ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
leky
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไ

โพสต์ที่ 91

comrade เขียน:เกรงว่า เราจะแก้ปัญหากันไม่ถูกจุดหรือเปล่าครับ

ผมเชื่อว่า ปัญหาที่เกิด เพราะ มีคนเชื่อว่า มีขบวนการปั่นหุ้นเกิดขึ้นในเว็ปนี้ จริงหรือไม่ผมตอบไม่ได้ครับ แต่เราน่าจะพอปกป้องได้ครับ
เห็นด้วยครับว่านี่แหละครับ ประเด็นปัญหาของแท้ครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไ

โพสต์ที่ 92

อ้าวหากระทู้ไม่เจอ เอามาแปะบนสุดเลย :D

ขอบคุณครับ
หลากหลายความคิดเห็นดีครับ

ส่วนตัวผมวิธีไหนก็ได้ ครับ จะปรับเปลี่ยนอยา่งไรก็ได้
แค่ไม่อยากให้มีการเข้าไปห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ง่ายเกินไป
ถึงแม้ว่าให้เข้าไปได้ง่ายๆ แต่ก็ไม่อยากให้โพสต์ได้ง่ายตามอำเภอใจ
เป็นการป้องกันการเข้ามาใช้ประโยชน์แอบแฝง

อยากให้มีการกลั่นกรองคุณภาพของคนที่จะเข้าไปโพสต์ เพื่อจะได้ห้องร้อยคนร้อยหุ้น เป็นแหล่งข้อมูล
ที่มีคุณค่า หาอ่านเนื้อๆได้ง่ายๆ ไม่ใช่ต้องขุ้ยหาในกรองขยะ อย่างกำลังเป็น และ กำลังจะเป็นในหลายๆห้องครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
extraordinary
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 93

ผมเห็นว่าสิ่งที่จะสร้างความยั่งยืนให้กับเวปเรานั้นอยู่ที่สมาชิกครับ
ประเด็นจึงอยุ่ที่การคัดกรองสมาชิกและพัฒนาความสามารถในการลงทุนแบบVIเป็นหลัก
ช่วงที่ผ่านมาหุ้นขึ้นมาเยอะ มีคนมากมายที่เร่งร้อนที่จะลงทุนหวังกำไรเยอะๆโดยที่แทบจะไม่มีความรุ้ติดตัวเลย
ถ้าหากสมาชิกมือใหม่เรามีภูมิคุ้มกันในพวกหุ้นร้อนทั้งหลาย ประเด็นที่ว่ามีการปั่นหุ้นก็จะลดความสำคัญลงไปเอง
แต่การสร้างระบบป้องกันของตัวเวปเองขึ้นมาก็สำคัญ ผมเห็นด้วยกับพี่เจ๋งอย่างเรื่องห้องร้อยคนร้อยหุ้นเรียงตามA-Zแทน
หรือใช้เซิจชื่อเอา เพื่อป้องกันการปั่นกระทู้

ผมคิดว่าเราต้องกรองสมาชิกด้วยทั้งเชิงปริมาณและคุณภาพ ใช้หลายๆfilterเข้าช่วย อย่างที่ผมเห็นเวปอื่นๆใช้ก็น่าจะได้ผลอยุ่ เช่น
1.ใช้แค่คนละไอดี ทุกไอดีต้องระบุตัวตนได้ อาจใช้บัตรประชาชนแบบพันทิพหรือวิธีอื่นตามสมควร
2.แสดงIP Addressในแต่ละโพส
3.สร้างระบบrank/level ของแต่ละไอดี
4.จัดลำดับการเข้าถึงการเข้าถึงแต่ละห้องตามLevelของไอดี อย่างเช่นเพิ่งสมัครมาLV1 เข้าได้แต่ห้องมือใหม่LV2เข้าห้องValue investing
LVสูงสุดภึงเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้
5.สร้างเงื่อนไขในการเลื่อนขั้นLevel เพื่อได้สิทธิในการใช้ข้อมูลในห้องถัดไป เงื่อนไขอาจจะทำให้ง่ายในห้องต้นๆ เช่นต้องทำคะแนนแบบสอบถามอัตโนมัติ
ได้คะแนนกี่%ถึงจะผ่าน แล้วกำหนดเงื่อนไขให้เข้มข้นขึ้นสำหรับห้องหลังๆ(เอ่อ ไม่ต้องมีรับน้องนะครับ) อันนี้แล้วแต่จะออกแบบกัน
อย่างจะเข้าห้องร้อยหุ้น ถ้าเป็นไปได้นะครับ ให้สมาชิกได้มาเจอตัวกันก็น่าจะดี ได้ลดแรงเสียดทานก่อนที่จะได้เข้าไปโพสกันไปบ้าง

ที่ผมคิดได้ตอนนี้ก็ประมาณนี้อ่ะครับ ดูเหมือนมันจะยาก แต่จากประสบการณ์สมาชิกเวปบิทแต่ก่อน มันช่างยากเย็นแสนเข็ญมากๆกับการเลื่อนขั้น
ต้องไปหาไฟล์มา เปิดคอมแชร์อัพโหลดให้ได้เป็นGBๆ ด้วยเนต256k กว่าจะได้เข้าไปโหลดห้องหนังเทพๆได้นี่เปนชาติครับขอบอก
แต่ว่ายากยังไงก็เท่านั้นครับ ก็คนมันอยากได้ก็ต้องพยายาม เวปบิทนั้นสมาชิกเกือบหมื่นเลยนะครับ

ส่วนที่นี่....หลังๆมานี้แต่ละคนเข้ามาหวังเงินแสนเงินล้าน แค่สมัคร ใส่อีเมลปุ้บ เข้าร้อยหุ้นหาหุ้นmost activeเลย
....พอเจ๊งขึ้นมาค่อยมาโพสด่า :wall:

คนเราของได้มาฟรีได้มาง่ายก็ไม่เห็นคุณค่าจะปู้ยี่ปุ้ยำยังไงก็ได้ไม่ต้องสนใจ เพราะถือว่ามันไม่มีต้นทุน
ผมเคยเหนคนโพสเกรียนๆแล้วท้าให้แอดมินลบไอดี พอลบไปก็สมัครใหม่มาเกรียนต่อ ผมเห็นแล้วเฮิร์ทเลย
ถ้าเป็นเวปอื่นนี่เค้าแบนให้ไม่ได้ผุดได้เกิดไปแล้ว สงสารทีมงานมากที่สละเวลามาทำให้แล้วยังต้องมาเจอแบบนี้อยุ่เรื่อยๆอีก

วิธีนี้ข้อดีคือสมาชิกน่าจะมีคุณภาพมากขึ้น อย่างน้อยดีกว่าปล่อยให้ผลีผลามเข้ามาเล่นหุ้นในจังหวะแบบนี้ ส่วนเรื่องปั่นหุ้นนั้น
ถ้ารักจะปั่นกันจริงๆผมว่าก็คงกันยากอยุ่ดี อย่าลืมว่าไม่ปั่นเวปนี้เค้าก็ไปปั่นที่อื่นได้อยุ่ดี ชั่วโมงนี้ไทยวีไอเป็นแค่ที่ไว้รับบาป
วิธีที่พอทำได้คือทำยังไงให้เรารุ้จักเอาตัวรอดจากหุ้นปั่นมากกว่า
ปัญหานี้ผมว่ามันก็แค่ชั่วคราว เด๋วมันก็จะผ่านไป เหมือนพี่ๆว่าทองแท้ไม่กลัวไฟนั่นละ ส่วนอย่างที่พี่โดมว่าถึงทองแท้แต่มีคนเอาตะกั่วมาเทปนนั่น
ถ้าไอดีสมาชิกแต่ละคนมีต้นทุนในการได้มาแล้ว คงช่วยกรองตะกั่วออกไปได้บ้าง ประกอบกับสมาชิกมีคุณภาพมากขึ้น น่าจะช่วยให้แยกแยะดีขึ้นด้วย

ส่วนข้อเสียคือปริมาณสมาชิกคงหดตัว ยังไงวิธีนี้ก็ทำให้มันยุ่งเพื่อได้กรองคนอยุ่แล้ว แต่ผมก็กลัวว่าจะเสียสมาชิกเก่งๆไปอีก แต่มาลองคิดดูแล้ว
ปล่อยไว้แบบนี้คนดีๆเก่งๆโพสแล้วโดนด่าอยุ่เรื่อย สุดท้ายเค้าก็หายไปกันอยุ่ดี....อย่างที่เป็นอยุ่ปัจจุบันนี้ก็ใช่

