังครับ :D

ผมก็อย่างพี่ปรัชญาว่า
คิดมาก คิดๆๆๆ จนไม่ลงมือทำ ฮาๆๆๆ :lol:
หมูอวบ

โพสต์ที่ 8

สงสัยรวยกันหมดแล้ว เลยไปพักผ่อนครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 9

ถ้าอายุ 45 แล้ว ขอผมอยู่ทำงานอีกซัก 5 ปีนะครับ เจ้านาย

เพราะว่าผมตั้งเป้าไว้ว่าจะเกษียณตอนอายุ 50 ครับ :)
VI ฝึกหัด
poppo

โพสต์ที่ 10

เกาะภรรยากิน เอ้ย ล้อเล่น :lol:  :lol:  :lol:
ความจริงหวังไว้ว่าอายุ 45 พอร์ตน่าจะใหญ่พอจนไม่ต้องทำ ot จะได้อยู่บ้านเลี้ยงลูกทำกับข้าวครับ แฮ่ม :D
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 11

เรื่องนี้น่าสงสัยเหมือนกันครับ.....อย่างพ่อผมก็เป็น consultant ไม่ได้เป็นผู้บริหาร
งานน่าจะมีสองสาย ไม่บริหาร ก็เป็นผู้เชี่ยวชาญ
ที่เป็นนักลงทุนน่าจะน้อย มีคนเล่นหุ้นแค่ 4 แสนคนเอง
ส่วนที่ทำธุรกิจส่วนตัวผมไม่รู้เฮะ
I do not sleep. I dream.
mangmoom

โพสต์ที่ 12

ยกตัวอย่างคนใกล้ตัว คุณแม่ของผมเองครับ
เป็นที่ปรึกษา
เป็นอาจารย์พิเศษ
เป็นนักเขียน (บ้างนิดหน่อย)
เป็นนักอ่านตัวเอ้
เป็นนักท่องเที่ยว
เป็นคุณแจ๋วประจำบ้าน (แหะ แหะ)แต่คุณแม่ทำงานบ้านจริงๆ ผมล่ะสุดจะนับถือเลยครับ
เป็นนักลงทุนแนว VI (เก็บข้อมูลจากเวบนี้เพียบ)
Onokung

โพสต์ที่ 13

mangmoom เขียน:ยกตัวอย่างคนใกล้ตัว คุณแม่ของผมเองครับ
เป็นที่ปรึกษา
เป็นอาจารย์พิเศษ
เป็นนักเขียน (บ้างนิดหน่อย)
เป็นนักอ่านตัวเอ้
เป็นนักท่องเที่ยว
เป็นคุณแจ๋วประจำบ้าน (แหะ แหะ)แต่คุณแม่ทำงานบ้านจริงๆ ผมล่ะสุดจะนับถือเลยครับ
เป็นนักลงทุนแนว VI (เก็บข้อมูลจากเวบนี้เพียบ)
โห ... เป็นคุณแม่ที่ดูทันสมัยแล้วก็ยัง ความรู้รอบตัวเพียบเลย
:bow:  นับถือด้วยคนครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
mangmoom

โพสต์ที่ 14

แม่ผมบอกว่าให้ขอบคุณอาม่า ที่ส่งเสริมให้ลูกสาวเรียนหนังสือเยอะๆ โดยไม่มีมรดกอะไรให้เลย
แต่มาเก็บเกี่ยวเอาตอนนี้แทนมรดก
ฟังแล้วรักทั้งแม่และยายมากๆเลยครับ :lol:  :lol:  :lol:
สุมาอี้

โพสต์ที่ 15

อึมคิดว่าถ้ามี interest/dividend income ที่มากพอ จะทำอะไรก็ไม่ใช่ปัญหาเลยนะครับ
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

หากว่าวันไหน ข้าไม่ได้เป็นประมุขของเม้งก่าแล้ว พวกเราจะไปหาที่เงียบสงบอยู่ด้วยกัน สร้างบ้านอยู่ริมสระน้ำ หน้าบ้านก็ปลูกดอกไม้ พอหน้าร้อน เราจะนั่งดื่มน้ำชา ดีดพิณ เล่นหมากล้อม ในสระน้ำนะ เราจะปลูกดอกบัว เวลาฝนตก เราจะได้นั่งดูด้วยกัน พอฤดูใบไม้ร่วง เราจะพายเรือไปเก็บมัน
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 17

