นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 661

แซวพี่นริศ หน่อย ปีใหม่เปิดมานี่หุ้นพี่นริศวิ่งยังกะจรวด
nun08
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 662

พี่นริศครับ  พี่มีหลักการในมองผู้บริหารอย่างไรครับ  พี่ลงมาประชุมผู้ถือหุ้น ทุกครั้งเลยหรือไม่  ก่อนลงทุนหุ้น นอกจากอ่านงบ  มองภาพธุรกิจแล้วพี่ มองผู้บริหารผ่านช่องทางไหนบางครับ ......... ขอบคุณครับ :D  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 64

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 663

tt เขียน:แซวพี่นริศ หน่อย ปีใหม่เปิดมานี่หุ้นพี่นริศวิ่งยังกะจรวด
จริงๆพี่ชอบเต่ามากกว่ากระต่ายนะ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 664

[quote="nun08"]พี่นริศครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
pacabee
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 665

รบกวนถามพี่นริศครับ
พอดีวันนี้ฟัง money channel มีข่าวว่าจะมีหุ้นน้องใหม่ (อีกแล้ว) เข้าตลาด
mai ในต้นปีนี้ชื่อ Aplus
ที่ได้ฟังนะครับ ก็เป็นคล้าย ๆ บริษัทที่มีช่องทีวีในเคเิบิ้ลหลายช่อง  ทำอีเวนท์
ด้วย  และก็เป็นธุรกิจเกี่ยวกับการทำตลาดอะไรประมาณนี้  แต่ดูเหมือนเขาจะ
เน้นธุรกิจเคเบิ้ลทีวีครับ  
ส่วน ceo ก็เหมือนเคยเห็นหน้าในทีวี  ถ้าผมจำไม่ผิดเคยเป็นดาราพิธีก
นามสกุลวิริยานนท์ และผู้บริหารก็มาจากคนใน mcot เก่า  
ผมก็เลยอยากสอบถามว่าพี่นริศพอจะมีข้อมูลเพิ่มเติมไหมครับ  อยากรู้ว่า
บริษัทนี้จะสยายปีกได้อย่าง nbc ไหม  พอดีผมเพิ่งขายหมู nbc ตัวเบ้อเร่อไป
   :(
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
pacabee

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 666

ผมหมายถึง บริษัทนี้แหละครับ

เอพลัส เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ ยื่นไฟลิ่งไตรมาส 1 เร่งเข้าเอ็มเอไอไม่เกินไตรมาส 2 หวังนำเงินระดมทุนพัฒนาเทคโนโลยีทีวีดาวเทียมสู้ศึกทีวีตปท.

โดย : กรุงเทพธุรกิจออนไลน์

นายวงศ์วิทย์ วิจารณรงค์ ประธานกรรมการ บริษัท เอ พลัส เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด (มหาชน) เปิดเผยว่า บริษัทมีแผนยื่นขออนุญาตเสนอขายหุ้นเพิ่มทุนให้กับประชาชนทั่วไป (IPO) เข้าจดทะเบียนตลาดหลักทรัพย์เอ็มเอไอ (MAI) โดยจะยื่นไฟลิ่งไตรมาส 1 ปีนี้ และขายหุ้นไอพีโอไตรมาส 2

ทั้งนี้ บริษัทจะเสนอขายหุ้นไอพีโอ 60 ล้านหุ้น ปัจจุบันบริษัทมีทุนจดทะเบียนชำระแล้ว 115 ล้านบาท ประกอบด้วยหุ้นสามัญ 230 ล้านหุ้น มูลค่าที่ตราไว้ต่อหุ้น (พาร์) 0.50 บาท ภายหลังการขายหุ้นเพิ่มทุน บริษัทจะมีทุนจดทะเบียนเพิ่มขึ้นเป็น 145 ล้านบาท

สำหรับวัตถุประสงค์การระดมทุน เพื่อพัฒนาและลงทุนเทคโนโลยีธุรกิจทีวีผ่านดาวเทียม เตรียมรับมือกับการแข่งขันกับต่างชาติ หลังการเปิดการค้าเสรีอาฟตา ซึ่งผู้ทำธุรกิจบันเทิงต่างประเทศ จะเข้ามาในไทยมากขึ้น บริษัทจึงแต่งตั้ง บล.โกลเบล็ก เป็นที่ปรึกษาการเงิน และ บล.คันทรี กรุ๊ปเป็นผู้จัดจัดจำหน่ายและรับประกันการจำหน่ายหุ้นไอพีโอ

