อยากให้thaivalue Investor ตั้งเป็นBrokerหรือสถาบันวิจัย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
koaw5f
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากให้thaivalue Investor ตั้งเป็นBrokerหรือสถาบันวิจัย

โพสต์ที่ 1

ออกบทวิเคราะห์แนว Value ไม่เชียร์หลักทรัพย์ที่มีเจ้ามือ
เป็นค่ายที่พึ่งของคนความรู้และข้อมูลน้อย
adi

โพสต์ที่ 2

ไม่อยากครับ อยากให้เป็นแบบสบายๆ กันเองๆ แบบนี้แหละครับดีแล้ว
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Knott

โพสต์ที่ 3

ผมคิดว่าที่นี่ให้มากกว่าสถาบันวิจัยครับ สถาบันวิจัยศึกษาข้อมูล วิเคราะห์ แล้วนำมาเผยแพร่ แต่ที่นี่สอนให้คนสามารถคิด วิเคราะห์ และหาข้อมูลได้ด้วยตนเอง โดยไม่ต้องรอให้ใครหาอาหารมาป้อนให้ครับ สุดยอดแล้วครับ

วันนี้รู้น้อยแต่ค่อยๆศึกษาไปก็จะรู้มากขึ้นเรื่อยๆ เริ่มเรียนรู้ที่จะพึ่งตนเองเป็น และเป็นที่พึ่งแก่คนอื่นได้ในวันหน้าครับ
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 4

ผมขอแค่ 100คน100หุ้นมีการ update อยู่เรื่อยๆ ผมก็พอใจแล้วครับ
ให้เวปเป็นสามารถที่เก็บข้อมูลดิบที่นักลงทุนช่วยกันนำข้อมูลที่คิดว่ามีประโยชน์ในการตัดสินมาลงเอาไว้ ไม่ให้มีตกหล่น
แล้วคนที่สนใจก็เข้ามาใช้ข้อมูล แล้วตัดสินใจด้วยตัวเอง

แล้วในส่วนของ various questions ก็ให้เป็นอย่างนี้เหมือนเดิมต่อไป
ใครมีความเห็นอะไรก็นำมาแบ่งบันกัน ออกความเห็นกันอย่างมีเหตุผล
ดีก็บอกดีไม่ดีก็เตือนๆกัน

ได้แค่นี้ก็พอ ... ต้องการแค่นี้ :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
mustang

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยกับพี่ knott ต้องใช้เวลาศึกษาครับ เหนื่อยหน่อยแต่คุ้มดีครับ :P :P
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ผมว่าอันนี้มันต้องลงทุนอยู่นา แถมต้องมีใบอนุญาติอีก ไม่ดีหรอกครับ เดี๋ยวมีการเก็ยเงินค่าสมาชิกแพงๆ เสียโอกาสคนใหม่ๆเค้านา(คนเก่าๆด้วย) เพราะเวปนี้นำเสนอแนวทางแบบ VI มากกว่าจะหาเงินเป็นล่ำเป็นสันนะครับผมว่า
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
harry

โพสต์ที่ 7

คุณ koaw5f ก็ไปสอบให้ได้ใบอนุญาต cisa หรือ cfa ครับ

จากนั้นก็ร่างแผนมา แล้วจะเรียกผู้เป็นแกนนะเว็บมาคุย ถ้าน่าสนใจ ก็อาจได้ทำ

โดยคุณ koaw5f เป็นคนวิเคราะห์
Expecto Patronum!!!!!!
snizzer

โพสต์ที่ 8

thaivi เปลี๋ยนไป๋.......................
ฉันเยาว์ ฉันเขลา ฉันทึ่ง
ฉันจึง มาหา ความหมาย
ฉันหวังเก็บ อะไร ไปมากมาย
แต่สุดท้าย....... ให้กระดาษฉันใบเดียว
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

ให้มันเป็นสถาบันวิจัย
ผลิตบุคคลในด้านVIโดนเฉพาะ ซึ่งบุคคลด้านนี้
เพาะออกมาได้ยากมาก ถ้าใจไม่แข็งดังภูเขา
:)
jaychou

โพสต์ที่ 10

ทุกอย่างเป็นไปได้ครับ หากมีคนร่วมทำงานจริงจัง

ผมขอบอกว่าตอนนี้มีคณะทำงานอาสาสมัคร
กลุ่มหนึ่งกำลังทำงานกันอย่างไม่เห็นแก่เหน็ดเหนื่อย
เพื่อให้ TVI ปรากฏแก่ทุกท่านเช่นวันนี้
และมีกิจกรรมดีๆให้ทุกท่านในอนาคต

หากท่านทั้งหลายต้องการร่วมแรง ร่วมตัง เอ้ย..ร่วมพลัง
ช่วยกันสร้างให้ Thai Value Investor เติบใหญ่ขึ้นมา
ฝากเบอร์โทรศัพท์ email ไว้ให้ผมใน PM ได้เลยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
soytee

