จังหวะ สำคัญที่สุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 1

การซื้อหุ้น ขายหุ้น กลับกลายเป็นความรู้เป็นเรื่องรอง จังหวะในการซื้อสำคัญกว่า

เช่นรู้ว่า หุ้นดี แต่ราคาไม่ลงมาซักที หรือ ราคาลงมาแล้ว แต่เงินหมด

สรุปคือ จังหวะที่จะได้เลือกซื้อหุ้นดีๆ ในราคาที่เหมาะสม + ต้องมีเงิน

เฮ้อ การรอ คือการเอาชนะใจตัวเอง ซึ่งยากเสียด้วย

บุคคลที่ประสบความสำเร็จ ล้วนแล้วแต่รอเก่ง อย่างวอเรน ปีที่แล้วเหลือเงิน 46 พันล้านเหรียญ เพราะไม่มีหุ้นดีๆให้ซื้อ

เพื่อนๆคิดว่าไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
soytee
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับพี่เจ๋ง :B :B
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

technical analysis ชั้นสูง คำนวณช่วงเวลาที่เข้าซื้อ ไม่ใช่ราคา

Turtle Trading บอกไว้ว่า "การจะเป็นเต่าต้องอดทน รอเวลาที่เหมาะสม
บางที คุณอาจจะไม่ได้ทำอะไรไป 8 เดือนหรือเป็นปีๆ เลยก็ได้ ถ้าไม่มี
สัญญาณที่เหมาะสมว่าถึงเวลาซื้อหรือขายแล้ว"

VI พันธุ์แท้บอกไว้ว่า "รอเข้าซื้อหุ้นในเวลาที่ต่ำกว่ามูลค่ากิจการ"

นักเก็งกำไรพันธุ์แท้บอกไว้ว่า "ซื้อเมื่อถึงเวลาซื้อ ขายเมื่อถึงเวลาขาย อย่าดื้อ"

DSM ว่าไว้ว่า "ขายตามแผนการ ซื้อตามแผนการ อย่าโลภ อย่ากลัว อย่าเร่ง"

อืมมม์ ความอดทนและการรอคอยจังหวะดูเหมือนจะเป็นตัวหารร่วมน้อยของการ
เล่นหุ้นทุกประเภทเลยนะ
Tongue

โพสต์ที่ 4

ซุนวู กล่าวว่า ชนะโดยไม่ต้องรบ คือสุดยอด

การรอคอย ไม่ใช่การไม่ทำอะไรเลย
tom

โพสต์ที่ 5

ซื้อเมื่อควรซื้อขายเมื่อควรขาย

อิอิ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

แต่รายย่อย โดนหลอกประจำ
"Failure is the only way to start again intelligently"
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ชอบพี่เจ๋งตั้งกระทู้มากครับ

มีมุมมองใหม่ๆ ล้วนแล้วแต่มีประโยชน์ทั้งสิ้น

ขอบคุณครับ :D

คิดได้ไง :?:
หนุ่มพะเยา

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยครับพี่เจ๋ง TIMING สำคัญ
Knott

โพสต์ที่ 9

จุดอ่อนผมเลยแหละ มีตังค์แล้วต้องซื้อเลย ไม่เคยทนรอได้นานเกินเดือนเลย เฮ้อ!
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

พี่ Knott นี่น่าจะเป็นValue ตัวจริงเลยนะครับ ไม่สนราคา :mrgreen:
Impossible is Nothing
Knott

โพสต์ที่ 11

อยากให้ถึงขั้นนั้นเหมือนกัน แต่ใจยังไม่นิ่งพอครับ :\/: :\/: :wall:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
Tao Investor

โพสต์ที่ 12

เห็นด้วยครับ จังหวะสำคัญที่สุด

จังหวะ ไม่มีทฤษฏี

จังหวะ เหมือน ดนตรี

จังหวะ ดีๆ ได้เงิน ฟรีๆ

จังหวะ ดีๆ เสียเงิน ฟรีๆ ก็ มี

จังหวะ ไม่มีสอน

จังหวะ ถ้า อยากได้ ต้อง จับ มันให้อยู่ ชาวบ้านเรียก จับจังหวะ

จังหวะ จับ ไม่อยู่ ชาวบ้านเรียก ผิด จังหวะ

จังหวะ ดี มันอยู่ตอนเริ่ม

เริ่มอะไร?

เริ่มที่ใด?

เริ่มที่ใจ?