บริษัท เอพลัส เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ ดำเนินธุรกิจด้านสื่อสารครบวงจร ได้แก่ ทีวีผ่านเทียมธุรกิจ สื่อวิทยุ ธุรกิจประชาสัมพันธ์ และธุรกิจอีเวนท์รวมออร์แกไนเซอร์ โดยธุรกิจวิทยุ บริษัทมีนโยบายซื้อเวลาโฆษณาจากเจ้าของสถานี และดำเนินการตลาด หาลูกค้าใช้เวลาโฆษณาดังกล่าว

ขณะที่ธุรกิจทีวีผ่านดาวเทียมมีแนวโน้มเพิ่มขึ้น ปัจจุบันดำเนินการทีวีดาวเทียม 3 ช่อง ได้แก่ ช่อง ฮิตสเตชั่น เป็นช่องเพลงลูกทุ่ง ช่องโอเคทีวี และช่อง CSR TV เน้นรูปแบบรายการเพื่อสังคม

สำหรับในปี 2553 บริษัทตั้งเป้ารายได้ 150 ล้านบาท ใกล้เคียงกับปี 2552 โดย 9 เดือนแรกของปี 2552 มีรายได้แล้ว 130 ล้านบาท และมีกำไรสุทธิ 9 ล้านบาท สาเหตุที่ปีนี้รายได้ไม่เติบโต เพราะลดขนาดธุรกิจวิทยุลง เพราะทำรายได้ไม่ดีเท่าที่ควร และหันไปขยายขนาดธุรกิจทีวีดาวเทียม โดยการเพิ่มอีก 2 สถานี ทำให้สัดส่วนรายได้จากธุรกิจทีวีดาวเทียมเพิ่มขึ้น

"มั่นใจกำไรปีนี้จะมากกว่าปีที่แล้ว คาดจะมีกำไรสุทธิ 10 ล้านบาท ซึ่งลดไซส์ธุรกิจวิทยุลงมา เพราะรายได้และกำไรไม่ดีนัก แต่เพิ่มขนาดธุรกิจทีวีดาวเทียมขึ้น ซึ่งจะช่วยให้กำไรปรับตัวดีขึ้น เพราะธุรกิจทีวีดาวเทียมเติบโตสูง"
ส่วนรายได้ปีนี้ จะมาจากธุรกิจทีวีดาวเทียม 50% ธุรกิจวิทยุ 20% ธุรกิจอีเวนท์ 15% ธุรกิจประชาสัมพันธ์ 15% ขณะที่สัดส่วนรายได้ปี 2552 มีรายได้จากธุรกิจทีวีดาวเทียม 30% ธุรกิจวิทยุ 40% ธุรกิจอีเวนท์ 15% ธุรกิจประชาสัมพันธ์ 15%

ทั้งนี้ ปี 2553 บริษัทตั้งงบลงทุน 10 ล้านบาท เพื่อพัฒนาเทคโนโลยีและคอนเทนท์ เครื่องมือต่างๆ รองรับการเติบโตของทีวีดาวเทียม ซึ่งปัจจุบันมีจำนวนผู้ชม 10 ล้านครัวเรือน

ด้านนายภาณุ คงแท่น ผู้อำนวยการอาวุโสฝ่ายวาณิชธนกิจ บล.โกลเบล็ก กล่าวว่า บริษัท เอพลัส เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ มีศักยภาพขยายตัวต่อเนื่อง และกำลังจัดทำงบการเงินปี 2552 โดยจะยื่นขออนุญาตขายหุ้น IPO ได้ตามแผนที่วางไว้
บริษัทยังมีขาดทุนสะสม 40 ล้านบาท ซึ่งต้องรอให้คณะกรรมการบริษัทหารือก่อนจะล้างขาดทุนสะสมด้วยวิธีใด เพื่อให้บริษัทจ่ายเงินปันผลให้แก่ผู้ถือหุ้นได้ โดยต้องนำเข้าที่ประชุมผู้ถือหุ้นอีกครั้ง

"มั่นใจจะหาวิธีล้างขาดทุนสะสมที่เหมาะสมได้ เพราะธุรกิจในระยะยาวยังเติบโตได้ และมีกระแสเงินสดเข้าบริษัทต่อเนื่อง"

