investor day เดือนหน้า (เม.ย.) พลาดมิได้ ด้วยประการทั้งปวง !

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

investor day เดือนหน้า (เม.ย.) พลาดมิได้ ด้วยประการทั้งปวง !

โพสต์ที่ 61

ไปหายืนหานั่งที่หน้างานได้มั้ยครับ ปิดจองแล้ว  :cry:  :cry:  :cry:
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 62

ถ้าจะฟังทั้งสองหัวข้อ มาหน้างานสัก 1240 น.
แล้วเข้าคิวหน่อย ก็คงโอแล้วครับ
น่าจะได้เข้าไปแน่นอน พร้อมหนังสือที่แจก
หากจะฟังหัวข้อหลัง มาตอนไหนก็ได้ครับ
หนังสืออาจจะไม่ได่้ครับ
เพราะจะแจกต้ังแต่ตอนแรกครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
Skyforever
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 63

ขอบคุณครับ
sakana_sushi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

ผมไม่ได้ไปครับ อยู่หัวหิน 55+ ไว้รอดูทางทีวีเหมือนกันครับ แต่กลัวจะ้ช้าไปเดี๋ยวตกเทรนด์ :D
เพื่อนๆครับใครใจดี ฟังเสร็จอยากได้สรุปอ่ะครับ ขอบพระคุณครับผม
พอดีต้องเที่ยวกับที่บ้านเลยอดไป  :8)
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
jitakung

โพสต์ที่ 65

เข้ามาบอกว่า ผมลงชื่อไว้ แต่ไปไม่ได้แล้วครับ มีที่ว่างอย่างน้อยหนึ่งที่ครับ หรือถ้าใครสนใจ จะ pm มาเอาเลขที่ในการจองที่นั่ง ได้นะครับ ไม่ทราบว่าจะผิดกติกาหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 66

รักษาสิทธิ์
โอนให้เพื่อน ไม่ผิดกติกาครับ
น่ารักอีกต่างหาก :lol:  :lol:  :lol:
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
jitakung

โพสต์ที่ 67

jitakung เขียน:เข้ามาบอกว่า ผมลงชื่อไว้ แต่ไปไม่ได้แล้วครับ มีที่ว่างอย่างน้อยหนึ่งที่ครับ หรือถ้าใครสนใจ จะ pm มาเอาเลขที่ในการจองที่นั่ง ได้นะครับ ไม่ทราบว่าจะผิดกติกาหรือเปล่าครับ
เข้ามา update ว่าให้ที่นั่งทางคุณ crash ไปแล้วครับ
crash

โพสต์ที่ 68

jitakung เขียน: เข้ามา update ว่าให้ที่นั่งทางคุณ crash ไปแล้วครับ
ขอบคุณมากครับ  
:D  :D :lol:  :lol:
picklife

โพสต์ที่ 69

[quote="Skyforever"]ไปหายืนหานั่งที่หน้างานได้มั้ยครับ ปิดจองแล้ว
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
baggio
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 70

อยากไปร่วมงานมาก แต่ติดภาระกิจน่ะครับ น่าเสียดายโอกาสมาก ๆ   :cry:

ไม่ทราบว่าถ้าจะติดตามย้อนหลัง สามารถดูได้ที่ไหนบ้างครับ

หรือว่าจะมีใครพอจะหาไฟล์เสียงมาแบ่งปันให้ฟังบ้างหรือป่าวครับ ขอรบกวนเพื่อนนักลงทุนผู้ใจดีหน่อยครับ  :o
Lookwaik

โพสต์ที่ 71

ขอบพระคุณท่านอาจารย์และพี่ๆทุกท่านที่ให้ความรู้ค่ะ
โดยเฉพาะพี่พรชัย อุตส่าห์นำหนังสือมาให้ เห็นพี่แล้วสงสารจังต้องยืนฟังตอนช่วงที่สอง
อยากจะลุกให้พี่นั่งจังเลยค่ะแต่อยู่ไกล
อ่องอ๋า

โพสต์ที่ 72

ไปมาแล้วค่ะ

พี่ WEB คงจะไม่ทราบเพราะหนูนั่งอยู่ไกล

ในระหว่างที่พี่ ๆ (ลุง ๆ) พูดกันถึงหนังสือ Value investing made easy ฉบับแปลเป็นไทยนั้น ...

หนูนั่งน้ำลายหกอยู่ เพราะหนังสือเล่มนี้เป็นหนังสือเล่มเดียวที่หนูพยายามหาอย่างยิ่งแต่ยังหาไม่ได้ค่ะ

ได้ยินว่าพิมพ์เมื่อ 2546 และถึงจะขายได้เยอะแล้วก็ตาม
แต่หากดูจากปีที่พิมพ์นั้น ......