กระบี่อยู่ที่ใจ หาใช่ที่มือ

ฝีมือ มีไม่น้อย แต่ ความนิ่ง กลับ มีไม่มาก

ยอดฝีมือ ปล่อย กระบี่ ช้า แต่ ถึงก่อน

ใครหลายคน ต้องไปเก็งกำไร หลายๆ ปี

รอจน หมดทุน จึงเริ่มต้นใหม่

อาจบางที Value Investor อาจเป็นวิธีที่เร็วที่สุด

รู้อะไร ไม่สำคัญ เท่า รู้จักใคร

รู้จักใคร จะ เท่า รู้จักตัวเอง

รู้จักตัวเอง รู้จังหวะตนเอง

8)

ปล. ผมยังอยู่นะคร๊าบ ^^
Inmagination is more importan than knowledge
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 13

:lol: :lol: :lol: :lol:

คุณเต๋าบอกว่า
อาจบางที Value Investor อาจเป็นวิธีที่เร็วที่สุด
เห็นด้วยครับ ถ้ามองระยะสั้นๆอาจจะไม่ใช่ แต่ถ้ามองระยะยาวๆผมว่า ใช่เลย เป็นวิธีที่เร็วที่สุด และก็เป็นวิธีที่ทรงประสิทธิภาพที่สุด และตรงประเด็นสอดคล้องกับปรัชญาการลงทุนที่สุด

ประเด็นที่พี่เจ๋งถาม น่าสนใจมากเพราะเป็นตัวชี้วัดผลตอบแทนของเราทีเดียว

ในแง่การวิเคราะห์เลือกหุ้นเราทำได้เต็มที่ แต่ในช่วงจังหวะเวลาที่จะเข้าซื้อขายนี่ยากมากเลยถ้าเป็นช่วงเวลายาวๆ อาจจะพอบอกได้หยาบๆ แต่ช่วงสั้นๆนี่ยากมาก บ่อยครั้งที่เราคิดว่าราคาถูกมากแล้ว แต่มันก็ยังมีถูกมากกว่าอีก ว่าขายได้แพงแล้วนะ มันก็ยังมีแพงกว่าอีก ในนรกก็ยังมีนรก บนสวรรค์ก็ยังมีสวรรค์ยิ่งกว่าอีก ก็เลยต้องทำใจยอมรับครับ บางอย่างก็สุดวิสัยที่เราจะทำอะไรได้

บางเรื่องความพยายามก็เป็นเรื่องของคน แต่ความสำเร็จเป็นเรื่องของฟ้า 555

Knott

โพสต์ที่ 14

บางเรื่องความพยายามก็เป็นเรื่องของคน แต่ความสำเร็จเป็นเรื่องของฟ้า
เพิ่งไปฟังดร.นิเวศน์และดร.สุวรรณที่ Money Expo มาเย็นนี้ ดร.สุวรรณบอกว่า ไม่มีใครที่จะคาดการณ์ได้ถูกทุกครั้ง หากทำได้เช่นนั้นจริง อย่าว่าแต่คนเลย แม้แต่ฟ้ายังอิจฉา หากฟ้าอิจฉาแล้วระวังจะไม่มีที่อยู่ในโลกนี้ :lovl: :lovl: :lovl:
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 15

สำหรับผม ถ้าไม่มีความรู้ ก็คงไม่สามารถหาจังหวะเวลาซื้อหรือขายได้

การลงทุน คุณไม่จำเป็นต้องซื้อราคาต่ำสุด ขายในราคาสูงสุด

เพียงคุณค้นหารอบการเข้าออกใหญ่ๆได้ซักรอบสองรอบ ชีวิตคุณก็สบายไปตลอดชีวิตแล้วครับ

ค้นหาแค่รอบใหญ่ๆ ชีวิตจะได้ไม่เครียดครับ มัวแต่เฝ้าดูรอบเล็กๆ จะเครียดเอานะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
panuphan53

โพสต์ที่ 16

เรียนพี่ฉัตรชัย อยากถามว่า การค้นหารอบใหญ่ๆ มีวิธีการอย่างไรครับ ผมเองเข้าใจว่า ดูจาก กราฟ นะครับ
chatchai

โพสต์ที่ 17

ผมดูกราฟไม่เป็นครับ

การหารอบใหญ่ๆ ก็คือการหารอบของเศรษฐกิจประเทศไงครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Jeng

โพสต์ที่ 18

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เพียงคุณค้นหารอบการเข้าออกใหญ่ๆได้ซักรอบสองรอบ ชีวิตคุณก็สบายไปตลอดชีวิตแล้วครับ 
ไว้ถึงรอบเมื่อไร ผมจะแวะไปหาคุณฉัตรชัยถึงบ้านเลย