ส่วนนายชูพงศ์ ธนเศรษฐการ กรรมการผู้จัดการฝ่ายวาณิชธนกิจ บล.คันทรี่ กรุ๊ป จำกัด (มหาชน) ในฐานะผู้จัดการการจัดจำหน่ายหลักทรัพย์ของบริษัท เอ พลัส เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ กล่าวว่า จะเสนอขายหุ้นให้นักลงทุนทั่วไปได้ไตรมาส 2 เพราะเป็นระยะเวลาที่เหมาะสม

"ผมมั่นใจว่า หุ้นไอพีโอ 60 ล้านหุ้น จะขายได้หมด เพราะไม่มากนัก และฐานลูกค้าคันทรี่ กรุ๊ปและโกลเบล็กมีจำนวนมาก"

นายชูพงศ์ กล่าวอีกว่า ปัจจุบันมีดีลไอพีโออยู่ที่ 4-5 ดีล มูลค่ารวม 1,000 ล้านบาท ซึ่งจะเสนอขายภายในปีนี้ โดยเข้าระดมทุนทั้งเอ็ม เอ ไอ และตลาดหลักทรัพย์ โดยบริษัท เอื้อวิทยา จำกัด ซึ่งเป็นบริษัทลูกของบริษัท แคปปิทอล เอ็นจิเนียริ่ง เน็ตเวิร์ค จำกัด (มหาชน) จะยื่นไฟลิ่งต่อ ก.ล.ต.ภายในไตรมาส 2
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 667

[quote="pacabee"]รบกวนถามพี่นริศครับ
พอดีวันนี้ฟัง money channel มีข่าวว่าจะมีหุ้นน้องใหม่ (อีกแล้ว) เข้าตลาด
ที่ได้ฟังนะครับ ก็เป็นคล้าย ๆ บริษัทที่มีช่องทีวีในเคเิบิ้ลหลายช่อง
pacabee

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 668

ขอบคุณครับพี่นริศ
เดี๋ยวผมจะลองไปหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกทีครับ  เผื่อจะได้ discuss กับพี่นริศอีก
moonchild
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 669

naris เขียน: หลักเก้าอี้สามขาของจีน และหลักที่ได้จากปังทองในเรื่องสามก๊กคือเรื่องการระแวดระวังว่า "ขอให้รู้ว่าเราจะไปตายที่ไหนได้บ้าง" ก็พอแล้วครับ
ถึงพี่จะรวยช้าหน่อยแต่โอกาสตายก็ยากขึ้นครับ :wink:
ขอย้อนกลับไปไกลหน่อยนะครับ

ผมลองไปอ่านหลักเก้าอี้สามขาดูคือ

"ความเป็นไปของชีวิต เรียนรู้ถูกผิด ย้อนมองส่องตน
เก้าอี้โยกเยก ก่อนเคยคงมั่น เวลาผ่านผันจึงคลอนแคลนคลาย
สามขานี้สำคัญนัก เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป"

ผมตีความประมาณว่า
ถ้าเราทำอะไรที่ไม่มั่นคงกับชีวิต เมื่อเวลาผ่านไปจะส่งผลร้ายกลับตัวเอง
แต่
"เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป"
คือขาแต่ละข้าง แต่ไม่เข้าใจความหมายครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 670

การตีความหมาย คำสอนของคนโบร่ำโบราณนี้ อาจจะตีความยากเพราะไม่บอกโต้งๆแล้วแต่จะมองในมุมของตน แต่พี่ตีความหมายของ"เก้าอี้สามขา"ว่าเป็นการทำอะไรจงทำ"อย่างสมดุล"หรือคล้ายๆ"ทางสายกลาง"ที่พระพุทธเจ้าทรงสั่งสอนไว้ หรือ การดำเนินชีวิตอย่างพอเพียง ที่ในหลวงทรงสั่งสอนครับ

ตอนแรกพี่ก็สงสัยว่าทำไมต้อง"สามขา"ไม่เป็นสี่ขาเหมือนเก้าอี้ปัจจุบัน ป๊าพี่เลยยกตัวอย่างการก่อกองไฟตั้งหม้อหุงข้าวสมัยก่อนที่ใช้ ก้อนหินสามก้อน วางหม้ออย่างไรก็สมดุล แต่สี่ก้อนหม้อก็มีโอกาสไม่สมดุลพลิกคว่ำได้ ไม่ใช่ยิ่งเยอะยิ่งดี พี่เลยถึงบางอ้อ สมัยเข้าค่ายลูกเสือ