ตอนผมเริ่มศึกษาการลงทุนแรกๆก็เริ่มจากที่นี้ มีประโยคนึงจำไม่ได้ว่าจากกระทุ้ของพี่วิบูลหรือบทความของดร.นิเวศน์
ที่ผมรุ้สึกว่าเท่มากๆและเป็นแรงบันดาลใจ คือ the few, the proud, the value ซึ่งสมาชิกรุ่นก่อนๆเข้าถึงมันแล้ว
ผมเองก็อยากให้สมาชิกใหม่ๆรวมทั้งตัวผมเองได้รับสิ่งนี้ด้วย

แต่สุดท้ายแล้ว ผมว่าไม่จำเป็นต้องรีบเปลี่ยนแปลงอะไรตอนนี้ก็ได้ครับ ค่อยๆคิดค่อยๆปรับปรุงไปเรื่อยๆ ช่วงนี้เวปดูวุ่นวายคงเกี่ยวกับภาวะของตลาดหุ้น
เองด้วย ลองตอนเป็นตลาดหมีหรือช่วงตลาดซบเซา เวปคงเงียบเหงากว่านี้เยอะ
หรือถ้ายังไง ใช้สกิลอุเบกขากันไปก่อนดีมั้ย ลึกๆแล้วผมคิดว่าถึงเราไม่ทำอะไรแต่ natural selection ของชาร์ล ดาวิน ก็น่าจะช่วยเราได้บ้างนะครับ :twisted:
เล่นหุ้นอย่ามักง่ายเดี๋ยวจะกลายเป็นปลาติดเบ็ด
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 94

เรื่องที่สำคัญคือการต่อยอดความรู้ ประสบการณ์ และคนที่มีความสามารถ

ทั้งการลงทุน และการจัดการให้สมาชิกได้รับประโยชน์

เว็บ จะมีคุณภาพ อยู่ที่สมาชิก ที่ไม่เก่ง เพิ่งเข้ามา ได้เรียนรู้

ต่อมาเริ่มเก่งขึ้น ต่อมาเก่งมาก

สุดท้าย คนเก่งหายไป แบบนี้ ทุกคนเหนื่อย ต้องสร้างใหม่

ทุกคนที่เข้ามาก็เพื่อประโยชน์ส่วนตนอยู่แล้วครับ รวมทั้งตัวผมเองด้วย

ได้มาอ่าน แล้วก็ได้ประโยชน์

ผมเชื่อว่า การรักษาคนดีมีฝีมือไว้ในเว็บ จะทำให้ ทุกคนที่อยู่ในเว็บได้ประโยชน์

ที่ผ่านมาแล้วก็ให้ผ่านไป แต่ น่าจะได้เรียนรู้ว่า ระบบเว็บบอร์ด ทุกเว็บเลย

ใครยังไม่เก่ง ใครยังไม่ดัง ใครยังไม่รวย ก็โพสได้ สบายๆ ไม่มีคนสนใจมาก

ส่วน ใครเก่ง ใครดัง ใครรวย โพสไปนิด โดนวิจารณ์แหลก

สุดท้าย คนเหล่านี้ ค่อยๆหาย แล้วก็ต้องมาค่อยๆสร้างกันใหม่

ลองดูว่า ทำอย่างไร จะรักษาคนเหล่านี้ไว้ได้ครับ

แล้วรวมพลัง ไปยึดครองโลกเลย ไม่ดีกว่าหรือ ไหนๆ ประเทศไทย

เราก็ไม่มีจุดแข็งด้านอื่นอยู่แล้ว แต่เรามีจุดแข็ง คือคนของเรา

มีปัจเจกบุคคลสูง ทำงานเป็นทีมไม่ค่อยได้ แต่อำนาจทะลุทะลวงสูง

เราก็ใช้จุดแข็งตรงนี้นี่แหละ ไปครองโลก คือ พูดไปงั้นนะ แต่ว่า ถ้าทำได้หละ

สมมุติอนาคต มีสมาชิก มีพอร์ท รวมกับสัก 2 แสนล้านบาท จะเป็นอย่างไร

ที่ผ่านมาตอนเริ่มเว็บใหม่ๆ ก็ไม่มีใครรู้หรอกว่า จะมีสมาชิก มีพอร์ท

นับสิบล้าน หลาย 100 คน เหมือนอย่างทุกวันนี้
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 95

ผมขอเสนออีกหนึ่งความคิดเห็น
คนสมัครใหม่ยังไม่ได้รับอนุญาตเข้ามาในร้อยคนร้อยหุ้น เข้าได้เฉพาะกระทู้อื่นๆ เราก็กำหนดเวลาไปว่าจะเป็นระยะเวลาเท่าไหร่ถึงจะผ่านโปรเข้าร้อยคนร้อยหุ้นได้ และจะต้องมีการ active กระทู้อื่นด้วย คือ ถ้ามีการจับพฤติกรรมในการเข้าเว็บได้ด้วยยิ่งดี ว่า เปิดอ่านวันละีกี่ครั้ง เข้าไปกระทู้ใหนบ้าง คนที่เข้ามาอาศัยผลประโยชน์จะพ่ายแพ้ต่อความอดทนของตัวเองลงไปเอง
jonas

โพสต์ที่ 96

เห็นด้วยกับการปั่นกระทู้และการแสดงตน

เป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าที่และสมาชิกทุกท่านครับ
Outliers

โพสต์ที่ 97

ผมเห็นด้วยอย่างมากกับการที่ต้องใช้บัตรประชาชนในการสมัคร
และต้องใช้เวลาอย่างต่ำ 1 สัปดาห์หลังสมัครถึงจะสามารถ post ได้
(ซึ่งน่าจะทำให้การสมัครเพื่อเข้ามาป่วน ณ. เวลานั้นซาลง)

การเก็บค่าสมาชิกผมก็ค่อนข้างเห็นด้วยนะครับ
แต่อยากจะให้เริ่มปีแรกน้อยๆหน่อย เช่น 100 บาท แล้วค่อยเพิ่มค่าสมาชิกไปเรื่อยๆ จนตลอกชีพที่ 1000 บาท
ที่ผมทำเช่นนี้เพราะเคยเจอบาง web ตอนที่จะเริ่มต้น ไม่แน่ใจว่าค่าสมาชิกที่แพงๆ จะคุ้มกับความรู้ที่ได้รึเปล่า
ทำให้ไม่ได้สมัครสมาชิกไป
ผมว่าถ้าเริ่มซัก 100 บาท ผมว่าเป็นตัวเลขที่ไม่ significant เลย
แต่มันจะทำให้คนที่จะมาป่วนยุ่งยากมากขึ้น และสมาชิกใหม่ก็จะมีความพยายามมากขึ้นที่จะเรียนรู้ให้คุ้มกับค่าเงินที่เสียไป
พอปีต่อๆมาอาจคิดเป็น 200, 500, 1000 ตลอดชีพเลย
เพราะผมคิดว่าการใช้เวลา 1 ปีสำหรับมือใหม่ ก็น่าจะรู้แล้วว่า web นี้คุ้มค่า และถูกจริตกับตัวเองหรือเปล่า
และพอได้ตลอดชีพแล้วก็จะรักษาเกียรติของตัวเองยิ่งชีพ

ผมอยากเพิ่มอีก 1 ข้อเสนอแนะคือ
อยากให้ตอน post มีปุ่มว่าจะให้ show ชื่อคน post หรือไม่ show ก็ได้ แบบเป็น ___ post
แต่ Mod และ Admin จะรู้นะครับว่าเป็นใคร เผื่อถ้า post ไม่ดีจะได้ลบ user ได้
เพราะผมเข้าใจว่าที่ลอกๆเซียนกันอยู่เพราะมีชื่อเซียนประกฎอยู่
ถ้าเซียน หรือคนอื่นๆ ไม่อยากแสดงตัวก็น่าจะไม่มีสิทธฺไปบังคับเค้า
เช่นผมอยากเตือนว่าหุ้น ABC มีราคาแพงไปแล้ว ผมก็ไม่อยากจะ show ชื่อจริง
หรือเซียนอยากบอกว่าตัวนี้ดียังไง หรือมีข้อระวังตรงไหน ก็อาจไม่อยากบอกชื่อจริง