ต่อให้คนที่มีหนังสือในมือ มันก็น่าจะเริ่มย่อยสลายโดยกระบวนการตามธรรมชาติแล้วนะคะ

แล้วพี WEB จะไม่สงสารเด็กใหม่ ๆ ที่การศึกษาไม่ต่ำแต่โง่ภาษาอังกฤษ และต้องการซื้อหนังสือของพี่แต่หาไม่ได้อย่างหนูบ้างหรือคะ

ไม่คิดจะพิมพ์ใหม่อีกสักครั้งหรือคะ...หรือคะพี่.... :cry:

.........................................

คร่ำครวญเสร็จแล้ว

ชอบบรรยากาศในงานมากค่ะ ดร.ไพบูลย์ ท่านผู้ดำเนินรายการมุกเยอะมาก ๆ ค่ะ
ส่วนแขกรับเชิญทุกท่านก็เล่าความหลังฝังใจ(และประสบการณ์)ได้เห็นภาพจริง ๆ ค่ะ
มีข้อแนะนำเล็กน้อยว่า หากจัดได้ 3 วัน 3 คืนติดต่อกันได้จะดีมาก ๆ เลยค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่จัดงานดี ๆ เช่นนี้ขึ้นมาค่ะ  :D
อีหนูตีแตก
อ่องอ๋า

โพสต์ที่ 73

Lookwaik เขียน:ขอบพระคุณท่านอาจารย์และพี่ๆทุกท่านที่ให้ความรู้ค่ะ
โดยเฉพาะพี่พรชัย อุตส่าห์นำหนังสือมาให้ เห็นพี่แล้วสงสารจังต้องยืนฟังตอนช่วงที่สอง
อยากจะลุกให้พี่นั่งจังเลยค่ะแต่อยู่ไกล
หนูเห็นพี่เขาได้เก้าอี้นั่งข้างสาวสวยท่านหนึ่ง  :roll:
อีหนูตีแตก

โพสต์ที่ 74

สาวสวยที่นั่งข้างพี่ web
เป็นหมอสาวที่พี่หมอสามัญชนพูดถึงหลายๆครั้ง พร้อมทั้งชำเลืองไปมองตลอด
แบบว่าเป็นสาวที่ช่วยเลี้ยงลูกให้พี่หมอสามัญชนที่บ้าน
อะ :lol:  :lol:
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 75

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 39174.html

ผมสรุปคร่าวๆนะครับ

มาสรุปสิ่งที่ได้ในวันนี้ครับ แบบคร่าวๆนะครับ (Investor day : 17/4/2010)

- คนแน่นมากๆครับ(ผมไม่เคยมางานนี้เลยครับ)
- ฮาซะ 30-40% ครับ สบายๆ
- ส่วนใหญ่ core idea เราทราบอยู่แล้วครับ

- "Buy the wonderfull stock in the reasonable price" ครับ

- "ผมชอบรอ" เป็นประโยคแรกๆที่ผมอ่านเจอจาก หนังสือที่ไปสัมภาษณ์ พี่มน
และเดี๋ยวนี้ พี่มนก็ยังยึดหลักคำนี้อยู่

เรารอ ราคาที่เหมาะสมได้ไหม

- เรื่องเกี่ยวกับ WB. ผมคิดว่าหลายๆท่านคงทราบกันอยู่แล้ว
มีเกี่ยวกับหุ้น รถไฟ ที่คุณลุงท่านพึ่งซื้อไปเมื่อปลายปีที่แล้ว

เพราะเค้าคิดว่า น้ำมันคงไม่กลับลงมาถึง 20$
มีกิจการอะไรที่ไม่ค่อยใช้น้ำมัน

ไปๆมาๆ เค้าเห็นว่า รถไฟ(ของ USA) ราคาถูก คนไม่ชอบมองเพื่อลงทุน
แต่รถไฟน่าจะกลับมา boom คนจะกลับมาใช้บริการ (เพราะไม่อยากขับรถ...น้ำมันแพง)

- ส่วนเรื่อง การลงทุนที่ผิดพลาด ของ WB ก็เรื่องเดิมๆครับ
ลองอ่านจาก Even Buffett is'nt fail ดูนะครับ (เขียนผิดไหมเอ่ย :-[)

- ช่วงหลัง ก็คุยเรื่องการเริ่มต้นลงทุนอย่างไร

คุยเป็นกันเองดีครับ

ส่วนใหญ่ก็ประทับใจ หนังสือ ตีแตก ของ ดร.นิเวศน์ แล้วจึงมาสนใจ ลงทุน VI นะครับ

- ลงทุนในกิจการที่ตนเองรู้จักครับ
พี่มนเล่าว่า เดิมเคยเป็น sale ทำงานเกี่ยวกับ gas (ถ้าผมเข้าใจผิดขอโทษด้วยนะครับพี่ครับ)