หลักเก้าอี้สามขาจึงใช้ได้กับการดำเนินชีวิตเกือบทุกเรื่อง ที่ควรดำเนินชีวิตอย่างสมดุล ให้พอเพียง ไม่ให้สุดโต่งจนเกินไปครับ
nun08

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 671

naris เขียน:การตีความหมาย คำสอนของคนโบร่ำโบราณนี้ อาจจะตีความยากเพราะไม่บอกโต้งๆแล้วแต่จะมองในมุมของตน แต่พี่ตีความหมายของ"เก้าอี้สามขา"ว่าเป็นการทำอะไรจงทำ"อย่างสมดุล"หรือคล้ายๆ"ทางสายกลาง"ที่พระพุทธเจ้าทรงสั่งสอนไว้ หรือ การดำเนินชีวิตอย่างพอเพียง ที่ในหลวงทรงสั่งสอนครับ

ตอนแรกพี่ก็สงสัยว่าทำไมต้อง"สามขา"ไม่เป็นสี่ขาเหมือนเก้าอี้ปัจจุบัน ป๊าพี่เลยยกตัวอย่างการก่อกองไฟตั้งหม้อหุงข้าวสมัยก่อนที่ใช้ ก้อนหินสามก้อน วางหม้ออย่างไรก็สมดุล แต่สี่ก้อนหม้อก็มีโอกาสไม่สมดุลพลิกคว่ำได้ ไม่ใช่ยิ่งเยอะยิ่งดี พี่เลยถึงบางอ้อ สมัยเข้าค่ายลูกเสือ

หลักเก้าอี้สามขาจึงใช้ได้กับการดำเนินชีวิตเกือบทุกเรื่อง ที่ควรดำเนินชีวิตอย่างสมดุล ให้พอเพียง ไม่ให้สุดโต่งจนเกินไปครับ
v

v
v

:D  :D  :D  :D  :D  :D
moonchild

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 672

^
^
^

:D  :D  :D  :D  :D

ขอบคุณครับพี่นริศ
wit163

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 673

เข้ามาศึกษา
ขอบคุณมากครับ :lol:
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
neo_potato_Th

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 674

:bow:  :bow:  :bow:
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
sphere

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 675

ขอถามพี่นริศเรื่องtnhครับ ช่วงนี้tnhราคาลงมามากผมเชื่อว่าเกิดจากคือ
1.ปันผลน้อยกว่าคาด
2.กำไรไตรมาสล่าสุดไม่โตอย่างที่หวัง
3.จำนวนผู้ป่วยipdลดลง(แต่กำไรจากipdมากขึ้นเนื่องจากมีการรรักษาโรคเฉพาะทางซึ่งmarginสูงกว่า)
ซึ่งทั้ง3สาเหตุผมคิดว่าไม่กระทบต่อพื้นฐานของtnhมากนัก

ในกรณีนี้สิ่งที่เราควรทำคืออะไรครับระหว่างรองบไตรมาส2ออกเพื่อเช็คการเติบโตแล้วค่อยซื้อหุ้นหรือซื้อเลยเนื่องจากคำนวณแล้วว่ามันundervalue

ปล.ถ้าผมคิดผิดตรงไหนรบกวนพี่นริศช่วยแนะนำด้วยนะครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 676

pwz เขียน:ขอถามพี่นริศเรื่องtnhครับ ช่วงนี้tnhราคาลงมามากผมเชื่อว่าเกิดจากคือ
1.ปันผลน้อยกว่าคาด
2.กำไรไตรมาสล่าสุดไม่โตอย่างที่หวัง
3.จำนวนผู้ป่วยipdลดลง(แต่กำไรจากipdมากขึ้นเนื่องจากมีการรรักษาโรคเฉพาะทางซึ่งmarginสูงกว่า)
ซึ่งทั้ง3สาเหตุผมคิดว่าไม่กระทบต่อพื้นฐานของtnhมากนัก

ในกรณีนี้สิ่งที่เราควรทำคืออะไรครับระหว่างรองบไตรมาส2ออกเพื่อเช็คการเติบโตแล้วค่อยซื้อหุ้นหรือซื้อเลยเนื่องจากคำนวณแล้วว่ามันundervalue

