BLS

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

BLS

โพสต์ที่ 1

ไปถามศูนย์รับฝากหลักทรัพย์มาเรื่องการให้คนอื่นยืมหลักทรัพย์เพื่อ short sell และผู้ให้ยืมจะได้รับดอกเบี้ยจากให้ยืม เขาบอกว่าให้ผมติดต่อกับ broker ที่มีบริการ BLS

ไม่ทราบว่ามีใครในที่นี้เคยให้ broker ยืมหุ้นบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับว่าเป็นยังไงบ้าง คือหุ้นผมอยากถือยาวทุกตัว เลยคิดจะให้ยืมเพื่อให้มีรายได้เสริม
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

BLS

โพสต์ที่ 2

ไม่ฮิตขนาดนี้เลยหรือ ไม่มีใครเคยใช้บริการเลย

เอ่อคือจะบอกว่า ผมจำผิด จริงๆ แล้วเรียกว่า SBL Stock Borrowing and Lending ไม่ใช่ BLS คือตอนนั้นดันไปนึกถึง หลักทรัพย์บัวหลวง มากไปหน่อยเลยจำผิด
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Minesweeper
ผู้ติดตาม: 0

BLS

โพสต์ที่ 3

นั่นสิครับ ตอนแรกนึกว่าวิจารณ์หุ้น

เรื่อง SBL นี่ผมก็สนใจเหมือนกัน แต่ไม่มีข้อมูลนะครับ รู้สึกว่าเขาจะให้ทำได้แต่รายใหญ่ๆ หรือเปล่า บางตัวผมมีแค่พันหุ้นแบบนี้ จะให้ยืมได้หรือเปล่า

หวังว่าต่อไปอาจจะมีระบบให้ยืมผ่านทางอินเตอร์เนตเลย หุ้นอะไรอยากให้ยืม ก็คีย์ตั้งไว้ ใครอยากยืมก็มาเคาะไป หุ้นขึ้นลงไม่ว่า อย่าลืมจ่ายดอกเบี้ยมาด้วยแล้วกัน :mrgreen:

ท่านใดทราบข้อมูลบ้าง มาแชร์กันหน่อย
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

BLS

โพสต์ที่ 4

รายย่อยก็ทำได้ครับ แต่ปัจจุบันธุรกรรม SBL ทำได้เฉพาะหุ้นใน SET50 เท่านั้นครับ
สนใจลองติดต่อไปที่พัฒนสิน (CNS) ครับ รู้สึกว่าสำหรับรายย่อยตอนนี้มีให้บริการอยู่แค่ที่นั่นที่เดียว
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

BLS

โพสต์ที่ 5

การยืมหุ้น SBL นี่ตอนนี้มีเปิดอยู่ไม่กี่โบรคน่ะครับ ที่แน่ๆๆ ก็ พัฒนสินน่ะครับ

ของผมตอนนี้ก็มีให้ทาง CNS ยืมน่ะครับ ให้ยืม PTT ที่มีเยอะหน่อย กับอีกหลายๆๆตัวน่ะครับ ที่ตั้งใจไว้ว่าจะไม่ขายแน่ๆๆ (แต่บางตัวทึ่ให้ยืมเพราะ ติดราคาสูงมากน่ะครับ ฮา... :lovl: )

ไม่ต้องเป็นรายใหญ่ก็ให้ยืมได้ครับ เพราะ ผมมีได้มรดกมาจากพี่สาวมา ราคาสุดยอดดอยมาหลายตัว ขายตอนนี้ก็ขาดทุนแหลก ผมเลยประชดให้เขายืมซะเลยน่ะครับ (ตัวอย่างเช่น true 1000 หุ้น ที่ 70 กว่าบาทน่ะครับ ซื้อมาได้ไงก็ไม่รู้) ก็มีคนมายืมนะครับ

ส่วนดอกเบี้ยการยืม ก็แล้วแต่การตกลงกับผู้ขอยืมน่ะครับ ต่ำสุดนี่ 2.75 % ต่อปีน่ะครับ ถ้าจำไม่ผิด ส่วนระยะเวลานี่ก็แล้วแต่ตกลงกันน่ะครับ
Price is what you pay. Value is what you get...
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

BLS

โพสต์ที่ 6

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่น่ะครับ ของ CNS

http://www.cns.co.th/announce/SBL.pdf
Price is what you pay. Value is what you get...
Minesweeper

BLS

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ :)
naris
ผู้ติดตาม: 60

BLS

โพสต์ที่ 8

แต่ละตัวที่ถือสภาพคล่องสุดยอดดดดดดดดดด.ต่ำ แล้วจะมีคนยืมหรือเปล่าเนี๊ย :lovl:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
mey

BLS

โพสต์ที่ 9

**แนะนำ บ.ล.พัฒนสิน ได้ไปฟังงานสัมมนาหุ้นงานเอ็กซโป2005 ที่ผ่านมา
เค้าบอกว่า บริษัทเค้ามีให้ดอกเบี้ย ถ้าใครสนใจให้ยืมหุ้น..ผู้ที่ให้ข้อมูลคือ
คุณสาธิต วรรณศิลปิน ติดต่อเจ้าหน้าที่การตลาด คุณวรรณภรณ์ ทองสุวรรณ
+66( 0)2677-3333ต่อ3592 โทรสาร +66(0)2285-0114
ถ้าจะติดต่อคุณ สุกิจ อุดมศิริกุล (นักวิเคราะห์ )ต่อ 3501 **
ล็อคหัวข้อ