หนังสือการลงทุนมีจำนวนมากเพียงพอแล้วหรือยัง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
SEHJU
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

หนังสือการลงทุนมีจำนวนมากเพียงพอแล้วหรือยัง?

โพสต์ที่ 61

noooon010 เขียน:
ผมเห็นด้วยนะครับพี่ครับ
jitakung
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 62

อยากให้แปลต่อครับ หนังสือของพี่ ผมอ่านแล้วภาษาเข้าใจง่ายมากครับ และจะเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าอยากให้พิมพ์ the new buffetology กับ จิตวิทยาการลงทุน  อีกรอบ หาซื้อไม่ได้เลยครับ
jitakung

โพสต์ที่ 63

อยากให้แปลต่อครับ หนังสือของพี่ ผมอ่านแล้วภาษาเข้าใจง่ายมากครับ และจะเป็นไปได้ไหมครับ ถ้าอยากให้พิมพ์ the new buffetology กับ จิตวิทยาการลงทุน  อีกรอบ หาซื้อไม่ได้เลยครับ
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 64

ผมขอขอบคุณมากสำหรับทุกความเห็น
และกำลังใจครับ  ผมมีแปลอีกเล่มนึงแน่ๆ
ก็คือ Investing Against the Tide ของ
Anthony Bolton ครับ ซึ่งคงออกได้ช่วง
ปลายปีครับ จากนั้น ผมจะค่อยๆ หาหนังสือ
ไปครับ ถ้าเห็นหนังสือดีๆ ผมจะแปลแน่นอนครับ

สำหรับ The Essays of Warren Buffett ทาง
สำนักพิมพ์ Fidelity ได้ไปแล้วครับ

ส่วนเรื่องที่ผมจะเขียนหนังสือเอง
ผมยังไม่ได้คิดเลยครับ ผมคงรออ่าน
ของน้องลูกอิสานก่อนครับ
ทุกวันนี้ ผมซื้อหุ้น ยังไหว้พระ
ไหว้เจ้าอยู่เลยครับ  :lol:
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 65

น่าเห็นใจ พี่WEB นะครับ

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกเปล่านะครับว่า
กำไร จากการขายหนังสือ สำหรับเมืองไทย ยังไม่สามารถทำรายได้ ได้เป็นกอบเป็นกำ เหมือนต่างประเทศ
ทำให้เวลาคิด จะวางขายปกหนังสือสักเล่ม ต้องคิดแล้ว คิดอีก เพราะมันเป็นธุรกิจ (สู้เอาเงิน ลงทุนไว้ในหุ้น ได้ return ยอะกว่ามากมาย)

ผมถึงว่า แปลเพราะชอบดีกว่าครับ เล่มไหนอ่านแล้วถูกใจ อยากให้น้องๆที่อังกฤษไม่แข็งแรงได้อ่าน ก็รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ ที่แปลหนังสือดีๆมาให้อ่าน
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
แสนยานุภาพ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 66

[quote="WEB"]ผมขอขอบคุณมากสำหรับทุกความเห็น
และกำลังใจครับ
Remember, investing in the stock market is a marathon and not a slot machine.
ko_hisashi

โพสต์ที่ 67

[quote="แสนยานุภาพ"][quote="WEB"]ผมขอขอบคุณมากสำหรับทุกความเห็น
Qคุง

โพสต์ที่ 68

SEHJU เขียน:
keeti

โพสต์ที่ 69

หนังสือวางแผงแล้วอย่าลืมมาโฆษณาในนี้ด้วยนะครับ
พี่ถือเป็นบุคคลสาธารณะในนี้ไปแล้ว
โฆษณาหนังสือตัวเองนิดหน่อย น่าจะมีคนสนใจมากกว่าคนที่ไม่เห็นด้วย
โตขึ้นอยากเป็นเหาฉลาม...
winzer

โพสต์ที่ 70

สนับสนุนอีกเสียงครับ
ความรู้ ไม่มีคำว่ามากเกินไปครับ
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
kakathi

โพสต์ที่ 71

Qคุง เขียน:
" "
champ_st
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 72

ต้องขอบคุณพี่web และทุกๆท่านที่ช่วยกันสร้างสรรค์หนังสือดีดีให้พวกผมได้อ่านนะครับ

ถ้าถามว่าหนังสือที่มีอยู่พอหรือยังผมมองว่าความรู้มันพัฒนาไปเรื่อยๆ ยิ่งเราอ่านมากเท่าไหร่ เราก็จะยิ่งเติบโตในทางปัญญาเท่านั้น คงต้องรบกวนพี่พี่ต่อไปครับ