ปล.ถ้าผมคิดผิดตรงไหนรบกวนพี่นริศช่วยแนะนำด้วยนะครับ
ถ้าเป็นพี่..พี่จะเล็งราคาที่พอใจ และทะยอยตั้งรับซื้อไปเรื่อยๆครับ หรือถ้าเราซื้อไม่มาก สภาพคล่องเพียงพออาจจะรอความชัดเจนให้งบออกแล้่วค่อยซื้อก็ได้ครับ แล้วแต่ถนัด :lol:
Undertaker

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 677

pacabee เขียน:รบกวนถามพี่นริศครับ
ได้ยินครั้งแรกนึกว่า ขนมปัง เอพลัส   :lol:
Outliers

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 678

พี่นริศครับ

พี่มีความเห็นอย่างไรต่อการยกเลิกบัตรทองของ KH มั่งครับ
คิดว่าเป็ยกลยุทธ์ที่ถูกต้องไหมครับในสถานการณ์ปัจจุบัน
The Miracle of 10,000 hrs
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 679

Outliers เขียน:พี่นริศครับ

พี่มีความเห็นอย่างไรต่อการยกเลิกบัตรทองของ KH มั่งครับ
คิดว่าเป็ยกลยุทธ์ที่ถูกต้องไหมครับในสถานการณ์ปัจจุบัน
ถ้าตามข้อมูลที่พี่ฟังข้อมูลมาและเท่าที่พี่ดูวิธีบริหารทรัพย์สินของเขา พี่คิดว่าน่าจะเป็นผลดีในระยะยาวสำหรับkhครับ แต่พี่ยังไม่เข้าในอยู่เรื่องที่ต้องไปสอบถามเพิ่มเติมผู้รู้คือ ถ้าลูกค้ามีทั้งบัตรทองและประกันสังคม ทางรพ.น่าจะได้เปรียบในการรับผู้ป่วยที่ส่วนมากน่าจะมีทั้งสองบัตร เพราะสามารถกินส่วนต่างอีกด้านหนึ่งฟรีๆถ้าสิทธิ์ในการรักษาไม่ถึง และผู้ป่วยส่วนมากน่าจะมีทั้งสองบัตรพร้อมกัน และน่าจะมีเสียประโยชน์ในส่วนนีบ้างในระยะสั้น แต่ไม่รู้ว่าจะมากแค่ไหนครับ
ลูกพ่อขุนเม็งราย

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 680

สวัสดีปีใหม่ครับพี่นริส
ช้าไปหน่อยนะครับ
พอดีตัดขาดจากโลกไปเดือนหนึ่ง
อ่านหนังสือสอบ SL ตอนนี้ผ่านละค่อยโล่งอกหน่อย

ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรงนะครับ

พี่คิดยังไงกับตลาดตอนนี้ครับ
ผมรู้สึกว่าของดีราคาถูกเริ่มหายากเต็มที
อีกอย่างหนึ่งหาทีลงไม่ถูกเลยครับ
รบกวนชี้ทางสว่างให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
SunShine@Night

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 681

พี่นริสครับ ช่วยวิเคราะห์หุ้น 2 คู่นี้หน่อยนะครับ ว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน

HMPRO vs GLOBAL

PL vs KCAR

ขอบคุณครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
โว้กว้าก

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 682

สวัสดีครับ พี่นริศ

คือว่าผมสนใจที่จะเริ่มศึกษาการอ่านงบการเงินน่ะครับ

ไม่ทราบว่าพี่มีหนังสือที่พอจะแนะนำ หรือสำนักวิชาไหนให้

ไปเรียนดูบ้างไหมครับ
vi_tal signs

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 683

คำถามส้ันๆ  แต่อาจได้คำตอบยาวนิดนึงนะครับพี่นริศ

???  ตอนเจอวิกฤตปี 2008  พี่นริศมีวิธีแก้ไขอย่างไรในตอนนั้นครับ

แล้วก็วิธีคิดในการสลับพอร์ต สวิตซ์หุ้นนี่พี่มีหลักในการเลือกหุ้นอย่างไรครับ

ตอนเกิดวิกฤติพี่คิดเลยไหมว่า  เอาละ  ได้เวลาซื้อ SIS แล้วเพราะเห็นว่านี่

คือโอกาสได้ของถูกแถมเป็น Megatrend ด้วย

----------------  ขอบคุณครับ ------------------------
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
doc_zodi