คือ อยากสบายไปตลอดชีวิตเหมียนกัน
chatchai

โพสต์ที่ 19

แค่นี้ คนก็อิจฉาพี่เจ๋งกันมากมายแล้วครับ
Jeng

โพสต์ที่ 20

โค้ด: เลือกทั้งหมด

แค่นี้ คนก็อิจฉาพี่เจ๋งกันมากมายแล้วครับ
อิอิ ขอบคุณ

แต่จริงๆ แล้วทุกวันนี้ กินอิ่ม นอนหลับ และยังไม่มีโรคภัย แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ

และที่สำคัญชอบนอนนิดหน่อยตอนกลางวัน อิอิ

แต่เรื่องเงินไม่ต้องอิจฉาหรอกครับ ไม่ได้เสี้ยว คุณฉัตรชัยหรอก

นี่ว่าวันงาน TVI MEETING จะเอาสมุดไปจดบันทึกที่คุณฉัตรชัยบรรยายเลยนะ

เออ มีสมาชิก โทรมาระบุเลยว่า อยากให้คุณฉัตรชัย ช่วยเอางบการเงินของบริษัทง่ายๆ เช่นซื้อมาขายไป หรือ โรงงานก็ได้

ไม่ต้องเอางบที่ซับซ้อน
คือเขาอยากรู้ประเด็นใหญ่ ว่าเวลาดูงบ นี่ 1 2 3 ต้องเจาะเข้าไปดูตรงไหนก่อน

โพสต์ที่ 21

VI พันธุ์แท้บอกไว้ว่า "รอเข้าซื้อหุ้นในเวลาที่ต่ำกว่ามูลค่ากิจการ"

ซื้อผิดตัว แต่ ถูกจังหวะ ยังมีกำไร

ซื้อถูกตัว แต่ ผิดจังหวะ ยังมีขาดทุน

ฉันใดก็ฉันนั้น ทางตรงข้ามก็เช่นกัน

ผมว่า เคล็ดวิชา VI ไม่ได้อยู่ที่การประเมิณมูลค่าพื้นฐาน

มูลค่าพื้นฐาน คนที่คำนวนได้มีไม่น้อยแล้ว คนที่คำนวนไม่ได้ กลับ มีมากกว่า

แสดงว่า มูลค่าพื้นฐาน เป็นของสามัญ เป็นข้อมูล สาธาระณะ

แต่ ต้องใช้ ความรู้ ทางการเงินการบัญชี ในการทำความเข้าใจ เท่านั้น

ซึ่ง มันสอน กันได้

สุดยอดเคล็ดวิชา Value Investor จึงไม่ได้อยู่ตรงนั้น

แล้วอยู่ที่ใด?

เคลื่อนไหว รวดเร็วปานสายฟ้า?

อาจมี เร็วกว่า?

ลื่นไหลเหมือนสายน้ำ?

อาจยังไม่พอ?

ร้อนแรงดั่งไฟบรรลัยกัลย์?

อาจเผาตัวเอง?

เคล็ดวิชา ที่สอนกันไม่ได้ และสำคัญอย่างแท้จริง

ยอดฝีมือ ประทะกัน จังหวะ สำคัญ ที่สุด

จังหวะเกิดจากอะไร?

ไม่มีใครรู้?

มีใครรู้?

ซุนวู กล่าวว่า ชนะโดยไม่ต้องรบ คือสุดยอด

การรอคอย ไม่ใช่การไม่ทำอะไรเลย
บุคคลที่ประสบความสำเร็จ ล้วนแล้วแต่รอเก่ง อย่างวอเรน ปีที่แล้วเหลือเงิน 46 พันล้านเหรียญ เพราะไม่มีหุ้นดีๆให้ซื้อ

เคล็ดวิชา นั้น เป็น สามัญ

ท่าน รอ ได้ หรือ ไม่ ?
Inmagination is more importan than knowledge
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 22

โหลๆ คุณ tao_investor ยังอยู่รึเปล่าครับ :lovl:
สามัญชน

โพสต์ที่ 23

อืม......สงสัยหลุดไปแล้วครับ :lovl: :lovl:

สามัญชน

โพสต์ที่ 24

เน็ตหลุดหนะ :lovl: :lovl:

ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
indexthai

โพสต์ที่ 25

:D
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
ManInBlack

โพสต์ที่ 26

ถามคุณ TAO Investor ครับ

แล้วถ้ายอดฝีมือกำลังรวบรวมลมปราณใช้ท่าไม้ตาย
จะพอมี "จังหวะ" ให้ "มวยวัด" ตุ้ยท้องสักหมัดไหมครับ

ถามแทนคุณคลายเคลียด เจ้าสำนัก Temple Boxing ครับ
ที่สุดสำคัญที่ใจ

โพสต์ที่ 27

ถามคุณ TAO Investor ครับ

แล้วถ้ายอดฝีมือกำลังรวบรวมลมปราณใช้ท่าไม้ตาย
จะพอมี "จังหวะ" ให้ "มวยวัด" ตุ้ยท้องสักหมัดไหมครับ