แต่โดยส่วนตัวก็รู้สึกว่าหนังสือแปล ก็คือความรู้จากตลาดต่างประเทศ อยากเสนอให้พี่web และเซียนๆVI ของไทยช่วยกันจัดทำ  สุดยอดตำรา VI thailand นะครับ 555 ถ่ายทอดเทคนิคการลงทุนแบบต่างๆ ประสบการณ์ในตลาด วิกฤติในแต่ละครั้ง จิตวิทยาของนักลงทุนในประเทศ มากมายที่หาอ่านจากตำราต่างประเทศไม่ได้ครับ ขอมากไปไหมหว่า อิอิ
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
genedemonvi

โพสต์ที่ 73

ผมว่า ถ้าพี่แปลมา แสดงว่า พี่พิจารณาแล้วว่ามันมีคุณค่าครับ

ส่วนตัวผม ถ้าเจอหนังสือเกี่ยวกัยการลงทุนแนว VI ถ้าดูแล้วน่าสนใจผมก็เก็บเรียบเหมือนพี่โยครับ

ผมซื้อหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนหมดไปหลายหมื่นแล้วครับพี่

และยังคงจะซื้อต่อไป 555
kenne

โพสต์ที่ 74

อีกหนึ่งเสียง สนับสนุน ให้แปล หรือว่าเขียนเองก็ได้ ครับ

เพราะการเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุดครับ ยังไงถ้าวางแผงเมื่อไหร่ จะรีบอุดหนุนทันที
"หุ้นถูกเป็นสิ่งพิเศษสำหรับนักลงทุนพันธ์แท้ เราไม่ได้มองการตกลงของตลาดเป็นหายนะ แต่มองเป็นโอกาสที่จะนำไปสู่ความร่ำรวย"
poppo

โพสต์ที่ 75

อยากให้พี่เวบแปล five rules for successful value investing ของ Pat Dorsey ครับ

ผมอ่านภาษาอังกฤษแล้ว คิดว่าเป็นหนังสือ vi ที่ดีที่สุดเล่มหนึ่งเลย ถ้าแปลออกมาผมจะซื้อห้าเล่มเลยเอ้า

ปล พี่เวบซื้อหุ้นแล้วไหว้พระที่ไหนอ่ะครับ จะตามไปไหว้บ้าง เห็นแต่ละทีกำไรกระฉูดเลย :lol:
จงทนอด และอดทน
romee
ผู้ติดตาม: 113

โพสต์ที่ 76

เขียนเถอะครับ อาจจะลองเปลี่ยนแนวไปด้านเทรดดิ้ง หรือด้าน behavior บ้างก็ได้นะครับพี่ (ผมชอบหนังสือ จิตวิทยาการลงทุนมากๆ)
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
j21

โพสต์ที่ 77

จัดเลยครับพี่   :D

หนังสือเนี่ย  มีเท่าไหร่ก็ไม่พอครับ   :D

อย่างที่หลายคนบอก  อ่านซ้ำ ๆ ก็ได้แง่คิดใหม่ ๆ อยู่เรื่อย ๆ ครับ
pongo

โพสต์ที่ 78

พี่ WEB แปลอีก ผมก็จะอุดหนุนอีกแน่นอนครับ
อ่านหนังสือมากไป มีแต่ได้ ไม่มีเสียครับ
เป็นกำลังใจให้พี่ WEB แปลหนังสือเล่มต่อๆ ไปครับ
unnop.t

โพสต์ที่ 79

[quote="WEB"]ผมขอขอบคุณมากสำหรับทุกความเห็น
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 80

ยิ่งมากยิ่งดีครับ

โดยเฉพาะเล่มที่ คุณ เวป อ่านแล้วโดน
<< New >>
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 81

รออ่านอยู่ทุกเล่มที่พี่ WEB จะแปลครับ  :cool:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 82

น่าเห็นใจ พี่WEB นะครับ
ไม่รู้ผมเข้าใจถูกเปล่านะครับว่า
กำไร จากการขายหนังสือ สำหรับเมืองไทย ยังไม่สามารถทำรายได้ ได้เป็นกอบเป็นกำ เหมือนต่างประเทศ
ขอบคุณน้องกระทิงแดงมากครับ แต่จริงๆ แล้ว
ผมก็มีกำไรเกือบทุกเล่มครับ เคยขาดทุนอยู่เล่มเดียว
อยากให้พี่เวบแปล five rules for successful value investing ของ Pat Dorsey ครับ
ผมอ่านภาษาอังกฤษแล้ว คิดว่าเป็นหนังสือ vi ที่ดีที่สุดเล่มหนึ่งเลย ถ้าแปลออกมาผมจะซื้อห้าเล่มเลยเอ้า