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 684

naris เขียน:
ถ้าตามข้อมูลที่พี่ฟังข้อมูลมาและเท่าที่พี่ดูวิธีบริหารทรัพย์สินของเขา พี่คิดว่าน่าจะเป็นผลดีในระยะยาวสำหรับkhครับ แต่พี่ยังไม่เข้าในอยู่เรื่องที่ต้องไปสอบถามเพิ่มเติมผู้รู้คือ ถ้าลูกค้ามีทั้งบัตรทองและประกันสังคม ทางรพ.น่าจะได้เปรียบในการรับผู้ป่วยที่ส่วนมากน่าจะมีทั้งสองบัตร เพราะสามารถกินส่วนต่างอีกด้านหนึ่งฟรีๆถ้าสิทธิ์ในการรักษาไม่ถึง และผู้ป่วยส่วนมากน่าจะมีทั้งสองบัตรพร้อมกัน และน่าจะมีเสียประโยชน์ในส่วนนีบ้างในระยะสั้น แต่ไม่รู้ว่าจะมากแค่ไหนครับ
มีสองบัตรไม่ได้ครับ มีได้แค่สิทธิเดียว ถ้ามีประกันสังคมจะมีบัตรทองไม่ได้ครับ
ถ้ามีเค้าตรวจเจอต้องยกเลิกบัตรทอง เพราะเวลาเลือกถ้ามีทุกสิทธิคือ ประกันสังคม ข้าราชการ และบัตรทองตามลำดับครับ

ปล.ถ้าอุบัตรเหตุจราจร ต้องใช้ประกันจาก พรบ.ก่อน ใน 50,000 บาทแรก หลังจากนั้นส่วนเกินจึงจะใช้ตามสิทธิที่ผู้ป่วยมี

เป็นข้อมูลครับพี่นริส
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 685

ลูกพ่อขุนเม็งราย เขียน:สวัสดีปีใหม่ครับพี่นริส
ช้าไปหน่อยนะครับ
พอดีตัดขาดจากโลกไปเดือนหนึ่ง
อ่านหนังสือสอบ SL ตอนนี้ผ่านละค่อยโล่งอกหน่อย

ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรงนะครับ

พี่คิดยังไงกับตลาดตอนนี้ครับ
ผมรู้สึกว่าของดีราคาถูกเริ่มหายากเต็มที
อีกอย่างหนึ่งหาทีลงไม่ถูกเลยครับ
รบกวนชี้ทางสว่างให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
ขอบคุณที่อวยพรให้ครับ :)
การชี้นำหุ้นคงจะไม่เหมาะสมครับ และที่สำคัญการที่เราจะลงทุน เราต้องรู้สองอย่างคือ รู้เขาและรู้เรา การที่เราจะรู้เขาได้เราต้องรู้เราก่อนคือ รู้ความต้องการที่เราอยากจะได้ รู้ความเสี่ยงเงินต้นที่เราพอจะรับได้ และสุดท้ายคือรู้ขอบเขตความสามารถที่เรามีครับ

ปล.หุ้นถูกยังมีอยู่เต็มตลาดครับ เพียงแต่ไม่มากเหมือนที่ผ่านๆมาเท่านั้นเอง
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 686

doc_zodi เขียน: มีสองบัตรไม่ได้ครับ มีได้แค่สิทธิเดียว ถ้ามีประกันสังคมจะมีบัตรทองไม่ได้ครับ
ถ้ามีเค้าตรวจเจอต้องยกเลิกบัตรทอง เพราะเวลาเลือกถ้ามีทุกสิทธิคือ ประกันสังคม ข้าราชการ และบัตรทองตามลำดับครับ

ปล.ถ้าอุบัตรเหตุจราจร ต้องใช้ประกันจาก พรบ.ก่อน ใน 50,000 บาทแรก หลังจากนั้นส่วนเกินจึงจะใช้ตามสิทธิที่ผู้ป่วยมี

เป็นข้อมูลครับพี่นริส
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่แบบพี่ที่มีทั้งบัตรประกันสังคมและบัตรทองนี่หมายความว่า ถ้ามีการใช้ใน รพ.นี่สามารถใช้ได้บัตรเดียวเหรอครับ(พี่ก็ไม่เคยใช้ทั้งสองบัตร แต่เคยพนักงานฝ่ายบัญชีเคยแจ้งว่าพี่มีทั้งสองบัตร แต่นานมาแล้ว)
และที่ว่าทุกคนจะมีได้บัตรเดียวนี่แล้วถ้าคนๆนั้นลาออกจากงานแล้วทำอย่างไรครับ ในเมื่อประกันสังคมก็ไม่ได้ต่อในปีถัดไป
ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 687

