แพงทั้งแผ่นดินนน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: แพงทั้งแผ่นดินนน

โพสต์ที่ 61

ราคาน้ำมันขึ้นมาอย่างรวดเร็ว (ผมรู้สึกว่าแพงที่สุดเท่าที่เคยแพง)
เมื่อน้ำมันแพง พลังงานทุกอย่างก็จะแพงตาม
ค่าแรงขั้นต่ำ 300บาทจะเริ่มวันที่ 1/4/2555
หุ้นของ คุณchaleekilo ได้รับผลกระทบจาก ราคาน้ำมันและค่าแรงมากมั้ย
ถ้าได้รับแล้วสามารถขึ้น ราคาสินค้าได้ทันทีมั้ย
ราคาน้ำมันที่สูงและค่าแรงที่สูงขึ้นอย่างรวดเร็ว จะมีผลกระทบต่อ demand ในสินค้า
ของหุ้นตัวนั้นมั้ย
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
siebelize
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

คือในความเห็นผมนะ

คำพูดที่ว่า "ราคาหุ้น ในระยะยาวแล้วจะสะท้อนผลประกอบการ"
ผมเห็นด้วยครับ

เพียงแต่ว่า คนที่ซื้อหุ้นส่วนใหญ่แล้ว เขาซื้อเพราะ "ความหวัง"
ถ้าเป็นพวกที่ชอบซื้อ "ความจริง"
มักจะชอบการลงทุนแบบฝากแบงค์หรือว่าตราสารหนี้ มากกว่าครับ

อีกทั้งตลาดหุ้นโดยหลักการจะเป็นตลาด auction ขนาดใหญ่ที่สะท้อนถึง demand/supply แบบ realtime

ทีนี้ เราเอา หลายๆอย่างมารวมกันเป็นภาพเดียว

ราคาหุ้น = ผลประกอบการ + ความหวัง + ดีมานด์ซัพพลาย

ทีนี้คนที่เก่งในการวิเคราะห์ในส่วนไหน เขาก็จะเลือกหุ้นหากินที่เหมาะกับจริตเขา

ทีนี้ถ้าเรามั่นใจว่าเรายึดมั่นกับผลประกอบการ เราก็คงจะต้องเซ็ตอัพระบบการลงทุนที่นานพอ ที่จะให้ผลประกอบการมันแสดงออกมาในราคาหุ้นน่ะครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 63

chaleekilo เขียน:
chukieat30 เขียน:
ดำ เขียน:อีกประเด็นหนึ่ง คือ กำไรที่เติบโตเป็นแบบยั่งยืน หรือ one time

ถ้าทบทวนแล้วรอบด้าน มั่นใจในข้อมูลของเรา ในสามก๊กเรียกว่า "ที่เหลือก็แค่รอลมบูรพาเท่านั้น"

ท่องไว้ครับ อดทน แล้วก็อดทน "ราคาหุ้นจะสะท้อนผลดำเนินงานกิจการในที่สุด"
ภาษาสามก๊ก ก้ตามที่พี่ดำว่าไว้ครับ แต่ภาษาหุ้น

คือ อย่าตกใจกับราคาแค่รายวัน เพราะถ้าเราสนใจรายวัน เราก้จะเป็นแค่นักลงทุนรายวัน

เราคง ซื้อ หุ้นไม่ได้ถูกที่สุด และ เราก้คงขายไม่ได้แพงที่สุด ดังนั้น ถ้ามองว่า ถูก