ผมว่ามัน fair ดี เพราะถ้าคนอ่านไม่รู้ว่าใครเชียร์ ใครเตือน ก็จะได้ใช้วิจรณาตัวเองว่าข้อมูลไหนน่าเชื่อถือกว่ากัน
โดยไม่เกี่ยวกับว่าใครเป็นคนเขียน

อย่างตอนผมเข้ามาที่นี่ใหม่ๆ ก็ไม่เห็นรู้เลยว่าใครเก่ง ไม่เก่ง
แต่ผมก็รู้ว่าอันไหนเชียร์มากจนเกินไป และคนไหนที่หวังดีมาคอยเตือน

เสียดายเด็กรุ่นใหม่ที่ไม่ได้แนวความคิดดีๆ แบบเก่าแล้วน่ะครับ
The Miracle of 10,000 hrs
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 98

ขอชี้แจงเพิ่มเติมครับ

ขณะนี้ ทางทีมงานกำลังรอการอนุมัติจัดตั้งสมาคมจากทางราชการอยู่ คาดว่าหน้าจะแล้วเสร็จภายในปีนี้

การเปลี่ยนแปลงหลังจากการจัดตั้งเป็นสมาคมแล้ว

ผู้ที่สนใจคงต้องสมัครเป็นสมาชิกของสมาคม ซึ่งแน่นอนว่าต้องมีค่าธรรมเนียมบ้าง แต่คงไม่สูงมากนัก

และก็เป็นไปได้ที่ สมาชิกของสมาคมแต่ละคนจะมี Log In คนละชื่อเท่านั้น ซึ่งแน่นอนว่าต้องมีการกรอกประวัติหลักฐานต่างๆในการสมัครสมาชิกอยู่แล้ว

เมื่อเป็นสมาคมแล้ว การบริหารจัดการกิจกรรมต่างๆก็น่าสะดวกขึ้น ก็คาดว่าจะมีกิจกรรมส่งเสริมการลงทุนต่างๆเพิ่มเติมตามมา
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
dome@perth

โพสต์ที่ 99

chatchai เขียน:ขอชี้แจงเพิ่มเติมครับ

ขณะนี้ ทางทีมงานกำลังรอการอนุมัติจัดตั้งสมาคมจากทางราชการอยู่ คาดว่าหน้าจะแล้วเสร็จภายในปีนี้

การเปลี่ยนแปลงหลังจากการจัดตั้งเป็นสมาคมแล้ว

ผู้ที่สนใจคงต้องสมัครเป็นสมาชิกของสมาคม ซึ่งแน่นอนว่าต้องมีค่าธรรมเนียมบ้าง แต่คงไม่สูงมากนัก

และก็เป็นไปได้ที่ สมาชิกของสมาคมแต่ละคนจะมี Log In คนละชื่อเท่านั้น ซึ่งแน่นอนว่าต้องมีการกรอกประวัติหลักฐานต่างๆในการสมัครสมาชิกอยู่แล้ว

เมื่อเป็นสมาคมแล้ว การบริหารจัดการกิจกรรมต่างๆก็น่าสะดวกขึ้น ก็คาดว่าจะมีกิจกรรมส่งเสริมการลงทุนต่างๆเพิ่มเติมตามมา
ขอบคุณครับพี่ฉัตรชัย

แสดงว่าหากไม่สมัครสามชิก สมาคมก็จะไม่ได้ user name เพื่อ log in ใช่ไหมครับ

ถ้าเป็นอย่างนั้น ก็จะสามารถ กลั่นกรอง คนเข้ามาโพสต์ลอยๆ ได้พอสมควรนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Sumeth6

โพสต์ที่ 100

chatchai เขียน:ขอชี้แจงเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยครับ.... :)
viim

โพสต์ที่ 101

ดีเลยครับ พอเป็นสมาคมก็จะแก้ปัญหาหรือลดปัญหาหลายๆอย่างลงได้เลย ไว้รอเป็นสมาคมก่อนดีกว่า 1 คน 1 login ก็จะลดปัญหาอื่นๆได้เยอะทีเดียว :D :D
Tiffy

โพสต์ที่ 102

ดีมากเลยค่ะ สนับสนุนการเป็นสมาชิกและระบุ user id โดยส่วนตัวแวะมาอ่านwebเป็นประจำทุกวัน ยิ่งตอนนี้วันละหลายหนเพราะมีเวลาว่างมากขึ้นหลังจากออกจากงานประจำ ได้ความรู้และข้อมูลมากมายจากพี่ๆน้องๆใน thaivi การตัดสินใจคัดกรองข้อมูลเป็นวิจารณยานของแต่ละบุคคล คงไม่ fair หากตัดสินใจผิดพลาดแล้วจะมาโทษว่ากัน
awesomekid

โพสต์ที่ 103

ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ อาจจะต่างกับคนอื่นไปบ้าง

ประเด็นที่ผมพอจะมองออกก็คือ มีคนที่เข้ามาป่วน/ปัน เพื่อผลประโยชน์อะไรบางอย่าง ทั้งเป็นส่วนตัวและบางกลุ่ม ซึ่งทำให้เกิดประเด็นมาม่าใน web ดี ๆ อย่างนี้ ส่วน web thaivi เราเองก็อยากให้กับเด็กใหม่ ๆ ที่เข้ามาอ่านและกำลังจะเติบโตเป็น vi ที่แท้จริงต่อไป ถ้าเราใช้วิธีแบบนี้จะพอเข้าท่าบ้างหรือเปล่าครับ

1. เริ่มต้นด้วยการเก็บค่าสถิติจากการสมัคร เช่น
- สมัครใหม่ได้สิทธิ์เข้าห้อง A
- สมัครมาแล้ว 6 เดือนได้สิทธิ์เข้าห้อง B
- สมัครมาแล้ว 12 เดือนได้สิทธิ์เข้าห้อง C

2. เพิ่มเติมด้วยสถิติการเข้าอ่านและ post เช่น
- สมัครมาแล้ว 3 เดือน และมีสถิติการอ่านและ post เดือนละ 8 (8วันต่อเดือน) ครั้งต่อเดือนขึ้นไป มีสิทธิ์เข้าห้อง D
- สมัครมาแล้ว 6 เดือน และมีสถิติการเข้าอ่านและ post มากกว่า 20 ครั้งต่อเดือน มีสิทธิ์เข้าห้อง E

3. ให้สมาชิกร่วมดูแล web โดยการให้ร่วม vote +1,-1,Notice และเก็บเข้า DB โดยกำหนดผลการ vote กำหนดที่ 1 IP สามารถ vote ได้ 1 ครั้งต่อวันต่อ post คนที่โดน -1, notice บ่อย ๆ จำนวนเท่าไหร่ ก็จะโดนโทษ ban (ที่กำหนด) พวกเราที่เข้ามาก็เพราะที่นี่เป็นที่ ๆ ทำให้ทุกคนไปสู่เป้าหมายเดียวกัน ควรจะร่วมรับผิดชอบทำความสะอาดบ้านด้วยกัน โดยการเป็นเหมือน Mod กลาย ๆ ไปในตัว จะให้ Mod ดูอย่างเดียวคงเหนื่อยแย่..

ใช้ feature ของ webboard ให้เต็มที่จะเป็นการช่วยกรองได้อีกทางนึงครับ

ส่วนเรื่องการเก็บเงินค่าสมาชิกต่อปี ควรจะเก็บสำหรับการ access เข้าห้องที่มีความอ่อนไหวต่อการลุงทุนเช่น ร้อยคนร้อยหุ้น เพื่อเป็นการป้องกันการเข้ามาปั่น (อย่าแพงนะคร้าบบ ^^)

ไม่รู้ผมเพ้อเจ้อไปหรือเปล่านะครับ ถ้าเห็นว่าเพ้อไปไม่เหมาะสมลบได้เลยนะครับ ^^
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
leky

โพสต์ที่ 104

อยากเสนอแนะเรื่องการปรับปรุงเว็บหน่อยนะครับ บางอย่างถ้าเราตั้งกฎมาก ๆ มันก็จะยากที่จะคอยดูแลครับ ถ้าดูแลได้ไม่ทั่วถึงก็จะกลายเป็นปัญหาอีก ที่ผมอยากเสนอนะครับ

1) การเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นไม่ควรจำกัดว่าจะต้องผ่านห้องไหนมาก่อน หรือต้องโพสต์กี่ครั้ง ผมว่าเราต้องมองมุมกว้างครับว่าถึงแม้นักลงทุนหน้าใหม่ก็ควรจะให้โอกาสเค้ามาอ่าน ลองนึกดูครับ มีนักเรียนตั้งแต่ป.1-ม.6 การลงทุนก็เหมือนกัน ถ้าเราจะให้มือใหม่เก่งพอที่จะโพสต์ในห้องทั่วไปได้และมีสาระด้วยตามจำนวนที่กำหนด ผมว่ามันก็ไม่ง่ายนะครับ เป็นการตีกรอบกันเกินไปครับ สุดท้ายก็จะกลายเป็นโพสต์อะไรไปเรื่อยให้ครบตามโควต้า ที่สำคัญอย่าลืมว่ามีนลท.บางท่านเค้าไม่ได้ซื้อขายหุ้นบ่อย เค้าอาจจะแค่ซื้อปีละไม่กี่ครั้งหุ้นที่เค้าซื้ออาจจะมีแค่ไม่กี่ตัว บางคนก็อาจจะมีความรู้อยู่แล้วแต่เค้าต้องการโฟกัสไปที่จุดใดจุดหนึ่ง ปัญหามันจะเกิดถ้าเราตั้งกรอบมาก ๆ ใครจะเป็นคนคอยตัดสิน ควบคุมครับให้เป็นไปตามกฎ ข้อความแบบไหนถือว่ามีสาระหรือไร้สาระ

2) การจะเข้ามาในเว็บทุกครั้งที่เข้าอาจจะมีข้อความให้กดรับทราบทุกครั้ง เช่น "การลงทุนมีความเสี่ยง การใช้ข้อมูลในเว็บในการซื้อขายหุ้นโปรดใช้วิจารณญาณทุกครั้ง และทางเว็บจะไม่รับผิดชอบในกรณีเกิดความเสียหายจากการซื้อขาย" เหมือนเป็นการเตือนทุกครั้งครับ

3) การโพสต์ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นน่าจะมีราคาหุ้นกำกับทุกข้อความ อาจจะเป็นโปรแกรมที่เชื่อมต่อกับราคาหุ้นของตลาด (ผมไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือเปล่า) หรือบังคับให้ต้องใส่ก่อนโพสต์ เพื่อป้องการการเชียร์หุ้น เพื่อให้คนอื่นมารับหุ้นต่อจากตัวเองครับ การโพสต์ข้อมูลและราคาที่อ้างอิงมันจะทำให้คนที่ตามอ่านพอจะบอกได้ครับว่าคนโพสต์มีเจตนาไม่ดีหรือเปล่า ราคาเหมาะสมกับพื้นฐานหรือไม่ ที่สำคัญผมว่ามันได้ประโยชน์ในกรณีที่คุณอ่านตั้งแต่หน้าแรก ๆ ว่าสุดท้ายคนที่วิเคราะห์ไว้ก่อนหน้านี้มาถูกหรือผิดทาง ถือเป็นการเรียนรู้ที่ดีอย่างหนึ่งครับ เพราะปกติในหุ้นแต่ละตัวก็มักจะมีคนโพสต์ผลประกอบการเป็นระยะ ๆ อยู่แล้ว

4) การกำหนดว่า dislike กี่ครั้งแล้วข้อความจะโดนลบ ผมว่ามีทั้งข้อดีและเสีย ผมเข้าใจวัตถุประสงค์ของคนที่วางระบบตรงนี้ครับ แต่ลองคิดอีกมุมหนึ่งนะครับ สมมติในห้องนั้นกำลังมองหุ้นตัวหนึ่งในเชิงบวกกัน 10 คน ราคาหุ้นก็กำลังขึ้น ผมเป็นคนเดียวที่มองในแง่ลบแล้วโพสต์ออกไป มันมีความเป็นไปได้ที่ 10 คนนั้นจะ dislike ผมครับ จะว่าไปถ้าข้อความนั้นผิดกฎมาก ๆ MOD ก็ลบได้อยู่แล้วตามสิทธิ์ ข้อความไหนที่ไม่เข้าข่ายแต่โดน dislike มาก ๆ ถ้าเป็นเรื่องไร้สาระ คนโพสต์ก็จะโดนคะแนนที่ติดลบนั้นสื่อให้คนอื่นเห็นเองครับ และมันก็จะทำให้คนที่อ่านเค้าทราบด้วยว่าข้อความแบบไหนที่คุณไม่ควรโพสต์

5) น่าจะมีการตั้งคณะกรรมการรับเรื่องที่เป็นประเด็นที่อาจจะตัดสินยากครับ เช่น การโพสต์เชียร์ที่ดูมีเจตนาแอบแฝง ทั้งแบบที่ทำโดยคน ๆ เดียวหรือมีการทำเป็นทีม ผมว่ามือเก่า ๆ อ่านก็คงพอดูออกครับ ที่ผมคิดว่าควรตั้งเป็นคณะกรรมการเพราะประเด็นนี้มันละเอียดอ่อน การให้คนใดคนหนึ่งตัดสินถ้าเรื่องเงียบมันก็อาจจะกลายเป็นปัญหา ยิ่งถ้าเป็นคนที่คนในเว็บรู้จักมาก ๆ บางทีก็จะทำให้ลำบากใจในการตัดสิน สมมติว่ากรรมการมี 5 คน ถ้ามีใครส่งเรื่องเข้าไปทั้ง 5 คนก็จะได้รับเรื่องพร้อม ๆ กัน ให้ดูมีความโปร่งใสครับ การส่งเรื่องเข้าไปอาจจะไม่จำเป็นต้องมีการตัดสินว่าถูกผิดนะครับ แต่อย่างน้อยก็เป็นการป้องปรามคนที่คิดจะทำ หรือถ้ามีคนทราบเรื่องก็จะได้ช่วยกันสอดส่องดูแลครับ

เรื่องของประเด็นร้อนที่เพิ่งเกิดขึ้นไป ผมมองว่าหลัก ๆ ของปัญหามันมีสองเรื่องใหญ่คือ

1) การโพสต์ข้อมูลพื้นฐานของหุ้นที่ชวนให้สงสัยว่าจะมีการเชียร์หรือเปล่า ซึ่งผมว่าหลังจากเรื่องนี้ผ่านไป สมาชิกคงระมัดระวังขึ้น ถ้าเรามีระบบตรวจสอบกันเองที่ดี มันก็น่าจะลดลงไปได้ เรื่องพวกนี้เกิดซ้ำแล้วซ้ำเล่า ผมไม่ต้องการให้มีการตัดสินว่าใครถูกผิดเพราะเรื่องบางเรื่องมันอยู่ที่เจตนายากที่จะตัดสิน แต่ถ้าใครสงสัยผมว่าก็ลองไปหาอ่านกันดูแล้วใช้วิจารณญาณตัดสินกันเองว่ามันน่าจะเป็นอย่างไรครับ

2) ความเสียหายจากการซื้อขายหุ้นของคนที่เข้ามาซื้อตามเซียน ต้องยอมรับความจริงครับว่านถท.ในตลาดบางคนเป็นนลท.ประเภทชอบซื้อตามโดยไม่คิด หรือเก็งกำไรโดยเกาะกระแสของคำว่าวีไอ นลท.ส่วนนี้ผมเองไม่สนใจนะครับว่าเค้าจะมาตามเซียนแล้วเสียหาย เพราะผมคิดว่าต่อให้เรามีระบบดียังไงเค้าก็ยังคงทำเหมือนเดิม แต่ที่เราต้องวางระบบให้ดีผมต้องการให้ระบบปกป้อง นลท.ที่เค้า "คิด" ก่อนซื้อ เพียงแต่เค้าอาจจะมี "ภูมิต้านทานในการลงทุน" ยังไม่ดีมากกว่าครับ ลองคิดดูนะครับมันก็น่าเห็นใจถ้าเกิดเงินจำนวนนั้นของเค้าเป็นเงินที่เค้าสะสมมาด้วยความยากลำบาก เค้ามีทัศนคติที่ดีต่อการลงทุน แต่เค้าอาจจะโชคร้ายครับ คนกลุ่มนี้ผมว่าเราต้องให้ความสำคัญมาก ๆ ครับ อย่าไปด่าเหมารวมเค้าทั้งหมดครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
leky

โพสต์ที่ 105

leky เขียน:อยากเสนอแนะเรื่องการปรับปรุงเว็บหน่อยนะครับ บางอย่างถ้าเราตั้งกฎมาก ๆ มันก็จะยากที่จะคอยดูแลครับ ถ้าดูแลได้ไม่ทั่วถึงก็จะกลายเป็นปัญหาอีก ที่ผมอยากเสนอนะครับ

1) การเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นไม่ควรจำกัดว่าจะต้องผ่านห้องไหนมาก่อน หรือต้องโพสต์กี่ครั้ง ผมว่าเราต้องมองมุมกว้างครับว่าถึงแม้นักลงทุนหน้าใหม่ก็ควรจะให้โอกาสเค้ามาอ่าน ลองนึกดูครับ มีนักเรียนตั้งแต่ป.1-ม.6 การลงทุนก็เหมือนกัน ถ้าเราจะให้มือใหม่เก่งพอที่จะโพสต์ในห้องทั่วไปได้และมีสาระด้วยตามจำนวนที่กำหนด ผมว่ามันก็ไม่ง่ายนะครับ เป็นการตีกรอบกันเกินไปครับ สุดท้ายก็จะกลายเป็นโพสต์อะไรไปเรื่อยให้ครบตามโควต้า ที่สำคัญอย่าลืมว่ามีนลท.บางท่านเค้าไม่ได้ซื้อขายหุ้นบ่อย เค้าอาจจะแค่ซื้อปีละไม่กี่ครั้งหุ้นที่เค้าซื้ออาจจะมีแค่ไม่กี่ตัว บางคนก็อาจจะมีความรู้อยู่แล้วแต่เค้าต้องการโฟกัสไปที่จุดใดจุดหนึ่ง ปัญหามันจะเกิดถ้าเราตั้งกรอบมาก ๆ ใครจะเป็นคนคอยตัดสิน ควบคุมครับให้เป็นไปตามกฎ ข้อความแบบไหนถือว่ามีสาระหรือไร้สาระ

2) การจะเข้ามาในเว็บทุกครั้งที่เข้าอาจจะมีข้อความให้กดรับทราบทุกครั้ง เช่น "การลงทุนมีความเสี่ยง การใช้ข้อมูลในเว็บในการซื้อขายหุ้นโปรดใช้วิจารณญาณทุกครั้ง และทางเว็บจะไม่รับผิดชอบในกรณีเกิดความเสียหายจากการซื้อขาย" เหมือนเป็นการเตือนทุกครั้งครับ

3) การโพสต์ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นน่าจะมีราคาหุ้นกำกับทุกข้อความ อาจจะเป็นโปรแกรมที่เชื่อมต่อกับราคาหุ้นของตลาด (ผมไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือเปล่า) หรือบังคับให้ต้องใส่ก่อนโพสต์ เพื่อป้องการการเชียร์หุ้น เพื่อให้คนอื่นมารับหุ้นต่อจากตัวเองครับ การโพสต์ข้อมูลและราคาที่อ้างอิงมันจะทำให้คนที่ตามอ่านพอจะบอกได้ครับว่าคนโพสต์มีเจตนาไม่ดีหรือเปล่า ราคาเหมาะสมกับพื้นฐานหรือไม่ ที่สำคัญผมว่ามันได้ประโยชน์ในกรณีที่คุณอ่านตั้งแต่หน้าแรก ๆ ว่าสุดท้ายคนที่วิเคราะห์ไว้ก่อนหน้านี้มาถูกหรือผิดทาง ถือเป็นการเรียนรู้ที่ดีอย่างหนึ่งครับ เพราะปกติในหุ้นแต่ละตัวก็มักจะมีคนโพสต์ผลประกอบการเป็นระยะ ๆ อยู่แล้ว

4) การกำหนดว่า dislike กี่ครั้งแล้วข้อความจะโดนลบ ผมว่ามีทั้งข้อดีและเสีย ผมเข้าใจวัตถุประสงค์ของคนที่วางระบบตรงนี้ครับ แต่ลองคิดอีกมุมหนึ่งนะครับ สมมติในห้องนั้นกำลังมองหุ้นตัวหนึ่งในเชิงบวกกัน 10 คน ราคาหุ้นก็กำลังขึ้น ผมเป็นคนเดียวที่มองในแง่ลบแล้วโพสต์ออกไป มันมีความเป็นไปได้ที่ 10 คนนั้นจะ dislike ผมครับ จะว่าไปถ้าข้อความนั้นผิดกฎมาก ๆ MOD ก็ลบได้อยู่แล้วตามสิทธิ์ ข้อความไหนที่ไม่เข้าข่ายแต่โดน dislike มาก ๆ ถ้าเป็นเรื่องไร้สาระ คนโพสต์ก็จะโดนคะแนนที่ติดลบนั้นสื่อให้คนอื่นเห็นเองครับ และมันก็จะทำให้คนที่อ่านเค้าทราบด้วยว่าข้อความแบบไหนที่คุณไม่ควรโพสต์

5) น่าจะมีการตั้งคณะกรรมการรับเรื่องที่เป็นประเด็นที่อาจจะตัดสินยากครับ เช่น การโพสต์เชียร์ที่ดูมีเจตนาแอบแฝง ทั้งแบบที่ทำโดยคน ๆ เดียวหรือมีการทำเป็นทีม ผมว่ามือเก่า ๆ อ่านก็คงพอดูออกครับ ที่ผมคิดว่าควรตั้งเป็นคณะกรรมการเพราะประเด็นนี้มันละเอียดอ่อน การให้คนใดคนหนึ่งตัดสินถ้าเรื่องเงียบมันก็อาจจะกลายเป็นปัญหา ยิ่งถ้าเป็นคนที่คนในเว็บรู้จักมาก ๆ บางทีก็จะทำให้ลำบากใจในการตัดสิน สมมติว่ากรรมการมี 5 คน ถ้ามีใครส่งเรื่องเข้าไปทั้ง 5 คนก็จะได้รับเรื่องพร้อม ๆ กัน ให้ดูมีความโปร่งใสครับ การส่งเรื่องเข้าไปอาจจะไม่จำเป็นต้องมีการตัดสินว่าถูกผิดนะครับ แต่อย่างน้อยก็เป็นการป้องปรามคนที่คิดจะทำ หรือถ้ามีคนทราบเรื่องก็จะได้ช่วยกันสอดส่องดูแลครับ

เรื่องของประเด็นร้อนที่เพิ่งเกิดขึ้นไป ผมมองว่าหลัก ๆ ของปัญหามันมีสองเรื่องใหญ่คือ

1) การโพสต์ข้อมูลพื้นฐานของหุ้นที่ชวนให้สงสัยว่าจะมีการเชียร์หรือเปล่า ซึ่งผมว่าหลังจากเรื่องนี้ผ่านไป สมาชิกคงระมัดระวังขึ้น ถ้าเรามีระบบตรวจสอบกันเองที่ดี มันก็น่าจะลดลงไปได้ เรื่องพวกนี้เกิดซ้ำแล้วซ้ำเล่า ผมไม่ต้องการให้มีการตัดสินว่าใครถูกผิดเพราะเรื่องบางเรื่องมันอยู่ที่เจตนายากที่จะตัดสิน แต่ถ้าใครสงสัยผมว่าก็ลองไปหาอ่านกันดูแล้วใช้วิจารณญาณตัดสินกันเองว่ามันน่าจะเป็นอย่างไรครับ

2) ความเสียหายจากการซื้อขายหุ้นของคนที่เข้ามาซื้อตามเซียน ต้องยอมรับความจริงครับว่านถท.ในตลาดบางคนเป็นนลท.ประเภทชอบซื้อตามโดยไม่คิด หรือเก็งกำไรโดยเกาะกระแสของคำว่าวีไอ นลท.ส่วนนี้ผมเองไม่สนใจนะครับว่าเค้าจะมาตามเซียนแล้วเสียหาย เพราะผมคิดว่าต่อให้เรามีระบบดียังไงเค้าก็ยังคงทำเหมือนเดิม แต่ที่เราต้องวางระบบให้ดีผมต้องการให้ระบบปกป้อง นลท.ที่เค้า "คิด" ก่อนซื้อ เพียงแต่เค้าอาจจะมี "ภูมิต้านทานในการลงทุน" ยังไม่ดีมากกว่าครับ ลองคิดดูนะครับมันก็น่าเห็นใจถ้าเกิดเงินจำนวนนั้นของเค้าเป็นเงินที่เค้าสะสมมาด้วยความยากลำบาก เค้ามีทัศนคติที่ดีต่อการลงทุน แต่เค้าอาจจะโชคร้ายครับ คนกลุ่มนี้ผมว่าเราต้องให้ความสำคัญมาก ๆ ครับ อย่าไปด่าเหมารวมเค้าทั้งหมดครับ
ลืมไปอีกข้อครับ