โพสต์ที่ 11

ดีครับ อะไรก็ได้ครับ ดีหมดเลยครับ ปัจจุบันก็ดีอยู่แล้ว หรือว่าถ้าพี่ๆทั้งหมดจะทำอะไรต่อก็ดีครับ อย่างไรก็ดี ประทับใจมากๆครับ หรือ ร้อยคนร้อยหุ้นก็ดีครับ :bow:
เพราะว่าแผนงานของพี่ CK, P' JENG,พี่ครรชิต พี่มนตรี พี่วิบูลย์ ลุงขวดอื่นๆอีกมากมายที่ตั้งเว๊ปไซด์นี้ ทุกกระทู้ที่มีขึ้นมีแต่ความรู้ที่อ่านแล้วรู้สึกได้ ไม่มีผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้องเลย :bow: :lovl: ไม่เหมือนเว๊ปอื่น มันเป็นบทสรุปที่ดีมากครับสำหรับมือใหม่เช่นผม :bow:

ขอบคุณมากๆครับที่ประสบความสำเร็จเรื่องหุ้น หรืออิสรภาพทางการเงินแล้ว ยังไม่ทอดทิ้ง นักเล่นหุ้นมือใหม่ รวมถึงผมเอง :bow:

:ep: :ep: ชอบไอคอนนี้จังหื่นดี เหมือนผมเลย
PaZZaHut

โพสต์ที่ 12

ตั้งแล้วเจ๊ง ดิพี่

ถ้าเป็น โบรกเกอร์ เพราะ VI เทรดไม่บ่อยโบรกไม่มีปัญญาอยู่หรอกครับ

แต่จะตรงข้ามโบรกอื่น

เพราะ VI เล่นตอนเขาไม่เล่น ตอนร่วงๆๆเข้าซื้อ

แต่โบรกอื่น หุ้นขึ้นถึงเล่น เข้ามาเก็งกำไรกัน

:D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D
synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
ForrestGump

โพสต์ที่ 13

jaychou เขียน:ทุกอย่างเป็นไปได้ครับ หากมีคนร่วมทำงานจริงจัง

ผมขอบอกว่าตอนนี้มีคณะทำงานอาสาสมัคร
กลุ่มหนึ่งกำลังทำงานกันอย่างไม่เห็นแก่เหน็ดเหนื่อย
เพื่อให้ TVI ปรากฏแก่ทุกท่านเช่นวันนี้
และมีกิจกรรมดีๆให้ทุกท่านในอนาคต

หากท่านทั้งหลายต้องการร่วมแรง ร่วมตัง เอ้ย..ร่วมพลัง
ช่วยกันสร้างให้ Thai Value Investor เติบใหญ่ขึ้นมา
ฝากเบอร์โทรศัพท์ email ไว้ให้ผมใน PM ได้เลยครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
ตั้งเป็นกระทู้ใหม่เลยดีมั้ยครับ ท่าน Jaychou สมมติว่านะครับ ค่าสมาชิกปีละ500 บาท 1000 บาท หรือ แล้วแต่จะสมทบหรือไม่ แต่ผมขอสมทบแน่ๆ คนนึง เป็นค่าเช่าเซิร์ฟเวอร์และกองกลางในการจัดงานหรือกิจกรรมต่างๆ เรื่องความโปร่งใสผมไม่ห่วงอยู่แล้ว

ผมว่าเรื่องเงินระดมไม่ยากหรอกครับ กับเวปของเรา แต่คนที่จะมาทำหน้าที่ประสานงาน จัดงาน นี่สิครับ แต่ละคนก็อยู่แต่ละที่ มีงานการกันทำ ต้องเสียสละด้วยใจจริงๆ ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ คุณJaychou คุณ มน คุณ CK คุณ เจ๋ง คุณยีน พี่ครรชิตและทีมงานทุกท่าน
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Heroine

โพสต์ที่ 14

เป็นกระทู้ที่ระดมความคิดเห็นอย่างมีสาระที่เป็นอยู่แบบนี้ ก็ดีมากแล้วล่ะค่ะ ไม่อยากเห็นที่นี่มีชื่อเสียงมากเกินไป ชอบที่นี่เพราะภาพปัจจุบันที่ดูจริงใจไม่มีเหตุผลเชิงพาณิชย์แอบแฝงค่ะ :lol:
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 15

ผมว่าเป็นอย่างนี้ก็ดีอยู่นะครับ คือว่าผมไม่ชอบแบบทางการนะครับ

แต่ถ้ามีอะไรให้ช่วย ถ้าสามารถก็ยินดีครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
mrdew

โพสต์ที่ 16

ตั้ง broker ต้องเสียค่าใบอนุญาต 50 หรือ 100 ล้านบาทนี่แหละ เยอะนะ ใครจะจ่าย :?:
lekapuk

โพสต์ที่ 17

ทำกันอย่างนี้ดีกว่าค่ะ รู้สึกว่าเป็นกันเองสามารถปรึกษากันได้ ถ้าเป็น broker กลัวว่าเดี๋ยวแนวทางจะเปลี่ยนไปกลายเป็นธุรกิจเสียหมด
lek
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 18

เอาเป็น บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุนรวม TVIAM จำกัด ไปเลยดีไหม
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ล็อคหัวข้อ