ไปซัวเถากับกวางโจวมา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amorna
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ทำให้รู้ว่า

บริษัทที่ขายบุหรี่ ต้องรวยมากๆ แน่ๆ เพราะคนจีนชายวัยกลางคนส่วนใหญ่ สูบบุหรี่กันมวนต่อมวน

อสังหาริมทรัพย์ สาธารณูปโภคพื้นฐานดีมากๆ
แต่คนยังเรียนกันน้อย ทำให้ไม่สามารถใช้ประโยชน์ได้เท่าที่ควร หรือการบำรุงรักษายังไม่ค่อยมี

ตลาดในตำบลเล็กๆ (แต่ดูเหมือนจะใหญ่กว่าลำปาง) แผงขายอาหารย่อยๆ ในตลาดมีเครื่องชั่งดิจิตอลใช้กันเป็นส่วนใหญ่ ร้านอาหารเล็กๆ มีตู้อบจานหลังจากที่ล้างเสร็จ (ขนาดเท่าตู้แช่โค้กบ้านเรา) อยู่เกือบทุกร้าน

โรงแรม ที่พัก มีโทรศัพท์สายตรงทุกห้อง ไม่เหมือนบ้านเราที่ต้องใช้ตู้สาขา

มือถือ ถือกันแทบทุกคน และราคาถูกมากๆ วัสดุที่ใช้เหมือนของเด็กเล่น แต่ก็เห็นใช้ติดต่อสื่อสารได้ดีนะคะ
Price is what you pay, value is what you get.
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

จักรยานยังเยอะเหมือนเดิมหรือเปล่า เสียงกระดิ่งดังสนั่น
Amorna

โพสต์ที่ 3

โอ้โฮ เจ็กถามแล้วนึกถึงบรรยากาศบนท้องถนนที่นั่นเลยค่ะ

เสียงกริ่งจักรยานกับเสียงแตรรถมอเตอร์ไซด์กับรถยนต์ ดังแข่งกันค่ะ ที่นั่นเค้าให้สัญญาณกันแบบนั้นค่ะ ไม่รู้ว่าแยกกันออกได้ยังไงว่ามาจากคันไหน เพราะรถเยอะมากๆ ๆ ค่ะ ไม่แน่ใจว่า คนขายของ ร้านค้าที่อยู่ติดริมถนน จะหูเสียกันบ้างรึเปล่านะคะ
(น้องชายไปอินเดียมา บอกว่าที่อินเดียยิ่งกว่าค่ะ :roll: )

จักรยานก็เยอะค่ะ
แต่สัดส่วนอาจลดลง เพราะมีมอเตอร์ไซด์กับรถยนต์มาแบ่งถนนด้วยค่ะ

ถนนหนทางดีนะคะ แต่ระบบการจราจร ยังไม่ดีเท่าที่ควร มั่วมากๆ แต่เค้าเก่งนะคะ ขับกันเก่ง ไม่เห็นชนเลย :lol:

จะมีที่เงียบหน่อยก็ใจกลางเมืองกวางโจว ห้ามบีบแตร เพราะผิดกฎหมายค่ะ :D
Price is what you pay, value is what you get.
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

มีรถไฟฟ้าใต้ดินละยังครับ จำได้ว่าเคยเดินทางไปกับคณะคนไทย แล้วไปเจอผู้ว่าการ คล้ายๆ ผู้ว่าการผังเมือง แกบอกว่า จะตัดรถไฟฟ้าใต้ดิน จากกวางเจา ไปฮ่องกง
Amorna

โพสต์ที่ 5

ไม่แน่ใจค่ะ รู้แต่ว่า มีรถไฟฟ้าค่ะ
เดี๋ยวปีหน้าไปอีกจะกลับมาเล่านะคะ :lol:
เพราะต้องขอไปฝึกภาษาจีนเพิ่มอีกค่ะ จะได้ถามได้ลึกๆ มากๆ
โชคดีที่ญาติที่โน่นเค้าใจดีมากๆ เลยค่ะ
iscssn

โพสต์ที่ 6

:lovl: :lovl: :lovl: :lovl:
jaychou

โพสต์ที่ 7

คิดถึงบ้านเกิดเมืองนอน :'O

ดีใจด้วย คุณอะโมรน่าได้กลับประเทศ

พบญาติพี่น้องที่จากกันมานาน
Amorna

โพสต์ที่ 8

jaychou เขียน: ดีใจด้วย คุณอะโมรน่า

ดีใจเหมือนกันค่ะ เกือบได้เป็นปลาอะโรวาน่า ว่ายน้ำกลับถี่นกำเนิดเสียแล้ว :lol: :lol:
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

คุณอะโมรน่าไปเที่ยวหรือไปทำงานครับ

อยากไปมั่งจัง
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 10

คุณอะโมรน่าไปเที่ยวหรือไปทำงานครับ

ไปดูตลาดหุ้นบ้านเค๊ามั๊ง :lovl:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Amorna

โพสต์ที่ 11

CK เขียน:คุณอะโมรน่าไปเที่ยวหรือไปทำงานครับ

พาอากง(ป่วยเป็นอัมพฤกต์)กลับไปเยี่ยมบ้านเกิดค่ะ
เลยถือโอกาสแวะไปกวางโจวด้วยค่ะ
ไปดูตลาดหุ้นบ้านเค๊ามั๊ง
เสียดายที่กวางโจวไม่มีตลาดหุ้น
ตอนนี้ก็ได้แต่ฝึกวิทยายุทธจากปรมาจารย์ในเว็บนี้ ลงทุนใน SET ไปก่อน
ปีหน้าอาจมี GSE - Guangzhou Stock Exchange เปิดให้ลงทุนก็ได้ :lol:
visanuu

โพสต์ที่ 12

มีตลาดที่Shenzhen(เซินเจิ้น) ไม่ใช่เหรอครับ
Amorna

โพสต์ที่ 13

ใช่ค่ะ มีที่Shenzhen
SSE -Shenzhen Stock Exchange

มี registrants อยู่ 540 (1/06/05)

ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่ค่ะ
:)
http://www.szse.cn/main/en/default.aspx
http://www.szse.cn/main/en/Catalog_1849.aspx
ล็อคหัวข้อ