SunShine@Night เขียน:พี่นริสครับ ช่วยวิเคราะห์หุ้น 2 คู่นี้หน่อยนะครับ ว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากัน

HMPRO vs GLOBAL

PL vs KCAR

ขอบคุณครับ :)
ถ้าเราวิเคราะห์แยกเป็นปัจจัยเชิงปริมาณและปัจจัยเชิงคุณภาพ
พี่ขอถามกลับว่า ส่วนตัวน้องซันชอบภาพลักษณ์ของโฮมโปรและโกลบอลมากกว่ากันครับ และในส่วนไฟแนนซ์เคยใช้บริการของทั้งสองที่แล้วหรือยังครับ ถ้าพี่จะซื้อลงทุนพี่จะพยายามไปทดลองการใช้บริการดูและพยายามหารูปแบบการทำธุรกิจของเขา หาจุดอ่อนจุดแข็งของทั้งสองแห่งโดยดูจากรูปแบบการทำธุรกิจครับ

ส่วนปัจจัยเชิงปริมาณนั้นน่าจะหมูกว่า เพราะเราสามารถดูความสามารถการบริหารทรัพย์สิน ความเสี่ยง โอกาสที่จะโต จากการกระทำในอดีตได้ครับ ลองไปเทียบดูแล้วน่าจะเห็นภาพค่อนข้างชัดเจนสำหรับมวยทั้งสองคู่ครับ

พอได้ภาพรวมของทั้งสี่บริษัทแล้ว สุดท้ายนำมาเปรียบเทียบกับราคาหุ้นในปัจจุบันครับ เพราะถึงแม้นบางตัวจะมีทุกอย่างที่ดีกว่าอย่างชัดเจน แต่ราคาที่ต้องลงทุนในปัจจุบันกลับแพงกว่า จึงยังไม่ใช่จังหวะที่ควรจะลงทุนครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 688

โว้กว้าก เขียน:สวัสดีครับ พี่นริศ

คือว่าผมสนใจที่จะเริ่มศึกษาการอ่านงบการเงินน่ะครับ

ไม่ทราบว่าพี่มีหนังสือที่พอจะแนะนำ หรือสำนักวิชาไหนให้

ไปเรียนดูบ้างไหมครับ
ของ ดร.ภาพร ครับ สี่ห้าเล่มที่พิมพ์ออกมาขาย มีทั้งแบบง่ายๆพื้นฐาน และยากๆแบบจับผิดงบครับ น่าอ่านทุกเล่มครับ :) ส่วนเรื่องเรียนพี่เคยเรียนจากสำนักเดียวครับ สำนักอาจารย์มนตรี ครับ  :P ลองถามและดูถ้าพี่มนตรีเวปเรามีเปิดคอร์สสอนงบพื้นฐานเมื่อไหร่ ควรเข้าครับ เพราะสอนดี ราคาก็ไม่แพงและที่สำคัญถ้าภายหลังเราไม่เข้าใจงบที่พี่เขาสอนตรงไหน ถามพี่เขาได้ตลอดครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 689

[quote="vi_tal  signs"]คำถามส้ันๆ
ลูกพ่อขุนเม็งราย

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 690

naris เขียน: ขอบคุณที่อวยพรให้ครับ :)
การชี้นำหุ้นคงจะไม่เหมาะสมครับ และที่สำคัญการที่เราจะลงทุน เราต้องรู้สองอย่างคือ รู้เขาและรู้เรา การที่เราจะรู้เขาได้เราต้องรู้เราก่อนคือ รู้ความต้องการที่เราอยากจะได้ รู้ความเสี่ยงเงินต้นที่เราพอจะรับได้ และสุดท้ายคือรู้ขอบเขตความสามารถที่เรามีครับ

ปล.หุ้นถูกยังมีอยู่เต็มตลาดครับ เพียงแต่ไม่มากเหมือนที่ผ่านๆมาเท่านั้นเอง
ขอบคุณมากครับพี่นริส
จะพยายามหาต่อไปแม้มันจะเหลือน้อยเต็มทีก็ตาม