ก้ จัดไปครับพี่น้องครับ
" ราคาหุ้นจะสะท้อนผลดำเนินงานกิจการในที่สุด " ครับผมก็เชื่อในหลักการนี้และก็เห็นว่ามันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ มาตลอด ส่วนตัวผมจะคิดว่า " ราคาตลาด และ ราคาที่แท้จริงของกิจการ ไม่ว่าระหว่างทางมันจะไม่สัมพันธ์กันอย่างไรแต่สุดท้ายมันจะต้องวิ่งเข้ามาหาผลประกอบการเสมอ " ซึ่งในตอนนี้ผมก็ยังคิดและเชื่ออย่างนั้น แต่พอมาคิดกับตัวนี้ มันทำให้ผมคิดว่า มันอาจจะยังมีปัจจัยหรือเหตุผลอย่างอื่นอีกมั้ยที่จะทำให้ ทฤษฏีดังกล่าว ไม่เป็นอย่างนั้น ผมขอยกตัวอย่าง ว่า ผลประกอบการถ้าคิดว่ามัน เป็น one time game ก็พอจะเข้าใจได้ แต่นี้ย้อนหลังกลับไป ตั้งแต่ ปี 51 ผลประกอบการก็ดีขึ้นมาโดยตลอดนะครับ ส่วนของผู้ถือหุ้นก็เพิ่มขึ้นทุกปี รายได้อาจจะไม่ได้เพิ่มขึ้นตลอดแต่ก็อยู่ในระดับเดิม แต่กำไรสุทธิก็โตขึ้นทุกปี ย้อนหลังไป 3 ปี ซึ่งถ้าดูจากข้อมูลคราว ๆ ตามนี้ ผมว่าก็น่าจะเป็นหุ้นที่น่าลงทุนพอสมควรเพราะตอนที่เริ่มลงทุน pe 6 ขณะที่ pe ตลาดอยู่ที่ 12 ในความเห็นผมในขณะนั้นผมมองว่าเค้าก็เป็นหุ้นที่ถูกดีนะครับ แต่พอลงทุนไป ราคาตลาดทำไม่มันวิ่งออกห่างจากราคาที่เหมาะสมของกิจการห่างออกไปเรื่อย ๆ ซึ่งมันทำให้ผมคิดว่า ทฤษฏีต่าง ๆ ในการลงทุนมันมีความแน่นอนมากขนาดที่เราจะยึดเอามาเป็นตัวกำหนดแนวทางการลงทุนได้อย่างมั่นใจได้ขนาดไหน ผมอยากจะลองเปิดประเด็น นี้เพื่อขอความรู้จากพี่ๆ หน่อยครับว่า " ราคาตลาดกับราคาที่เหมาะสมของหุ้นมันจะวิ่งเข้าหากันตามผลประกอบการอย่างเดียวจริง ๆ หรือครับ " หรือถ้าไม่ใช่เราควรจะมีปัจจัยหรือสิ่งที่เราควรจะนำมาคิดด้วยอีกหรือป่าว ผมอยากขอความรู้สักนิดครับ ขอบคุณครับ พี่ ดำ และพี่ chukieat30

มีครับ ปัจจัยอย่างหนึ่ง คือ เรื่องของตัวกระตุ้น
ราคาจะวิ่งแรง มักจะต้องมีตัว catalystครับ เช่น มองเห็นแน่ๆว่ากิจการจะต้องกำไร

ส่วนมาก คนที่ซื้อก่อนที่ตัว catalyst จะมา มักจะต้องเจอกับคำว่า ตบยุง

แต่การตบยุง เพื่อรอนั้น ย่อมดีกว่า จะไปไล่ตามตอนราคาขึ้นแรงๆครับ

อย่างน้อย เราก้มี MOS เอาไว้ ให้อุ่นใจ

เช่นหุ้น PTL ถ้าเราเริ่มซื้อหุ้นตั้งแต่เราคิดว่า ราคาฟิลม์ในอนาคตจะแพงขึ้น เราก้คงมี

ทุนต่ำๆ และถ้าเกิด เหตุการณ์แบบที่เราคาด ตัวกระตุ้นก้คือ ราคาฟิลม์ที่พุ่งขึ้น

สุดท้าย เมื่อข่าวออก คนซื้อแถว40+ จะหาMOS แบบคนซื้อตอนตบยุงแถว 6บาทคงยาก

กิจการก้วัดกันที่ผลประกอบการ ถ้าคิดว่าอนาคตผลประกอบการจะมากขึ้น

เราก้ต้องประเมิน intrinsic value ของกิจการใหม่ โดยมองรายได้อดีต+รายได้อนาคต

ถ้ากำไรมากขึ้น ยังไง EPS ก้ต้องมากขึ้น และราคาหุ้นก้ต้องตอบสนองไม่ช้าก้เร็ว
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 64