6) เห็นด้วยว่าห้องร้อยคนร้อยหุ้น ไม่ควรมีการดันกระทู้เวลามีคนโพสต์เข้าไปใหม่ เพราะบางคนจะพิจารณาเลือกหุ้นที่หน้าสนใจโดยดูจากความ active ของหุ้น และไม่ควรมีตัวเลขจำนวน reply หรือ view ในหน้าแรกครับ เพื่อตัดปัญหาแบบเดียวกัน น่าจะเรียงชื่อหุ้นตามอุตสาหกรรมครับ
suwicha
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 106

ขอประท้วงครับท่านประธาน

ถ้าเอาตามนี้ ผมเป็นสมาชิกมา6ปี โพสต์น้อย ก็จะต้องถูกยึดสิทธิ์ในการเข้าห้อง100คน100หุ้นตามข้อเสนอคุณGREENงั้นสิครับ :'O :'O

งงครับกับกฎแบบนี้ :roll: :roll: :roll:
สรุปแล้วปัญหาthaiviเกิดจากสมาชิกที่ไม่โพสต์ข้อความอย่างนั้นหรือครับ? :evil: :evil:

การแก้ปัญหา ถ้าแก้ไม่ตรงจุดมันจะยิ่งสั่งสมปัญหาให้มากขึ้นจนในที่สุดจะยุ่งเหยิงจนแก้ไม่ได้นะครับ

ลองค่อยๆหาเหตุของปัญหากันเป็นขั้นตอนดีกว่าครับ
1. ปัญหาทั้งหมดที่เกิดขึ้น เกิดจากคนที่โพสต์ไม่ใช่คนที่ไม่โพสต์ อย่าหลงประเด็นครับ
2.คนที่โพสต์ไม่ได้สร้างปัญหาทุกคน แต่เป็นเฉพาะคนที่มีเจตนาเชียร์หุ้น ถูกมั้ยครับ

ดังนั้น การแก้ปัญหาคือ ทำอย่างไรไม่ให้มีการโพสต์เชียร์หุ้น ไม่ใช่ตัดสิทธิ์คนที่ไม่โพสต์นะครับ

ผมขอเสนอนะครับว่า ใน100คน100หุ้น อนุญาตให้โพสต์ข่าวสารข้อมูลได้เท่านั้น ห้ามคอมเม้นต์
ทีนี้ คนที่เรียกตัวเองว่าvi จะต้องยืนบนขาของตนเอง ต้องย่อยข้อมูลข่าวสารเอง ไม่ใช่คอยหาคอมเมนต์ของเซียนว่าหุ้นตัวนี้น่าซื้อหรือเปล่า? เพราะคิดเองไม่ได้หรือไม่กล้าตัดสินใจ
ด้วยตัวเอง แต่อยากจะเรียกตัวเองว่าvi :wall: :wall:

ถ้าแก้ตามนี้ปัญหาเชียร์หุ้นหรือไม่จะหมดไป ไม่มีใครซื้อหุ้นตามใคร ทุกคนตัดสินใจด้วยตัวเอง โทษใครไม่ได้ถ้าขาดทุน

ผมก็แค่เสนอตามสติปัญญาอันน้อยนิด มีจุดบกพร่องอะไร พี่ๆก็ช่วยชี้แนะด้วยครับผม

หรือถ้าจะเอาแบบที่คุณGREENเสนอ ผมก็ไม่มีปัญหา ถ้าเป็นความต้องการของสมาชิกส่วนใหญ่ตามระบอบประชาธิปไตย

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณพี่ๆที่ก่อตั้งเวบนี้ ที่เสียสละทำงานเพื่อเวบมาทุกๆท่าน
ผมไม่มีอะไรจะให้นอกจากคำว่า..
ขอบคุณจริงๆครับ
:bow: :bow: :bow: :bow:
pooklook

โพสต์ที่ 107

เห็นด้วยกับความเห็นของคุณ lekky ครับ
และไม่เห็นด้วยกับการบังคับให้ต้อง post เพราะ
บางคนรู้มากก็จริงแต่อาจมีปัญหาในการถ่ายทอดรวมทั้งมือใหม่ที่ยัง
ไม่สันทัดก็ไม่รู้จะโพสอะไร ถ้าไปบังคับให้โพสก็จะมีลังแต่จะพบการ
สักแต่โพสเพิ่มขึ้น คุณอาจจะเจอ ความเห็นที่มีแต่ 'เห็นด้วยครับ" " ขอบคุณครับ'
suwicha
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 108

dome@perth เขียน:
พี่เขียว เขียน:ที่ผมเสนอไปนั้น ผมเชื่อว่า จะเป็นการคัดกรองคนที่ จริงจัง ต่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า มาครับ ใครจะมาฉาบฉวย ลอกหุ้นดูหุ้น ก็ไม่ใช่ว่าจะมาได้มากันง่ายๆ โพส 200 โพส หรือ 300 โพส ก่อนจึงจะเข้าร้อยคนร้อยหุ้นได้ ก็น่าจะถือว่าเป็นการแสดงความพยายามระดับหนึ่ง และยิ่งตั้งคำถาม ตอบคำถามมากขึ้นจะ ช่วยให้เราตกผลึกได้ดียิ่งขึ้น

เช่นกัน ก็จะกระตุ้นให้คนที่ อ่านอยู่เงียบๆ ออกมา โชว์เสียงบ้าง สังคมที่ดี ก็ควรมีทั้ง Give ทั้ง Take ใช่มั้ยครับ
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่า มีใครบ้างตั้งใจ อยากให้คืนสู่เวปบ้าง
หรือแค่จ้องเข้ามา Take อย่างเดียว

ของซาวเสียงหน่อยได้ไหมครับว่า
ยังมีคนที่เจตนาดี และ ส่งสริมเวปไซต์
ให้เป็นเป็นแหล่งความรู้ในการลงทุนต่อไปอยู่มาน้อยแค่ไหน

เข้ามาลงซื่อดูนะครับ

ปล. อยากให้ติดสติ๊กกี้ ไว้หน้าแรก สัก 1 อาทิตย์ ได้ไหมครับ

ฟังดู เหมือนคนที่อ่านมากโพสต์น้อย เป็นคนเห็นแก่ตัวมากเลยนะครับ :cry: :cry: :cry:

การให้ การตอบแทน ไม่ใช่ว่าจะต้องใช้ถ้อยคำเสมอไป
ยังมีวิธีอื่นอีกมากมาย อย่างเช่น ในปีแรกที่ผมเข้าเป็นสมาชิก ทางเวบขาดเงินทุนหมุนเวียน
สมาชิกก็ช่วยสมทบตามกำลัง อย่างนี้เป็นต้น

คนที่ไม่โพสต์อาจมีสาเหตุมากมายเช่น..
บางคนงานมาก ไม่ค่อยมีเวลา
บางคนเรียบเรียงคำพูดไม่เก่ง พิมพ์ช้า
บางคนรู้สึกว่าตัวเองความสามารถน้อย(อย่างผม)
บางคนเกรงว่าจะเป็นการเชียร์หุ้นของตัวเอง
ฯลฯ
จากระทู้ไทวิเสื่อม มีคนโพสต์ข้อความตรงใจผม ผมก็กดLike แต่ไม่ได้โพสต์อะไรที่นี่
แต่เลือกที่จะไปโพสต์ที่pantip เพื่อแก้ต่างให้เวบ

ที่โพสต์มานี่ก็ไม่ได้อะไรหรอกครับ แค่อยากบอกว่า..
...ไม่โพสต์ ไม่ใช่อาชญากร...
Sumeth6

โพสต์ที่ 109

เห็นด้วยกับคุณ Suwicha ครับ...