ตั้งใจไว้ว่า ตอนนั้นจะหยุดทำงานกินเงินเดือนแล้วครับ ทำอย่างอื่นๆ มีให้ทำอีกเยอะ

หวังว่าถึงตอนนั้น จะมีเงินปันผลกินเลี้ยงชีพได้ ถ้ามีครอบครัวก็เลี้ยงครอบครัวได้

Cheer!!!
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Belffet

โพสต์ที่ 18

คุณ worapong

ไม่น่าเชื่อว่าเป็นแฟน ดาบมังกรหยก เหมือนกัน

ฉากที่บ่อกี้พูดประโยคนี้กับเตี๋ยเมี่ยง ทำเอาผมขนลุกเลยครับ "นั่นมันเหมือนกะที่ตูวาดภาพไว้เลยนี่หว่า"
beammy

โพสต์ที่ 19

อายุ 45 เป็น Deadline ของการเกษียณอายุของผมเลย

อิอิ เหลืออีก 23 ปี สู้เค้าๆ ...
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 20

8) คนหนุ่มก็ฝันถึงเกษียณ

สุธีอายุ50แล้ว มีธุรกิจเล็กๆ
    ไม่เกษียณก็เหมือนเกษียณ
    บ่นเบื่อไม่มีไรทำ
    จะไปเที่ยวทุกวันหรือ
    เอ้าให้เที่ยวรอบโลกเลย
    เดี๋ยวก็ต้องกลับมา
    จะไปหาเพื่อน เขาก็ทำงานอยู่
    ไม่มีใครว่างให้เราไปกวนเขาตลอดหรอก
    ลูกก็โตแล้ว ไปยุ่งกะเขามากเขาก็ไม่ให้ยุ่งด้วยหรอก
    อ่านหนังสือจนหมดซีเอ็ด
    แล้วไงครับ
    พลัง อำนาจ เสน่ห์ ความเฉียบคม  ที่เงินก็ซื้อไม่ได้
    ใครไม่ถวิลหามันบ้างครับ
    เอ้าไม่ชอบทางโลก เข้าวัดเลยครับ
    นั่งวิปัสนาให้หลุดโลกไปเลยดีไหมครับ
    ก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับชาตินี้ชาติเดียวหรอกครับ
    ต้องสะสมมาพอควรที่เดียว
    เร่งสะสมก็ไม่ได้ซะด้วยสิครับ
    เหมือนดอกไม้จะบาน จะไปเร่งให้มันบานเร็ว ก็ไม่ได้
    ต้นไม้จะเพิ่มเส้นรอบวง ก็ต้องมีเวลาของมัน  

วันๆก็นั่งเล่นเน็ทอยู่กับบ้าน
    เฉาไปเรื่อยๆ
    ฮอร์โมนเทสโทสเตอโรน ก็ไม่ผลิตเพิ่มสิครับ
    เพราะไม่ค่อยได้ใช้
    ทีนี้ยังอยากเกษียณอีกไหมครับ
    คุยเรื่องนี้ชอบนะครับ สนุกดี

ผมว่าชีวิต ผสมผสานน่าจะดีกับ
  จิต ร่างกายและวิญญาณ นะครับ
  อย่าไปรีบเกษียณเลยครับ
  ทำงานบ้าง
  ออกกำลังกายบ้าง
  เล่นหุ้นบ้าง
  เลี้ยงหลานบ้าง
  เล่นเน็ทบ้าง
  จิบเบียร์บ้าง
  สนทนาธรรมบ้าง
  เที่ยวทะเล เที่ยวภูเขาเอาโอโซนบ้าง
  รับใช้สังคมบ้าง
  จิจ๊ะกะอาซ้อบ้าง
  เด๋วเอสโตรเจนของอาซ้อแกจะหมดเหมือนเทสโทสเตอโรนของเรา แล้วจะเศร้า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 21

por_jai เขียน:จิจ๊ะกะอาซ้อบ้าง
 เด๋วเอสโตรเจนของอาซ้อแกจะหมดเหมือนเทสโทสเตอโรนของเรา แล้วจะเศร้า...
:rofl:  :rofl: พี่นี่อารมณ์ดีอยู่เรื่อย

ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 22

เพิ่งอ่านข่าวว่าประเทศไทยมีอัตราคนว่างงานต่ำที่สุดในโลกครับ

http://www.bangkokpost.com/breaking_new ... ?id=114843
Everything I do, I do it for you.
มือกาว

โพสต์ที่ 23

[quote="por_jai"]8) คนหนุ่มก็ฝันถึงเกษียณ
drchatri

โพสต์ที่ 24

[quote="por_jai"]8) คนหนุ่มก็ฝันถึงเกษียณ
beammy

โพสต์ที่ 25

อายุ 45 ผมคงได้ไปรับ-ส่ง ลูกๆ ที่โรงเรียนทุกวันแล้วครับ

เวลาที่เหลือก้อคงเหมือนพี่พอใจครับ  8)  8)  8)  ...

ป.ล. หลังจากผมเกษียณเนี่ย ความตั้งใจคือ อยากมีมูลนิธิในชื่อของตัวผมเอง ครับ ...
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 26

beammy เขียน:อายุ 45 ผมคงได้ไปรับ-ส่ง ลูกๆ ที่โรงเรียนทุกวันแล้วครับ

เวลาที่เหลือก้อคงเหมือนพี่พอใจครับ  8)  8)  8)  ...
ชีวิตประจำวันของผมเลย
beammy

โพสต์ที่ 27

[quote="ปรัชญา"][quote="beammy"]อายุ 45 ผมคงได้ไปรับ-ส่ง ลูกๆ ที่โรงเรียนทุกวันแล้วครับ

เวลาที่เหลือก้อคงเหมือนพี่พอใจครับ
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 28

แต่ผมว่า ถ้าไม่ได้ทำงานต้องเบื่อแน่ๆเลยครับ

ขนาดตอนนี้ยังไม่ได้เกษียณถ้าช่วงขึ้น project ต่อไปว่างๆมันน่าเบื่อนะครับ

หลังอายุ 45 ขอให้ได้ทำงานที่ชอบ แล้วก็มีเวลาเพื่อคนรอบข้างแล้วก็ตัวเอง ก็พอใจแล้วครับ
Lady

คงเสียไปนานแล้วค่ะ

โพสต์ที่ 29

อายุ 45 เหรอ  ป่านนั้นคงตายไปแล้วล่ะ

ขออยู่ถึงแค่ 30 ปลาย ๆ ก็พอ เต็มที่ไม่เกิน 45 นั่นแหละ

ขอให้วันนั้น เราทำงานเก็บเงินให้ คุณพ่อ คุณแม่ เต็มที่แล้ว

ถึงเวลาที่เราไป อย่างน้อยได้ตอบแทนด้วยการที่มีทรัพย์.สมบัติ

พอที่ พ่อ-แม่ เราไม่ต้องลำบากตอนแก่ ก็พอใจแล้ว

* ปล. ที่คาดว่าจะตายเร็ว อย่าคิดไปถึงเรื่อง  HIV นะ  พอดีว่าเป็นโรคภูมิแพ้มานานแล้ว , ปอดทะลุตั้งแต่ตอนเด็ก ๆ , เป็นโรคกระเพาะเรื้อรัง , โรคเกล็ดเลือดไม่แข็งตัว และ สุดท้าย ไต น่าจะใกล้เสื่อมสภาพแล้ว *

ขออยู่อีก 20 ปี เศษ ๆ ก็พอ ขอแค่ได้เห็น พ่อ-แม่ ไม่ลำบาก ก็ตายตาหลับแล้ว
:+:__ ไม่มีเงิน ก้อมีความสุขได้
beammy

Re: คงเสียไปนานแล้วค่ะ

โพสต์ที่ 30

[quote="Lady"]อายุ 45 เหรอ
โพสต์โพสต์