Loby เขียน:
chukieat30 เขียน:
chukieat30 เขียน:รอวันฉันรักเธอครับ pe 10 eps 0.4

สี่เด้งในวันหน้า

ถึงเวลาก้มาเองครับ ตอนนี้ไม่แพง อนาคตก้ไม่แพง

สักวันเมื่อปลดปล่อยหุ้นจากพันธนาการ asset play ก้ได้ลุ้นครับ

อาจจะเป็นหุ้นอีกตัวที่ หลายๆคนต้องพูดว่า รู้งี้
อาจรอไม่นานที่จะเห็น 1 เด้งในปีนี้นะครับ กิจการสม่ำเสมอ เงินสดสร้างได้ จ่ายปันผลดี

ปกติเค้ากำไรในแถบ 100-120 ล้านทุกปีแล้วครับ ที่เหลือต้องดูว่า ตัวช่วย จะเพิ่มกำไร

ได้อีกเท่าไหร่ พี่loby ปกติถ้าร้านก๋วยเตี๋ยวหมู ขายได้เท่าๆเดิมและลอง เอาเนื้อเข้ามาขาย

เพิ่มก้ต้องลองดูก่อนว่า ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ คนจะกินมากแค่ไหน

ถ้าอร่อยและถูก ใจ บางทียอดขายก๋วยเตี๋ยวเนื้ออาจจะแซงก๋วยเตี๋ยวหมูเดิมก้ได้นะครับ

แต่ถ้า คนไม่ขึ้น เจ้าของร้านและลูกจ้าง ได้พับเสื่อเก็บเข้าบ้านเก่าแน่ครับ

อะไรที่ว่าอร่อยในประเทศหนึ่ง ก้ไม่รู้จะอร่อยไหมในประเทศไทย
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 65

สตอรี่มันอยู่ที่

1.เจ้าของร้านก๋วยเตี๋ยวหมูอยากได้ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเฟรนไชน์เข้ามาขาย แต่ไม่มีเงิน

แต่เจ้าของร้านก๋วยเตี๋ยวหมู มีกิจการเขียงหมู ซึ่งกิจการเขียงหมูมีกำไรมากกว่า การขาย

ก๋วยเตี๋ยวหมู แต่ที่ไม่เลิกขายก๋วยเตี๋ยวเพราะ ก๋วยเตี๋ยวทำมาก่อน

ปัญหาอยู่ที่ เจ้าของร้านก๋วยเตี๋ยวหมู จะทำไงให้ได้เงิน

1.กู้แบงค์

2.หาเพื่อนร่วมหุ้น เอาเงินจากคนที่คิดจะมาลงทุน

3.ขายกิจการเขียงหมู (บางส่วน) เพื่อเอาเงินมาซื้อเฟรนไชน์

2.ภายหลังการได้ก๋วยเตี๋ยวเนื้อมา กิจการก้ต้องวัดกันที่ ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ จะแรงสมคำร่ำลือ

พอที่จะสร้างเงินสด ให้กับเจ้าของก๋วยเตี๋ยวหมูหรือเปล่า

ซึ่งตรงนี้ ต้องให้ ลูกค้า เป็นคนตอบโจทย์ อร่อยไม่อร่อย ต้องให้เวลา

จะอร่อยเหาะแบบพันท้ายนรสิงห์ หรือจะอร่อยหด ก้ต้องดูกันไป

ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 96

โพสต์ที่ 66

"ราคาตลาดกับราคาที่เหมาะสมของหุ้นมันจะวิ่งเข้าหากันตามผลประกอบการอย่างเดียวจริง ๆ หรือครับ"

ที่จริงเรื่องนี้เป็นเรื่องธรรมดาสามัญที่สุดแล้ว สำหรับกิจการอะไรก็ตามที่พิสูจน์ให้คนทั่วไปเห็นแล้วว่าเป็นกิจการที่เติบโตมีกำไรสม่ำเสมอ จะเป็นไปได้หรือที่เจ้าของกิจการจะยอมขายทิ้งในราคาถูกๆ จะเป็นไปได้หรือที่จะไม่มีใครยอมจ่ายเงินเพื่อซื้อกิจการนั้นในราคาสมเหตุสมผล

กรณีของคุณ chaleekilo ผมจึงตั้งสมมติฐานตั้งแต่แรกว่า อาจเป็นเพราะหุ้นนั้นมีสภาพคล่องน้อย หมายถึงว่า คนทั่วไปยังไม่เห็นไงครับ ลองคิดดูใหม่นะ ถ้าตรวจสอบกิจการรอบด้านแล้วว่าดีอย่างที่ศึกษามาแล้วจริง (หลายปีด้วย) ถ้าเป็นบัฟเฟตต์ หรือ ดร. หรือ เซียน VI รุ่นพี่ๆ มาเห็นจะกระโดดใส่มั้ยล่ะ
arica