ได้ติดต่อคน จึง เริ่มสังเกตเห็น การเปลี่ยนแปลงของอุตสาหกรรมอาหาร
พี่มนก็เลยไปค้นข้อมูลต่อครับ

ลงทุนนอกจากอ่าน ฟัง สังเกตแล้ว ต้องคิดไปด้วยครับ
..."จินตนาการเป็นสิ่งสำคัญครับ"

....ในการประชุมนี้ ก็ได้ point มาว่า เราต้องเห็น catalyte /มองการเปลี่ยนแปลงออก
อย่างเช่น เดิมเราซื้อของที่ ร้านโชว์ห่วย
ต่อมาเราซื้อที่ Modern trade
ถ้าเราเห็น trend นี้ เราก็จะเริ่มมองอนาคตออกครับ

- investor day จะมีการ re-run tape ของวันนี้ทั้งหมอ ผู้สนใจโปรดติดตามที่รายการ Money talk นะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 76

*** การอ่านหนังสือ และรายงานต่างๆ เป็นพื้นฐานหนึ่งที่สำคัญสำหรับการก้าวต่อไปครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 77

noooon010 เขียน: - ส่วนเรื่อง การลงทุนที่ผิดพลาด ของ WB ก็เรื่องเดิมๆครับ
ลองอ่านจาก Even Buffett is'nt fail ดูนะครับ (เขียนผิดไหมเอ่ย :-[)
Even Buffett is'nt perfect ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Sorgios

โพสต์ที่ 78

เพิ่งเคยไปครั้งแรกครับ

คนเยอะมาก

ขอบคุณคุณ noooon010 สำหรับสรุปครับ

ปล. ใครมีความเห็นเรื่องน้ำมันกับตลาดหุ้นบ้านเราบ้างครับ

สอครับ :D
CHIN UP, Do not give up !!!
boats26

โพสต์ที่ 79

เำพิ่งไปมาเป็นครั้งแรก

ทั้งสนุกและได้ความรู้มากมายครับ  อยากให้มีงานแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ

เป็นกำลังใจให้กับทีมงานทุกๆ ท่านด้วยครับ  :D
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 80

ไม่ทราบว่าใครพอจะได้ฟังดร.นิเวศน์หลังไมค์บ้างครับ คนเยอะจิงๆเข้าไม่ถึงตัวเลย ที่พอจะได้ยินคือ
CPALL ยังคงเติบโตได้เรื่อยๆ กฏหมายค้าปลีกหากออกมาจริงก็ไม่น่าจะกระทบเยอะ อาจทำให้ขยายสาขาได้ลำบากขึ้น แต่คู่แข่งก็เปิดไม่ได้เช่นกัน ธุรกิจอย่าง CPALL นั้น Market Cap. ไม่ควรต่ำกว่า BANPU ด้วยซ้ำ (Market Cap. นะคับไม่ใช่ราคา  :lol: )
CPN อาจารย์รออยู่ที่ 15 บาท  :shock:  จะเห็นมั๊ยนี่
ได้ยินแค่นี้จิงๆครับ รบกวนช่วย update กันต่อด้วยนะครับ  :D
noooon010

โพสต์ที่ 81

SunShine@Night เขียน: Even Buffett is'nt perfect ครับ :)
สงสัยผมเบลอมากๆ คนเยอะมั้งครับ  :oops:  :oops:  :oops:

ขอบคุณมากๆนะครับผม
ผมพิมพ์ไป ยัง งง ไปเลยครับ  :oops:

wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 82

ได้ยินว่าท่านรอAOTด้วยครับ :lol:
เด็กสระบุรี
Unsai

โพสต์ที่ 83

จองไว้ แต่ไปสายอดได้หนังสือเลย เสียดาย T_T
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 84

wasan_yu เขียน:ได้ยินว่าท่านรอAOTด้วยครับ :lol:
อ่อ เห็นแว๊บๆว่าประมาณ 30 ครับ  :8)
nun08

โพสต์ที่ 85

made easy อ่านง่ายยๆๆสบายๆๆ  จิตวิทยาการลงทุน น่าเก็บยิ่ง 2 เล่มครบๆๆๆ กลายเป้นของหายากซะได้
อ่องอ๋า

โพสต์ที่ 86

[quote="nun08"]made easy อ่านง่ายยๆๆสบายๆๆ
อีหนูตีแตก
nun08

โพสต์ที่ 87

v
v

v

อย่าเศร้าใจไปครับ ยังมีหนังสือดีๆๆอีกหลายเล่มที่ผมก็หาไม่ได้เหมือนกาน  ลองไปดูห้องสมุดมารวย ยืมมาอ่านก็ได้นิครับ