ผมก็มือใหม่ โพสต์น้อย อาจเป็นเพราะยังใหม่ยังไม่เก่งกล้า ไม่กล้าออกความเห็นอะไรมากนัก
ส่วนใหญ่จะตามอ่านมากกว่า แต่คนโพสต์น้อยก็ไม่ได้เห็นแก่ตัวนะครับ

ซักวันหนึ่งเมื่อเค๊าเก่งกล้าขึ้น เค๊าจะตอบแทนสังคมเว็ปนี้แน่นอน
ถ้าเค๊ารู้สึกว่าสังคมนี้เป็นสังคมที่ดี สังคมแห่งการแบ่งปัน
ซึ่งนั่นคือวัตถุประสงค์หลักของเว็ปนี้ ขอบคุณครับ... :D
Worapot

โพสต์ที่ 110

suwicha เขียน: ฟังดู เหมือนคนที่อ่านมากโพสต์น้อย เป็นคนเห็นแก่ตัวมากเลยนะครับ :cry: :cry: :cry:

การให้ การตอบแทน ไม่ใช่ว่าจะต้องใช้ถ้อยคำเสมอไป
ยังมีวิธีอื่นอีกมากมาย อย่างเช่น ในปีแรกที่ผมเข้าเป็นสมาชิก ทางเวบขาดเงินทุนหมุนเวียน
สมาชิกก็ช่วยสมทบตามกำลัง อย่างนี้เป็นต้น

คนที่ไม่โพสต์อาจมีสาเหตุมากมายเช่น..
บางคนงานมาก ไม่ค่อยมีเวลา
บางคนเรียบเรียงคำพูดไม่เก่ง พิมพ์ช้า
บางคนรู้สึกว่าตัวเองความสามารถน้อย(อย่างผม)
บางคนเกรงว่าจะเป็นการเชียร์หุ้นของตัวเอง
ฯลฯ
จากระทู้ไทวิเสื่อม มีคนโพสต์ข้อความตรงใจผม ผมก็กดLike แต่ไม่ได้โพสต์อะไรที่นี่
แต่เลือกที่จะไปโพสต์ที่pantip เพื่อแก้ต่างให้เวบ

ที่โพสต์มานี่ก็ไม่ได้อะไรหรอกครับ แค่อยากบอกว่า..
...ไม่โพสต์ ไม่ใช่อาชญากร...
เห็นด้วยกับคุณ Suwicha ครับ
yaris

โพสต์ที่ 111

สวัสดีครับ
ผมเองก็เป็นสมาชิกมานาน แต่ก็ไม่ค่อยได้โพสต์ เนื่องจากไม่ค่อยมีเวลา (เวลาจะอ่านยังแทบไม่ค่อยจะมี) จึงต้องเลือกอ่านแบบจำกัด อยากจะขอแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องที่เกิดขึ้นในพันทิบ ซึ่งผมก็ได้ทราบมา จริงๆแล้วปัญหาของเรื่อง เกิดจากการที่หลายๆ คนมีความคิดต่างออกไป ซึ่งเป็นเรื่องปกติในสังคม เราไม่สามารถจะทำให้ทุกคนคิดเหมือนกันได้ ทางหนังสือพิมพ์ที่ลงข่าว ก็มีส่วนผิดอย่างมากที่ชี้นำคนอ่าน เรื่องแบบนี้จริงๆ แล้วเราไม่ควรนำมาคิด มาเป็นเรื่องที่ทำให้เกิดผลกระทบต่อเวบแห่งนี้ ทำให้ MOD หลายๆคน รู้สึกไม่ดี เรื่องที่เกิดขึ้นนี้ ถ้าเปรียบเป็นหุ้น ก็เหมือนกับการสวิงขึ้นลงของราคา อย่างรุนแรง ซึ่งคนที่ใช้หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่า (VI) ก็ไม่ควรจะสนใจกับการขึ้นลงของราคา หรือการออกข่าวเชียร์หรือทุบหุ้น เปรียบไปก็เหมือนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น เราควรนิ่งเฉยไว้ ไม่ควรจะทำอะไรทั้งสิ้น ปล่อยให้คนอื่นๆ เค้าเป็นอย่างที่เค้าเป็น ไม่ควรต้องมาจำกัดการโพสต์ จำกัดการอ่าน ทำให้เกิดผลกระทบต่อคนส่วนใหญ่ใน THAIVI แห่งนี้ ซึ่งเรื่องนี้อีกเดี๋ยวก็จะต้องผ่านไป
การลงทุนก็ต้องมีอุปสรรคเข้ามาเหมือนกัน สุดท้ายเราก็ต้องผ่านไปให้ได้ จุดประสงค์ของเวบแห่งนี้คืออะไร ก็คือการส่งเสริมให้คนส่วนใหญ่ลงทุน ด้วยความระมัดระวัง ศึกษาหาความรู้ก่อนลงทุน เราไม่ได้ต้องการให้เป็นเวบยอดฮิตหรือว่า เวบที่คนเข้ามาเยอะๆ หรืออย่างไร คนที่เข้ามาโพสต์ก็ต้องมีทั้งคนที่หวังดีและหวังร้าย แต่คนส่วนใหญ่ผมเชื่อว่ามีวุฒิภาวะที่จะตัดสินใจได้พอสมควร ฉะนั้นเราก็ควรทำของเราต่อไป ไม่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงใดๆ ทั้งสิ้น
ข้อเสนอแนะที่อยากให้มี
- คำเตือนเกี่ยวกับว่า การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาหาข้อมูลก่อน
- การล้างระบบสมาชิกใหม่ หรือการใช้ชื่อจริงอาจจะไม่จำเป็น เพราะคนส่วนใหญ่ถ้าอยากใช้ชื่อจริง ก็คงจะใช้ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว อีกทั้งเวลาที่โพสต์เป็นชื่อจริง ทำให้สามารถนำไปค้นหาได้ในรายชื่อผู้ถือหุ้น ซึ่งคงจะไม่ดีแน่ ถ้ามาโพสต์ให้ข้อมูล แล้วคนอื่นนำไปหาแล้วก็ซื้อหุ้นตาม
- การใช้ระบบนับคะแนน หรือความเห็นก่อนเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น วิธีนี้จะทำให้คนพยายามเก็บคะแนน โดยที่โพสต์ในสิ่งที่ไม่มีประโยชน์ เกิดการเสียเวลาอ่าน และกระทู้จะถูกดันไปโดยใช่เหตุ อีกทั้งหลายๆคนที่เข้ามาในเวบ(เช่นผมเป็นต้น) อยากจะแสดงความเห็น แต่ไม่มีความรู้เพียงพอ ซึ่งโพสต์ไป ก็ไม่เป็นผลดีอีก
- การเก็บค่าสมาชิก อันนี้อยากจะเสนอว่า ระวังจะเกิดปัญหาเกี่ยวกับเรื่อง เงินๆทองๆ เพราะ เรื่องแบบนี้ทำให้เกิดปัญหาได้ในทุกวงการ
- สุดท้ายขอระบายนิดนึงเกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมว่าพวกเราอย่าไปสนใจกับสิ่งรอบข้าง หรือเก็บเอามาคิดให้กังวลเลย อีกเดี๋ยวทุกอย่างก็จะผ่านไป คนก็จะลืม สนใจกับการลงทุนจะดีกว่า อย่ากจะรู้ว่า สมมุติ ในอีก 2 เดือนข้างหน้า หุ้น _AS เกิดราคาขึ้นไปที่ 5 บาท หนังสือพิมพ์จะว่ายังไง จะกลับมาขอโทษนักลงทุน VI หรือ ไม่ คนส่วนใหญ่จะรู้สึกไหม ว่าพวกเขาได้ตัดสินและประนามคนกลุ่มนี้ไปเรียบร้อยแล้ว
ขอฝากไว้เท่านี้ละกัน (พอดีผมพิมพ์ไม่ค่อยเก่ง ไม่ค่อยมีเวลา อีกทั้งความรู้น้อย เลยไม่ค่อยได้โพสต์ ไม่ได้ให้อะไรกับเวบมากเท่าที่ควร)
march

โพสต์ที่ 112

เห็นด้วยกับการเก็บค่าสมาชิกครับจะได้คัดกรองได้ในระดับหนึ่ง
ถ้าจะให้ดีก็ผ่านการอบรบกับทางwebเลยครับหรือไม่ก็มีการทดสอบแบบง่ายๆครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 113

ไม่เห็นด้วยกับ การล้างชื่อเดิมทิ้งครับ

เพราะ สามารถมองได้อีกมุมหนึ่งคือการทำลายหลักฐาน

ข้อมูลเก่าๆ ของ เซียนทั้งหลาย ดีๆทั้งนั้น ไปล้างทำไมหละครับ

ปัญหาคืออะไรแก้ตรงนั้นครับ

ถ้าไม่มีปัญหาไม่ต้องแก้ ถ้าคิดว่ามีปัญหา ก็ต้องแก้ปัญหาให้ตรงประเด็นครับ
J.Livermore