โพสต์ที่ 67

chaleekilo เขียน:
jo7393 เขียน:
chaleekilo เขียน:ตัวที่ผมถือ ไม่เคยเป็นหุ้นแพงเลย ผมอยากให้เป็นหุ้นที่แพง ก็ไม่เป็นสักที ในขณะที่ทั้งตลาดมีแต่หุ้นที่แพง pe 5 มาอย่างน้อย 2ปี แม้แต่วันนี้ ก็ยัง pe 5 นิดๆ เอง เฮ้อออๆๆๆๆ ตัวที่อยากให้ถูกก็ไม่เคยถูก ตัวที่อยากให้แพงก็ไม่เคยแพง :!: :wall: :wall: :'O
ไม่แน่ใจนะคับว่าจะเพราะสาหตุนี้หรือเปล่า แต่โดยมาก โกรทในอนาคตมักเป็นตัวชี้วัดที่ดีว่า ทำไมหุ้นตัวนั้นถึงได้ถูกตลอดเวลา และทำไมหุ้นตัวนี้ถึงได้แพงเกือบตลอดเวลา
ครับพี่แต่ตั้งแต่ผมถือมาก็โกรทมาตลอดทั้ง qoq และ yoy รายได้ดีขึ้น หนี้น้อยลง ปันผลมากขึ้น อัตรากำไรสุทธิมากขึ้น แนวโน้มอุตสาหกรรมก็ดูว่าจะยังดีอยู่ แต่ทำไม pe ยัง 5 นิดๆ อยู่เลยครับ นี้ตลาดก็นิวไฮแล้ว แต่นี้ยังนิวโลว์ อยู่เลยครับ :'O :'O :wall: :wall:
ตัวนี้น่าสงสัย ครับ ขอคำใบ้หน่อยครับ จะได้ช่วยแคะแกะเกา
ขอบคุณครับ
chaleekilo

โพสต์ที่ 68

:bow: :bow: :bow: :bow: ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองพยายามศึกษาดูใหม่อีกทีครับ และผมก็หวังว่ามันจะเป็นหุ้นที่ทำให้ผมภูมิใจกับความพยายามและอดทนของตัวเอง และอาจจะเป็นประตูเปิดสู่โลกแห่ง vi โดยแท้จริงของผมนะครับ เพราะตอนนี้ผมแค่เดินเตร่อยู่หน้าประตูเองครับ ขอบคุณนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้ครับ รู้สึกค่อยมีความหวังและกำลังใจขึ้นหน่อยครับ :D
arica

โพสต์ที่ 69

ขอบคุณครับ สำหรับคำใบ้ คุณ chaleekilo ขอไปตามดูก่อนนะครับ
arica

โพสต์ที่ 70

arica เขียน:ขอบคุณครับ สำหรับคำใบ้ คุณ chaleekilo ขอไปตามดูก่อนนะครับ
ตัวเลขต่างๆ ก็ดูดีขึ้นแล้วนิครับ เคลียร์หนี้ไปได้เยอะ ช่วงนี้ราคาปรับตัวลงหลัง Xd
แต่ปัญหาที่ผมเคยเจอบ่อยๆ เกี่ยวกับกลุ่มรับเหมา +วัสดุก่อสร้าง ภายในประเทศ ก็เรื่องความไม่แน่นอนในหลายๆ เรื่อง การเมืองเอย หมายเหตุประกอบงบการเมืองเอย ได้งานแล้วมีปัญหาตามมาทีหลังบ้าง
อย่างที่ผมอ่านTVI board เจอ " ลงทุนหุ้นกลุ่มรับเหมาแล้วเหนื่อยใจ " ล่าสุดเจอเต็มๆ ยู นิค ในใหม่ เหนื่อย โคต
koon007

โพสต์ที่ 71

ช่วงนี้ผมอยู่เฉยเฉยครับ กรองตัวที่สนใจไว้อย่างเดียว รอราคาให้ลงมาตามเป้าหมาย ค่อยซื้อ
chaleekilo