ปล พี่เวบซื้อหุ้นแล้วไหว้พระที่ไหนอ่ะครับ จะตามไปไหว้บ้าง เห็นแต่ละทีกำไรกระฉูดเลย
แหม ข้อเสนอน่าสนใจมากเลยครับ จะซื้อตั้งห้าเล่ม  :D

ปล ผมก็ไหว้พระที่บ้านแหละครับ ผมบริจาคเลือด
ทุกสามเดือนด้วยครับ เอาสีแดงออกจากตัว
พอร์ตจะได้ไม่แดง  ความจริงก็คือผมยังซื้อหุ้นผิด
อยู่เรื่อยๆเลยครับ
ผมว่าลองเป็นคล้ายการสัมภาษณ์ เรียบเรียง หลักการลงทุน VI ประสบการณ์ ความสำเร็จ ความผิดพลาดในอดีต ของนักลงทุน VI ของไทยดูครับ เช่น ท่านดร. พี่โจลูกอีสาน ลุงขวด พี่มนตรี พี่วิบูลย์ และรุ่นใหม่ ๆ เช่น คุณโย คุณสุมาอี้  เป็นต้น น่าสนใจนะครับ ยังไม่มีใครทำเลย
หนังสือแบบนี้ ผมเคยคิดอยู่เหมือนกันครับ
เคยคุยไอเดียนี้กับคุณมนตรีไปเมื่อหลายปีก่อน
แต่ถ้าจะทำจริง คงต้องทำในนามเว็บไซต์ครับ
อีกอย่าง ถ้าจะทำจริง คงต้องรบกวนเซียนๆในเว็บ
เยอะเลย
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
rerkit
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 83

อยากให้พี่เว็บแปลหนังสือต่อและขอบคุณในการสละเวลาแปลหนังสือ ถือว่าเป็นการทำบุญแจกปัญญาให้แก่พวกน้องๆ แล้วกันนะครับ
ขออีกอย่างครับ หนังสือจิตวิทยาการลงทุน นี่ผมก็อยากอ่านมากครับ อ.ไพบูลย์แกกล่าวไว้แล้วอยากอ่านจับใจเลย
Keep It Simple and Stupid.
Outliers

โพสต์ที่ 84

ต้องขอบอกตรงๆว่าของ Buffett เริ่มจะเกร่อเต็มตลาดแล้วครับ
ประกอบกับส่วนใหญ่ Buffett ไม่ได้เป็นคนเขียนเอง มีคนอื่นมาเขียนว่า Buffett คิดอย่างไร จึงได้เนื้อหาซำๆกัน

ผมอยากให้พี่ WEB แปลจดหมายที่ Buffett เขียนเองในการประชุมผู้ถือหุ้น
หรือว่าแนวคิดของนักลงทุนท่านอื่นๆ

ผมชอบมากกับการอ่านประวัติและแนวคิดของคนที่ประสบความสำเร็จ
เลยอยากให้พี่ WEB ช่วยแปลหนังสือแนวนี้ออกมาเยอะๆหน่อยนะครับ

หรือถ้าจะให้ดีพี่ WEB รู้จักคนเยอะ ช่วยรวบรวมประวัตินักลงทุน VI เมืองไทยที่ประสบความสำเร็จและแนวคิดของแต่ละคนเป็นหนังสือหน่อยจะดีมาก เช่น พี่ธันวา พี่สุมาอี้ พี่วิบูลย์ พี่มน พี่ลูกอีสาน..... และอีกมากมาย รวมทั้งตัวพี่เองด้วย จะมีประโยชน์ต่อคนรุ่นใหม่มากเลยครับ เพราะจะใกล้ตัวเรามาก เราจะได้แนวคิดและตัวอย่างหุ้นที่เรารู้จักดีอยู่แล้วในตลาดไทย ไม่ใช่หุ้นที่บางทียกตัวอย่างมาแล้วผมแทบจะนึกไม่ออกเลย เพราะเป็นตัวอย่างของเมืองนอกน่ะครับ
The Miracle of 10,000 hrs
SunShine@Night

โพสต์ที่ 85

VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
mosaj

โพสต์ที่ 86

อย่าหยุดแปลนะครับ  :x   แปลใหม่มาก็อ่านครับ

ตอนนี้มีของพี่ WEB 5 เล่มแล้ว

เมื่อวันเสาร์ก็ไป  SE-ED มากะว่าจะไป ตก The Intelligent Investor (ฉบับปรับปรุงใหม่) แต่ต้องรอให้ ทาง SE-ED สั่งให้อยู่ เพราะไม่มีบนชั้น
 ตอนแรกก็หาซื้อฉบับพิมพ์ครั้งแรก แต่พอได้ข่าว ว่า จะมีการจัดพิมพ์ใหม่ ก็รอตกของใหม่ๆ ดีกว่า  หหหุหุ :D