โพสต์ที่ 114

yaris เขียน: - สุดท้ายขอระบายนิดนึงเกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมว่าพวกเราอย่าไปสนใจกับสิ่งรอบข้าง หรือเก็บเอามาคิดให้กังวลเลย อีกเดี๋ยวทุกอย่างก็จะผ่านไป คนก็จะลืม สนใจกับการลงทุนจะดีกว่า
เห็นด้วยที่สุดครับ เราบริสุทธิ์ใจ อยู่เฉยๆ ทุกอย่างก็ดีขึ้นเอง ยิ่งดิ้นรนมาก มันก็เหมือนร้อนตัว

แต่อยากฝากไว้นิดนึงครับ ถ้าคิดจะเปลี่ยนแปลงอะไร อยากให้ทำการโหวตเพื่อฟังความเห็นของสมาชิกทกุคน เพราะ ผมคิดว่า พวกเราที่เข้ามาคุยกัน หรือ เข้ามาอ่านในกระทู้นี้ ยังเป็นส่วนน้อยมาก เวบ ThaiVI เป็นของสมาชิกทุกคน ดังนั้นการตัดสินใจของสมาชิกทุกคนจะถือเป็นที่สุด และทุกคนต้องปฏิบัติตาม
otakung
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 115

Jeng เขียน:ไม่เห็นด้วยกับ การล้างชื่อเดิมทิ้งครับ

เพราะ สามารถมองได้อีกมุมหนึ่งคือการทำลายหลักฐาน

ข้อมูลเก่าๆ ของ เซียนทั้งหลาย ดีๆทั้งนั้น ไปล้างทำไมหละครับ

ปัญหาคืออะไรแก้ตรงนั้นครับ

ถ้าไม่มีปัญหาไม่ต้องแก้ ถ้าคิดว่ามีปัญหา ก็ต้องแก้ปัญหาให้ตรงประเด็นครับ
เห็นด้วยครับ เท่าที่อ่านมาผมคิดว่าเพื่อนสมาชิกหลาย ๆ ท่านก็ไม่ได้คิดว่า thaivi จะมีัปัญหาอะไร บางทีอาจจะไม่ต้องแก้อะไรเลยก็ได้นะครับ :mrgreen:
Whitededevil

โพสต์ที่ 116

อย่างผม ไม่ค่อยได้ตอบ แต่ก็มาเก็บเกี่ยวข้อมูลในนี้อยู่ตลอดๆ จะทำยังไงดีล่ะครับ :oops:
ความฝันไม่มีวันเป็นจริง

หากเราไม่เริ่มต้นลงมือทำ
Sumeth6

โพสต์ที่ 117

ผ่านไปหลายวัน สถานการณ์ดูดีขึ้น... :)
dome@perth

โพสต์ที่ 118

copter เขียน:ผมขอเสนอความคิดเห็นเพิ่มเติมเล็กน้อย เรื่องการเข้าใช้เวปที่บอกว่าควรมีการโพสขั้นต่ำ ผมค่อนข้างเห็นด้วยว่าจะมีการปั๊มยอดโพสมาก สิ่งที่ได้รับไม่น่าจะเกิดประโยชน์ เพราะผมเป็นคนหนึ่งที่ยอมรับว่าเข้ามาอ่านเยอะมาก และได้รับประโยชน์มากจากเว็ปนี้ แต่ผมไม่ค่อยได้โพสเนื่องจากความรู้ยังต่ำต้อยเมื่อเทียบกับนักลงทุนหลายๆ ท่าน(ขอเป็นกำลังใจ อย่าท้อแท้กับคนไม่ดีเพียงไม่กี่คน) ผมอยากจะเสนอปรับปรุงวิธีการเข้าใช้เวป เริ่มตั้งแต่การเข้าเป็นสมาชิกของเวป
1. การกรอกประวัติสมาชิก ให้ใช้ชื่อ นามสกุลจริงในการกรอกประวัติ
2. นำส่งเอกสารไปยังเวป เพื่อตรวจสอบความถูกต้อง
- สำเนาบัตรประชาชน
- สำเนาทะเบียนบ้าน
ที่ทำอย่างนี้ก็เพื่อตรวจสอบความมีตัวตนของผู้เข้ามาโพส ถ้ามีพฤติกรรมไม่เหมาะสมก็สามารถตัดขาดความเป็นสมาชิก และสามารถเก็บเป็นฐานข้อมูลสมาชิกได้ด้วย
3. เก็บค่าสมาชิกรายปี เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการดูแลเวป และยังเป็นการคัดกรองผู้ที่จะสมัครสมาชิก ว่าพร้อมที่จะช่วยกันดูแลเวป สร้างความมีส่วนร่วม
4. กำหนดกติกาที่เข้มแข็งเกี่ยวกับการโพส โดยผู้ดูแลสามารถตัดสมาชิกภาพของผุ้โพสไม่เหมาะสมได้ โดยมีมาตราการ 1234 เช่น ครั้งแรกอาจมีการว่ากล่าวตักเตือนและลบโพส ครั้งต่อมามีการทำฑัณบน ครั้งที่สามตัดสมาชิกภาพ
เพื่อนๆลองช่วยกันนำเสนอความเห็น เพื่อเวปของเรานะครับ
"
ruggest_vi

โพสต์ที่ 119

pooklook เขียน:เห็นด้วยกับความเห็นของคุณ lekky ครับ
และไม่เห็นด้วยกับการบังคับให้ต้อง post เพราะ
บางคนรู้มากก็จริงแต่อาจมีปัญหาในการถ่ายทอดรวมทั้งมือใหม่ที่ยัง
ไม่สันทัดก็ไม่รู้จะโพสอะไร ถ้าไปบังคับให้โพสก็จะมีลังแต่จะพบการ
สักแต่โพสเพิ่มขึ้น คุณอาจจะเจอ ความเห็นที่มีแต่ 'เห็นด้วยครับ" " ขอบคุณครับ'
ขออนุญาตใช้คำนี้อีกครั้งนึงครับ "เห็นด้วยครับ"
เพราะผมเองก็จัดว่าอยู่ในกลุ่มที่โพสต์น้อย แต่เป็นสมาชิกมานานแล้ว (แต่ถ้าดูในโปรไฟต์ก็จะไม่นาน เพราะว่าชื่อ log in เก่า พอไปเปลี่ยนรหัสผ่านใหม่แล้วเข้าไม่ได้ ก็เลยต้องมาสมัครใหม่)
เหตุผลแรกที่โพสต์น้อยก็เนื่องมาจากหน้าที่การงานจากงานประจำที่ทำอยู่
อีกเหตุผลนึงก็คือ จากการที่ได้ไปร่วมงานต่างๆ ได้รู้จัก ได้พบปะกับพวกเราชาว thaivi เดี่ยวนี้มีแต่คนรุ่นใหม่ไฟแรง เป็นเด็กรุ่นใหม่ๆ ทั้งนั้นเลย แล้วแต่ละคนต่างก็มีความมุ่งมั่นอันแรงกล้า ที่จะลงทุนในแนวนี้ ศึกษาหาข้อมูลมาถกกันอย่างจริงๆจังๆ จะเห็นได้ว่า แต่ละคนนี่สุดยอด ไปค้นคว้า ไปทำการบ้านกันมาเยอะมาก ซึ่งต่างจากในรุ่นผม ซึ่งจุดหมายในการลงทุนก็จะต่างกัน เพราะฉนั้นจะให้มาโต้แย้งกับเด็กๆ ผมเองบางครั้งก็รับไม่ได้เหมือนกัน แต่ก็เข้าใจว่าจุดมุ่งหมายของแต่ละคนต่างกัน ผมก็เลยพยายามหลีกเลี่ยงที่จะไม่โพสต์เท่าไหร่นัก เพราะการสื่อสารในนี้มันก็มองได้หลานมุม แล้วแต่ว่าเราจะมองในมุมไหน ถ้ามีคนเห็นด้วยกับเรา ก็ดีไป แต่ถ้าเห็นต่างล่ะ....อันนี้ก็แล้วแต่ละบุคคลอีกเหมือนกัน คนหมู่มากก็ย่อมจะมีปัญหาเป็นธรรมดา
สุดท้าย...ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่มีแนวความคิดคล้ายๆ กันครับ ถ้าสามารถช่วยอะไรได้ ก็จะช่วยเต็มที่ครับ
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 120

เสนอให้สมัครสมาชิก โดยแนบบัตรประชาชนครับ
อาจจะยากสักหน่อย แต่เป็นการกรองคนที่มีความตั้งใจจริงๆ
และให้ Login เดียว