โพสต์ที่ 72

[quote="arica"][quote="arica"]ขอบคุณครับ สำหรับคำใบ้ คุณ chaleekilo ขอไปตามดูก่อนนะครับ[/quote]
ตัวเลขต่างๆ ก็ดูดีขึ้นแล้วนิครับ เคลียร์หนี้ไปได้เยอะ ช่วงนี้ราคาปรับตัวลงหลัง Xd
แต่ปัญหาที่ผมเคยเจอบ่อยๆ เกี่ยวกับกลุ่มรับเหมา +วัสดุก่อสร้าง ภายในประเทศ ก็เรื่องความไม่แน่นอนในหลายๆ เรื่อง การเมืองเอย หมายเหตุประกอบงบการเมืองเอย ได้งานแล้วมีปัญหาตามมาทีหลังบ้าง
อย่างที่ผมอ่านTVI board เจอ " ลงทุนหุ้นกลุ่มรับเหมาแล้วเหนื่อยใจ " ล่าสุดเจอเต็มๆ ยู นิค ในใหม่ เหนื่อย โคต[/quote]
ขอบคุณครับ ผมก็จะยังคงรอดูต่อไปแหละครับเพราะ ผมลงทุนด้วยเหตุผลหนึ่ง แต่ตอนนี้เหตุผลที่ผมลงทุนยังไม่เฉลยผมก็คงจะยังลงทุนต่อ แต่ถ้าเหตุผลที่ผมซื้อมันไม่เป็นไปอย่างที่ผมคิดไว้ ผมก็คงตัดใจแหละครับ ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำแนะนำครับ
yuta2099

โพสต์ที่ 73

หายากครับ รอปรับฐานตั้งแต่เดือนมกราแล้วครับ

จริง ๆ ใช่ว่าจะหาไม่ได้มีหลายตัวเหมือนกันเพียงแต่ไม่มีสภาพคล่อง(ตอนซื้อไม่มีปัญหาแต่ตอนขายเกรงว่าจะหาคนซื้อไม่ได้) หรือไม่ก็ลองไปมองตลาด Mai อาจจะมีได้ แต่หุ้นตัวเล็ก ๆ พวกนี้เสี่ยงต่อการปั่นได้ง่ายเพราะใช้เงินไม่เยอะออกข่าวนิดหน่อยจะปั่นขึ้นหรือลงได้ง่ายมาก ๆ
ดำ
ผู้ติดตาม: 96

โพสต์ที่ 74

chaleekilo เขียน::bow: :bow: :bow: :bow: ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองพยายามศึกษาดูใหม่อีกทีครับ และผมก็หวังว่ามันจะเป็นหุ้นที่ทำให้ผมภูมิใจกับความพยายามและอดทนของตัวเอง และอาจจะเป็นประตูเปิดสู่โลกแห่ง vi โดยแท้จริงของผมนะครับ เพราะตอนนี้ผมแค่เดินเตร่อยู่หน้าประตูเองครับ ขอบคุณนะครับ ท่านเจ้าของกระทู้ครับ รู้สึกค่อยมีความหวังและกำลังใจขึ้นหน่อยครับ :D
ถึงตอนนี้มั่นใจขึ้นรึยังเอ่ย :B
istyle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 75

ยินดีกับคุณ chaleekilo ด้วยนะครับ : )

ถ้าลองย้อนกลับมาอ่านกระทู้เก่าๆเป็นการทบทวน ก็จะยิ่งเห็นว่าเรามาถูกทางและจะยิ่งภูมิใจยิ่งขึ้นนะครับ
nut776

โพสต์ที่ 76

ไม่ได้ตามแต่แรกๆ
แต่pe 5 นี่หมายถึงตลาดคำนวณให้หรือเปล่าคับ
ถ้ามี growth
fw pe ก็น่าจะต่ำกว่า5
หรือ ราคาที่ถือ มาสองสามปี รวมปันผล
ก็น่าจะได้ปีละ 10% return ได้นะคับ

ไม่ได้เฉลย ช่วยมั่วไม่ถูกเหมือนกัน
แต่ถ้าจะให้ตลาดปรับ pe
ลองวิเคราะห์ดูอีกทีว่าว่า
growth ที่บอกใช่จาก fcf หรือเปล่าคับ
show me money.
netirut

โพสต์ที่ 77

ผมไม่ได้ซื้อ set