ถามแทนคุณคลายเคลียด เจ้าสำนัก Temple Boxing ครับ
สายน้ำที่ไหลรินอย่างต่อเนื่อง ยาวนาน

จากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ เป็นธรรมชาติ เป็นธรรมดา ของสายน้ำ

ความต่อเนื่องของสายน้ำ ที่ไหลริน ถึงกลับ ยังมีช่องโหว่

ความเป็นจริงที่ขัดแย้ง ความต่อเนื่องยังมีขาดตอน

น้ำไหลจากที่สูงลงสู่ที่ต่ำ เป็นธรรมชาติ ของผู้ยิ่งใหญ่ ยิ่ง น้อมตน ลงล่าง

น้ำในจอกสุรา ไหลลง ?

ลงโต๊ะ?

ลงเก้าอี้?

ลงพื้น?

ถึงกลับไหลลง คลอง? หรือว่าไหล ลง คอ?

น้ำในคลอง ล้วนไหลลง สู่ แม่น้ำ

จากแม่น้ำ ลง สู่ทะเล

ทะเลนั้น ต่ำที่สุด แต่ ยิ่งใหญ่ที่สุด

อาจบางที ยอดฝีมือ ไม่ใช่ยอดฝีมือ ไม่ใช่ยอดฝีมือ กลับเป็น ยอดฝีมือ

ผู้ใด ใช้จังหวะ ได้เป็นประโยชน์ ผู้ นั้น ได้ชื่อว่า ยอดฝีมือ

ปล. ขอถามคุณ ManInBlack มั่งนะครับ เคล็ดวิชา สำนัก Temple Boxing เป็นอย่างไรบ้าง ครับ

ผมใคร่ขอศึกษา หา ความรู้ จาก สำนัก Temple Boxing

มาประยุกต์ใช้ บ้างครับ

ขอบคุณครับผม :oops:
ManInBlack

โพสต์ที่ 28

คุณTAO Investorครับ

ผู้เยาว์โหลดคัมภีร์ของ temple boxing ไว้นานแล้ว แต่ยังมิได้เริ่มต้นฝึกฝน คาดโทษตัวเองไว้แล้วว่าภายในเดือนนี้ต้องเริ่มท่องจำเคล็ดวิชาให้ได้สักจบหนึ่งก่อน

หากต้องการขอรับคำชี้แนะ ขอได้จากท่านเจ้าสำนัก คุณคลายเคลียด ครับ

ปล.เคล็ดวิชา Temple Boxing ซ่อนอยู่ใน Web นี้ครับ แทรกไว้ในคัมภีร์ที่ชื่อว่า "คลายเคลียดเรโช" คัมภีร์เล่มนี้รู้จักกันในชื่อ KKR ครับ ล้ำลึกมิเป็นรอง DSM
อาจบางที ยอดฝีมือ ไม่ใช่ยอดฝีมือ ไม่ใช่ยอดฝีมือ กลับเป็น ยอดฝีมือ
ล้ำลึกยิ่งนัก อันใดเรียกยอดฝีมือ อาจบางที่วิชาที่ใช้ได้ผลที่สุดกลับเป็นเพียงท่าพื้นฐานที่ใช้ถูกจังหวะเท่านั้น

นับถือ นับถือ
ที่สุดสำคัญที่ใจ
ปุย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 29

ผมว่า จังหวะ ไม่ได้สำคัญแค่กับ การลงทุน หรอกครับ

แต่มันสำคัญกับ "ชีวิต"ของทุกคนด้วย

จริงๆมันก็มีหลายจังหวะ ทั้งช้าทั้งเร็ว

จังหวะชีวิต บางคนเดินช้า แต่เค้ากลับมีความสุข
บางคนเดินคร่อมจังหวะ ก็มีแต่เรื่องวุ่นวายใจ
บางคน จับจังหวะกระชาก ได้ถูก ทำอะไรก็รุ่งเรือง

ผมเห็นด้วยครับว่า "จังหวะ สำคัญที่สุด" 8)
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 30

จังหวะ อาจไม่ใช่แค่สิ่งที่ต้องรอคอย

แต่จังหวะ อาจจะเป็นสิ่งที่ต้องเตรียมการ

และเราอาจจะไม่รู้ว่ามันจะมาหรือไม่

ดังนั้น ความพร้อมอาจสำคัญกว่าจังหวะ

ดังนั้น "จังหวะจึงอาจจะไม่ใช่สิ่งสำคัญที่สุด" :lovl:

เซ็ก กับ จังหวะ นี่ก็สำคัญนะคร๊าบ..... :lovl:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
ล็อคหัวข้อ